[Funland] Ăn cơm Tàu: thớt về ẩm thực Trung Hoa

6997

Xe container
Em có dăm lần ăn cơm khách ở cả Đại lục lẫn Dân quốc. Cơ bản em ăn thấy ngon, chắc do em ăn mỡ, thịt tốt, đặc biệt là mấy cái lão tửu của họ rất ngon nữa, rất hợp với thịt và mỡ.

Mỗi cái bữa nào cũng 10-12 món, ăn xong no nứt rún :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thích ăn phở không????, Hay bánh cuốn chẳng hạn. Cụ thích ăn cơm không???, Cơm thôi mà lên clip cũng cầu kì lắm, nào là phải làm đất, nào là phải ủ mầm bắt sâu, gieo sạ, bón phân, thu hoạch, phơi phóng, sàng sảy, xay giã, vo gạo, mới nấu lên xúc ra bát. Mà đã ăn đc đâu???, Ít nhất cũng làm chén muối, hay bát nước mắn, chai xì dầu mới ăn đc, chứ có ai và cơm không đâu.
Cái ăn cầu kì lắm, dù chỉ bát cơm không nhé. Không thích thì chỉ có ăn...
Cụ cứ bình tĩnh để giữ hòa khí chung. Em đồ là đa số dân ta đều có ấn tượng ban đầu về đồ ăn TQ là nhiều dầu mỡ hoặc cầu kỳ hoặc cả hai. Nói đâu xa, chính em xưa cũng thế, lúc nào cũng cho là ẩm thực VN mình là nhất.

Em mở thớt ra ngoài việc đăng các bài linh tinh giới thiệu về ẩm thực TQ cóp nhặt trên mạng thì chính là mời các cụ/mợ đi nhiều, biết nhiều kể lại trải nghiệm của mình khi tiếp xúc với ẩm thực TQ, có thể mở rộng thêm về con người, khí hậu và văn hóa của họ (có ảnh hưởng ít nhiều đến sự ngon miệng khi dùng bữa) để các cụ/mợ chỉ mới có ấn tượng ban đầu (do chưa tiếp xúc, do tiếp xúc chưa nhiều) có thêm nhận thức "à, bên cạnh cái lọ thì có cái chai" hoặc "hóa ra, nhiều chai lọ linh tinh phết" :-bd

Dở người

Xe điện
Em là người rất dễ ăn, Tàu Âu Nhật Thái..., ẩm thực vùng miên nào em cũng chén được tuốt, có lẽ trừ một số món đặc thù kiểu pho mát thối ( Ý) hay đậu tương lên men ( Nhật) là không dám thử. Tất nhiên ăn được nhưng không phải món nào cũng thích.
Món Tàu em chỉ ưng mấy cái dimsum, cháo trắng ăn với trứng bát bảo, dưa muối... Là mấy món rất rẻ, rất phổ thông, người nghèo mới ăn. Còn các món gọi là đặc sản thì với khẩu vị của em là hơi năng, nhiều dầu mỡ quá, ngấy. Trước đội em đi Bắc Kinh 1 tuần mà có ông trong đoàn ổng thủ chai mắm Phú Quốc con tí tới hơi thở cuối cùng, nhất định không sớt cho anh em. Vì bữa nào ổng cũng ăn cơm với nước mắm, không động tới tý thức ăn nào.
Mắc cười nhất lần đoàn vào nhà hàng ăn. Cô bạn mới nhờ đầu bếp luộc giúp mớ rau cải, sau đó mang đĩa rau và nước luộc nguyên chất lên, không cần cho gì ngoài xíu muối. Thế mà khi bê lên, đầu bếp rưới vào đĩa rau luộc với tô nước luộc mỗi thứ 1 muỗng dầu, không ai ăn nổi. Cảm giác đầu bếp họ không có khái niệm rau luộc chay, không cho gia vị gì ấy.
Em lại thích và ăn được hầu hết món Nhật, trừ những món quá đặc biệt. Cá sống thịt sống... gì gì em xơi được tuốt và thấy ngon. Có lẽ ngoài món Việt cha sinh mẹ đẻ thì em thích ẩm thực Nhật thứ nhì.
Mà bọn Tây nó bảo món ăn Việt rất cân bằng, tốt cho sức khỏe đấy. Ngon dở chưa biết nhưng nó bảo healthy cũng thấy vui.

bsquangtoan

Xe hơi
Hồi em sang Taiwan món tàu cũng ngọt và mùi ngũ vị hương em ăn cũng không hợp:)))

Pumzen

Xe ba gác
Có cụ mợ nào đã từng ăn 1 bữa cơm bình thường với 1 gia đình người Trung Quốc chưa ạ?

Nhìn ảnh món ăn nhà hàng, có lẽ sẽ là phiến diện.
Nhà cháu ăn cơm thường đầy luôn ! Sang bển, đưa tiền cho dân bản xứ đi chợ, ăn món gì nhà cháu vẽ ra, cứ thế mà mua. Do ăn ở ngoài các món quán làm ko có đồ luộc, kiểu gì họ cũng chao thêm 1 lớp dầu nên mùa hè khá ngấy, thế là nhà cháu bảo dân bản xứ mua rau muống về luộc, vắt chanh như hệt ở VN. Các món họ chế biến do hay sang bển nên nhà cháu chuyển sang vài chai nước mắm để dùng dần. Cơm tàu vị Việt chả khác gì nhau.
Cũng phải bàn thêm về món rượu của Tàu, mặc sang bển, dấu dóng nhập xuất cảnh hết gần 2 cuốn hộ chiếu nhưng món chất cồn của họ nhà cháu vẫn ko thể nuốt nổi ( may ra hợp dc vài loại). Rượu của họ mùi rất nồng và hắc, đặc mùi táo, không thơm như r nút lá chuối, nếp hay men lá men ngô của ta.
Chính vì thế lần nào sang bển nhà cháu cũng dúi chai r ngâm vào va li. :))

114hangbong

Xe cút kít
Em là người rất dễ ăn, Tàu Âu Nhật Thái..., ẩm thực vùng miên nào em cũng chén được tuốt, có lẽ trừ một số món đặc thù kiểu pho mát thối ( Ý) hay đậu tương lên men ( Nhật) là không dám thử. Tất nhiên ăn được nhưng không phải món nào cũng thích.
Món Tàu em chỉ ưng mấy cái dimsum, cháo trắng ăn với trứng bát bảo, dưa muối... Là mấy món rất rẻ, rất phổ thông, người nghèo mới ăn. Còn các món gọi là đặc sản thì với khẩu vị của em là hơi năng, nhiều dầu mỡ quá, ngấy. Trước đội em đi Bắc Kinh 1 tuần mà có ông trong đoàn ổng thủ chai mắm Phú Quốc con tí tới hơi thở cuối cùng, nhất định không sớt cho anh em. Vì bữa nào ổng cũng ăn cơm với nước mắm, không động tới tý thức ăn nào.
Mắc cười nhất lần đoàn vào nhà hàng ăn. Cô bạn mới nhờ đầu bếp luộc giúp mớ rau cải, sau đó mang đĩa rau và nước luộc nguyên chất lên, không cần cho gì ngoài xíu muối. Thế mà khi bê lên, đầu bếp rưới vào đĩa rau luộc với tô nước luộc mỗi thứ 1 muỗng dầu, không ai ăn nổi. Cảm giác đầu bếp họ không có khái niệm rau luộc chay, không cho gia vị gì ấy.
Em lại thích và ăn được hầu hết món Nhật, trừ những món quá đặc biệt. Cá sống thịt sống... gì gì em xơi được tuốt và thấy ngon. Có lẽ ngoài món Việt cha sinh mẹ đẻ thì em thích ẩm thực Nhật thứ nhì.
Mà bọn Tây nó bảo món ăn Việt rất cân bằng, tốt cho sức khỏe đấy. Ngon dở chưa biết nhưng nó bảo healthy cũng thấy vui.
Chuyện luộc rau xong chan thêm môi dầu ăn nghe mợ kể 1 lần rồi, em vẫn nhớ đấy!

Đại Ba

Xe điện
Nhà cháu ăn cơm thường đầy luôn ! Sang bển, đưa tiền cho dân bản xứ đi chợ, ăn món gì nhà cháu vẽ ra, cứ thế mà mua. Do ăn ở ngoài các món quán làm ko có đồ luộc, kiểu gì họ cũng chao thêm 1 lớp dầu nên mùa hè khá ngấy, thế là nhà cháu bảo dân bản xứ mua rau muống về luộc, vắt chanh như hệt ở VN. Các món họ chế biến do hay sang bển nên nhà cháu chuyển sang vài chai nước mắm để dùng dần. Cơm tàu vị Việt chả khác gì nhau.
Cũng phải bàn thêm về món rượu của Tàu, mặc sang bển, dấu dóng nhập xuất cảnh hết gần 2 cuốn hộ chiếu nhưng món chất cồn của họ nhà cháu vẫn ko thể nuốt nổi ( may ra hợp dc vài loại). Rượu của họ mùi rất nồng và hắc, đặc mùi táo, không thơm như r nút lá chuối, nếp hay men lá men ngô của ta.
Chính vì thế lần nào sang bển nhà cháu cũng dúi chai r ngâm vào va li. :))
Về rượu thì em thích nhất rượu của Tứ Xuyên. Có hương vị hoa cúc, uống rất vào...

À, nhưng đó là khi em ăn ở 1 quán ăn đồ Tàu ở Phnompenh. Em chưa đi Trung Quốc bao giờ.

Matxech

Xe container
Cách đây chục năm e phải sang handan hay ji đó cách sb trịnh châu 200km. Mỗi lần đi phải ở lại 1-1,5 tháng
Sáng e ăn ở ks luôn là 1 bát cháo trắng 2 lòng đỏ trứng muối ít ca la thầu 2 cái quẩy 1 cốc sữa 1 cốc chè.10 ngày như nhau
Trưa thì tuỳ nhà máy mời ji ăn nấy
E thì thích vịt quay bắc kinh, há cảo, bột mì rán mỏng ăn rất ngon. Còn rượu của nó thì e ko thích
Có lần thèm món luộc phải bảo con phiên dịch dẫn vào bếp xin quả susu luộc lên ăn mà bọn nó mắt tròn mắt dẹt nhìn
Khi về Việt Nam! Phải đt ngay cho vk luộc cho con gà chấm nước mắm

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây chục năm e phải sang handan hay ji đó cách sb trịnh châu 200km. Mỗi lần đi phải ở lại 1-1,5 tháng
Sáng e ăn ở ks luôn là 1 bát cháo trắng 2 lòng đỏ trứng muối ít ca la thầu 2 cái quẩy 1 cốc sữa 1 cốc chè.10 ngày như nhau
Trưa thì tuỳ nhà máy mời ji ăn nấy
E thì thích vịt quay bắc kinh, há cảo, bột mì rán mỏng ăn rất ngon. Còn rượu của nó thì e ko thích
Có lần thèm món luộc phải bảo con phiên dịch dẫn vào bếp xin quả susu luộc lên ăn mà bọn nó mắt tròn mắt dẹt nhìn
Khi về Việt Nam! Phải đt ngay cho vk luộc cho con gà chấm nước mắm
Muối tiêu chanh cũng không có thấy ở TQ, hay nói chung là quả chanh cụ ạ, đoàn du lịch VN truyền miệng nhau thủ vài quả chanh trong vali ;)

thinh2010

Xe đạp
nhìn ngon phết, mà e ăn mấy món gia vị Trung Quốc cứ thấy k hợp

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy cầu kỳ, sặc sỡ, nhiều món dị. Riêng quầy nướng vỉa hè ở Quảng Tây đến hàng trăm món từ chuột, rắn, lươn, ruột lợn, mẩu đệm chân gà...khá ngon nhưng gia vị hơ hắc.
Ăn ké với đại gia thì món lại đơn giản, luộc, nướng, lẩu. Khá giống mình hay ăn bây giờ...

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ở các trung tâm mua bán lớn ở TP Quảng Châu đều có quán cơm ăn nhanh với tên Kungfu. Với tầm 30 tệ cho 1 suất cơm đầy đủ cả canh hầm, thịt thà rất hợp khẩu vị với ng Việt :
Chuỗi này gớm phết cụ ạ.
Gg bảo 2 sáng lập viên mở cửa hàng đầu tiên năm 1994, đến năm 1995 đã đề cao tiêu chuẩn hóa "cơm hấp hết 35 phút 25 giây, chân gà hấp mất 220 giây". Năm 2008, số CH đã nhiều gấp 3 số CH của McDonald

O Muong Te

Xe điện
Chợ dân sinh ở Thượng hải đây các cụ. Nhìn đã muốn mua, bày biện rất ngăn nắp.

ocean1

Xe tăng
Đi du lịch, ai cũng thích khám phá các món ăn mới. Nhưng em thì khác, thử 1 vài món mới thôi. Còn đa số là ăn các món quen thuộc, khỏi lo bị ảnh hưởng đến tỳ vị, mất vui chuyến đi.
Thức ăn phải vừa được chế biến xong, còn nóng hôi hổi, vừa thổi, vừa ăn , thì em mới dám cho vào bụng mình .

Pumzen

Xe ba gác
Tàu rất ít món canh như ta, nếu muốn món canh đơn giản dân giã nhất, hãy vào 1 quán lẩu nước là có món canh tự nấu. 1 lần nhà cháu vào 1 nhà hàng, hồi đó mới sang nên ko biết. Nhờ phiên dịch gọi cho món canh, món có nước để nhậu xong làm bát cơm chan canh như vẫn thường thấy bữa cơm gđ ở VN. Cô bé phiên dịch cũng ít khi đi ăn quán sang sang 1 chút nên cô ý cứ gọi thôi mà ko quan tâm đến giá cả. Bữa đó nhà cháu xơi 1/2 con gà luộc (gà luộc xong vẫn chao thêm dầu) 1 vài món rau xào, thịt thà nữa, bát cơm và bát canh. Bình thường thì bữa này nếu không gọi thêm bát canh thì nó chỉ tầm 200 tệ, nhưng lúc " Mải tang- tính xèng" thì ngã ngửa người khi bát canh họ tính 180 tệ. Hỏi tại sao đắt thế thì nv giải thích, để làm ra món canh này cực kỳ công phu, thời gian ủ bếp ninh hầm mất vài tiếng đồng hồ và món canh có vài củ quả thảo dược của Tàu khá đắt nên giá thành fancao. Bực mình hôm đó là ăn uống xong xuôi rồi, đợi bê món canh ra mất gần 1/2h, khi bê ra thì đã no xôi chán chè, bát canh còn thừa đến 2/3, lúc trả tiền nhìn nồi đất chứa đựng canh vẫn còn nhiều mà buốt hết cả cỗ lòng. :D

UnitedKondoms

Xe điện
Bên đó họ không thích bị gọi là Tàu nghe nó hơi miệt thị giống như mấy nước gọi mình là Duôn ý cụ.
Ku em đó bây giờ về TQ rồi, cũng ko có số để liên lạc
Nhưng trong thời gian ở VN, cậu ta sống rất đàng hoàng, tính phóng khoáng
Tửu lượng thì trung bình yếu nhưng đã ngồi nhậu là lăn xả, bao giờ cũng phải có người chở về