[Funland] Amway, Vision, kinh doanh đa cấp - những lời cảnh báo và những bài học

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cụ ơi, dạ dày nó là 1 lò phản ứng hóa học đới.... sau khi ăn dịch dạ dày sẽ tiết ra lượng axit (chủ yếu là HCL - axit clohidric) để tiêu hóa thức ăn thành chất dinh dưỡng lúc này độ PH trong dạ dày khoảng 3-4 thôi ạ, khi hết tiêu hóa nó lại sinh ra kiềm để trung hòa lượng axit kia đi làm sao còn gần trung tính! :)) Quả chanh kia chủ yếu là Acid Citric - C6H8O7 nó có độ PH 1-2 là đương nhiên acid này không có hại cho cơ thể! ...nhưng em hơi lạ là cái viên C kia lại không cho tý PH có hướng acid nào cả, lại chạy về độ PH 7 thì em mới lạ...vì vitamin C chính là acid ascorbic, nếu đậm đặc gấp mấy lần quả cam hay quả chanh mà khi pha vào thì nồng độ PH chả thấy suy chuyển gì là sao nhở? Hay trong đóchả có tý vitamin C nào ợ? :))
Em giờ mới vỡ ra cái này. Cám ơn cụ Lý đã khai sáng nhưng chắc em phải tìm hỏi các chuyên gia về hóa học mới có câu trả lời chính xác được.
Nếu suy luận thêm 1 chút thì cứ coi như phản ứng đó đang ở trong dạ dày thì nó cũng có tính khử độc tốt đấy chứ. Cái tính năng họ muốn chứng minh trong thí nghiệm đó là khử độc. Trong trường hợp không có độc thì có thể C nó vẫn còn để cung cấp cho cơ thể. Cái này cũng cần kiểm chứng thêm và xem nhận xét của các nhà nghiên cứu để cấp phép cho sản phẩm này của bộ y tế. Hay chăng chúng ta cứ nghĩ tích cực chút là Y tế chắc cũng phải có kiểm định rồi mới cho ra sản phẩm. Có điều với những kiến thức mình đã biết thì chưa giải thích được phải không cụ?
Nhưng nói chanh vào mà không có hại cho dạ dày thì cũng không đúng. Đến gần 90% người Vn có mắc bệnh dạ dày thì với nồng độ axit như vậy(1-2) chắc chắn sẽ có hại cho dạ dày. Cái này là em không đồng tình với cụ bởi bản thân em bị bệnh dạ dày thì bác sỹ khuyên không nên dùng chanh, các chất có nồng độ acid cao.

dtch

Xe buýt
Mà mợ kha khá tuổi rồi vẫn chưa biết chơi diễn đàn nhỉ. Cháu thấy mợ đòi mợ thắng, đòi người ta thua khí nhiều, như thế mợ quả là rất nữ tính, vì từ 20 năm trước các bạn cháu đã nói rằng gái luôn tự cho mình thắng bằng cách cố nói lời sau cùng :) Còn mục tiêu của chúng cháu chỉ là khiến mợ show ra nhận thức hiểu biết của mợ làm chúng cháu vui thôi. Vậy mợ cứ nói nữa cũng được.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Mợ nên đi học ở trường lớp một cách tử tế để biết rằng wikipedia hay bất kỳ 1 cái open source nào không thể là base cho 1 tranh luận nghiêm túc. Điều này những cái hội thảo với khóa đào tạo của BHDC không luyện cho cụ được, chúng nó khiến các mợ nói văng mạng và bất kể ný nẽ thoai.

Tiện thể mợ khoe có link video ở trang web của Amway thì cho cháu luôn đi cho ló chính thức, cháu ngó vào chưa thấy. Chả nhẽ phải xuống tận Hapulico lập biên bản cho chắc.
Em cũng ạ cụ. Em hỏi lần này là lần cuối: Nếu những tư liệu như em đã đưa không chuẩn mực(có thể) thì cụ đưa cho em cái nào nó đánh giá chuẩn mực hộ em cái. Nói đi nói lại dài dòng mà em type cũng mỏi tay lắm mà tốn thời gian. Chả lẽ cái nơi có đầy rẫy những nhà khoa học để cấp giấy phép cho những sản phẩm của nó ra thị trường lại cũng đểu hết? Vậy người nông dân phải tin ai? phải làm sao ?
Xin lỗi cụ lần cuối là em không tranh luận với cụ nữa cụ nhé. Mà cứ tỏ ra nguy hiểm cái kiểu vài từ tiếng Việt rồi vài từ tiếng Anh này em thấy nó rởm rởm thế nào í cụ ạ.Còn cụ lập hay không thì đó là việc của cụ, biên bản với chẳng biên biếc. Em nói thật là đang rất tôn trọng cụ em mới trả lời đến lúc này. Nó chả liên quan gì đến em cả. Bữa sáng mai của em vẫn đầy đủ chả vơi đi tí nước sít nào cả. Còn tranh luận thì thẳng thắn đi. Cám ơn cụ về lời khuyên đi học hành tử tế. Thế nào là tử tế cụ còn chưa biết, cách cư xử và văn hóa bình luận, tranh luận của cụ ở đây còn chưa thuyết phục mà cũng đi khuyên người khác. Em sẽ nghe theo cụ nếu cụ viết bản cam kết với em là sau này cuộc sống em ra sao thì cụ phải có trách nhiệm lo cho em thì em nghe cụ. Hãi cụ quá. Mấy bình luận trước của em chắc cụ cũng chả nhìn thấy đâu nên mới có cái bình luận này tiếp.
Kính cụ..!;;)

Libor

Xe điện
Nhưng nói chanh vào mà không có hại cho dạ dày thì cũng không đúng. Đến gần 90% người Vn có mắc bệnh dạ dày thì với nồng độ axit như vậy(1-2) chắc chắn sẽ có hại cho dạ dày. Cái này là em không đồng tình với cụ bởi bản thân em bị bệnh dạ dày thì bác sỹ khuyên không nên dùng chanh, các chất có nồng độ acid cao.
Cái này thì không đúng ạ... bị đau dạ dày do lượng ACID cao là do bị trục trặc lò phản ứng mà thôi, khi tiêu hóa xong thức ăn mà nó không tiết ra dung dịch kiềm để nâng độ PH về trung tính thì đó chính là bệnh ạ! Như bài trên em đã nói acid có rất nhiều loại, có loại có hại cho cơ thể (cụ thể là niêm mạc dạ dày) có loại thì không.... ví dụ như cụ pha acid nitric HNO3 hay acid sunfuric H2SO4 ở nồng độ PH 3-4 thì chỉ nhỏ vào da là đã ngứa điên lên rồi, có khi còn bị bỏng phải đi cấp cứu, nhưng Acid citric trong quả chanh thì lại dùng để xát thẳng vào đầu em bé gội cho nó vô tư, kể cả bị dây vào mắt cũng không sao... nhai sống cả quả chanh với độ PH 1-2 cũng chả sao cùng lắm chỉ bị ghê răng vì những chỗ bị bong lớp men răng thôi, nhưng nếu uống 1 hụm acid sunfuric hay acid nitric độ PH 4-5 vào bụng thì dạ dày soắn tít lại ngay.... vì thế để kết luận acid trong quả chanh kia có hại cho dạ dày không thuyết phục người tiêu dùng như em ạ! :)) à, đau dạ dày nó còn do rất nhiều nguyên nhân, trong đó có nguyên nhân dư acid thôi cụ nhá! :P

Chỉnh sửa cuối:

dtch

Xe buýt
Cụ ơi, dạ dày nó là 1 lò phản ứng hóa học đới.... sau khi ăn dịch dạ dày sẽ tiết ra lượng axit (chủ yếu là HCL - axit clohidric) để tiêu hóa thức ăn thành chất dinh dưỡng lúc này độ PH trong dạ dày khoảng 3-4 thôi ạ, khi hết tiêu hóa nó lại sinh ra kiềm để trung hòa lượng axit kia đi làm sao còn gần trung tính! :)) Quả chanh kia chủ yếu là Acid Citric - C6H8O7 nó có độ PH 1-2 là đương nhiên acid này không có hại cho cơ thể! ...nhưng em hơi lạ là cái viên C kia lại không cho tý PH có hướng acid nào cả, lại chạy về độ PH 7 thì em mới lạ...vì vitamin C chính là acid ascorbic, nếu đậm đặc gấp mấy lần quả cam hay quả chanh mà khi pha vào thì nồng độ PH chả thấy suy chuyển gì là sao nhở? Hay trong đóchả có tý vitamin C nào ợ? :))
Chính vì xem cái trò này nó lôm côm, nên cháu mới thắc mắc vụ giấy phép. Theo luật thì bất kỳ quảng cáo (bao gồm cả trưng bày sản phẩm) cũng phải được Bộ Y tế duyệt theo mẫu quảng cáo gửi lên. Đã duyệt thì khó lòng cho qua mấy thứ nhảm nhí như vại được. Còn cụ/mợ nào ný nuận kiểu nó lưu hành loạn xạ thế kia chắc phải hợp pháp chớ, thì cháu e là nhầm đó. Cũng như vượt đèn đỏ nhan nhản, xxx nào đi qua bắt thì dính thoai

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cái này thì không đúng ạ... bị đau dạ dày do lượng ACID cao là do bị trục trặc lò phản ứng mà thôi, khi tiêu hóa xong thức ăn mà nó không tiết ra dung dịch kiềm để nâng độ PH về trung tính thì đó chính là bệnh ạ! Như bài trên em đã nói acid có rất nhiều loại, có loại có hại cho cơ thể (cụ thể là niêm mạc dạ dày) có loại thì không.... ví dụ như cụ pha acid nitric HNO3 hay acid sunfuric H2SO4 ở nồng độ PH 3-4 thì chỉ nhỏ vào da là đã ngứa điên lên rồi, có khi còn bị bỏng phải đi cấp cứu, nhưng Acid citric trong quả chanh thì lại dùng để xát thẳng vào đầu em bé gội cho nó vô tư, kể cả bị dây vào mắt cũng không sao... nhai sống cả quả chanh với độ PH 1-2 cũng chả sao cùng lắm chỉ bị ghê răng vì những chỗ bị bong lớp men răng thôi, nhưng nếu uống 1 hụm acid sunfuric hay acid nitric độ PH 4-5 vào bụng thì dạ dày soắn tít lại ngay.... vì thế để kết luận acid trong quả chanh kia có hại cho dạ dày không thuyết phục người tiêu dùng như em ạ! :)) à, đau dạ dày nó còn do rất nhiều nguyên nhân, trong đó có nguyên nhân dư acid thôi cụ nhá! :P
Cái này đúng cụ ạ. Nhưng với những người bị viêm loét dạ dày chẳng hạn chắc cũng có hại. Tỉ dụ như em bị xước da tay mà vắt tí chanh vào thì cũng xót lắm. Cái này hóa học em dốt quá nên không dám chém bừa:)

Các bác xê ra để 3 bác: Lý Bò, Ngỗng, dtch tranh luận tiếp nào

Em kê cái Ipad hóng hàng đầu :D

dtch

Xe buýt
Cung cấp thông tin để nâng nhận thức của Mợ Ngỗng thêm nữa:

1. Các thông tin để được xác nhận là chuẩn, phải từ trang web chính thức của các tổ chức chuyên môn có uy tín (về dược, thực phẩm, hóa học, y tế...). Wikipedia không được coi là nguồn tham khảo tin cậy, mợ đi học làm bài dẫn nguồn wiki thầy giáo vả vào răng ngay.

2. Các tổ chức nào được công nhận, sẽ có trong danh sách, hoặc có chứng nhận của cơ quan thẩm quyền nước sở tại, hoặc được thẩm tra ... tùy từng trường hợp. Vậy nên cháu mới hỏi cái top 5 mỹ phẩm của Mợ là tổ chức nào xếp hạng. Rồi những thông tin nhố nhăng kiểu gần 90% người Việt bị dạ dày, chả hiểu thống kê ở đâu ra, toàn là nói lấy được. Cái này cháu nghe các BHDC nói nhiều lắm roài.

3. Đi sâu thêm vào nữa, những tài liệu sử dụng, phải có nội dung chứng minh cụ thể về sản phẩm. Ko thể lấy một tài liệu về Sâm (hay nha đam/aloe cho đúng kiểu amway nhỉ?) có tác dụng xyz, để quảng cáo sản phẩm của chúng tôi có sâm/aloe, nên có tác dụng xyz. Xyz thì rất nhiều, bao gồm cả "hỗ trợ" điều trị ung thư và sida. Nhưng xin lỗi, sản phẩm có tác dụng ko, còn phải xem xét đến bào chế, phụ gia, liều dùng, thử nghiệm lâm sàng.v.v. mới có tác dụng. Nên quy định là không thể lấy công dụng (một) thành phần để quảng cáo công dụng sản phẩm. Cái này gần như bạn BHDC bán thực phẩm chức năng nào cũng (cố tình) nhầm lẫn và ăn đập hết. Mà nói theo kiểu của mợ, đã bị ăn đập thì ắt là sai rồi.

Cháu mất công viết, vì nghĩ có nhiều người ở đây đọc, mợ ko tỉnh thì cũng có người khác tỉnh. Chứ còn như mợ, cháu gặp không vạn thì cũng ngàn, cháu biết vị roài. Lúc nào tiện cháu sẽ hỏi bên Amway, hỏi bạn phụ trách quận huyện mới ra, chứ How chắc chắn nó cũng chả biết đến mợ đâu.

À quên 2 và 4 em giữ chỗ cho Cu Thiến em dai em rồi nhá:)):)):)):))
thiến vào điểm danh em ;))
Con Rồng già này không đi nhậu đi :D Thằng Thiến nó đi nhậu rồi đấy, đừng làm phiền nó ;))

ks.dannh

Xe hơi
Em giờ mới vỡ ra cái này. Cám ơn cụ Lý đã khai sáng nhưng chắc em phải tìm hỏi các chuyên gia về hóa học mới có câu trả lời chính xác được.
Nếu suy luận thêm 1 chút thì cứ coi như phản ứng đó đang ở trong dạ dày thì nó cũng có tính khử độc tốt đấy chứ. Cái tính năng họ muốn chứng minh trong thí nghiệm đó là khử độc. Trong trường hợp không có độc thì có thể C nó vẫn còn để cung cấp cho cơ thể. Cái này cũng cần kiểm chứng thêm và xem nhận xét của các nhà nghiên cứu để cấp phép cho sản phẩm này của bộ y tế. Hay chăng chúng ta cứ nghĩ tích cực chút là Y tế chắc cũng phải có kiểm định rồi mới cho ra sản phẩm. Có điều với những kiến thức mình đã biết thì chưa giải thích được phải không cụ?
Em vẫn theo dõi và còm mèn cụ vì những lý lẽ của cụ còn vẫn có thể nghe được. Nhưng cái cách thức lập luận như lày thì thực sự là không chấp nhận được cụ ạ.
Một cơ thể sống không bao giờ giống như những cốc nước hay bất cứ thứ gì mà các cụ AW mang ra làm thí nghiệm. Đến ngay cả cái chuyện Vitamin C với cả Axit hữu cơ các cụ cũng đánh đồng được thì em cũng ạ. Có thể cụ còm mèn trong trạng thái tâm lý không tốt chăng??

dtch

Xe buýt
Thêm một chút, Mợ cứ trách cháu không trả lời câu hỏi của Mợ. Í là vì cháu xin lỗi, cháu bỏ sót. Cháu bỏ sót, í là vì cháu không nhìn thấy dấu chấm hỏi đàng sau. Viết đúng ngữ pháp tiếng Việt, thì người ta sẽ kết thúc câu hỏi bằng dấu chấm hỏi, trên bàn phím nó thể hiện ra bằng ký tự thế này này (?).

Tất nhiên, Mợ có thể trách cháu viết đá tiếng Anh lại còn đòi Mợ viết đúng ngữ pháp. Cháu cũng nhận nốt, mình lại phải quay về tiền đề là giữa mợ và cháu không có công bằng. Cháu viết đá, ko phải vì cháu ko viết được đúng, mà đôi lúc cháu cảm thấy tiếng Việt không có từ tương đương. Và những người bắt bẻ cháu, đa phần có mặc cảm hạn chế về ngoại ngữ. Cái này có một chi tiết cháu đọc trong Số Đỏ, cháu phục cụ Vũ Trọng Phụng ghê.

ks.dannh

Xe hơi
Và theo như cháu biết, trong y tế, cồn i ốt là thứ để sát trùng, khử khuẩn, chứ không phải là "chất độc hại" đâu cụ ạ.

thanhnamdinh

Xe tăng
cụ libo cụ dtch cụ ngỗng vào tiếp ạ

Greenocean

[Tịch thu bằng lái]
Ôi thôi xong, không ngăn kịp là khổ anh em bạn bè vì bị rủ dê lôi kéo. Cụ chuẩn bị tinh thần đê đê

Crusaderland

Xe điện
Em nghĩ phương án tốt nhất là cụ chủ tìm người yêu cho cô em. Bố mẹ anh chị nói không nghe nhưng người yêu nói là nghe đấy ạ.

ldt_tx

Xe tăng
Nói chung là đa cấp là phải chày cối.

pLS38yM9

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn theo dõi và còm mèn cụ vì những lý lẽ của cụ còn vẫn có thể nghe được. Nhưng cái cách thức lập luận như lày thì thực sự là không chấp nhận được cụ ạ.
Một cơ thể sống không bao giờ giống như những cốc nước hay bất cứ thứ gì mà các cụ AW mang ra làm thí nghiệm. Đến ngay cả cái chuyện Vitamin C với cả Axit hữu cơ các cụ cũng đánh đồng được thì em cũng ạ. Có thể cụ còm mèn trong trạng thái tâm lý không tốt chăng??
Cháu dự rằng cụ Ngỗng bắt đầu đuối roài nên còm nhăng cuội :bz

GLK2012_4Matic

Xe tải
Không có bài học nào nhớ lâu hơn những cái tát của thị trường. Cứ để em gái cụ làm 1 thời gian, biết đâu lại thành công lớn? Trở thành tỉ phú trong thời gian ngắn?

Còn ngược lại nếu thất bại thì cũng bình thường trong làm ăn, chưa làm sao biết?

Việc của cụ bây giờ là thông báo và dặn dò họ hàng người quen sự vụ đã xảy ra, đề nghị họ tuyệt đối không nghe lời lôi kéo của em gái cụ, hoặc hoàn toàn không chịu trách nhiệm và trách.....móc nếu lỡ nghe lời tham gia.

Chúc cụ tĩnh tâm, em gái cụ có cuộc đời của em gái cụ, cụ và gia đình làm sao mà lo lắng và bao bọ cả đời được. Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào, định hướng vài lần là quá đủ rồi!

thanhnamdinh

Xe tăng
hiện có 23 cụ nghía thớt nhưng không có các nhân vật chính