[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

Mytv

Xe điện
E ngồi ngay ngắn nghe cụ giải thích tại sao e không nên còm? E không được có ý kiến khác ý kiến của cụ à?
Cụ ý kiến thoái mái. Nhưng đừng bảo học cho bố mẹ. Còn e cũng xin lỗi cụ vì nói vậy. E xin xoá còm trc ạ.

• Vodka
Reactions: dpl

Son23

Xe buýt
Học thực sự là cả đời chứ hơn thua gì mấy năm phổ thông, người mà đã nghĩ học thực sự thì tư duy nhìn nhận nó khác
Cái cần cải cách của GD VN là ĐH SĐH chứ k phải cấp phổ thông
Quan điểm của e là ko duy trì chuyên các cấp như hiện nay, NN cần đào tạo nhân tài thì mỗi tỉnh mở 1 vài lớp đặc biệt trong các trường công để đào tạo một số cháu có khả năng thi dc huy chương Olympic và các giải thưởng quốc tế danh giá khác bắt đầu từ cấp 2 (nhân tài thực sự)
Việc xóa bỏ hệ nọ hệ kia làm giảm bớt chỗ học, tăng sức ép cho các trường khác, mấu chốt chỗ đó cụ ạ. Bỏ hệ chuyên hệ nọ hệ kia ko sao nhưng vẫn giữ csvc, vẫn tuyển sinh, chuyển đổi mô hình cho phù hợp quy định. Học đại trà theo ch.trình phổ thông.
Còn cải cách giáo dục, cụ nghĩ đại học cần hơn, ko hẳn thế đâu ạ. Phổ thông là cái gốc. PT ko nuột thì ĐH bó tay. Khối xã hội, đa số các cháu hình thành luôn phương pháp học thuộc, ko có khả năng đọc nhiều, đọc rộng, tổng hợp và phân tích tài liệu. Các cháu luôn có câu hỏi: Giới hạn nội dung thi là gì. Đây là hệ quả từ thời phổ thông. Còn rất nhiều thứ cần bàn ở giáo dục phổ thông nhưng đi hơi xa chủ đề nên em dừng ở đây.

Không sợ vợ

Xe tăng
Cũng là tâm lý đấy cụ ạ, vì nhiều PH cũng đã học chuyên và thành đạt, giờ muốn con cái như mình, với họ cái gì mà thấy đang tốt cho mình thì ko nên bỏ :)
E không phủ nhận việc đó! Bây giờ cha mẹ có nhiều lựa chọn hơn! Việc Bộ GD yêu cầu HN không tuyển cấp 2 ở Ams là do luật chứ đâu phải mô hình có trường chuyên không chuẩn!

Mzc

Xe điện
Em nghĩ nên bỏ. Các trường công nên giữ ở mức độ đầu tư vừa phải, đồng đều trong cả nước. Còn giáo dục chất lượng cao, chuyên chọn nên để tư nhân làm.

Dream Thai

Xe điện
Việc xóa bỏ hệ nọ hệ kia làm giảm bớt chỗ học, tăng sức ép cho các trường khác, mấu chốt chỗ đó cụ ạ. Bỏ hệ chuyên hệ nọ hệ kia ko sao nhưng vẫn giữ csvc, vẫn tuyển sinh, chuyển đổi mô hình cho phù hợp quy định. Học đại trà theo ch.trình phổ thông.
Còn cải cách giáo dục, cụ nghĩ đại học cần hơn, ko hẳn thế đâu ạ. Phổ thông là cái gốc. PT ko nuột thì ĐH bó tay. Khối xã hội, đa số các cháu hình thành luôn phương pháp học thuộc, ko có khả năng đọc nhiều, đọc rộng, tổng hợp và phân tích tài liệu. Các cháu luôn có câu hỏi: Giới hạn nội dung thi là gì. Đây là hệ quả từ thời phổ thông. Còn rất nhiều thứ cần bàn ở giáo dục phổ thông nhưng đi hơi xa chủ đề nên em dừng ở đây.
GĐ phổ thông của mình ôm đồm nhiều quá, lại thêm lạm phát điểm 9,10. Nên cái 9, 10 cũng chỉ là học vẹt cái ghi trong SGK, nên khi thì PTTH tập trung thì hoá ra qdiem các cháu TP đc giáo dục tốt hơn chỉ là hư danh or cái đề thi là lởm, ko đanh giá đúng CL giáo dục :(

botom

Xe tăng
Cụ ý kiến thoái mái. Nhưng đừng bảo học cho bố mẹ. Còn e cũng xin lỗi cụ vì nói vậy. E xin xoá còm trc ạ.
Hehe... em hồi xưa cũng phải chỉnh bọn trẻ con nhà em suốt vì tư tưởng học cho bố mẹ :). F1 thứ 2 nhà em hồi bé học cấp 1 cũng hay cãi và lý luận lắm. Em cũng phải mấy lần nói với nó là con học cho con, chứ đâu phải cho bố mẹ. Con có quyền không học nếu không muốn, nếu con nghĩ là nó không có ích cho con. Cũng may sau khi ngồi nghe phân tích lợi hại giữa học và không học nó khác nhau gì, nó cũng dần thủng ra :).

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nếu không thích CLC thì chọn học trường thường cho đỡ cạnh tranh thi cử, sao lại phản đối nhỉ?
mỗi ng một ý kiến, e nêu ý kiến của e là đồng tình quan điểm bỏ thôi cụ

motthoidongbim

Xe điện
học trường gì mà điểm chác kinh khủng thế mợ
Hix. Trường làng ở quận nội thành thôi cụ. Lớp 1 đang học cộng phạm vi 100 rồi. Hix. Nhiều con ko theo kịp. Thi hk 1 vừa qa còn có 0đ. Vì cô hỏi ko trả lời môn TV, hỏi nhiều khóc luôn, cô lại phải dỗ 😩😩😩. Ko trả lời, ko đọc thì 0đ thôi.

Dream Thai

Xe điện
Hehe... em hồi xưa cũng phải chỉnh bọn trẻ con nhà em suốt vì tư tưởng học cho bố mẹ :). F1 thứ 2 nhà em hồi bé học cấp 1 cũng hay cãi và lý luận lắm. Em cũng phải mấy lần nói với nó là con học cho con, chứ đâu phải cho bố mẹ. Con có quyền không học nếu không muốn, nếu con nghĩ là nó không có ích cho con. Cũng may sau khi ngồi nghe phân tích lợi hại giữa học và không học nó khác nhau gì, nó cũng dần thủng ra :).
Đó là cách nói thậm xưng, bme thấy thế là tốt cho con, nhưng chúng ko thấy vậy, nhât là cái liên quan đến sở trường sở đoản của con

Vè cơ bản là bme đúng, vì bme đã có trải nghiệm, nhưng vẫn có % nhất đinh là sai

Bme muốn tốt cho con, nhưng về cơ bản bme ko phải là nhà giáo dục

printer05

Xe điện
Em cũng ko biết đội "bỏ mẹ" nào (em đoán khéo đội dạy kỹ năng mềm cũng nên) cứ tuyên truyền về vụ học là đánh mất tuổi thơ ấy cụ.
Bọn Tây mà muốn giỏi và đứa giỏi cũng học vật lên vật xuống từ C1 chứ có phải ko đâu.
Mà cái bọn bé chỉ chơi lại đòi lớn lên chăm học nghe rất chi là... mơ mộng.
Bọn đần ý mà cụ, kiểu như không học được thì nói là học mất tuổi thơ.

Năng lực ở cùng lĩnh vực thì không ai giống ai nên chẳng thế có công thức chung được. Ai học được thì học không học văn hóa thì phát triển các lĩnh vực khác. Em học trường chuyên 2 cấp nên em biết học và thi chuyên thế nào, con em đứa nào học được chuyên thì em mới đầu tư, không thì thôi học lớp thường.

hiepchiken82

Xe tăng
Hix. Trường làng ở quận nội thành thôi cụ. Lớp 1 đang học cộng phạm vi 100 rồi. Hix. Nhiều con ko theo kịp. Thi hk 1 vừa qa còn có 0đ. Vì cô hỏi ko trả lời môn TV, hỏi nhiều khóc luôn, cô lại phải dỗ 😩😩😩. Ko trả lời, ko đọc thì 0đ thôi.
Ăk con e cũng nội thành đây nhưng mới học cộng hàng chục từ hk 2, trường là nhà mợ học khiếp thế

beSuSu

Xe điện
E ủng hộ giáo dục đại trà với csgd dùng ngân sách or cơ sở vc của NN, ko có trường chuyên, chuân 2 sao 3 sao. Để các cháu đều có cơ hội gd như nhau.

Nói chung cũng cần thay đổi tư duy nhớn đấy, tất nhiên nhiều gdinh có dk, hoặc cc thông minh ham học lại vẫn thích có cái trường chuyên, lý do thì nhiều lắm, nói ra thì rất thuyết phục :)

Mà dân mình giờ qtam giáo dục pt hơi quá, trong khi lại ít qtam đến chất lượng GD đại học, qtam cc học giỏi điểm cao, ko qtam cc ra trường đi làm thế nào :(
Con cụ lực học tốt, (đang học chuyên) thì cho làm lại thì cụ cho con cụ học ở đâu.
Còn con cụ ko vào đc chuyên như bây giờ thì ko tính

Dream Thai

Xe điện
Con cụ lực học tốt, (đang học chuyên) thì cho làm lại thì cụ cho con cụ học ở đâu.
Còn con cụ ko vào đc chuyên như bây giờ thì ko tính
Nếu cháu học lực tốt, e cho về học trường thường thôi, thời gian mà trc đây cháu bận học vì học chuyên giờ rỗi dãi hơn e khuyến khích cháu nó học thêm bóng chuyền,bóng rổ, bơi..
E chấp nhận cháu dốt đi 1 cách tương đối chút so với hồi học chuyên, nhưng e tin cháu còn cả 1 quãng đời dài để học tập, làm việc và phấn đấu
XH bây giờ mn đều có cơ hội nếu chăm chỉ và quyết tâm, trường đời mới qtrong, chứ e cũng ko đánh giá cao các thầy cô ở các trường chuyên lắm đâu :)

Mzc

Xe điện
Dùng chung cơ sở vật chất và cả giáo viên nên tách trường cũng hơi khó.
Em cũng thấy trường ít, trường tốt chi phí rẻ càng ít thì tội các con, đặc biệt đội giỏi và nghèo. Còn đội giàu thì đúng là ko này thì khác ko công thì tư, chỉ cần có nhu cầu.
Em thấy vào Ams ít nghèo lắm mợ. Nghèo thì tiền đâu học thêm :))

Mzc

Xe điện
Ông bà nào muốn con có tuổi thơ thì cứ trường khác mà học. Tối này e vừa huy động cả nhà vào vote duy trì rồi :D
Có vẻ qđiểm của a Núi muốn cào bằng toàn bộ thì phải. Hết bỏ cận chuyên, clc c3. H định đóng nốt chuyên c2 thì các cháu ham học lấy môi trường nào phát huy. Định cho đứa mục tiêu học hết phổ thông với đứa định thi olympic à?
Luật có từ bao giờ rồi mà đổ cho a Sơn?

beSuSu

Xe điện
Nếu cháu học lực tốt, e cho về học trường thường thôi, thời gian mà trc đây cháu bận học vì học chuyên giờ rỗi dãi hơn e khuyến khích cháu nó học thêm bóng chuyền,bóng rổ, bơi..
E chấp nhận cháu dốt đi 1 cách tương đối chút so với hồi học chuyên, nhưng e tin cháu còn cả 1 quãng đời dài để học tập, làm việc và phấn đấu
XH bây giờ mn đều có cơ hội nếu chăm chỉ và quyết tâm, trường đời mới qtrong, chứ e cũng ko đánh giá cao các thầy cô ở các trường chuyên lắm đâu :)
Vẫn lý thuyết lắm. Chắc con cụ học ko phải chuyên.
Bố mẹ nào cũng muốn con vượt hơn số đông. Chả ai muốn kéo còn mình lại bằng số đông, hay kéo nó lại môi trường thấp hơn khả năng của nó. Nhất là khi có khả năng vượt trội môn nào đó.
Nó vượt lên thì cơ hội cuộc sống và công việc của nó mở hơn.

Con cụ chắc ko học chuyên nên cụ đang kéo học chuyên xuống, cũng là cách để con cụ ko thua bọn học chuyên.

Nói thì hơi gây chuyện nhưng nghe chuyện và nhận xét của nhiều cụ ko học chuyên nói về chuyên, nhiều cái nó thú vị lắm :))

Con đủ sức học chuyên 1 cách bt, cho con về học trường làng và học thêm bóng rổ, bóng chuyền :D.
Hài

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Bố mẹ nào cũng muốn con vượt hơn số đông. Chả ai muốn kéo còn mình lại bằng số đông. Nhất là khi có khả năng vượt trội môn nào đó.

Con cụ chắc ko học chuyên nên cụ đang kéo học chuyên xuống, cũng là cách để con cụ ko thua bọn học chuyên.

Nói thì hơi gây chuyện nhưng nghe chuyện và nhận xét của nhiều cụ ko học chuyên nói về chuyên, nhiều cái nó thú vị lắm :))
Thế hoá ra tranh luận ở đây loanh quanh lại lôi chuyện câ nhân ra kích nhau à.
Cụ đung đem lòng dạ tieu nhân do long quân tử, thôi e xin ko tranh lụan với cụ, tiễn khách, ko hẹn găp lại cụ :(

Không sợ vợ

Xe tăng
Bố mẹ nào cũng muốn con vượt hơn số đông. Chả ai muốn kéo còn mình lại bằng số đông. Nhất là khi có khả năng vượt trội môn nào đó.

Con đủ sức học chuyên 1 cách bt, cho con về học trường làng và học thêm bóng rổ, bóng chuyền :D.
Hài
Học chuyên có gì ghê gớm thế cụ? Tranh luận đâu cần phải hạ thấp người khác!

PenII

Xe buýt
cấp 2 Am có từ thời em đi học đã có, giờ không cho tuyển là con voi đi lọt lỗ kim ah, thi đại trà cháu nào có sức cứ thi, bố mẹ các cháu mong muốn thế dùng hàn chính cản làm gì , lại sinh ra điện thoại, lời nhắn mất thời gian , 30 năm trc ntn thì cứ tiếp tục triển thôi, thi đại trà chứ k lọc k nhé các cụ, lọc tốn kém mà mang tính thi đấu điện nước còn cao hơn