[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

Smile1102

Xe container
E nghĩ cái VN thiếu là 1 chiến lược giáo dục dài hơi.
Bỏ hay giữ trường chuyên cũng phải phù hợp với CL đó

Chứ vứt riêng 1 chuyện bỏ ams 2 thì cũng chỉ để cccm tranh luận dựa trên ý kiến cá nhân
Em hoàn toàn đồng ý với cụ.
1. Giáo dục là trọng tâm quốc sách.
2. Phải có chiến lược dài hơi bài bản hàng 100 năm.
3. Ko nên chỉ đại trà mà cần có cơ chế để phát triển tập trung có chọn lọc với một số tài năng (bao nhiêu thì phải có oánh giá cụ thể).
4. Phải đồng bộ và có chiến lược từng cấp cụ thể.
5. Phù hợp với bối cảnh VN, và có kế hoạch ngắn và dài hạn.

À em chém gió tí thế thôi hihi.

Dream Thai

Xe điện
Em hoàn toàn đồng ý với cụ.
1. Giáo dục là trọng tâm quốc sách.
2. Phải có chiến lược dài hơi bài bản hàng 100 năm.
3. Ko nên chỉ đại trà mà cần có cơ chế để phát triển tập trung có chọn lọc với một số tài năng (bao nhiêu thì phải có oánh giá cụ thể).
4. Phải đồng bộ và có chiến lược từng cấp cụ thể.
5. Phù hợp với bối cảnh VN, và có kế hoạch ngắn và dài hạn.

À em chém gió tí thế thôi hihi.
Chém thế là kinh rồi
Chứ cccm ơ đây mà bỏ ra 1 man month thì cứ gọi là ối giời ơi, BGD copy cho vào dự thảo CL ptrien giáo dục tới 2100 trình QH:)

ate1987

Xe tăng
em ủng hộ ý kiến này. em hay làm với đội UN và UNICEF nên thấy công bằng giáo dục là cái quan trọng nhất, special là công bằng trong quyền tiếp cận và quyền thụ hưởng.
ủa thế trường chuyên có gì không công bằng.
Mấy đội UN , UNICEF hay làm đó họ có tuyển nhân viên theo kiểu đại trà không .
Đó không phải là công bằng mà là cào bằng .

Smile1102

Xe container
Ko có bọn giỏi dang học chuyên, để có nền tảng sau này đi học những ngành khoa học cơ bản, thì còn khuya mới phát triển được nhé. Chỉ cần cụ để ý hiện tại ở các Doanh nghiệp lớn, kể cả nhà nước, FDI, nước ngoài...thì nhân lực giỏi cả chuyên môn lẫn quản lý đa số đều học trường chuyên hồi phổ thông mà ra cả. Không tin cứ tìm hiểu đi.
Thực tế cty em cũng vậy đó, mấy đứa giỏi nhất đều là bọn học chuyên Toan Anh của Ams luôn.
Và tỉ lệ nhân viên học chuyên rất cao.

botom

Xe tăng
Các cụ yên tâm, người ta chỉ bỏ cái tên gọi thôi, chứ có bỏ trường chuyên cấp 2 đi thì những năm về sau để thi đc vào Ams cũng toàn bọn giỏi. Thiếu gì cách để lách. Vẫn nhận hồ sơ vào Ams, hồ sơ nộp vượt quá chỉ tiêu thì buộc phải thi, mở 2 hệ đào tạo: Các cháu thông minh điểm cao thì vào hệ khó, các cháu điểm thấp hơn tí thì vào lớp thường hơn...Trường đã có uy tín, chất lượng thì mãi vẫn là cái nôi thôi, cho dù nó có đổi tên hay gì đi chăng nữa, trừ khi ông bộ có lệnh : trường nào đóng ở phường/quận nào thì chỉ học sinh có hộ khẩu phường/quận đấy được thi vào, lcú đấy Ams mới ngỏm.
Thời của em đi học (những năm 8x thế kỷ trước), chuyên cấp 2 ở HN có Trưng Nhị, cũng nổi đình nổi đám thời đó. Nhiều lứa học sinh xuất sắc, sau này có cả học sinh thi quốc tế đã học chuyên Trưng Nhị cấp 2 thời đó. Sau này trường này biến thành trường thường, và bây giờ không còn ai biết đến Trưng Nhị đã từng là trường chuyên nữa. Và Trưng Nhị cũng không có tiếng tăm gì là trường cấp 2 tốt nữa cả. Nên nếu Ams2 trở thành trường thường, thì trước sau cũng sẽ như Trưng Nhị thôi ạ. Nếu cụ để ý, từ lứa sinh năm 2k4 Ams2 cũng bỏ thi tuyển, chỉ xét tuyển. Bắt đầu từ lứa đó, chất lượng học sinh Ams2 kém hơn hẳn các lứa trước đây (vì nhiều bạn vào đó là do có giải bơi lội hay cờ vua, etc... Có những chuyện bi hài như có em có giải bơi lội quốc gia mà ngã xuống bể bơi thì kêu cứu :) ). Sau đó mấy năm, thấy tình hình không ổn, chất lượng học sinh nói chung đi xuống, Ams2 lại cho thi tuyển trở lại. Nên nếu bỏ chuyên, thì không sớm thì muộn, Ams2 sẽ biến mất khỏi danh sách trường điểm cấp 2 thôi cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Mrquickdn

Xe tải
Trường chuyên không công bằng ở chỗ: tại sao con mợ giỏi hơn con tôi, thế nhưng tại sao mợ lại để con học nhiều để thi đỗ vào trường chuyên mà lại ko để kệ cho nó chơi như con tôi, rồi 2 đứa chơi nhiều cùng thi vào nếu con mợ đỗ thì lúc đấy mới gọi là công bằng bình đẳng :))

ate1987

Xe tăng
cái thi olympic cũng nên bỏ luôn, chứ như cụ nghĩ thì quả trứng con gà.... phí tiền thuế của dân, chả để làm gì cả. mấy ồng olympic về toàn lởm khởm, còn nếu giỏi giang kinh doanh thì chả cần olympuic họ cùng xuất sắc về kinh doanh roi.
Gớm lại xuất sắc về kinh doanh =))
Rồi lại bài thuế của dân.

autobahn-hanoi

Xe tăng
cơ sở hạ tầng tốt hơn, khi cả hà nội học 50 cháu/lớp, bể bơi, phòng tập thể thao... sang chảnh, để rồi lớp 11 nộp 50k năm đi học ở usa, định cư.... vậy nuôi đám đấy làm gì? chỉ một phần nhỏ trong số các cháu học chuyên là thực sự giỏi, năng khiếu, đa phần là luyện gà kiểu eilts và quan hệ tốt đầu tư từ nhỏ....
ở tây lông nó gọi là làm dụng thuế cụ nhé.

Smile1102

Xe container
Cụ nghĩ comment nào cũng được post hay sao? Em comment vài lần nhưng kiểu ngược dòng thì mất, xuôi dòng thì lên thì cụ hiểu là toà báo thích thế nào thì sẽ viết thế ấy nhé.
Oh vậy à cụ, em chưa comment bao giờ, nhưng có vote cho giữ lại ạ.
Khi chưa có phương án thay thế tốt hơn thì cứ trường học là em vote giữ huhu.

Dream Thai

Xe điện
Thực tế cty em cũng vậy đó, mấy đứa giỏi nhất đều là bọn học chuyên Toan Anh của Ams luôn.
Và tỉ lệ nhân viên học chuyên rất cao.
Thì câu chuyện con gà quả trứng, ko có chuyên liệu VN có đc ~ expert như bgio ko.
Ko có số liệu thống kê, kiểu như chọn 2 mẫu, 1 mẫu cho học chuyên, 1 mẫu cho đi đá bóng, ăn trộm gà
Sau 30 năm tổng kết ra kq :)

Có lẽ nào.

Xe đạp
Chả biết các cụ thế nào chứ F1 nhà e lại k thích mấy món chuyên này.

Smile1102

Xe container
cơ sở hạ tầng tốt hơn, khi cả hà nội học 50 cháu/lớp, bể bơi, phòng tập thể thao... sang chảnh, để rồi lớp 11 nộp 50k năm đi học ở usa, định cư.... vậy nuôi đám đấy làm gì? chỉ một phần nhỏ trong số các cháu học chuyên là thực sự giỏi, năng khiếu, đa phần là luyện gà kiểu eilts và quan hệ tốt đầu tư từ nhỏ....
Oh thế cụ có đầu tư ko? Ko take risk lấy gì làm lãi?
Ngoài ra cái bọn đi nc ngoài ấy, nó vẫn có thể đóng góp cho VN.
Hồi xưa cụ Hồ cũng vợt bọn học nc ngoài về làm việc cho Cách mạng đó. Hay bọn TQ đi, bọn giỏi nó học và làm ở nc ngoài rồi mang công nghệ về cho TQ đó.
Nói chung ng VN phần lớn có tầm nhìn cực kỳ ngắn hạn, đấy là bọn Tây nó oánh giá và em cũng thấy vậy, ng VN bao gồm cả em nhé cho cụ ko phải hỏi lại.

Có lẽ nào.

Xe đạp
Hình như tây đồn là bỏ hết chuyên, chỉ còn mỗi KHTN và NV hay sao ý. Kể cả CVA cũng bỏ chuyên.

tuongvt

Xe buýt
Cá nhân e thì ủng hộ bỏ chuyên cấp 2. K thể chấp nhận việc trẻ mới cuối lớp 3 đã phải chạy lò này lò kia học thêm để thi vào trường chuyên cấp 2. Bộ giáo dục làm thế cũng là để bảo vệ trẻ em, ngăn chặn các gia đình ép con phải học kiểu luyện gà nòi

Smile1102

Xe container
Hình như tây đồn là bỏ hết chuyên, chỉ còn mỗi KHTN và NV hay sao ý. Kể cả CVA cũng bỏ chuyên.
Ko biết các sếp bên GD có cổ phần mấy trường tư kiểu Arch, NSao hay ĐTĐiem ... ko nhỉ.
Cá nhân em thì ko lo cho con mình nhưng hơi tiếc cho các bạn có hoàn cảnh khó khăn hơn.

ate1987

Xe tăng
Gớm IQ thấp , lười , không đầu tư có mà luyện gà = trời =))

Mrquickdn

Xe tải
Cái này tùy gia đình mà. Nhưng trải nghiệm của em là nhất định phải cho con có môi trường thử thách và phấn đấu phù hợp năng lực.
Nếu F1 mình thông minh, thì cũng nên khuyến khích các cháu thi vào chuyên để đấu với những bọn giỏi khác. Chứ nếu F1 mình làng nhàng, cũng ko nên ép làm gì, bởi trí tuệ là thứ ko phải cứ muốn là được.

Smile1102

Xe container
Cá nhân e thì ủng hộ bỏ chuyên cấp 2. K thể chấp nhận việc trẻ mới cuối lớp 3 đã phải chạy lò này lò kia học thêm để thi vào trường chuyên cấp 2. Bộ giáo dục làm thế cũng là để bảo vệ trẻ em, ngăn chặn các gia đình ép con phải học kiểu luyện gà nòi
Ôi ko Ams thì Cầu Giấy, TX, Arch, Ngôi sao, Giảng Võ cũng chạy lò mới vào đc hay sao ý cụ :D