[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

tratida

Xe container

ate1987

Xe tăng
Cá nhân e thì ủng hộ bỏ chuyên cấp 2. K thể chấp nhận việc trẻ mới cuối lớp 3 đã phải chạy lò này lò kia học thêm để thi vào trường chuyên cấp 2. Bộ giáo dục làm thế cũng là để bảo vệ trẻ em, ngăn chặn các gia đình ép con phải học kiểu luyện gà nòi
Gớm tây IQ cao tuổi ít nó còn học mịa đại học chứ nói j trường chuyên lớp chọn =))
Tự bố mẹ gia đình kết hợp thầy cô đánh giá lấy năng lực của con em mình chứ đua đòi làm gì .

ate1987

Xe tăng
Cái này tùy gia đình mà. Nhưng trải nghiệm của em là nhất định phải cho con có môi trường thử thách và phấn đấu phù hợp năng lực.
Vâng đúng thế cụ ak .
Kể cả đi làm cũng thế thôi.
Làm mãi 1 việc mà dễ đâm ra có sức ỳ :D

Mytv

Xe điện
Hầu hết các nước(phát triển hay ko phát triển) đều có hệ thống trường chuyên lớp chọn cả (thường được gọi bằng cái tên Chương trình đạo tạo tài năng TAG - Talented and Gifted programs hoặc Gifted and Tallented Education - GATE). Để vào được các trường này các cháu ở Mỹ, Anh, Úc, Canada hay Ấn Độ, Singapore, TQ hay Iran...gì gì cũng phải thi bục mặt, còn phải test cả IQ (Ví dụ như để vào đc "trường chuyên" Mirman ở California dành cho các cháu từ 5 đến 14 t còn phải có IQ test từ 138 trở lên nữa kia.)
Thiên tài là người học 1 biết 10 chứ làm éo gì có thiên tài không học gì mà biết tất tần tật. Mịe cứ nhìn thư viện các nước phát triển, tụi sinh viên nó chong đèn học đến 2,3 h sáng là bình thường. Đây chưa giàu đã sợ con cái mình học nhiều.
Thế mà ở ta đang đinh xoá sổ trường chuyên bậc thcs đó mợ. Bên ủng hộ lấy lý do sợ mất tuổi thơ của con. Gớm cái đứa nó đỗ trường chuyên lớp chọn ko cho nó học khéo nó mất luôn cả tuổi thơ thật đấy. Vì có khi học lại là đam mê niềm vui của chúng nó. Mà e thấy toàn các bậc phụ huynh ko có con học chuyên tự nghĩ ra chứ e thấy bọn học chuyên cno học nhàn như đi chơi. Đúng là như mợ kết: chưa giàu mà lại sợ con m học nhiều:))

botom

Xe tăng
Sao em cảm giác "công bằng" ở đây nó hơi giống ta tiến lên CNXH khi cơm chưa đủ ăn vậy.
Bọn Tư bản ấy nó cũng đi lừa kinh lắm, ví dụ mấy món "Green với sustainability" gì đó nó cứ ép mình theo trong khi chúng nó có theo đc đâu?
Trên đời (theo tư duy triểt học) việc quan trọng nhất là phải "phù hợp với hoàn cảnh lịch sử cụ thể".
Bọn châu Âu giờ cũng vỡ mồm với bọn chăm ăn lười làm chỉ lo văn hóa văn nghệ rồi đó, đừng nói là VN.
Hehe...đúng mợ nhỉ. Ví dụ anh Bill Gates đi phát biểu tại hội nghị chống biến đổi khí hậu, nhưng anh lại đi máy bay riêng. Haizzz, anh kêu gọi mọi người không phát khí thải, thế mà anh phát khí thải qua một lần anh đi họp bằng cả trăm người phát khí thải cả năm :D.

ate1987

Xe tăng
Hehe...đúng mợ nhỉ. Ví dụ anh Bill Gates đi phát biểu tại hội nghị chống biến đổi khí hậu, nhưng anh lại đi máy bay riêng. Haizzz, anh kêu gọi mọi người không phát khí thải, thế mà anh phát khí thải qua một lần anh đi họp bằng cả trăm người phát khí thải cả năm :D.
Đội giàu nó càng muốn mình đừng chăm học =))

Dream Thai

Xe điện
Thầy không chịu dạy là thầy mất dạy. Em comment dạo nhé, chả biết 2 thầy trò đang dậy gì nhau

Sent from Other Universe via OTOFUN
Thì cụ bảo đọc còm biết trình độ của e, nên muốn hỏi trình độ của e thế nào, tiêu chí nào để cụ biết dc trình độ của e

Đại khái thế, vì cõi mạng nên nhiều khi e cũng ngại nghĩ, nghĩ gì nói đấy, nói xong mới thấy hớ or quen mịa nó mất :)

KLam

Xe hơi
Hầu hết các nước(phát triển hay ko phát triển) đều có hệ thống trường chuyên lớp chọn cả (thường được gọi bằng cái tên Chương trình đạo tạo tài năng TAG - Talented and Gifted programs hoặc Gifted and Tallented Education - GATE). Để vào được các trường này các cháu ở Mỹ, Anh, Úc, Canada hay Ấn Độ, Singapore, TQ hay Iran...gì gì cũng phải thi bục mặt, còn phải test cả IQ (Ví dụ như để vào đc "trường chuyên" Mirman ở California dành cho các cháu từ 5 đến 14 t còn phải có IQ test từ 138 trở lên nữa kia.)
Thiên tài là người học 1 biết 10 chứ làm éo gì có thiên tài không học gì mà biết tất tần tật. Mịe cứ nhìn thư viện các nước phát triển, tụi sinh viên nó chong đèn học đến 2,3 h sáng là bình thường. Đây chưa giàu đã sợ con cái mình học nhiều.
Đúng, những học sinh giỏi thực sự thì nó thấy học là hạnh phúc, nên việc được ngồi học đến 2, 3h sáng thì cũnglàm bọn nó hạnh phúc như bọn được cày game đến 2, 3h sáng. Việc bỏ mất môi trường hạnh phúc là trường chuyên liệu có công bằng với hội đam mê học hành?

Son23

Xe buýt
Em đã từng học chuyên c2, c3 ở tỉnh, tuyển nọ tuyển kia cày cuốc. Đến con em học CNN, em có nhận xét này.
- Vẫn nên có các lớp chuyên chọn, trg chuyên chọn để tách lũ đầu óc nhanh hơn hẳn, siêu nhân hơn hẳn so với mặt bằng chung. Mình đang muốn cá nhân hóa giáo dục cơ mà, cào bằng chương trình như nhau là thụt lùi.
- Nhưng em cũng phản đối cách vận hành của 1 số trường chuyên khi gây sức ép phải học tuyển, thi tuyển. Các trường tỉnh hay bị vụ này, quá tập trung cho các đội tuyển, thích thành tích mà bỏ qua các bạn khác. Làm như CNN em rất ưng. Cháu nào thích thì thi tuyển, học ôn, ko thì thôi. Các con có cơ chế được đối xử như nhau.
C1, 2 con em học tư, chuẩn tuổi thơ ko thêm nếm. Khi c3 vào môi trường nhìn đâu cũng thấy Con nhà người ta, tự con có động lực, tự học bạn bè. Vậy nên môi trường của chuyên chọn rất hay, còn mức độ cày cuốc thế nào thì do con và gia đình, có ai kề dao vào cổ đâu.
Tiện em kể 2 đứa bạn học của con em, tụi nó siêu đến mức các môn ở CNN quá dễ với nó, ko ôn mà thi IE cũng 8 chấm, toán lý hóa ngồi chơi game, thầy cô phản ánh, nhưng cứ ktra là nó 9, 10, SAT cũng hơn 1500, định vào Bách khoa. Bọn này học chuyên còn vậy, học thường thì ko hiểu nó còn gì mà học.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Dùng chung cơ sở vật chất và cả giáo viên nên tách trường cũng hơi khó.
Em cũng thấy trường ít, trường tốt chi phí rẻ càng ít thì tội các con, đặc biệt đội giỏi và nghèo. Còn đội giàu thì đúng là ko này thì khác ko công thì tư, chỉ cần có nhu cầu.
Làm gì có cháu nào giỏi và nghèo vào được ams2... nếu có thì tỉ lệ 1/200 ;)) .
Tồn tại sai luật thì đóng, còn không thì nên sửa luật.
Đúng thì cứ đàng hoàng mà làm.

Mrquickdn

Xe tải
Thế mà ở ta đang đinh xoá sổ trường chuyên bậc thcs đó mợ. Bên ủng hộ lấy lý do sợ mất tuổi thơ của con. Gớm cái đứa nó đỗ trường chuyên lớp chọn ko cho nó học khéo nó mất luôn cả tuổi thơ thật đấy. Vì có khi học lại là đam mê niềm vui của chúng nó. Mà e thấy toàn các bậc phụ huynh ko có con học chuyên tự nghĩ ra chứ e thấy bọn học chuyên cno học nhàn như đi chơi. Đúng là như mợ kết: chưa giàu mà lại sợ con m học nhiều:))
Đúng là nhiều đứa nó coi học hành là đam mê, là niềm vui thật. Cứ suy từ em mà ra, ko thích học hành gì nên có cố cũng chỉ học đc đến đại học, còn bọn bạn nó học hành giỏi dang thì nó cứ tù tì lên đến Post doctor, kiểu như nó lấy học hành nghiên cứu làm đam mê, niềm vui ấy. Em nghĩ nếu nó ko xem đấy là niềm vui thì đố nó ép đc mình học đến non nửa đời người như thế mãi đc.

botom

Xe tăng
Đội giàu nó càng muốn mình đừng chăm học =))
Hehe... top 10 tỷ phú VN năm 2023 cũng toàn xuất thân trường chuyên, lớp chọn, không thì cũng phải học ĐH top (thời đó), hay học giỏi được cử đi du học cả. Học giỏi, được đi đây đi đó nhiều, thế giới quan rộng mở hơn, khả năng kiếm tiền tốt hơn ạ. Nên em là em ứ tin là không cần học giỏi vẫn giầu ạ. Vẫn có người học dốt vẫn giầu, nhưng mà tỷ lệ ít thôi ạ, xác xuất thấp hơn rất nhiều so với học giỏi sau này kiếm tiền tốt. Nên em là em vẫn cứ khuyên bọn F1 nhà em là nên chọn con đường nào xác suất cao hơn mà làm ạ :D

MrTomCangTo

Xe buýt
Nên bỏ mô hình trường chuyên là trường công. Trường công sử dụng tiền ngân sách, chỉ nên phục vụ đại trà.
Còn trường chuyên nên là trường tư như ĐTĐ, Archimesde hay Ngôi Sao... ở các trường tư này bm muốn đầu tư, luyện giải gì thì luyện, còn các cháu thực sự giỏi vẫn được nhận học bổng mà.
Các giải thành phô, quốc gia, quốc tế... vẫn là khẳng định cho chất lượng 1 trường. Trường nào càng nhiều giải thưởng thì uy tín cũng sẽ cao. Tư nhân cạnh tranh nên đầu tư luôn hiệu quả hơn. Và giáo dục nên được đầu tư nhiều hơn để có nhiều trường tốt hơn ở Vn
Đồng quan điểm với cụ. Nhà nước chỉ nên dành nguồn lực giải quyết vấn đề an sinh đại trà xã hội.

Dream Thai

Xe điện
Nên bỏ mô hình trường chuyên là trường công. Trường công sử dụng tiền ngân sách, chỉ nên phục vụ đại trà.
Còn trường chuyên nên là trường tư như ĐTĐ, Archimesde hay Ngôi Sao... ở các trường tư này bm muốn đầu tư, luyện giải gì thì luyện, còn các cháu thực sự giỏi vẫn được nhận học bổng mà.
Các giải thành phô, quốc gia, quốc tế... vẫn là khẳng định cho chất lượng 1 trường. Trường nào càng nhiều giải thưởng thì uy tín cũng sẽ cao. Tư nhân cạnh tranh nên đầu tư luôn hiệu quả hơn. Và giáo dục nên được đầu tư nhiều hơn để có nhiều trường tốt hơn ở Vn
Đội trường 4 nó vẫn có học bổng cho HS nhà nghèo, hoặc ko có thì NN giao chỉ tiêu.

Học chuyên về cá nhân thì tốt, nhưng nhìn xa hơn ở tầm vĩ mô, đất nước giờ đã giàu có hơn, cái ta cần là lực lượng lđ giỏi đông đúc và hung hãn.

Hệ thống trường chuyên tiêu tiền NSNN phù hợp với XH có nguồn lực hạn chế, cần cá nhân xuất sắc để đi thi thố, để làm trụ cột cho cả Xh, có thể ko bỏ hẳn, nhưng nên giảm bớt đi

Mrquickdn

Xe tải
Thời của em đi học (những năm 8x thế kỷ trước), chuyên cấp 2 ở HN có Trưng Nhị, cũng nổi đình nổi đám thời đó. Nhiều lứa học sinh xuất sắc, sau này có cả học sinh thi quốc tế đã học chuyên Trưng Nhị cấp 2 thời đó. Sau này trường này biến thành trường thường, và bây giờ không còn ai biết đến Trưng Nhị đã từng là trường chuyên nữa. Và Trưng Nhị cũng không có tiếng tăm gì là trường cấp 2 tốt nữa cả. Nên nếu Ams2 trở thành trường thường, thì trước sau cũng sẽ như Trưng Nhị thôi ạ. Nếu cụ để ý, từ lứa sinh năm 2k4 Ams2 cũng bỏ thi tuyển, chỉ xét tuyển. Bắt đầu từ lứa đó, chất lượng học sinh Ams2 kém hơn hẳn các lứa trước đây (vì nhiều bạn vào đó là do có giải bơi lội hay cờ vua, etc... Có những chuyện bi hài như có em có giải bơi lội quốc gia mà ngã xuống bể bơi thì kêu cứu :) ). Sau đó mấy năm, thấy tình hình không ổn, chất lượng học sinh nói chung đi xuống, Ams2 lại cho thi tuyển trở lại. Nên nếu bỏ chuyên, thì không sớm thì muộn, Ams2 sẽ biến mất khỏi danh sách trường điểm cấp 2 thôi cụ ạ.
Thì nó vẫn không biến mất, chỉ là chuyển từ trường này sang trường khác thôi. Đây nhiều cụ mjuốn nó biến mất, muốn xóa sổ nó vĩnh viễn kia. Còn lâu mới xóa được, trừ khi các cháu Fn về sau chẳng còn cháu nào giỏi nữa.

minhtallica

Xe buýt
Với ngót bốn chục năm (!) kinh nghiệm về trường chuyên lớp chọn (Bản thân học lớp chuyên, tất cả các con học trường/lớp chuyên), em mới tự hỏi mình - và hỏi các Mợ/Cụ luôn:

- Mục tiêu phấn đấu để con vào học trường/lớp chuyên ở nước ta là gì???

Cá nhân em thiển nghĩ:

- Thời bọn em học lớp chuyên (hồi đó HN chỉ có chuyên toán và chuyên ngữ Nga & Anh; mỗi tỉnh được một/2 lớp chuyên toán/văn, cấp Bộ thì chỉ có chuyên Toán/Lý và Ngoại ngữ Tổng hợp & Sư phạm) thì đâu đó tới 70% là do sự đam mê (thực sự) đối với môn chuyên, từ bé đã tham gia câu lạc bộ rồi đi thi học sinh giỏi môn đó các cấp: quận huyện, tỉnh thành, quốc gia; ngoài ra chỉ tầm 30% vào chuyên là do "dòng đời đưa đẩy" (!) - Như em là một ví dụ! :P (có thể kể thành một câu chuyện độc lập!). Thời này, hầu như chỉ có ai đam mê mới học chuyên và đa số sau đó khi trưởng thành thì đều làm công việc liên quan tới môn chuyên của mình!

- Còn từ khi có chủ trương và thành lập một cách đại trà các trường chuyên với đủ các bộ môn chuyên thì em thấy tuyệt đại đa số chắc phải tới70% là học trường chuyên lớp chọn chỉ với mục tiêu đỗ/được chọn vào những trường đại học xịn, ngành hot hoặc xin được học bổng tốt đi du học chứ không còn sự đam mê nữa... Và đâu đó cái hệ sinh thái trường chuyên lớp chọn này cũng là một hệ thống kiếm tiền ác liệt trong ngót hơn hai chục năm qua!

- Và vòng xoáy cứ thế tiếp tục với mức độ ngày càng khủng... :P Bản thân cái khái niệm trường chuyên/dành cho trẻ có năng khiếu đã bị hiểu méo mó đi ở ta khi so với hệ chuyên của các nước phát triển! Trẻ con ở các trường này tại các nước phát triển nó khủng thật sự luôn!Đó là sự đam mê đi đôi với năng lực đặc biệt! Cậu lớn nhà em khi du học bên Mỹ có kể lại ở Trường Công nghệ MIT không hiếm những sinh viên khi vào năm thứ nhất thời phổ thông đã có dăm ba bằng phát minh sáng chế công nghệ! Còn nhà mình thì em cứ mạnh dạn phát biểu chuyên bây giờ chỉ là luyện kỹ năng thi thố cấp cao thôi chứ chưa được là khuyến khích và phát triển các đam mê của hệ chuyên!

Kết luận: Hệ chuyên có cần không? CÓ! Nhưng phải thay đổi về triết lý đào tạo của hệ này! Các bậc cha mẹ cũng nên tỉnh táo, không nhất thiết con hàng xóm nó gồng được chuyên thì con mình cũng phải gồng chuyên! :P Theo em nghĩ, hiện tại sự lựa chọn hướng học và nơi học cho con mình tương đối đa dạng!

Smile1102

Xe container
Đội trường 4 nó vẫn có học bổng cho HS nhà nghèo, hoặc ko có thì NN giao chỉ tiêu.

Học chuyên về cá nhân thì tốt, nhưng nhìn xa hơn ở tầm vĩ mô, đất nước giờ đã giàu có hơn, cái ta cần là lực lượng lđ giỏi đông đúc và hung hãn.

Hệ thống trường chuyên tiêu tiền NSNN phù hợp với XH có nguồn lực hạn chế, cần cá nhân xuất sắc để đi thi thố, để làm trụ cột cho cả Xh, có thể ko bỏ hẳn, nhưng nên giảm bớt đi
Nhà nc giao chỉ tiêu cho khối tư nhân đã là bất hợp lý rồi. Vì như vậy đã can thiệp vào chiến lược của doanh nghiệp rồi.
Em vẫn hi vọng sau này có nhiều trường tư tốt để có nhiều slot trường công tốt cho các bạn khó khăn hơn.
Giống như bên Cali, hệ đại học thì hệ thống UC của California song hành với Stanford của đội giàu vậy.

Dream Thai

Xe điện
Với ngót bốn chục năm (!) kinh nghiệm về trường chuyên lớp chọn (Bản thân học lớp chuyên, tất cả các con học trường/lớp chuyên), em mới tự hỏi mình - và hỏi các Mợ/Cụ luôn:

Cá nhân em thiển nghĩ:

- Thời bọn em học lớp chuyên (hồi đó HN chỉ có chuyên toán và chuyên ngữ Nga & Anh; mỗi tỉnh được một/2 lớp chuyên toán/văn, cấp Bộ thì chỉ có chuyên Toán/Lý và Ngoại ngữ Tổng hợp & Sư phạm) thì đâu đó tới 70% là do sự đam mê (thực sự) đối với môn chuyên, từ bé đã tham gia câu lạc bộ rồi đi thi học sinh giỏi môn đó các cấp: quận huyện, tỉnh thành, quốc gia; ngoài ra chỉ tầm 30% vào chuyên là do "dòng đời đưa đẩy" (!) - Như em là một ví dụ! :P (có thể kể thành một câu chuyện độc lập!). Thời này, hầu như chỉ có ai đam mê mới học chuyên và đa số sau đó khi trưởng thành thì đều làm công việc liên quan tới môn chuyên của mình!

- Còn từ khi có chủ trương và thành lập một cách đại trà các trường chuyên với đủ các bộ môn chuyên thì em thấy tuyệt đại đa số chắc phải tới70% là học trường chuyên lớp chọn chỉ với mục tiêu đỗ/được chọn vào những trường đại học xịn, ngành hot hoặc xin được học bổng tốt đi du học chứ không còn sự đam mê nữa... Và đâu đó cái hệ sinh thái trường chuyên lớp chọn này cũng là một hệ thống kiếm tiền ác liệt trong ngót hơn hai chục năm qua!

- Và vòng xoáy cứ thế tiếp tục với mức độ ngày càng khủng... :P Bản thân cái khái niệm trường chuyên/dành cho trẻ có năng khiếu đã bị hiểu méo mó đi ở ta khi so với hệ chuyên của các nước phát triển! Trẻ con ở các trường này tại các nước phát triển nó khủng thật sự luôn!Đó là sự đam mê đi đôi với năng lực đặc biệt! Cậu lớn nhà em khi du học bên Mỹ có kể lại ở Trường Công nghệ MIT không hiếm những sinh viên khi vào năm thứ nhất thời phổ thông đã có dăm ba bằng phát minh sáng chế công nghệ! Còn nhà mình thì em cứ mạnh dạn phát biểu chuyên bây giờ chỉ là luyện kỹ năng thi thố cấp cao thôi chứ chưa được là khuyến khích và phát triển các đam mê của hệ chuyên!

Kết luận: Hệ chuyên có cần không? CÓ! Nhưng phải thay đổi về triết lý đào tạo của hệ này! Các bậc cha mẹ cũng nên tỉnh táo, không nhất thiết con hàng xóm nó gồng được chuyên thì con mình cũng phải gồng chuyên! :P Theo em nghĩ, hiện tại sự lựa chọn hướng học và nơi học cho con mình tương đối đa dạng!
E xin kể kinh nghiệm nhà e 40 năm ko học chuyên,
+Ông a trai thi năm 1 trượt, năm sau lên HN ôn 6 tháng thì đỗ vào trường DHY HN, đủ điểm đi nước ngoài
+ E cũng vậy, năm 1 thì DH dc 6 điểm 3 môn, năm 2 lên HN học ôn 6 tháng, thi DH KTQD thừa ối điểm, cao hơn cả mấy thằng học chuyên :)

Tóm lại nếu e có học chuyên thì cũng như bgio thôi, vì e lười, còn cái trường chuyên dạy chủ yếu là mẹo, thủ thuật giải toán, lý, hóa :)

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container

Cá nhân em thiển nghĩ:

Có thực mới vực đc đạo mà cụ, cái gì cũng phải có điều kiện và môi trường. Ví dụ thế hệ em đi học trường tốt với mục tiêu xin đc việc có cơm ăn. May mắn thay là vừa có cơm ăn vừa có năng lực để cống hiến chút ít cho cty và XH. Nhưng con em nó hơn chút là đi ra ngoài ngắm thế giới, làm đc chút gì đó cho XH, đến đời cháu thì có lẽ nó cũng sẽ phát minh nọ kia...
Thánh gióng thì chỉ có trong truyền thuyết thui, còn XH phải tiến hóa phát triển dần cho phù hợp cụ ạ.
Giờ các Giáo sư còn chưa có phát minh mấy thì ai hướng dẫn đc cho đội C3 có phát minh đây? Phải đợi đội có phát minh ở nc ngoài quay về hướng dẫn cho thế hệ tiếp theo thôi.

maimaubinhyen

Xe tải
Xóa bỏ trường chuyên Ams chỉ có nghĩa là bỏ chữ ""chuyên"" đi thôi, vẫn chừng đó GV và học sinh, cùng cở sở vật chất như vậy, làm gì có chuyện bỏ trường đi đâu mà cccm lo
Chỉ có việc tuyển sinh đương nhiên là phải theo quy định của các trường CLC hoặc các trường công thông thường.
Về việc cccm nào lo con mình là nhân tài có thể mai một vì thiếu đi trường chuyên cấp THCS thì các vị không phải lo, hàng năm các cuộc thi học sinh giỏi chính thức cấp TP, cấp quốc gia, quốc tế vẫn tổ chức. Đó là chỗ dành cho nhân tài thực sự thi thố với nhau.
Còn bất cứ trường công nào từ tiểu học đến THPT đều có lớp luyện thi giải, miễn phí luôn cho HS đủ khả năng go các GV giỏi của trường dạy đó ạ. Các trường công thông thường cũng khao khát nhận đc hs giỏi, hs đoạt giải để thêm danh tiếng cho trường, nên chế độ đãi ngộ và rèn luyện rất tốt, không sợ nghèo mà không học được, giờ chỉ sợ không đủ giỏi mà học thôi