[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

hiepchiken82

Xe tăng
Chắc họ nghĩ đội không đc học Ams2 sẽ phân bổ làm tăng giá trị môi trường học xung quanh khác :))

Chứ những gia đình có con định hướng thi chuyên, CNN, CSP, CVA.... thì vote bỏ Ams2 mà dở hơi à!
khổ mấy trường cấp 2 này cũng ko phải hệ chuyên đúng nghĩa đâu cụ, gọi là chất lượng cao còn hợp lý tí vì ở HN mặc định ko có chuyên ở cấp 2, các mợ cứ thêm vào

Son23

Xe buýt
xóa hệ clc trong trường chuyên cấp 3 càng làm tăng sức ép lên các cháu hs thi vào 10, các trường công ko chuyên thì vào càng khó, vì bọn cận chuyên kia nó ra thi đề sở thì thường vẫn đỉnh mẹ nó top xét vào những Thăng Long, Việt Đức, Kim Liên.... ước mơ vào 1 trường cấp 3 công lập tốt với các cháu hs lại thêm phần xa xôi
Chính thế đấy cụ. Con nhóc nhà em năm ấy đỗ Cận (gọi tắt) CNN, điểm Sở đủ Chu, đỗ cả NTT. Nếu bỏ hệ cận thì toàn bộ đội Cận sẽ chiếm nốt các suất ở NTT rồi Chu rồi NTT. Năm nào số học sinh vào c3 cũng tăng hơn năm trước. Việc cấp thiết của các bác quản lý là tăng cung thì các bác đi bóp lại. À mà c3 Chu sẽ thành trường thường hay chuyển đổi sang Chuyên nhỉ. Chu mới oái oăm vì là trường thường có lớp chuyên.

PhongFood

Xe điện
Các trường đấy ko thu được tiền thi đâu cụ, thế thì khác gì tư nhân. Mấy trường CG, Nam Từ Liêm, TX ko thu 1 đồng nào khi tuyển đâu cụ ơi
Vì không thu xèng nên trường khống chế loại hồ sơ. Em vote cơ chế thu xèng thi cụ.

hiepchiken82

Xe tăng
Em ủng hộ. Công lập từ ngân sách nhà nước là phải đại trà. Muốn dạy chuyên học chuyên thì mở trường mà kinh doanh.
cụ nói thế ko được, thế hệ bọn e chứng kiến rất nhiều bạn thông minh nhưng nhà nghèo nhưng vẫn thi đỗ chuyên lý, toán tổng hợp hay chu văn an (có nhiều bạn tỉnh lẻ nhà cũng ko khá giả gì) giờ mà cụ nói kinh doanh học phí kiểu như acsimet với NS chục củ 1 tháng thì teo rồi.

doctor103

Xe điện
cấp 2 Ams mà dừng thì thầy cô chuyển trường hoặc chuyển hệ dạy cấp 3 luôn nhỉ

botom

Xe tăng
Để chuẩn bị hồ sơ và thi được vào Am 2-3 em dự chả có con nhà nghèo đâu. Trừ trường hợp đặc cách cụ.
Không phủ nhận là học sinh Ams2 và Ams3 có gia đình khá giả nhiều. Nhưng cũng có nhiều bạn nhà nghèo cụ ạ, và cũng không phải do đặc cách gì đâu ạ. Có lẽ do VN phát triển kinh tế nhanh, HN là phát triển nhanh nhất, Ams lại chuyên cho dân HN, nên số lượng học sinh có gia cảnh khá giả nhiều. Chứ không phải là Ams toàn con cái nhà khá giả đâu ạ. F1 nhà em đứa đầu đã từng học cả Ams2 và Ams3, đứa 2 thì học Ngôi Sao C2, và giờ đang năm cuối của Ams3. Thì em thấy bạn học của đứa đầu cũng nhiều bạn nhà nghèo, hoặc gia cảnh rất bình thường ạ, Đứa thứ 2 thì có vẻ tỷ lệ các bạn gia cảnh khá giả nhiều hơn.

Không sợ vợ

Xe tăng
Phải công nhận người Việt thích chửi ;)) Bộ GD yêu cầu đóng cấp 2 trong trường cấp 3 chứ có yêu cầu đóng hẳn đâu! Bố mẹ bắt con đi học chuyên chủ yếu là vì bố mẹ chứ có phải vì con đâu!

motthoidongbim

Xe điện
Càng nhiều trường càng tốt thôi ạ. Chỉ mong giảm tải chương trình or cho các môn tự chọn để học khi vào c2-3. Lớp 1 mà e thấy chương trình đã nặng. Nhiều ph trong lớp bảo có cha mẹ nào con toàn 5-6đ ko ạ? Nhiều ph bảo : ui, vậy là cao rồi. F1 nhà e cũng toàn 3-4, nhiều nhà 0-2. Cải tiến gì ko thấy, toàn cải lùi.

Gerben

Xe buýt
E nghĩ nếu BGD khi ra quyết định mà có con số đi kèm và kết quả đề tài KH thì rộng đường tranh lụan.

Chứ giờ nhiều khi chúng ta tranh lụan theo cảm tính quan điểm cá nhân, liên quan đến chiến lược giáo dục thì phải bài bản khoa học.

Ngay quan điểm đào tạo nhân tài, ở ta cũng chưa có số liệu là 1000 anh nhân tài và 10000 anh công nhân sẽ mang lại giá trị hơn 0 nhân tài va 11000 a kỹ sư, XH bgio cần tỷ lệ nào, tỷ lệ nào là tỷ lệ vàng :)
Cái game GD này chơi rất dễ, tại dân đen chúng ta không có đủ thông tin nên mới nháo nhào không hiểu kiểu gì.
Cho dù nó hình thù thế nào thì vẫn sẽ theo nguyên tắc: các cá mập đã và đang xây dựng các hệ thống ngoài công lập, đón lõng nguồn tài nguyên vô tận vào rọ. Đau xót cho hướng phát triển của đất nước.

hiepchiken82

Xe tăng
Càng nhiều trường càng tốt thôi ạ. Chỉ mong giảm tải chương trình or cho các môn tự chọn để học khi vào c2-3. Lớp 1 mà e thấy chương trình đã nặng. Nhiều ph trong lớp bảo có cha mẹ nào con toàn 5-6đ ko ạ? Nhiều ph bảo : ui, vậy là cao rồi. F1 nhà e cũng toàn 3-4, nhiều nhà 0-2. Cải tiến gì ko thấy, toàn cải lùi.
học trường gì mà điểm chác kinh khủng thế mợ

Sophia2020

Xe hơi
Em chấm hóng ạ. F2 nhà em nó mong muốn được học Ams2 nên từ lúc cô giáo nói có thể năm nay ko cho tuyển thì nàng đang buồn thiu.

Dream Thai

Xe điện
Cái game GD này chơi rất dễ, tại dân đen chúng ta không có đủ thông tin nên mới nháo nhào không hiểu kiểu gì.
Cho dù nó hình thù thế nào thì vẫn sẽ theo nguyên tắc: các cá mập đã và đang xây dựng các hệ thống ngoài công lập, đón lõng nguồn tài nguyên vô tận vào rọ. Đau xót cho hướng phát triển của đất nước.
BGD cũng nhiều quyền hành, cấm cái này, cho mở cái khác

Chỉ nên quản lý bằng vbpl và chính sách, và thay đổi ít thôi, chạy theo các bố mệt lắm :(

KeanuR

Xe tăng
Học thực sự là cả đời chứ hơn thua gì mấy năm phổ thông, người mà đã nghĩ học thực sự thì tư duy nhìn nhận nó khác
Cái cần cải cách của GD VN là ĐH SĐH chứ k phải cấp phổ thông
Quan điểm của e là ko duy trì chuyên các cấp như hiện nay, NN cần đào tạo nhân tài thì mỗi tỉnh mở 1 vài lớp đặc biệt trong các trường công để đào tạo một số cháu có khả năng thi dc huy chương Olympic và các giải thưởng quốc tế danh giá khác bắt đầu từ cấp 2 (nhân tài thực sự)

FC Juventus

Xe buýt
xóa bỏ Ams2 là 1 bước lùi lớn cho giáo dục thủ đô
thà đổi mẹ nó sang mô hình trường CLC, thu phí cao còn hơn, chứ như giờ thì quả là hơi rẻ quá
Em nghĩ vấn đề nằm đây thôi. Làm đề án lập trường CLC là xong. Và cũng thay đổi cách tuyển nữa cụ ạ. Đã là tìm kiếm và bồi dưỡng nhân tài mà chơi cái điều kiện khó vãi cả ra, chỉ sơ sẩy phát thì không qua vòng gửi xe thì còn sao chọn được người xuất sắc nhất.

Cũng có 1 vấn đề nữa nói trắng ra: PHẢI có 1 bộ phận khảo thí độc lập, công tâm. Đã dùng ngân sách nhà nước phải minh bạch. Chứ Vietnam h cơ chế chạy đầy đường mà :v

Dream Thai

Xe điện
Học thực sự là cả đời chứ hơn thua gì mấy năm phổ thông, người mà đã nghĩ học thực sự thì tư duy nhìn nhận nó khác
Quan điểm của e là ko duy trì chuyên các cấp như hiện nay, NN cần đào tạo nhân tài thì mỗi tỉnh mở 1 vài lớp đặc biệt trong các trường công để đào tạo một số cháu có khả năng thi dc huy chương Olympic và các giải thưởng quốc tế danh giá khác bắt đầu từ cấp 2 (nhân tài thực sự)
Đồng quan điểm với cụ, XH thay đổi, kiến thức cần cập nhật thường xuyên. Mây năm đầu đời cc sẽ học kthuc cơ bản, ptrien toàn dien, vì đã chuyên cái này thì se bỏ cái khác, sau đó tiếp tục chuyên sâu ở bậc DH, sau ĐH, ở doanh nghiệp, viện KH ...

Ko phủ nhận 1 số ưu của trường chuyên, nhưng e nghĩ GĐ cũng phải thay đổi theo xu hướng ptrien thời đại

Không sợ vợ

Xe tăng
Chuyển đổi sang chuyên & bỏ hệ thường cụ ạ. Mà đội đỗ Chu hệ thường này giỏi khác j chuyên đâu

Cụ ko nên còm trong thớt này. E thật. Rác hết thớt của mọi ngưởi.
E ngồi ngay ngắn nghe cụ giải thích tại sao e không nên còm? E không được có ý kiến khác ý kiến của cụ à?

Koka2015

Xe tăng
Nếu có điều kiện, tại sao không làm tốt cả hai: Cả phổ thông lẫn đại học. Bộ giáo dục tập trung quản lý tốt các trường đại học, các trường phổ thông thì nên tạo cơ chế chủ động cho địa phương.

Cây được chăm sóc từ bé vẫn tốt hơn khi trưởng thành mới chăm sóc.
Nghệ sỹ đàn phải học từ bé, đợi lớn rồi mới học thì có thể chơi tốt chứ không thể thành tài năng.
Messi nếu 15 tuổi mới tập chơi bóng thì dù tố chất thiên tài chắc cũng chỉ có đạt được trình độ của V-league chứ không thể thành cầu thủ vĩ đại.

botom

Xe tăng
May nhà e bỏ ý định chuyên chọn cấp 2 rồi nên e ủng hộ, nên bỏ cả clc nữa. Cấp 2 chả nói dc điều gì đâu, e thấy nhiều ng cấp 1-2 giỏi mà càng lên cao học càng kém, trẻ e cần thể chất, tinh thần hơn là vùi đầu vào học. Cấp 3 chuyên chọn chưa muộn.
Mợ ơi, chuyên chọn không phải lúc nào cũng là đầu to mắt cận, vùi đầu vào học đâu ạ. Kinh nghiệm cá nhân của em là (có thể không đúng với các cụ mợ khác): Thời em học (lâu quá rồi, từ những năm 198x), HN còn chuyên cấp 2 Trưng Nhị, có 3 lớp chuyên toán dựa theo học lực, bọn giỏi nhất là lớp A rồi đến B, và sau này có cả lớp C. Bọn lớp A luôn là bọn đá bóng giỏi nhất, rồi đến lớp B và lớp C. Em hồi đó học lớp B, cũng cạnh tranh bọn lớp A suốt, có lần còn đánh nhau với thằng đội trưởng đội bóng lớp A mà. Hồi đó em nghĩ bọn em cũng nghịch ác liệt, chứ không mất tuổi thơ đâu ạ. Đến đời con em cũng thế. Bọn Ams2 có từ lớp A đến lớp E, thì bọn nó cũng chơi ác liệt mà. Bọn lớp A, B thể thao đá bóng cũng rất giỏi. Chỉ có mấy đứa đầu to mắt cận lớp A là nhìn dáng hơi học gạo tý thôi, vì bọn đấy đam mê là học, thi quốc tế các kiểu. Chứ bọn học chuyên nói chung cũng có tuổi thơ ra gì và này nọ lắm ạ. Bọn Ams3 thì thông thường bọn chuyên 1 (thời xưa là lớp sáng) thể thao hay hơn chuyên 2 (thời xưa là lớp chiều), ví dụ Lý 1 (thời xưa là lý sáng) đá bóng hay hơn Lý 2 (thời xưa là lý chiều), thỉnh thoảng có khóa ngược lại thôi. Nên nói chuyên chọn làm con mất tuổi thơ là không đúng lắm. Có thể nó đúng với các trường hợp không thực sự có tố chất mà bố mẹ ép con học thi chuyên chọn thôi mợ ạ.

Dream Thai

Xe điện
Phải công nhận người Việt thích chửi ;)) Bộ GD yêu cầu đóng cấp 2 trong trường cấp 3 chứ có yêu cầu đóng hẳn đâu! Bố mẹ bắt con đi học chuyên chủ yếu là vì bố mẹ chứ có phải vì con đâu!
Cũng là tâm lý đấy cụ ạ, vì nhiều PH cũng đã học chuyên và thành đạt, giờ muốn con cái như mình, với họ cái gì mà thấy đang tốt cho mình thì ko nên bỏ :)