Ẩm thực vùng miền - Quốc hồn, quốc túy: Cũng là du lịch

vietptit

Xe tải
đúng tầm đói, lại xem xong thớt của cụ làm em..... thôi em đi ăn đây

sleepdriver

Xe buýt
Mưa gió quá các bác nhể ... Lại thu lu tự kỷ nhớ lúc vẫy vùng hoành tráng
Một lần em về Thanh Hóa ăn cỗ, được mời mấy món lạ miệng, ngon lành ...

Uploaded with ImageShack.us

Nhưng ấn tượng nhất là bánh cuốn, ăn rất vừa miệng. Bánh tráng dầy hơn hơn bánh Bắc, bột đặc hơn nhưng ăn không ngấy. Chấm mắm cốt luôn

Những tưởng Thanh Hóa chỉ nó Nem Chua là đặc sản nổi tiếng, hóa ra còn có Nem Nướng. Cái thứ này ăn với bánh cuốn rất chi là hạp. Cách chế biến em có hỏi thì như sau: Cũng là thịt lợn, thái miếng lớn, tươi, nêm nếm gia vị, trung qua nước sôi cho tái rồi cuốn lại tương tự cách làm Nem Chua. Nhưng đến lúc ăn lại đem cặp nướng thế nên có nửa như Nem Chua tai tái mà có tý hơi lửa rất chi là nồng nàn. Không đẹp mã nhưng Ngon và Lạ.

ynhi2208

Xe điện
Cụ xơi cỗ ở Thọ Xuân phỏng, bánh cuốn này là làm theo kiểu bây giờ rồi, đúng chuẩn trước đây là một cuốn một cái, bây giờ cuốn một cuốn dài cắt đôi thành 2 cái bánh :D.
Nem nướng thì đúng chuẩn là không trụng qua nước sôi cụ ợ, nem này đặc biệt là thịt lẫn mỡ và sụn, thịt thái chứ không xay giống nem chua :). Nói đến lại thèm,haizz

Chỉnh sửa cuối:

duongthienly

Xe buýt
Oi, que choa!

Mưa gió quá các bác nhể ... Lại thu lu tự kỷ nhớ lúc vẫy vùng hoành tráng
Một lần em về Thanh Hóa ăn cỗ, được mời mấy món lạ miệng, ngon lành ...

Nhưng ấn tượng nhất là bánh cuốn, ăn rất vừa miệng. Bánh tráng dầy hơn hơn bánh Bắc, bột đặc hơn nhưng ăn không ngấy. Chấm mắm cốt luôn

Những tưởng Thanh Hóa chỉ nó Nem Chua là đặc sản nổi tiếng, hóa ra còn có Nem Nướng. Cái thứ này ăn với bánh cuốn rất chi là hạp. Cách chế biến em có hỏi thì như sau: Cũng là thịt lợn, thái miếng lớn, tươi, nêm nếm gia vị, trung qua nước sôi cho tái rồi cuốn lại tương tự cách làm Nem Chua. Nhưng đến lúc ăn lại đem cặp nướng thế nên có nửa như Nem Chua tai tái mà có tý hơi lửa rất chi là nồng nàn. Không đẹp mã nhưng Ngon và Lạ.

sleepdriver

Xe buýt
Dạ, em đi chơi Yên Định, tiện đường ghé Trại 5 thăm cảnh cũ, người xưa #:-s

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Toàn món ngon, nhìn bắt mắt quá

sleepdriver

Xe buýt
Không hiểu thế nào nhưng em thấy em kực duyên về đường "choén". Hôm nọ bác ynhi vừa nhắc đến Nem Bình Định. Tối qua, hữu duyên thiên lý, em được "choén" luôn, mỗi tội chụp ảnh = máy lớm, xấu ghê gớm, nhưng thôi em post cho đủ bộ nhà Nem. Em post hình nhỏ cho đỡ mờ ... Nguyên bọc hút chân không như này

Bóc ra quả nó be bé như này

Ít lá thôi, cả quả nem cuốn trong cái lá ổi

Thịt nem rất hồng, chắc, có tiêu quả bên trong, ăn thiên về ngọt đậm đặc trưng miền Nam, cũng là hương vị lạ ...

Cứ một quả là 2 ly ... Bởi " Một ly ta chưa say ... vài ly nghe cay cay ..." ...

TL_Vietnam

Xe lăn
Xem bài của kụ mà toát cả mồ hôi lưỡi =P~

Cai banh xe

Xe buýt
Em ăn ấn tượng nhất là món rắn ở Vĩnh Yên, gần khu công nghiệp khai quang.
Rắn này:

Món rắn hấp này:

Xương rắn:

Da rắn chiên ròn:

Xào lăn:

chả rắn xuơng xông:

Rau thì hái tại vườn nhá:

Ôi thèm quá, nghĩ cái món này là em chết thèm rồi. Đợi hôm nào mát mẻ đi ăn mới được.
Quán này chỗ nào vậy, cụ? Giá có mềm không ạ?

haidch75

Xe tải
Chu choa, ngon quá

ha7up1

Xe hơi
ướt hết phím rồi cụ ạ

ha7up1

Xe hơi
Kính cụ 1 ly. xem thớt của cụ toát hết cả mồ hôi lưỡi(b)

sleepdriver

Xe buýt
Tiếp tục chuyên đề nem, hôm nọ trốn vợ đi câu, cá chưa thấy đâu đã câu được mớ nem Lộc Home made Đà Nẵng chính hiệu. Cũng là được chứ đặc sắc thì chưa, em thích nó ngọt thêm tý nữa ...

Hội câu tẩn nhanh quá, em không kịp chụp nhân nó ra răng, chỉ biết hồng hồng yêu yêu, bé như cái lưỡi mèo. Tiện thể lại có tảng thịt bê thui Cầu Mống (cũng lại Đà Nẵng), vứt cả cần, anh em thuê Motel (tiện đường chắn cạ - em hổng biêt chơi) triển khai luôn

Ăn với nhiều thứ trong đó có mắm nêm pha sẵn, chẹp và không thể thiếu ớt xanh ...

Ra mâm

Và ra mâm

Lạnh thế này nhâm nhi cùng tửu, vưỡn là nhất ... Cái tang này mỗi miếng dều đầy đủ bì, mỡ diềm và nạc. Thịt bê thui vừa chính tới, ở thứ sâu nhất vẫn hồng như má con gái, thái xong vẫn còn nước hồng đào. Bọn em không mang dao tốt nên thái hơi dầy, không đều và chưa ngon mắt. Các bác lượng thứ cho những kẻ sất phu.

Chỉnh sửa cuối:

Goal

Xe tăng
Hôm nay em mới đọc bài này, và thực sự phải khâm phục cụ chủ. Cụ vừa tâm huyết, lại vừa là người rất sành ẩm thực!

Em ước được như cụ đấy! :)

Fly2Sky

Xe đạp
Đang đói thì lọt vào thớt này của cụ. Đúng là giết người ko dao

thaibinhdutu

Xe buýt
Em bổ sung món lẩu sườn bò Cao Bằng, hình như ở Bê Thui Ngọc, đi dọc đường Hoàng Đình Gióng qua cầu Sông Hiến rẽ trái một chút là đến. Cực ngon, dịp tết dương lịch 2013 vửa rồi nhà em lên Cao Bằng được ông bạn dẫn tới ăn, vốn đã chán cả bò ta vừa mổ - bò mỹ - bò úc, thế mà chén món này kèm rượu Sim thấy quá đã. Nồi lẩu sườn Bò kèm theo 2 đĩa thịt làm kiểu gì đó nhấm rượu rất ngon. Ngon quá lú đầu mất rồi, khó tả lắm

chandai.toinack

Xe điện
Dạ, món này gọi là gỏi cũng không sai vì thực chất nó là giống sứa đỏ, khá lớn, dày thịt. Sứa tươi mua về làm sạch cho bớt nhớt nhát chi đó rồi ngâm với hốn hợp nước đun từ vỏ cây vẹt thì phải, cùng lá thơm (đại loại đây là bí quyết, em không được chứng kiến) nhưng thấy bảo cầu kỳ vì không đúng dung dịch này thì con sứa nó tan béng luôn (hễu ...). Nếu hiểu là công đoạn hãm để sau đấy thịt sứa chắc lại, có độ giòn (cái này em đồ có lượng hàn the nhất định) mà cắt được, ăn mát mát, thanh thanh (là món ăn cho vui mồm mà) ...
Kụ Vũ Bằng, chuyên gia về các món quái đã từng gọi món mày là "thời trân" tức là món ngon chỉ có trong 1 giai đoạn nhất định của năm; nhằm đúng tháng 3 âm bác nhé. Chúc bác và gia đình khỏe; đợi dịp thưởng thức Gỏi sứa đúng kiểu Hà Nội xưa ...
Gỏi sứa khác hoàn toàn ợ

E khuyến cáo các cụ ko nên mua sứa đóng gói, vì toàn chơi hóa chất tẩy trắng ( e dân thái thượng, thái bình).

Sứa của thái bình là ngon nhất, và chỉ có dân biển của Thái thượng mới làm chuẩn và ngon, cũng như bắt đc sứa già.

Tất cả vùng miền khác đều ngâm sứa bằng cây dành dành, hoặc nhanh thì ngâm vôi, or nơi nào tử tế chút thì pha 1 chút vẹt cho có vị, lí do: màu của vôi và dành dành làm sứa rất đẹp, ko có vị ngai ngái, kh..ai kh..ai của Vẹt.

Còn dân miền biển thái bình, do đặc thù chỉ làm để gia đình họ hàng ăn, nên rất cẩn thận, ko bắt sứa non, các cụ ăn sứa đắt nhất món chân sứa, và mình sứa nhiều gai mới ngon, chỉ ngâm hoàn toàn bằng vẹt và muối, ko độc hại, và vị , nếu đã ăn sứa muối vẹt chuẩn, các cụ ko thể ăn vào miệng món sứa ngâm nguyên liệu khác.

Món sứa đóng gói màu trắng để làm gỏi của thái thượng các cụ cũng ko nên mua.,

Nhà e năm nào tầm tháng 5 cũng nhờ gửi 1 thùng sứa vào nam để ăn.

Nhà ông anh rể ở Đông hưng, có ông bác lái xe bắc nam, thấy nhà nghiện sứa, cũng mua sứa biếu, nhưng quả thực quà biếu quý giá từ tấm lòng nên mọi nga ăn vui vẻ, chứ nhìn màu biết ngay ngâm vôi và dành dành, ăn vị lạc hẳn.

E trong này chỉ ăn kèm mỗi mắm tôm TH và rau húng chó.

Sứa sật sật, thanh thanh chua nhẹ của vẹt, ko ngán ko đăng đắng như dành dành, nên ko cần thêm đậu, dừa gia giảm vị.

Cũng ko có chuyện pha sai dung dịch là biến mất như con rươi được. 1 con sứa ổn ít nhất to bằng cái mẹt để sàng gạo, còn dân bọn e ăn là to bằng cái long nuôi tằm, e chỉ sợ dân bắt con roi ( mà dân VT hay gọi mùa sứa đẻ) về ngâm, nên mới bảo phải dùng thanh nứa cắt, vị ngon và ko bị nát gì đấy.

Cụ Ngủ Gật cho em hỏi là món Sứa của cụ là ăn gỏi ah??? vợ em ở nhà nhờ mua được Sứa xuất khẩu ở dưới Nam Định, Sứa đã ướp rất mặn, muốn ăn phải ngâm nước mấy h cho hết mặn. Vợ em trộn nộm Sứa ngon tuyệt vời em có thể ăn no được nhưng em chưa dám ăm gỏi Sứa bao giờ. Chắc hôm nào phải rủ vợ đi thử món này của Cụ. Cảm ơn Cụ đã chia sẻ thông tin, em rất ngưỡng mộ series bài viết của Cụ về Trường Sa, mong Cụ luôn mạnh khoẻ để đi được nhiều nơi và chia sẻ những cảm nhận riêng của Cụ.

chandai.toinack

Xe điện
Em về rùi bác ạ, em đi với Ông bà già và cả trẻ em nữa nên chẳng tập trung vào chuyên môn ăn nhậu được mấy. Em thấy ở Hòn Chông gì đấy giới thiệu có 2 món là : ốc vú nàng (nghe đã ham) và cua đá, em được thưởng thức mỗi món cua đá, nghe nói nó sống ở trên núi ăn lá cây nên khi ăn thịt có vị đắng đắng nhưng khá ngon, em xlỗi là ko chụp được kiểu nào để post.
Ốc vú nàng vỏ đen thui, nhưng ngon bá cháy.

Cua đá ngày xưa lính e làm công trình nam côn sơn dưới Br vt, khuân cua đá về măm suốt, vị ko ngon bằng cua biển, nhưng thịt rất chắc, nhiều thịt, thịt chắc.

Ngày ý cũng khuân sò lụa và sò đá về ăn suốt.

E khoái khẩu món bđmt và các gánh hành rong ngoài HN mình , thik như điên món nem chạo Nam định.