Ẩm thực vùng miền - Quốc hồn, quốc túy: Cũng là du lịch

chandai.toinack

Xe điện
Lại khảo cổ thớt này tiếp.

Các cụ ăn nhậu nhiều chỉ cho em món bao tử chiên ko rai, và chân giò chua ngọt cay xè sóng sánh màu cánh gián ăn nhậu mùa đông thì tuyệt cú với.

Cụ lào nói nước ngâm sứa là nước tiết ra từ người là vớ vỉn lắm đấy nhé.... Sứa ngâm vẹt thì có mùi rất đặc trưng.
Cũng như ai ăn món bánh Gio lần đầu thì ngửi đã muốn ọe, nhưng cứ ăn thử xem, mấy đĩa cũng sạch ý chứ.

E đang muốn xin xỏ cái nước ngâm gạo nếp làm bánh GIO, vì năm nay chưa chắc đã về Đông Anh ăn tết, muốn làm món này trong nam mà ko biết dư lào.

Ricky_do

Xe hơi
50A Trương Quốc Dung, Phương 10, Quận Phú Nhuận, T
Hôm nọ em đi VT, ghé chỗ này ăn hải sản tươi và ngon, giá cả rất ư là phải văn chăng ạ.
Móng tay cái này, to gấp 3 lần con móng tay em hay ăn ở SG.

Tôm tích khá to, 3 con/kg

Các cụ có đi ngang cũng nên ghé thử, khá ngon đấy ạ

bokudat

Xe đạp
Chỗ này là vựa hải sản Thành Phát phải không cụ?

sleepdriver

Xe buýt
Thực ra từ "Gỏi" biến nghĩa theo từng địa phương, vùng miền. Đây có lẽ cũng là điều thú vị. Không dưới 3 lần mấy ông bạn vô Nam, vào Trung đã cãi nhau đỏ mặt tía tai với nhà hàng, cái nhà hàng bưng ra không phải là "Gỏi" mình đã gọi. Miền Bắc, nói ăn "Gỏi" có nghĩa là ăn sống hoàn toàn (ăn thêm rau và gia vị ghém) còn miền Trung, Nam "Gỏi" lại là món tái (thịt, tôm, cá) được bóp, trộn với rau, mắm, đường, nêm gia vị cho vừa ăn (thực chất rất gần với Nộm miền Bắc). Ví dụ như món gỏi Vịt - gỏi Gà (mà người bắc gọi là Nộm Gà xé phay đó ạ). Chính vì vậy, nếu muốn thì bác nào đó gọi món Sứa em giới thiệu bên trên là Gỏi cũng không oan.
Nhân tiện bác chân dài đến nách giới thiệu hải sản, em cũng bon chen tý. Đỉnh điểm của dân nhậu (em thì phá mồi nhiều hơn) đó là biết ăn phải biết làm. Không gì khoái bằng bạn bè đến nhà hò nhau cùng làm món nhậu thật ưng ý rồi cùng nhậu (không mượn tay mấy bà luôn nghe). Sau đây là mấy món em học lỏm và đã thi triển, các bạn khen: Ngon.

Tu hài nướng hành mỡ: Tu hài làm sạch màng, xếp lên khay bỏ lò, rưới thêm chút hành, mỡ (cái này cũng có thể xào, rưới lên sau khi đã bỏ lò)

Đừng để lâu quá, đồ hải sản chín quá ăn mất ngon, thịt hơi đục hồng lên là ok, lên đĩa

Hải sản em thường không chọn hàng quá to, ăn không ngọt bằng mấy cái size zin zin các bác ạ ... Choén thoai

Chỉnh sửa cuối:

chich104

Xe máy
Tu hài ngon quá đúng món em thích

vietpq81

Xe buýt
Thực ra từ "Gỏi" biến nghĩa theo từng địa phương, vùng miền. Đây có lẽ cũng là điều thú vị. Không dưới 3 lần mấy ông bạn vô Nam, vào Trung đã cãi nhau đỏ mặt tía tai với nhà hàng, cái nhà hàng bưng ra không phải là "Gỏi" mình đã gọi. Miền Bắc, nói ăn "Gỏi" có nghĩa là ăn sống hoàn toàn (ăn thêm rau và gia vị ghém) còn miền Trung, Nam "Gỏi" lại là món tái (thịt, tôm, cá) được bóp, trộn với rau, mắm, đường, nêm gia vị cho vừa ăn (thực chất rất gần với Nộm miền Bắc). Ví dụ như món gỏi Vịt - gỏi Gà (mà người bắc gọi là Nộm Gà xé phay đó ạ). Chính vì vậy, nếu muốn thì bác nào đó gọi món Sứa em giới thiệu bên trên là Gỏi cũng không oan.
Nhân tiện bác chân dài đến nách giới thiệu hải sản, em cũng bon chen tý. Đỉnh điểm của dân nhậu (em thì phá mồi nhiều hơn) đó là biết ăn phải biết làm. Không gì khoái bằng bạn bè đến nhà hò nhau cùng làm món nhậu thật ưng ý rồi cùng nhậu (không mượn tay mấy bà luôn nghe). Sau đây là mấy món em học lỏm và đã thi triển, các bạn khen: Ngon.

Tu hài nướng hành mỡ: Tu hài làm sạch màng, xếp lên khay bỏ lò, rưới thêm chút hành, mỡ (cái này cũng có thể xào, rưới lên sau khi đã bỏ lò)

Đừng để lâu quá, đồ hải sản chín quá ăn mất ngon, thịt hơi đục hồng lên là ok, lên đĩa

Hải sản em thường không chọn hàng quá to, ăn không ngọt bằng mấy cái size zin zin các bác ạ ... Choén thoai
Em phục cụ quá

girlyeuvolang

Đi bộ
ôi món tu hài của bác sleepdriver ngon quá, đúng món tủ của em, hôm em đi Phú Quốc vào đó có rất nhiều món hải sản ngon, e hỏi món tu hài thì bạn em( 3 đời ở PQ) vẫn không hiểu,híc, k biết ở trong đó k có hay có tên gọi khác, nếu cụ nào biết cho e xin tý thông tin để có dịp vào đó e lại kiếm với ạ.

sleepdriver

Xe buýt
ôi món tu hài của bác sleepdriver ngon quá, đúng món tủ của em, hôm em đi Phú Quốc vào đó có rất nhiều món hải sản ngon, e hỏi món tu hài thì bạn em( 3 đời ở PQ) vẫn không hiểu,híc, k biết ở trong đó k có hay có tên gọi khác, nếu cụ nào biết cho e xin tý thông tin để có dịp vào đó e lại kiếm với ạ.
Bác thử call lại cho bạn bác ở PQ xem có con nào là con ốc thụt thò hay vòi voi không ạ. Thực ra con tu hài nhà mình cũng thuộc gia đình ốc vòi voi (không phải chỉ ở Canađa hay nước ngoài mới có). Có điều cái gì ở nước mình nó cũng zin zin vậy thôi ạ ...

chandai.toinack

Xe điện
Bác thử call lại cho bạn bác ở PQ xem có con nào là con ốc thụt thò hay vòi voi không ạ. Thực ra con tu hài nhà mình cũng thuộc gia đình ốc vòi voi (không phải chỉ ở Canađa hay nước ngoài mới có). Có điều cái gì ở nước mình nó cũng zin zin vậy thôi ạ ...
thật ra vòi voi khác hẳn tu hài về hình dáng vòi, màu sắc cũng như vỏ.

trong nam gọi vòi voi hay tu hài đều ok hết mà, trừ quán nài thực sự đẳng cấp thì mới ko nên nhầm vòi voi và tu hài thôi ợ.

cụ SỜ Líp ui, món nướng kia em cứ thấy thiếu thiếu, ra là cụ phải phi hành thơm lên rùi rưới dầu phi lên hành lá tươi, đút lò, trông thơm ngon, bắt mắt.

cụ nào đã ăn ở thái bình cho em hỏi món Hoa bầu đc ko ợ ( ko phải hải sâm), hoa bầu ntn thì con này y như thế, ăn nghiền luôn ( về quê mí đc ăn, hixhix, vì con này xk sang tung của hết rùi).

caobeo83

[Tịch thu bằng lái]
TRước đi làm Mạn Lý Nam Đế mà ko biết địa chỉ này nhỉ

minhducarc

Xe tải
vừa ăn cơm xong mò vào thớt này mà nước miếng vưỡn chảy...

oneminute51

Xe hơi
Chẹp...chẹp...ngon quấ ợ...cháu là cháu thèm...:P

gacan

Xe tăng
Gỏi cá mai nhìn ngon qá.Nếu có ảnh, cụ chủ có thể cho thêm ảnh chỉ tiết đc k? và gia vị đi kèm cụ nhé