[Funland] Ẩm thực và sức khoẻ - Gia vị cuộc sống

Kitcat

Xe container
Em cũng có nghe nói về việc ăn các loại hạt này. Hồi mang bầu bạn F1 em cũng chén hạt macca, hạt óc chó, hạt thông, nhưng chỉ là ăn chơi bữa vặt. Thế nên ko biết cụ thể là kết hợp chúng với nhau ra sao để chế biến thành món ăn hàng ngày được. Mợ có tìm hiểu kỹ về vụ này ko ạ.

Salad rau củ em cũng ăn thường xuyên 3 ngay/ tuần nhưng thật sự vẫn ko yên tâm dù là rau hữu cơ mợ ạ :(
Có rất nhiều món có thể cho các loại hạt vào ạ, salad cũng là 1 món. Mợ cứ thử nghiệm đủ cách ạ. Salad là món mà có thể kết hợp trộn vào đó mấy chục thứ : các loại rau, gia vị, hạt bí, hạt hướng dương hay hạt vừng lạc, các loại đậu đã ninh mềm....trộn dressing xong xúc bánh đa ăn cùng ...
Như bạn em bận rộn thì cứ mua sẵn ít nhất 5 loại hạt, 1 vài quả khô.. trộn đều sẵn, đói thì mang ra nhấm nháp thôi. Nếu đc thì k cần rang hoặc rang hạt rất non thôi, bọn tây nó toàn ăn hạt chưa rang, bảo toàn đc chất dinh dưỡng trong hạt.
Mợ mà ăn chay trường thì phải bổ sung ăn rong biển, nấm... làm hay mua sẵn ruốc nấm và rong biển rang vừng ăn ngon :D.

Kitcat

Xe container
Ảnh minh họa món salad có hàng chục loại thành phần và gia vị, đậu đen ở dưới, có khi còn trộn cả ít cơm vào. Ăn xong khỏi cần ăn thêm món gì khác. Ăn kiểu tất cả trong một này tiện với ng độc thân. Bọn tây nó ăn khoa học, vừa nhanh vừa đủ chất, cái gì cũng tươi, hộp này có thịt vì em k ăn chay, nhưng bỏ thịt ra ăn vẫn ngon như thường.

Kitcat

Xe container
Hoa cúc không bao giờ rụng lá và hoa. Trồng vài chậu treo ban công, cả lá và hoa có thể dùng pha trà uống sáng mắt như thế này ạ.

Kitcat

Xe container
Cất trữ gia vị.
Làm nông dân phố, đầu mùa cắm vài củ nén, vài nhánh nghệ, cuối năm thu hoạch 2-3 kg nghệ và củ nén, nảy sinh nhu cầu cất trữ: sấy, phơi khô, ngâm mật ong (nghệ), bỏ vào nước cho vào ngăn đá làm thành những "Viên gia vị" cất vào túi zip (với cây dạng lá) hay là thái nhỏ phi vàng cất vào ngăn đá, mỡ phi thì để riêng khi cần dùng chỉ riêng mỡ đó đủ thơm không cần lích kích cắt hành khô.
Hành tươi thì thái vừa ăn cho vào chai nước bỏ ngăn đá, khi cần mang ra bóp rắc trực tiếp vào món xào nấu.

Mimeo

Xe điện
Ảnh minh họa món salad có hàng chục loại thành phần và gia vị, đậu đen ở dưới, có khi còn trộn cả ít cơm vào. Ăn xong khỏi cần ăn thêm món gì khác. Ăn kiểu tất cả trong một này tiện với ng độc thân. Bọn tây nó ăn khoa học, vừa nhanh vừa đủ chất, cái gì cũng tươi, hộp này có thịt vì em k ăn chay, nhưng bỏ thịt ra ăn vẫn ngon như thường.
Vâng ạ, em cảm ơn mợ.

1 phần bữa thường ngày của em đây, chụp lên ko hiểu sao cứ tối thui, ko đc xanh mướt như mợ chụp nhỉ ~X(

Mật Mật 0606

Xe tăng
Vâng ạ, em cảm ơn mợ.

1 phần bữa thường ngày của em đây, chụp lên ko hiểu sao cứ tối thui, ko đc xanh mướt như mợ chụp nhỉ ~X(

Ánh sáng của mợ ý sáng hơn.Chụp ảnh đẹp mợ cứ đưa ra ánh nắng hoặc bóng sáng mạnh thì hình sẽ đẹp hơn, như ảnh của mợ ý có bóng của cái bát mà của mợ thì không .
Mâm cơm trưa nay của nhà em ngoài màu cũng OK nhưng em không dùng phần mềm và chụp thiếu sáng nên nhìn không đẹp đây mợ,căn bản trình chụp của em cũng kém

Mimeo

Xe điện
Cất trữ gia vị.
Làm nông dân phố, đầu mùa cắm vài củ nén, vài nhánh nghệ, cuối năm thu hoạch 2-3 kg nghệ và củ nén, nảy sinh nhu cầu cất trữ: sấy, phơi khô, ngâm mật ong (nghệ), bỏ vào nước cho vào ngăn đá làm thành những "Viên gia vị" cất vào túi zip (với cây dạng lá) hay là thái nhỏ phi vàng cất vào ngăn đá, mỡ phi thì để riêng khi cần dùng chỉ riêng mỡ đó đủ thơm không cần lích kích cắt hành khô.
Hành tươi thì thái vừa ăn cho vào chai nước bỏ ngăn đá, khi cần mang ra bóp rắc trực tiếp vào món xào nấu.
Tips này hay, em có đợt đi công tác Hà Giang, gừng nghệ rất rẻ, mùa đông lại dùng nhiều, vừa trong bếp nấu ăn, vừa đun nước tắm, nước ngâm chân mùa đông mà ko biết trữ sao, để ngoài bị hỏng mọc mầm, rất lãng phí. Em sẽ thử cách của mợ ạ.

Cảm ơn mợ đã chia sẻ :) em ko vodka mợ đc.

Kitcat

Xe container
Ngon thế mợ :).
Dạ em dùng đt smart cùi cùi và không bao giờ dùng phần mềm sửa ảnh.
Ảnh kia chụp là ngoài trời nắng ạ, em thích bê đồ ăn ra nắng ngồi ăn.
Với cả chụp không ở VN, nơi không khí sạch thuộc dạng nhất thế giới, bụi mịn ít bầu trời trong, nước ảnh nào cũng sáng.
Tấm này chụp bữa tối tại VN cùng máy đt đây.
Bữa này nấu 45ph, e không đi chợ, không phải sơ chế nhặt rửa rau.
Có thể nhanh hơn chỉ mất 30ph nếu dùng 2 bếp và rau củ không hấp mà luộc
Tổng số loại thực phẩm sử dụng 21 loại (riêng rổ rau sống kia có 5 loại rau).
Hoa quả ăn 4 loại, chiều tráng miệng cốc sữa chua nếp cẩm. Vậy là riêng bữa tối có 26 loại thức ăn.

Ánh sáng của mợ ý sáng hơn.Chụp ảnh đẹp mợ cứ đưa ra ánh nắng hoặc bóng sáng mạnh thì hình sẽ đẹp hơn, như ảnh của mợ ý có bóng của cái bát mà của mợ thì không .
Mâm cơm trưa nay của nhà em ngoài màu cũng OK nhưng em không dùng phần mềm và chụp thiếu sáng nên nhìn không đẹp đây mợ,căn bản trình chụp của em cũng kém

Vâng ạ, em cảm ơn mợ.

công nông tàu

Xe container
Nhà em luôn có 1 hũ chanh gừng xả xay nhỏ trộn với mật ong để trong tủ lạnh. Mỗi khi ai đó trong nhà có hiện tượng cảm cúm là cho uống vài thìa pha cùng nước ấm là thấy nhẹ người liền.

Rau bạc hà mỗi lúc mua về dùng không hết em mang phơi khô,cho vào hũ đậy kín sau này để uống trà bạc hà hoặc cho vào món ăn.

Kitcat

Xe container
Nhà em luôn có 1 hũ chanh gừng xả xay nhỏ trộn với mật ong để trong tủ lạnh. Mỗi khi ai đó trong nhà có hiện tượng cảm cúm là cho uống vài thìa pha cùng nước ấm là thấy nhẹ người liền.

Rau bạc hà mỗi lúc mua về dùng không hết em mang phơi khô,cho vào hũ đậy kín sau này để uống trà bạc hà hoặc cho vào món ăn.

May quá, có mợ cong nong tàu chuyên gia ẩm thực đây rồi :).
Mợ chỉ em chiêu phơi rau bạc hà thế nào mà màu xanh đẹp thế kia đi ạ?
Thấy bảo phải phơi dưới nắng không trực tiếp để đỡ làm mất chất và mùi.
Nhà em có 1 cái lò bằng inox 2 tầng công dụng chính là để hun khói thực phẩm. Nhưng nếu đậy kín và cho đồ vào trong đó bỏ ra sân thì nhiệt độ ở trong nóng phải biết. Em đang lăn tăn có nên dùng nó làm món chuối phơi nắng?

công nông tàu

Xe container
May quá, có mợ cong nong tàu chuyên gia ẩm thực đây rồi :).
Mợ chỉ em chiêu phơi rau bạc hà thế nào mà màu xanh đẹp thế kia đi ạ?
Thấy bảo phải phơi dưới nắng không trực tiếp để đỡ làm mất chất và mùi.
Nhà em có 1 cái lò bằng inox 2 tầng công dụng chính là để hun khói thực phẩm. Nhưng nếu đậy kín và cho đồ vào trong đó bỏ ra sân thì nhiệt độ ở trong nóng phải biết. Em đang lăn tăn có nên dùng nó làm món chuối phơi nắng?
Về lý thuyết thì các loại lá thuốc, gia vị thì nên phơi trong bóng râm để bảo toàn chất gọi là phơi tồn tính. Nhưng với điều kiện ở Vn thì em không biết là phải phơi như thế nào vì ẩm quá.
Bên em thì rau cứ để trên bàn 1 đêm là khô cong rồi :)

chidixeom

Xe hơi
Thích quá, cảm ơn mợ, nhà mợ trồng hơi thưa cây. Mami em trồng xít dịt k có khoảng cách, thu hoạch đc nhiều thừa ăn. Có món nộm chay lá hẹ trộn giá và đậu rán thái miếng ăn cũng dc ạ. Bánh kia của mợ tên gì thế ạ. Mợ viết hay quá :)
Nhà em được "thừa kế" nguyên chậu bác hàng xóm chuyển nhà đem cho đấy ạ, trông thế mà mỗi lần thu hoạch cũng được 1 đĩa xào tôm, món trộn của mợ hợp ăn trời nóng nghe ngon miệng quá, đợt thu hoạch sau em làm thử mí được. Bánh hẹ em đính ảnh ở trên là lấy của trang cooky, toàn người nấu cừ lại có food stylist chụp lên đẹp voãi, em tự làm thì nom xấu xí, may vớt lại vị ngon nên mỗi lần rán trên dưới 20 cái cho 4 người ăn hết veo. Nhân bánh bao gồm thịt xay, hạt tiêu và rất rất nhiều hẹ, khi ăn có mùi thơm và vị ngọt đậm thích lắm.

Mẻ bánh em làm hôm qua bị dính nhau lúc hấp nên méo mó :

Kitcat

Xe container
Nhà em được "thừa kế" nguyên chậu bác hàng xóm chuyển nhà đem cho đấy ạ, trông thế mà mỗi lần thu hoạch cũng được 1 đĩa xào tôm, món trộn của mợ hợp ăn trời nóng nghe ngon miệng quá, đợt thu hoạch sau em làm thử mí được. Bánh hẹ em đính ảnh ở trên là lấy của trang cooky, toàn người nấu cừ lại có food stylist chụp lên đẹp voãi, em tự làm thì nom xấu xí, may vớt lại vị ngon nên mỗi lần rán trên dưới 20 cái cho 4 người ăn hết veo. Nhân bánh bao gồm thịt xay, hạt tiêu và rất rất nhiều hẹ, khi ăn có mùi thơm và vị ngọt đậm thích lắm.

Mẻ bánh em làm hôm qua bị dính nhau lúc hấp nên méo mó :

Món này ăn có vẻ tốt sức khoẻ ha!
Mợ để lên lá gì hấp thế ạ?
Nộm hẹ đậu có thể rán hoặc không rán đều được ạ.
Hẹ nhà em trồng 3 chậu đã nhiều rồi, còn có hàng xóm hơi xa trồng hẹ nhưng không biết ăn, mỗi lần thu hoạch lại mang sang cho nhà em cả bó tướng. Toàn phải mang đi phân phối tiếp mợ ạ.

Nhà em hẹ mang ăn sống, làm nộm, làm thuốc chữa ho và thi thoảng mang xào thôi.
Hẹ này trồng ở vùng đất tốt nó lên cả búi lá dày, mùi thơm khác hẳn, và hái hoa ăn ngon tuyệt.
Hồi trước em ở thuê, trồng được 4-5 búi hẹ to là đủ hoa hẹ làm món nộm.

Kitcat

Xe container
Về lý thuyết thì các loại lá thuốc, gia vị thì nên phơi trong bóng râm để bảo toàn chất gọi là phơi tồn tính. Nhưng với điều kiện ở Vn thì em không biết là phải phơi như thế nào vì ẩm quá.
Bên em thì rau cứ để trên bàn 1 đêm là khô cong rồi :)
Mợ nói em mới nhớ ra, đúng là vn không thể để lâu như bên mợ, nếu phơi mùa đông trời thật hanh khô thì may ra ạ.

Kitcat

Xe container
Người ta cứ đồn giá to người ta phun thuốc cho to, phun thuốc cho mọc ít rễ, thuốc kích nảy mầm... Các bà các cô ra chợ chọn giá gầy làm người trồng giá phải làm giá gầy cho "Sạch"
Sự thật là giá em trồng bằng nồi to hơn giá bán ngoài hàng, tưới nước ngày 4 lần, không để lại nước thừa thì rễ cũng vừa tầm không quá to.

Đậu thì mua của người quen họ tự trồng để giống, hoàn toàn không có thuốc kích thích nhưng mùa này trồng lên tỷ lệ gần như 100%.

Nhẽ ra em định làm nộm, nhưng lục tủ thấy dư gói thịt xay nên đành bỏ ra xào.
Nếu định xào từ đầu sẽ bổ sung thêm màu đen của mộc nhĩ và thái vài miếng dưa chuột xanh trang trí.
Tổng số loại thức ăn sử dụng: 20 loại chi đó.
Hoa quả 5 loại: ổi, xoài, dưa bở, chuối, dưa lê.
Nhà em cứ mùa nào thức đó, ăn đúng mùa vụ.

Kitcat

Xe container
Người thân em bỏ công sức cải tạo 1 cánh đồng đã bỏ hoang hơn 5 năm toàn cỏ mọc thành chỗ chăn nuôi con ăn cỏ, đào kênh giữ nước mưa, thả cá, trồng dưa lê và đu đủ.
Tự trồng mới thấy bón phân hữu cơ thôi mà quả rất to và ngọt, cây khoẻ không sâu bệnh.
Ngẫm lại bà con mình cứ đọc báo doạ nhau thấy nông dân phun thuốc "lạ" cây lớn nhanh như thổi là sợ, ra chợ chọn mớ rau còi, quả bé tý nghĩ rằng đấy là rau củ "Sạch".
Chọn kiểu ấy có phải ngược ngược không?
Cây không chăm bón, còi cọc quả không nhiều chất và sức đề kháng kém, lại càng nhiều sâu bệnh và rất có thể nó sẽ có nhiều thuốc sâu hơn quả to.

chidixeom

Xe hơi
Người thân em bỏ công sức cải tạo 1 cánh đồng đã bỏ hoang hơn 5 năm toàn cỏ mọc thành chỗ chăn nuôi con ăn cỏ, đào kênh giữ nước mưa, thả cá, trồng dưa lê và đu đủ.
Tự trồng mới thấy bón phân hữu cơ thôi mà quả rất to và ngọt, cây khoẻ không sâu bệnh.
Ngẫm lại bà con mình cứ đọc báo doạ nhau thấy nông dân phun thuốc "lạ" cây lớn nhanh như thổi là sợ, ra chợ chọn mớ rau còi, quả bé tý nghĩ rằng đấy là rau củ "Sạch".
Chọn kiểu ấy có phải ngược ngược không?
Cây không chăm bón, còi cọc quả không nhiều chất và sức đề kháng kém, lại càng nhiều sâu bệnh và rất có thể nó sẽ có nhiều thuốc sâu hơn quả to.
Chả biết thế nào đâu mợ, người ta bán gì mình mua nấy. Nhà em có cửa hàng thực phẩm quen là chỗ tin tưởng để mua rau thịt cá, nhưng nhiều khi vội vẫn vào Vinmart mua rau. Thi thoảng bà con dưới Bình Dương gửi lên ít trái cây và rau vườn nhà, ăn ngon hơn hẳn, chắc do tâm lý nhà trồng nên yên tâm xơi ầm ầm.

Món này ăn có vẻ tốt sức khoẻ ha!
Mợ để lên lá gì hấp thế ạ?
Nộm hẹ đậu có thể rán hoặc không rán đều được ạ.
Hẹ nhà em trồng 3 chậu đã nhiều rồi, còn có hàng xóm hơi xa trồng hẹ nhưng không biết ăn, mỗi lần thu hoạch lại mang sang cho nhà em cả bó tướng. Toàn phải mang đi phân phối tiếp mợ ạ.

Nhà em hẹ mang ăn sống, làm nộm, làm thuốc chữa ho và thi thoảng mang xào thôi.
Hẹ này trồng ở vùng đất tốt nó lên cả búi lá dày, mùi thơm khác hẳn, và hái hoa ăn ngon tuyệt.
Hồi trước em ở thuê, trồng được 4-5 búi hẹ to là đủ hoa hẹ làm món nộm.
Hoa hẹ nấu canh đậu non cà chua ngon tuyệt mợ ạ! Không có lá chuối nên em hay dùng lá vả để hấp đồ ăn, lá này bản to, non một chút thì ăn sống như rau, già một chút dùng gói cá gói thịt hấp.

Kitcat

Xe container
Chả biết thế nào đâu mợ, người ta bán gì mình mua nấy. Nhà em có cửa hàng thực phẩm quen là chỗ tin tưởng để mua rau thịt cá, nhưng nhiều khi vội vẫn vào Vinmart mua rau. Thi thoảng bà con dưới Bình Dương gửi lên ít trái cây và rau vườn nhà, ăn ngon hơn hẳn, chắc do tâm lý nhà trồng nên yên tâm xơi ầm ầm.

Hoa hẹ nấu canh đậu non cà chua ngon tuyệt mợ ạ! Không có lá chuối nên em hay dùng lá vả để hấp đồ ăn, lá này bản to, non một chút thì ăn sống như rau, già một chút dùng gói cá gói thịt hấp.
Hay thế, mợ chụp cho em cây vả xem có giống cây vả mà em biết k với nhé?
Đây là cây nông dân phố trồng nóc tầng. Hoa hồng và móc mật đâm mầm dài tua tủa chỉ vài ngày sau khi tưới "nước lạ có màu đen" chính là nước ủ rác hữu cơ dùng vi sinh vật bản địa lên men của em :)
May hàng xóm k viết báo k khéo em lại lên báo nổi hơn sao vì dùng nước lạ cây lớn hơn thổi ;))

Kitcat

Xe container
Một cây hồng khác, đây là mầm lên sau khi tưới 3-4 hôm, dài và mập thế này

Kitcat

Xe container
Quay về nấu không gia vị như cụ PI ZIN nói, tụi trẻ search dạy nấu ăn toàn ra bột ngọt, bột nêm,...
Có thể nấu ra vị ngọt tự nhiên đến từ nước ninh 1 số củ, quả, gia vị.
Đơn giản như món tôm hấp hôm trước, tôm hấp xong bóc vỏ, vỏ tôm cho lại vào nồi ninh 10phút. Sau đó đổ qua rây, vỏ tôm cho vào thùng ủ rác compost. Nước ninh vỏ tôm ngọt đậm vị. Đừng đun vỏ lâu hơn sẽ có vị đắng.