[Funland] Ẩm thực và sức khoẻ - Gia vị cuộc sống

Kitcat

Xe container
Đơn giản vậy thôi ah mợ. Mai chủ nhật thong tha em triển luôn. Mùa đông mà có nồi nước sả gừng chanh xông phòng thì thơm và tốt hơn tinh dầu hay bị lạm dụng hoá chất. Mùa hè em chỉ cần nhắm mắt, hít hà hương thơm dịu của vài lá bạc hà thôi là thấy bớt căng thẳng thư giãn rất nhiều.

Nếu trồng 1 chậu bạc hà nhỏ xinh trên bàn làm việc chắc ko dị quá đâu nhỉ :D Em thấy ngta còn trồng cả củ hành tây tua tủa rễ trong bát nước trong nữa, nhìn thích mắt là.

Ah hơi lạc đề chút nhưng sẵn thì mợ cho em hỏi luôn. Em còn rất thích tắm bằng các thể loại lá như kinh giới đun lên, hoặc mấy loại vỏ quả cam bưởi ấy, hoặc có khi chỉ là gừng ấm đun sôi pha nước tắm. Không biết nếu duy trì thường xuyên thì có ảnh hưởng gì sức khoẻ ko mợ. Thật sự em cứ bị thích mấy hương thơm vỏ cam vỏ bưởi ấy vô cùng :D
Hì dạ mợ em tắm thường xuyên thấy tốt mà, thằng cháu em nó cũng rất thích tắm "nước thơm", da nó trắng mịn.
Em còn lấy nước ấy ra lau nhà, nước gội đầu tráng cuối thì dội rửa ban công, đỡ phải cọ, mát mà mùi này đuổi muỗi chắc luôn. Bọn nó đói lắm hết người đốt mới rớ tới em.
Trồng 1 chậu trên bàn làm việc đẹp ạ, mợ chọn chậu ko có lỗ, dễ sống nên ngập tý rồi khô tý chả sao, chậu của em cũng k có lỗ :D
Hành tây của em ngày xưa, góc kế có cành cây rosemary ạ.

Big Bang

Xe điện
Có đó Cụ, có điều nó đắt nên không phổ biến thôi

Traubotube

Xe điện
Cuộc sống bận rộn quá, CCCM nào muốn chậm lại mời vào topic em.
Topic này của em để bàn về ẩm thực, món ăn chữa bệnh, tự chế gia vị, nhưng không giới hạn các chủ đề khác.
Nghiêm cấm post ảnh gái, giai thì được ạ :D

Ảnh mèo gái có dc k mợ chủ ới?

Kitcat

Xe container
Ảnh mèo gái có dc k mợ chủ ới?
;)) Up ảnh phải kèm với bài về gia vị nhé ạ. Em thích ảnh cụ up bên Món ngon đấy!
Có đó Cụ, có điều nó đắt nên không phổ biến thôi
Cụ nói cái gì không phổ biến thế ạ?

bạn thân chơi với nhau lâu phết
"cái tết của mèo con"
Mèo nhà cụ bé mà giỏi thế. mắt nhìn hiền, không quậy như con nhà em. Em chọn mèo thích nhìn mắt :)

Kitcat

Xe container
Húng chó (húng quế)
Húng chó để ăn với vịt hay gan luộc, cho vào tiết canh... ai cũng biết rồi.
Nhưng hạt húng chó chính là hạt é chắc ít người biết hơn.

Ăn húng chó có tác động tốt lên đường huyết, ngăn ngừa bệnh tim (giữ huyết áp ổn định).
Húng chó trồng ăn không kịp thì tới mùa này sẽ ra hoa, đừng cắt vứt đi.
Cắt tỉa hết phần ngọn xuống cho trẻ cây. Cành có quả già bỏ riêng 1 góc, phơi mấy tuần sẽ rụng hạt é cho bé con ăn chơi.
Cành phơi khô đun nước tắm dần, hoa húng phơi riêng làm gia vị.
Mua con vịt về nhồi cả cành lẫn hoa vào kín bụng rồi luộc/hấp vị thơm. Nước mắm chấm thả ít hoa húng tím nhạt vào thơm dịu dàng hơn tỏi :)

Ngoài ra ăn húng chó cũng giảm được stressstress, giảm axit uric trong máu, trị bệnh đau nửa đầu.
Có húng chó phơi khô sẵn nếu đau nửa đầu thì ủ nước nóng uống thôi :)
CN mời CCCM ly trà húng quế!

Rong rêu

Xe điện
Em toàn ăn mấy thứ có hại, nhưng không ăn thì chắc chết vì đói.

chidixeom

Xe hơi
Canh lá hẹ nấu đậu non, món ngon không ngán cho những ngày hè sợ...mỡ! Ảnh: báo mới.

Lá hẹ hấp mật ong trị ho cho bé - bài thuốc dân gian này nhiều mẹ vẫn dùng, nhưng ngoài ra lá hẹ còn nhiều công dụng hơn thế.
Là loại rau gia vị dễ trồng và nhanh được thu hoạch, các cụ mợ chỉ cần trồng 1 lần rồi tỉa lá ăn quanh năm đấy. Nhà em có 1 chậu, cứ um tùm thế này lại cắt để nấu canh hoặc làm bánh. Ảnh này em chụp.

Tỉa lá đến gần phần gốc trắng thôi, cụ mợ nhé! Chỉ 3 tuần sau sẽ mọc cao. Mùa nóng cứ đem nấu canh với thịt và sườn non là nhất. Dễ ăn, tốt cho hệ miễn dịch, giảm mỡ máu, cholesterol.
Ngoài ra, món bánh hẹ cũng lạ miệng, hợp ăn ngày mát trời vì phải chiên rán trong dầu mỡ. Ảnh của Cooky:

Lá hẹ dùng để xào lòng, xào tôm cũng hợp, tuy nhiên phải lửa to, đảo nhanh, chín quá sẽ mất đi mùi vị đặc trưng.

xegiacmo

Xe container
Em đồng cảm với cụ quan điểm về ăn phải phù hợp với thể chất và chế độ vận động của từng người, tại sao giờ người ta cứ tuyên truyền 1 mẫu số chung kiểu mỗi người 1 ngày chỉ ăn 6g muối nhỉ :).
Trong khi đúng là tập thể thao mà pha theo cốc chanh muối mật ong hoặc mua 1 chai Sport uống, sảng khoái ngay, đó là bổ sung muối bù điện giải đấy ạ.
Nhưng với trẻ con đang tập ăn dặm thì sao? Quan điểm cũ là phải cho muối đậm đà ngon như người lớn ăn. Sữa phải thêm đường cho đậm đà dễ uống.
Sữa mẹ không có đường, thực phẩm ngoài tự nhiên vốn đều đã có sẵn 1 lượng muối nhỏ trong nó.
Thức ăn dặm nên nấu lên không cần cho muối vì gan thận trẻ con chưa phát triển, ăn muối có khả năng bị hỏng gan thận là quan điểm của dinh dưỡng ngày nay.
Muối với đường nên hạn chế , vì ngoài bỏ trực tiếp vào đồ ăn còn tiếp thu từ các loại thực phẩm khác vào .
Đồ ăn cho trẻ nhỏ phải nhạt miệng so với người lớn .
Xu hướng vào siêu thị mua đồ như rau đang làm giảm số lượng loại rau ăn hàng ngày vì đa phần siêu thị chỉ cung cấp hạn chế số loại rau ăn .

Big Bang

Xe điện
;)) Up ảnh phải kèm với bài về gia vị nhé ạ. Em thích ảnh cụ up bên Món ngon đấy!

Cụ nói cái gì không phổ biến thế ạ?

"cái tết của mèo con"
Mèo nhà cụ bé mà giỏi thế. mắt nhìn hiền, không quậy như con nhà em. Em chọn mèo thích nhìn mắt :)
Cháu nói về hạt nêm chiết xuất từ rau củ. Cái đó có, nhưng đắt

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com

Em để cái ảnh chống trôi thớt của mợ Miu :))

Mời CCCM xơi cơm trưa.

Kitcat

Xe container
Con này đực rựa, chóa mèo e chỉ cần nhìn mặt cũng đoán đc giới tính, đúng > 90%

Em để cái ảnh chống trôi thớt của mợ Miu :))

Mời CCCM xơi cơm trưa.
Lại còn gác *** lên chân, mắt nhìn xa xăm nữa chứ :))
:)) Trà húng quế đây ạ, pha xong uống luôn cũng đc. Nay em có việc bận giờ về uống nốt k đc ngon nữa.
Ảnh có tính chất sống ảo, em mời cccm nghỉ chân chém gió
;))

Kitcat

Xe container
Cháu nói về hạt nêm chiết xuất từ rau củ. Cái đó có, nhưng đắt
Thế ạ, ở nc ngoài em thấy nó xắt miếng siêu bé cac loại củ quả sấy trộn trong 1 lọ. Ng ăn k lo bị trộn thêm chất khác như kiểu Việt Nam quảng cáo bột nêm làm từ xương hầm. Em cũng lâu chưa ngó nghiêng siêu thị @@

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Mà CCCM cho em hỏi trong thớt này có thím Người trời ko ạ để em đi ra :D

KatKik

Xe điện
:)) Trà húng quế đây ạ, pha xong uống luôn cũng đc. Nay em có việc bận giờ về uống nốt k đc ngon nữa.
Ảnh có tính chất sống ảo, em mời cccm nghỉ chân chém gió
;))

Uống cái này tác dụng j đới mợ.

Kitcat

Xe container
Thích quá, cảm ơn mợ, nhà mợ trồng hơi thưa cây. Mami em trồng xít dịt k có khoảng cách, thu hoạch đc nhiều thừa ăn. Có món nộm chay lá hẹ trộn giá và đậu rán thái miếng ăn cũng dc ạ. Bánh kia của mợ tên gì thế ạ. Mợ viết hay quá :)
Canh lá hẹ nấu đậu non, món ngon không ngán cho những ngày hè sợ...mỡ! Ảnh: báo mới.

Lá hẹ hấp mật ong trị ho cho bé - bài thuốc dân gian này nhiều mẹ vẫn dùng, nhưng ngoài ra lá hẹ còn nhiều công dụng hơn thế.
Là loại rau gia vị dễ trồng và nhanh được thu hoạch, các cụ mợ chỉ cần trồng 1 lần rồi tỉa lá ăn quanh năm đấy. Nhà em có 1 chậu, cứ um tùm thế này lại cắt để nấu canh hoặc làm bánh. Ảnh này em chụp.

Tỉa lá đến gần phần gốc trắng thôi, cụ mợ nhé! Chỉ 3 tuần sau sẽ mọc cao. Mùa nóng cứ đem nấu canh với thịt và sườn non là nhất. Dễ ăn, tốt cho hệ miễn dịch, giảm mỡ máu, cholesterol.
Ngoài ra, món bánh hẹ cũng lạ miệng, hợp ăn ngày mát trời vì phải chiên rán trong dầu mỡ. Ảnh của Cooky:

Lá hẹ dùng để xào lòng, xào tôm cũng hợp, tuy nhiên phải lửa to, đảo nhanh, chín quá sẽ mất đi mùi vị đặc trưng.

Kitcat

Xe container
Uống cái này tác dụng j đới mợ.
Dạ chữa đau nửa đầu, điều hoà huyết áp, tinh thần vui vẻ và tốt cho ng tiểu đg ạ.
Cụ PI ZIN còn mang hoa húng quế phơi khô để làm piza thấy nói là rất ngon :)