[Funland] Ẩm thực và sức khoẻ - Gia vị cuộc sống

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Dạ mợ, sen phải thu từ 3h sáng vừa nở chưa sương vào, mua về phải gồi lặt gạo ngay để ướp vào trà tránh hả hơi và hôm nào mà mưa là không ướp được trà. Vậy mà lại đi buộc sen
vào bông hoa? Cách lãng mạn ấy chỉ dùng pha 1 ấm, buộc bỏ ra pha ngay thôi ạ @@.
Mợ chưa từng thấy ở đâu cho trà và gạo sen sao khô buộc bông hoa sen hay sao :D
Họ bán bên ngoài đắt lắm đấy.

Kỹ thuật ủ Trà hoa sen là từ Huế - Mợ nhé.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Cáy gia vị ban công nhà em đây.
Rosemary và Thyme.

Trước em trồng cả cây chanh Thái Lan.
Lá số 8, quả chanh sần làm món ăn ( đặc biệt Lẩu Thái )

Cây mắc mật mua từ Lạng Sơn để thi thoảng quay Vịt trong lò nướng.

Lên chung cư bây giờ em đang tính vì khó trồng.

P/S Bây giờ mua cốt chanh Thái lan khi nấu món ăn cũng ok.

Mimeo

Xe điện
Cuộc sống bận rộn quá, CCCM nào muốn chậm lại mời vào topic em.
Topic này của em để bàn về ẩm thực, món ăn chữa bệnh, tự chế gia vị, nhưng không giới hạn các chủ đề khác.
Nghiêm cấm post ảnh gái, giai thì được ạ :D

Em thích thớt này, thích cả ly nước nhìn rõ là trong lành mát lạnh, thích nhất chú mèo mắt tròn xoe lăn lóc thoải mái nằm phơi cái bụng :))

Mợ cho em hỏi, em muốn trồng 1 bụi mấy loại cây gia vị bạc hà, húng chanh, sả thì gieo bằng hạt giống tốt hơn hay là mua cây con. Em dân văn phòng nên ngại đi lắm. Nếu mợ có địa chỉ shop nào mà họ nhận ship thì cho em xin với ạ.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Gia vị đuổi muỗi.
Cây lô hội sản sinh ra oxi vào buổi tối ạ.

Bạc hà

Húng chanh
Cây trong nhà demo thôi, chậu ngoài ban công rất to. Húng chanh và lô hội cực dễ sống, k cần tưới nước luôn luôn. Bạc hà thì cần nhiều nước hơn nhưng nó lại có thể sống trong nhà ánh sáng yếu.
Em kết cây húng chanh nhà mợ quá :D

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Topic này của em để bàn về ẩm thực, món ăn chữa bệnh, tự chế gia vị, nhưng không giới hạn các chủ đề khác.

Khoan hãy bàn về món ăn vị thuốc
Sao lại bất công thế, ảnh zai thì đc, gái thì ko cho post
Bình đẳng nam nữ ở đâu?

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]

bạn thân chơi với nhau lâu phết

chidixeom

Xe hơi
Em mời cụ mợ về đây trả lại hương hoa :)

Em cũng không thích dùng mì chính, và bột ngọt. Tại sao nước mình nông sản thừa đầy ra mà chưa công ty nào sản xuất "bột ngot" tự nhiên từ các loại củ quả sấy khô phối trộn sẵn nhỉ?
Chúc mừng mợ với căn nhà mới, bật chai vodka mới tinh mà máy mắng không cho rót gì cả, hehe.

Em đồng cảm với cụ quan điểm về ăn phải phù hợp với thể chất và chế độ vận động của từng người, tại sao giờ người ta cứ tuyên truyền 1 mẫu số chung kiểu mỗi người 1 ngày chỉ ăn 6g muối nhỉ :).
Trong khi đúng là tập thể thao mà pha theo cốc chanh muối mật ong hoặc mua 1 chai Sport uống, sảng khoái ngay, đó là bổ sung muối bù điện giải đấy ạ.
Nhưng với trẻ con đang tập ăn dặm thì sao? Quan điểm cũ là phải cho muối đậm đà ngon như người lớn ăn. Sữa phải thêm đường cho đậm đà dễ uống.
Sữa mẹ không có đường, thực phẩm ngoài tự nhiên vốn đều đã có sẵn 1 lượng muối nhỏ trong nó.
Thức ăn dặm nên nấu lên không cần cho muối vì gan thận trẻ con chưa phát triển, ăn muối có khả năng bị hỏng gan thận là quan điểm của dinh dưỡng ngày nay.
Từ khi có F1 thì ăn nhạt hơn so với trước kia thôi chứ không ăn nhạt hẳn được. Đồ nấu cho con em ăn dặm cũng không gia vị gì, để con nếm trọn vị tự nhiên nhất của các loại thức ăn. Khi con tròn 1 tuổi, bắt đầu gia giảm nêm nếm thêm bột nêm làm từ nấm (tự làm), muối hay đường đều ở mức độ làm quen thôi. Vấn đề ăn nhạt - ăn mặn - ăn ngọt các mẹ tranh cãi nhiều lắm, em cứ theo nhu cầu thôi, con ai người nấy chăm không nguyên tắc quá hóa điên mất, bọn trẻ vui khỏe là mẹ sướng.
Bây giờ thì cả nhà không ăn quá mặn chứ gia vị phải đầy đủ chua cay mặn ngọt tùy món mà nêm đúng không mợ.

Mợ hay thế, em cũng giống mợ, phơi cánh hoa hồng, hoa cúc, hoa sen, húng chó, húng chanh...
Có lẽ đó là lý do phòng em ít muỗi nhất nhà.
Đang mùa sốt xuất huyết, thay vì phun thuốc diệt côn trùng, ra chợ mua về mấy cái cây như thế này trồng.
Mỗi chậu 2 cây, thay phiên tráo đổi giữa ban công và phòng.
Đúng mợ ơi, vài chậu cây gia vị, 1 khóm sả be bé thế mà lắm công dụng phết. Nhà em hay nấu nước củ sả + ít lá thơm phơi khô cho bọn trẻ tắm suốt mùa rôm sảy, trộm vía da dẻ các con mát lành hẳn.

Gia vị đuổi muỗi.
Cây lô hội sản sinh ra oxi vào buổi tối ạ.

Bạc hà

Húng chanh
Cây trong nhà demo thôi, chậu ngoài ban công rất to. Húng chanh và lô hội cực dễ sống, k cần tưới nước luôn luôn. Bạc hà thì cần nhiều nước hơn nhưng nó lại có thể sống trong nhà ánh sáng yếu.
Húng chanh trong em gọi là tần lá dày, loài cây phổ thông nhà nào cũng trồng. Mà bọn này bẻ cành cắm xuống đất 2-3 hôm đã thấy ra rễ rồi í. Nhà mợ Miu nuôi mèo có bị hắn tè vào cây bao giờ chưa? Em không dạy được mèo nhà em, hắn làm chết mấy chậu cà chua nên đem gả sang nhà khác rồi, huhu.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Đố Miu, gâu này là gái hay giai?

với góc nhìn của mắt như thế kia thì là chó trống rồi

Dạ mợ, sen phải thu từ 3h sáng vừa nở chưa sương vào, mua về phải gồi lặt gạo ngay để ướp vào trà tránh hả hơi và hôm nào mà mưa là không ướp được trà. Vậy mà lại đi buộc sen vào bông hoa? Cách lãng mạn ấy chỉ dùng pha 1 ấm, buộc bỏ ra pha ngay thôi ạ @@.
cái này mợ Mun nói cũng ko sai đâu Mợ ạ, cách ướp cho trà đã ướp vào bông sen rồi đùm thêm lá ra ngoài là có đấy ạ, tuy nhiên để bảo quản thì phải cho vào tủ lạnh, khi nào dùng thì dùng từng bông, E còn 1 ít, mỗi lần bóc thì pha chừng được 2 ấm.
tuy nhiên không phải đây là cách ướp từ Huế, nhiều nơi có cách ướp thế này

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Khoan hãy bàn về món ăn vị thuốc
Sao lại bất công thế, ảnh zai thì đc, gái thì ko cho post
Bình đẳng nam nữ ở đâu?
:P Dạ, tại có nhiều topic up ảnh gái lắm rồi cụ Tửu ạ. Em cũng muốn hỏi bình đẳng nam nữ ở đâu lắm hức hức @@
với góc nhìn của mắt như thế kia thì là chó trống rồi

cái này mợ Mun nói cũng ko sai đâu Mợ ạ, cách ướp cho trà đã ướp vào bông sen rồi đùm thêm lá ra ngoài là có đấy ạ, tuy nhiên để bảo quản thì phải cho vào tủ lạnh, khi nào dùng thì dùng từng bông, E còn 1 ít, mỗi lần bóc thì pha chừng được 2 ấm.
tuy nhiên không phải đây là cách ướp từ Huế, nhiều nơi có cách ướp thế này
Dạ em biết cách thức ướp trà cho vào bông sen, nhưng cách này pha ra có mùi hơi ủng ủng là thật, nhất là nếu bông sen phải cất vào tủ lạnh. Trà sen ướp gạo sen sẩy rồi sao rồi lại ướp sao nhiều lần là cách thức làm trà sen từ xa xưa. Cách cho vào bông sen buộc lại là kiểu đơn giản dùng trong 1 ngày, và ngày nay nhờ có tủ lạnh họ đem cất tủ bảo quản. Tặng nhau vài bông sen nhìn sang, dễ tặng mà rẻ, chứ tặng nhau trà ướp sen kiểu kia khó vì quá đắt, và cũng k biết có được sen hay là được hoá chất có mùi sen nữa.
Người HN xưa làm trà sen thế này ạ: mùa sen họ mua cả vài ngàn bông, người bán hái mang tới và ngồi lại lặt gạo sen ướp tại chỗ vào trà cho gia chủ. Trà phải được ướp như thế vài lần.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
:P Dạ, tại có nhiều topic up ảnh gái lắm rồi cụ Tửu ạ. Em cũng muốn hỏi bình đẳng nam nữ ở đâu lắm hức hức @@

Dạ em biết cách thức ướp trà cho vào bông sen, nhưng cách này pha ra có mùi hơi ủng ủng là thật, nhất là nếu bông sen phải cất vào tủ lạnh. Trà sen ướp gạo sen sẩy rồi sao rồi lại ướp sao nhiều lần là cách thức làm trà sen từ xa xưa. Cách cho vào bông sen buộc lại là kiểu đơn giản dùng trong 1 ngày, và ngày nay nhờ có tủ lạnh họ đem cất tủ bảo quản. Tặng nhau vài bông sen nhìn sang, dễ tặng mà rẻ, chứ tặng nhau trà ướp sen kiểu kia khó vì quá đắt, và cũng k biết có được sen hay là được hoá chất có mùi sen nữa.
Người HN xưa làm trà sen thế này ạ: mùa sen họ mua cả vài ngàn bông, người bán hái mang tới và ngồi lại lặt gạo sen ướp tại chỗ vào trà cho gia chủ. Trà phải được ướp như thế vài lần.
có lẽ vậy Mợ ạ, đung là nó có mùi hơi ủng từ cánh hoa, khác hẳn vị trà sen ở Đồng Văn

Kitcat

Xe container
cái con mewmew nhà mợ là zai hay 1/2 đey ợ, lọc kỹ nhiều cụ buồn
Dạ con này là giai 1/2 ạ :P
thời khó khăn nhất em toàn vặt lá cây xương xông thái nhỏ xào mặn chút ăn dần, những năm đầu 90

còn nay thì dễ hơn chút, muối lạc mợ có thể thay bằng đa số các hạt ít dầu, hấp nhiệt không quá lửa, làm gia vị chấm cũng rất ngon, bổ xung ít thôi nhưng thường xuyên, kiểu tưới nhỏ giọt

nhìn bọn trẻ hồng hào, vui vẻ, không quá năng động là đủ thấy chúng có chế độ dinh dưỡng tốt, da mà hơi xạm, đùa nghịch hơi quá, khó tập trung là nên xem lại đồ ăn uống hàng ngày

có những thứ rất đơn giản, cccm thấy mọi người vẫn dùng, tặc lưỡi có sao đâu nhưng dao hay không thì phải chục năm sau mới đau đớn, khi đó muôn rùi

riêng cái dầu rán quá lửa với bột ngọt thì độc tính trường diễn khỏi nói, nhất là loại tổng hợp hoá chất của tàu, chỉ hơn chục hau chục ngàn/ký
Dạ cụ, nhà em thì có món hạt bí thường xuyên có, nghe nói nó tốt cho phòng ngừa và chữa phì đại tiền liệt tuyến, cái này người già hay bị :)
Cụ nhà em thì bị cái rất thích dùng bột ngọt, bột nêm... thành ra cụ nấu thì sẽ đầy những bột ngọt, còn em nấu thì hoàn toàn không cho. Cả nhà ăn ngon lành chả ai chê, kể cả cụ nhà em cũng không cảm thấy thiếu cần thêm bột ngọt, nhưng khi cụ làm thì món gì cũng bột ngọt, kể cả muối hành hẹ cũng cho bột ngọt vào.
Cụ nhà em bảo ngày xưa lính bị thương mới được tý bột ngọt, người ta tin bột ngọt chữa được bệnh, em nói gì cũng không ăn thua @@
Hi, em thích kết hợp nhiều gia vị khi nấu ăn. Còn mẻ thì em lúc nào cũng sẵn ạ, mợ muốn gây lọ mẻ thì dễ thôi ạ, em có thể hướng dẫn làm hoặc gửi ít mẻ về mợ gây:)
Em cảm ơn cụ sẵn ạ. Cụ hướng dẫn em nhé, và làm vài bài viết về gia vị đi cụ ơi :)

Kitcat

Xe container
Em kết cây húng chanh nhà mợ quá :D
Dạ, dễ sống lắm cụ, hôm nào mình trao đổi hàng :) . Cây này chỉ cần nắng thôi.
Em thích thớt này, thích cả ly nước nhìn rõ là trong lành mát lạnh, thích nhất chú mèo mắt tròn xoe lăn lóc thoải mái nằm phơi cái bụng :))

Mợ cho em hỏi, em muốn trồng 1 bụi mấy loại cây gia vị bạc hà, húng chanh, sả thì gieo bằng hạt giống tốt hơn hay là mua cây con. Em dân văn phòng nên ngại đi lắm. Nếu mợ có địa chỉ shop nào mà họ nhận ship thì cho em xin với ạ.
Dạ mợ, cách đơn giản nhất là mợ ra chợ mua lấy vài cây sả, mấy mớ rau mà mợ thích trồng. Về mợ hái ngọn ăn, thân thì cắm vào chậu, tưới thật đẫm, bọc nilong để nơi có ánh sáng dịu. Buộc tầm 10 ngày bỏ ra là lên mầm tua tủa cứ vậy mà trồng thôi. Sả thì mợ cắt lấy cái gốc, chỉ cần 3cm, ngâm vào nước cho ra rễ rồi chuyển ra đất ẩm trồng. Sả mua tầm chục gốc thì chả mấy được cả 1 chậu xả xanh rì.

Kitcat

Xe container
Cáy gia vị ban công nhà em đây.
Rosemary và Thyme.

Trước em trồng cả cây chanh Thái Lan.
Lá số 8, quả chanh sần làm món ăn ( đặc biệt Lẩu Thái )

Cây mắc mật mua từ Lạng Sơn để thi thoảng quay Vịt trong lò nướng.

Lên chung cư bây giờ em đang tính vì khó trồng.

P/S Bây giờ mua cốt chanh Thái lan khi nấu món ăn cũng ok.

:) Nhìn đẹp yêu quá, mợ để khô thế? Mợ mua cây giống ở đâu vậy ạ? Nếu có thì mợ mua thêm cây sage, bạc hà nữa cho đủ bộ.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Dạ mợ, cách đơn giản nhất là mợ ra chợ mua lấy vài cây sả, mấy mớ rau mà mợ thích trồng. Về mợ hái ngọn ăn, thân thì cắm vào chậu, tưới thật đẫm, bọc nilong để nơi có ánh sáng dịu. Buộc tầm 10 ngày bỏ ra là lên mầm tua tủa cứ vậy mà trồng thôi. Sả thì mợ cắt lấy cái gốc, chỉ cần 3cm, ngâm vào nước cho ra rễ rồi chuyển ra đất ẩm trồng. Sả mua tầm chục gốc thì chả mấy được cả 1 chậu xả xanh rì.
Vâng, hôm nào ta hàng đổi hàng nhé :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em cảm ơn cụ sẵn ạ. Cụ hướng dẫn em nhé, và làm vài bài viết về gia vị đi cụ ơi :)
Vâng để mấy hôm nữa em viết bài về các gia vị Việt và sự kết hợp trong ẩm thực vùng miền, em tìm thêm tư liệu đã mợ nhé :)

Mimeo

Xe điện

Đơn giản vậy thôi ah mợ. Mai chủ nhật thong tha em triển luôn. Mùa đông mà có nồi nước sả gừng chanh xông phòng thì thơm và tốt hơn tinh dầu hay bị lạm dụng hoá chất. Mùa hè em chỉ cần nhắm mắt, hít hà hương thơm dịu của vài lá bạc hà thôi là thấy bớt căng thẳng thư giãn rất nhiều.

Nếu trồng 1 chậu bạc hà nhỏ xinh trên bàn làm việc chắc ko dị quá đâu nhỉ :D Em thấy ngta còn trồng cả củ hành tây tua tủa rễ trong bát nước trong nữa, nhìn thích mắt là.

Ah hơi lạc đề chút nhưng sẵn thì mợ cho em hỏi luôn. Em còn rất thích tắm bằng các thể loại lá như kinh giới đun lên, hoặc mấy loại vỏ quả cam bưởi ấy, hoặc có khi chỉ là gừng ấm đun sôi pha nước tắm. Không biết nếu duy trì thường xuyên thì có ảnh hưởng gì sức khoẻ ko mợ. Thật sự em cứ bị thích mấy hương thơm vỏ cam vỏ bưởi ấy vô cùng :D