Altis 2014, cảm giác lái khó tả

coolpix8700

Xe ngựa
Nói chung mấy cái xe hàn xem sờ bếch thì ít nói được cái gì vì đọc cái gì cũng khủng, nhưng thực tế lại rất khác!
Hôm vừa rồi lên Hà Giang dự lễ thành lập đv cũ, vào nghĩa trang viếng anh em đồng đội cũ ở Vị Xuyên (cách thị xã 18 cây) ra thì trời đã sẩm tối. Vừa chạy 1 quãng, có 1 bác Santafe trắng biển Hà Giang chiếu đèn pha và gí sát đuôi xe rất khó chịu. Em né sang cho bác ấy vượt và thấy cơ hội tìm được người dẫn đường nên bám theo, vì tuy thỉnh thoảng có lên nhưng không thuộc đường lắm, đường núi khá ngoằn nghèo (dù đường được sửa lại khá đẹp). Nhưng em cũng giương pha lên. Cậy quen đường hơn lên bác ấy tăng tốc độ, em vẫn theo và giữ khoảng cách hầu như không đổi gần 30 mét. Chạy mãi chẳng thoát được bác ấy giảm tốc độ, em cũng giảm theo, và cứ bác ấy tăng em tăng theo, giảm em giảm theo với đèn pha bật rọi cho bác ấy sáng và lần sau nhớ học cách dùng đèn fa, chỉ tạm hạ khi có xe ngược chiều (nhưng rất ít vào giờ ấy)... cho đến tận cầu Mè (có biển chào đón vàp thị xa) em mới vượt lên chạy tiếp, vì lúc này có đèn đường rồi (sau quãng đường khoảng hơn 16 cây số-xe em 5 ông lính cũ)!

Chỉnh sửa cuối:

chethai

Xe máy
các cụ cứ chê altis 2014 .cả ngày hôm nay em đi xem xe 1.8 CVT nếu lấy xe ngay chỗ nào cũng phải lắp thêm đồ êm nhất cũng từ 25 củ trở lên:)).phải công nhận các cụ mua xe altis bảo thủ thật ,các hãng đang khuyến mại ầm ầm không mua mà cứ muốn bị lên gối

Tran Nam Hai

Xe tăng
Em cũng đã viết ở trên rồi, là khi thực sự đi tìm mua 1 cái xe họ sẽ biết cách tìm thông tin họ cần!
Nhưng nói về cái chấm thì có khi cách đây lâu lâu còn có giá trị nhiều, còn hiện tại phải cần rất nhiều thông tin bổ sung. Với người am hiểu khá về xe thì số chấm với ký hiệu sau nó của một hãng xe sẽ cho họ biết cái xe đang dùng động cơ gì. Chắc là loại động cơ nó sử dụng và lịch sử của cái động cơ ấy mới nói lên nhiều điều!

Cũng về số chấm, sáng nay em đang leo đường dẫn lên cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên từ QL1 (đường này đến hiện nay vẫn khá vắng). Chỗ đó họ giới hạn 50km/h bên làn trong là mấy cái xe tải đang chạy. Em giữ nguyên 50, nhưng có 1 bác Sorento Ld chạy đằng sau, chẳng hiểu có việc gì quá sốt ruột, cứ gí sát đuôi xe em, nháy đèn pha lia lịa. Nhưng chỗ đó chạy nhanh cũng không được, rẽ vào làn trong thì vướng xe tải. Chạy qua chỗ điểm nhập vào của hướng đối diện (theo quy định hết giới hạn) em mới ga nhẹ lên vượt qua mấy cái xe tải và rẽ vào làn trong. Nhưng bác kia có vẻ hết "sốt ruột" lại rẽ vào làn trong và vẫn cứ gí sát đuôi xe em. Chạy một lúc em hiểu ra là ở cái đuôi xe em số 2.0 rất to, mà xe bác ấy những 2.4 cơ...
Biết bác ấy thấy số chấm thấp chắc rất "coi thường" định trêu, em giảm ga cho xe chạy chậm lại. 1 lúc chắc chán bác ấy rẽ ra làn ngoài tăng tốc độ, em cũng chờ cái xe ấy vừa qua xe mình rồi cũng gí ga, để lại bác ấy phía sau khoảng trăm mét mới lại giảm ga. Chắc tưởng do bất ngờ không phản ứng kịp bác ấy cũng tăng tốc đuổi theo, em cũng chờ xe bác ấy tới ngang lại gí ga để bác ấy phía sau cũng khoảng như vậy rồi lại nới ga,... đến lần thứ 4 hay thứ 5 gì đó bác ấy chán em cũng chạy tiếp, chẳng chờ nữa...!
Ở đường này, khi còn chưa cắm biển cũng có 1 bác Santafe trắng như vậy, đến lúc ra đến QL1 bác ấy dừng lại đỗ sau nhóm xxx, chẳng biết có nói gì với họ không, nhưng hồi đó họ chưa cắm biển!
Cụ có chém k ạ? Xe So mà cố tình đuổi thì xe Cụ chả bao giờ bỏ được xa khoảng trăm mét đâu nếu đúng như Cụ nói Cụ là người chấp hành tốt quy định về tốc độ tối đa. E chẳng biết Cụ đi xe gì nhưng 2.0 turbo đề pa lên 80km/h trong ? s và So đề pa thế nào tính toán cái là biết.
Còn chuyện xe chấm nhỏ đề pa ăn xe chấm to là chuyện thường, con 2.0 turbo của e chấp cả Lex 350.

coolpix8700

Xe ngựa
s và So đề pa thế nào tính toán cái là biết...
Bác tính đi em giúp (bằng con số rất cụ thể n-m/kg)!
Còn nếu sau khi tính thấy rồi (cần trả lời hay không) thì tuỳ bác!

Vào hơi sâu một chút, nhưng đó là một trong các chỉ tiêu để chọn xe đấy, không phải chỉ mỗi mấy cái đèn led xanh đỏ được trang trí trong cabin!

Chỉnh sửa cuối:

tranvuhoang2005

Xe điện
Thời buổi này nói đến chấm không phản ánh được gì nhiều như ngày trước, vì công nghệ mới là giảm chấm, tăng công suất, tiết kiệm nhiên liệu và phải XANH

Tran Nam Hai

Xe tăng
Bác tính đi em giúp (bằng con số rất cụ thể n-m/kg)!
Còn nếu sau khi tính thấy rồi (cần trả lời hay không) thì tuỳ bác!
E chả cần tính cũng biết vì cả 2.0 turbo và So e đều chạy nhiều rồi, trừ phi cụ chạy quá tốc độ và xe kia chạy đúng tốc độ. Xe e trong điều kiện lý tưởng đề pa sau hơn 7 giây là vọt lên 100km/h vậy nên đang chạy bình thường tốc khoảng 50km/h mà dí ga thì chắc chỉ sau 2, 3 giây là tới 80km/h rồi, mà trong 1 vài s đấy thì e chịu k thể đi đựoc ngay cả chỉ 100m ạ, chưa tính tới chuyện thằng So cũng đang chạy chứ k đứng yên.

coolpix8700

Xe ngựa
7 giây hay 10 giây đến 100km/h là họ đo trong trường hợp gí hết ga tăng tốc độ, chuyển số đều và đúng (cả số AT)!
Còn đã đưa cái ví dụ là nói rõ bác kia rú ga khá mạnh!

Máy 2.0 turbo thì công suất cực đại cũng chỉ tương đương máy thường 2.4 chỉ hơn một chút về mô men xoắn và quan trọng thêm một chút nữa là mô men xoắn đạt cao ngay ở các vòng tua thấp (tốc độ vòng tua máy xe chạy hàng ngày). Nhưng như thế thì cũng chỉ như bác suy luận: chỉ vượt được lên từ từ thôi!
Tại sao để có khác biệt nếu ngại tính, bác đọc cái phần em so sánh với luôn cái Lếch xù RX350 cho dễ: http://www.otofun.net/threads/690460-so-sanh-tiguan-voi-crv/page20
Cũng có lần 1 bác Lêch xù 350 đuổi tụi em (cũng 5 đứa ngồi trong xe) đến hơn 10 cây đuờng Hà Giang về. Em cũng chạy như vậy, chỉ đến đường thẳng bức lên 1 khoảng rồi lại giữ ga ở mức thường!

Chỉnh sửa cuối:

Tran Nam Hai

Xe tăng
E cũng ngại tranh luận với Cụ bằng mấy cái tính toán kỹ thuật phức tạp này, Cụ thông cảm. E chỉ thấy trên thực tế ví dụ của Cụ 2 xe đều đang 50km/h mà Cụ thốc ga lên kịch 80km/h thì Cụ k bỏ xa xe kia 100m được là cái chắc. Thằng So có chậm thì cũng chỉ vài s là tới 80km/h thì trong vài s đó Cụ kiểu gì mà chạy được xa hơn 100m với tốc độ 80km/h? Còn lúc cả xe So cũng lên tới 80km/h rồi thì khoảng cách coi như k đổi nữa phải k ạ?
Còn chuyện đề pa vượt Lexus 350 thì là chuyện thường với 1 con máy 2.0 turbo loại tốt. Trước e có con 2.0 turbo xe Hàn đề pa kinh khủng, chắc thua mỗi dòng kiểu Porsche với Ferrari.

Chôm Chĩa

Xe điện
Hôm em chạy cao tốc Lào Cai lên Vĩnh Phúc thấy mấy cái biển xanh lá đo khoảng cách xe hình như không chính xác:))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
E cũng ngại tranh luận với Cụ bằng mấy cái tính toán kỹ thuật phức tạp này, Cụ thông cảm. E chỉ thấy trên thực tế ví dụ của Cụ 2 xe đều đang 50km/h mà Cụ thốc ga lên kịch 80km/h thì Cụ k bỏ xa xe kia 100m được là cái chắc. Thằng So có chậm thì cũng chỉ vài s là tới 80km/h thì trong vài s đó Cụ kiểu gì mà chạy được xa hơn 100m với tốc độ 80km/h? Còn lúc cả xe So cũng lên tới 80km/h rồi thì khoảng cách coi như k đổi nữa phải k ạ?
Còn chuyện đề pa vượt Lexus 350 thì là chuyện thường với 1 con máy 2.0 turbo loại tốt. Trước e có con 2.0 turbo xe Hàn đề pa kinh khủng, chắc thua mỗi dòng kiểu Porsche với Ferrari.
Bác ấy nói "thật" đấy bác ạ! Vì bác ấy chạy siêu xe và được thiết kế riêng theo tiêu chuẩn VN :))
E chứng minh nhá :
Để bỏ xa 100m với tốc độ 80km/h thì phải tốn khoảng thời gian 3.47s (*)
Xe bác ấy là siêu xe nên từ 0-100km mất 3s còn Sò đểu mất 11s => Chênh lệch 8s => Lấy trung bình 30km (80-50) là 2.4s => Do siêu xe được thiết kế tối ưu cho đường xá VN nên khi tăng tốc từ 50-80km/h (tối ưu) thì chênh lệch (+50%) thêm 1.2s tổng cộng là 3.6s => Chứng minh xong hêhê :((

p/s : hình như e nhớ lại xe bác ây ứ phải siêu xe và e tính sai ở (*) vì trong khoảng thời gian chênh lệch đến khi 2 xe có cùng vận tốc 80km/h thì siêu xe tăng từ 50-80km/h như vậy thời gian chạy được 100m phải nằm trong khoảng >3.47s và <5.56s => Phải chăng e đang cố tỉnh bao che cho người nói phét ? :D

TYFN

Xe tăng
coolpix8700;2004281......không phải chỉ mỗi mấy cái đèn led xanh đỏ được trang trí trong cabin![/QUOTE nói:
Ấy chết! Sao cụ lại nói xe được trang trí đèn led xanh đỏ trong cabin . Cụ bạo miệng quá! Hic

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
hôm nay nhìn chéo mít em nó,cụ chủ mới lấy từ đại lý về xong,màu đen , nhìn chéo từ mít lên đầu nhìn như cuze vậy,bộ đèn hao hao accrod,bác chủ kêu lấy giá 8xx

Tran Nam Hai

Xe tăng
Bác ấy nói "thật" đấy bác ạ! Vì bác ấy chạy siêu xe và được thiết kế riêng theo tiêu chuẩn VN :))
E chứng minh nhá :
Để bỏ xa 100m với tốc độ 80km/h thì phải tốn khoảng thời gian 3.47s (*)
Xe bác ấy là siêu xe nên từ 0-100km mất 3s còn Sò đểu mất 11s => Chênh lệch 8s => Lấy trung bình 30km (80-50) là 2.4s => Do siêu xe được thiết kế tối ưu cho đường xá VN nên khi tăng tốc từ 50-80km/h (tối ưu) thì chênh lệch (+50%) thêm 1.2s tổng cộng là 3.6s => Chứng minh xong hêhê :((

p/s : hình như e nhớ lại xe bác ây ứ phải siêu xe và e tính sai ở (*) vì trong khoảng thời gian chênh lệch đến khi 2 xe có cùng vận tốc 80km/h thì siêu xe tăng từ 50-80km/h như vậy thời gian chạy được 100m phải nằm trong khoảng >3.47s và <5.56s => Phải chăng e đang cố tỉnh bao che cho người nói phét ? :D
Cụ tính phức tạp thật, e thì nhẩm như sau:
Giả sử bắt đầu từ điểm A xe 2.0 turbo chạy 80km/h và So chạy 50km/h, thì sau bao lâu vượt So 100m?
100m : [(80.000m - 50.000m) : 3600s] = 12s
Đến đây e cóc thèm tính nữa mà kết luận được rồi vì thằng So k thể mất đến 12s để tăng tốc từ 50km/h lên 80km/h được và đã là mất ít hơn 12s thì tức là khoảng cách 100m sẽ k có cách nào đạt được với ví dụ cụ thể của Cụ Coolpix, chắc là tại Cụ ấy ước lượng đại khái thôi vì trên đường cũng khó nhìn ra khoảng cách chính xác được.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
...Đến đây e cóc thèm tính nữa mà kết luận được rồi vì thằng So k thể mất đến 12s để tăng tốc từ 50km/h lên 80km/h được và đã là mất ít hơn 12s thì tức là khoảng cách 100m sẽ k có cách nào đạt được với ví dụ cụ thể của Cụ Coolpix, chắc là tại Cụ ấy ước lượng đại khái thôi vì trên đường cũng khó nhìn ra khoảng cách chính xác được.
Bác không phải vặn thêm làm gì, em viết rất rõ "gần 100 mét...", nhưng quan trọng hơn là bác sẽ ngầm hiểu ông Sò ấy sẽ chạy để đuổi như thế nào. Chuyện dừng chậm lại chờ rồi bức lên như thế để bác ấy thấy là với cái Sò thì gí hết ga cũng chẳng đuổi được thôi, còn trên này em chẳng công nhận đã chạy như thế nào đâu!
Còn thực tế thì cũng chẳng dám viết thêm về cả những cái xe khác cao chấm hơn cái Lếch xù, chạy cả vào đường dừng khẩn cấp... chứ mấy cái xe hàn này chạy hàng ngày không phải để ý lắm và nếu bác đọc cái link, được tính bằng các con số thật sẽ thấy là động cơ chỉ là 1 phần!

Chỉnh sửa cuối:

botmi

Xe buýt
Xe from mới nhìn nhỏ lắm
cụ nói thế khác gì chê toàn bộ dòng xe hạng C đều nhỏ @-) , cụ tìm xem có dòng nào thuộc phân khúc sedan hạng C ở ta to hơn altis 2014 cái. em chỉ chê mỗi cái táp lô là không đẹp, bản 1.8 ốp xẩn ít, còn lại em thấy chả có gì do gì chê em nó nếu đưa ra so sánh với các xe cùng phân khúc cả

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Toàn nói phét ! E đang chạy Sò đểu nè bác nào chạy VW Tí Ngoan đua với e từ 50km/h đến khi đạt tốc độ 80km/h vượt e 99m cá độ gì e cũng chơi :D

Tran Nam Hai

Xe tăng
Bác không phải vặn thêm làm gì, em viết rất rõ "gần 100 mét...", nhưng quan trọng hơn là bác sẽ ngầm hiểu ông Sò ấy sẽ chạy để đuổi như thế nào. Chuyện dừng chậm lại chờ rồi bức lên như thế để bác ấy thấy là với cái Sò thì gí hết ga cũng chẳng đuổi được thôi, còn trên này em chẳng công nhận đã chạy như thế nào đâu!
Còn thực tế thì cũng chẳng dám viết thêm về cả những cái xe khác cao chấm hơn cái Lếch xù, chạy cả vào đường dừng khẩn cấp... chứ mấy cái xe hàn này chạy hàng ngày không phải để ý lắm và nếu bác đọc cái link, được tính bằng các con số thật sẽ thấy là động cơ chỉ là 1 phần!
Thực ra e biết mỗi Hãng đều có những dòng xe khác nhau, k phải cứ chấm to là bốc nhanh được. B Merc Audi Lex hay Toy hay Hyundai Kia đều thế cả, vì vậy theo e Cụ k nên xoáy vào ông xe Hàn làm gì, nhiều con xe Hàn chấm nhỏ nhưng cũng tít lắm, Tiguan cũng k có cửa đâu. Cái chấm đúng như Cụ nói là cũng k nói lên được gì nhiều về độ vọt của xe.

Toàn nói phét ! E đang chạy Sò đểu nè bác nào chạy VW Tí Ngoan đua với e từ 50km/h đến khi đạt tốc độ 80km/h vượt e 99m cá độ gì e cũng chơi :D
Cụ chạy Sò đời bao nhiu đấy? E còn 1 đống thảm, nẹp kính với lót cốp Sò 2013 Cụ xem ae nào cần k e vừa bán vừa tặng cho rộng nhà.

Chôm Chĩa

Xe điện
Sáng nay lần đầu tiên thấy một em màu bạc chạy ngoài đường. Công nhận đẹp. Em này mà Toyota cho lắp máy 2.0 tăng áp phê phải biết:))