[Funland] Ai dám bảo kinh tế khó khăn, người dân túng quẫn????

--Lamborghini--

Xe cút kít
Méo hiểu các cụ phát biểu mấy câu "tiền trong dân vẫn còn nhiều lắm" là cái kiểu gì nữa, văn vở cho thỏa chí bình sinh à. Tiền chúng tôi kiếm được chúng tôi tiêu chứ nhiều ít liên quan gì đến các bạn =))
Thì từ mồm đấy tờ thôi.

Opel Astra

Xe điện
Em đang đi săn mấy shop từ FPT, Thegioididong, Topzone đều hết hàng 16prm sa mạc, ko mua được nên em đang sinh bực.
Bọn shop lẻ thì đang chào bán với giá đắt hơn 3 triệu.
Hình như bọn này cố tình om hàng để thổi giá iphone chợ đen thì phải.
Nếu bác là cái tụi gian thương kia, bác sẽ chỉ đạo ra răng?
Tăng giá và chào bán với giá đắt hơn 13 triệu chăng?

tuandaiwoo

Xe máy
Hệ lụy gì mà không ổn cụ?

Ý cụ muốn giới trẻ làm gì? Mà ai bảo cụ mua iphone toàn giới trẻ? :))
Cụ có thấy giới trẻ giờ rất thực dụng: quan tâm tới tiền nhiều hơn tình cảm, mong kiếm hoặc xin nhiều tiền để có thể mua được những đồ tiêu dùng xa xỉ, thậm chí chấp nhận làm những việc không hợp pháp để có tiền, việc học hành không còn chỉnh chu..
Mua Iphone chỉ là một trong những thí dụ thôi cụ và cũng chỉ đối với trào lưu mua IP MỚI RA cụ nhé!

Năng Đức

Xe hơi
cụ có thể dành mỗi tối 4 tiếng, làm việc online, kiếm tiền online, để tăng thu nhập
cho list và cụ thể hơn hay cụ giới thiệu em, em công nhân tháng 5,6 củ đói dài mồm, hôm trước xin làm văn phòng cũng chỉ 7 triệu là cao. Chờ cụ giới thiệu không em đi học lái xe

poiuy

Xe ba gác
Chào CCCM, sáng nay em đọc bài về Iphone16 mới ra mà thấy choáng: trong 1 ngày mà toàn dân chi hơn 1000 tỷ cho riêng điện thoại của hãng "Táo cắn dở" . Em tò mò nghiên cứu xem các khoản chi xa xỉ khác thế nào thì thấy: dân mình nhất thế giới về tốc độ sở hữu Bốn bánh : từ 2015 tới 2020 tăng 17%, vượt cả Trung Quốc và Ấn Độ. Ngó qua phần tiêu tiền của các mợ cho vụ làm Làm đẹp thì thấy cũng rất khủng : trung bình khoảng 2000 tỷ cho một tháng trong năm 2023. Dự báo tổng chi tiêu cho Hàng xa xỉ nhập khẩu của người Việt mình trong năm 2024 cũng gần 1 tỷ USD. Các khoản chi cho Y tế và Giáo dục có liên quan tới yếu tố nước ngoài cũng không hề nhỏ.
Như vậy tiền trong dân vẫn còn nhiều lắm và dân mình vẫn biết cách tiêu tiền các cụ nhỉ? Chỉ có điều em và số đông những người em biết lại không chi hoặc không thể chi tiêu như vậy? Các cụ, các mợ thông não cho em là những người tiêu như vậy thì họ kiếm tiền từ đâu và chi tiêu như vậy có giúp gì cho phát triển kinh tế chung của cả xã hội, có nâng cao chất lượng cuộc sống của những người như em và như các cụ không ạ?
4 bánh mà cụ cũng kê vào xa xỉ ấy ạ? Nước mình đang bắt đầu phổ cập 4 bánh thì tốc độ tăng trưởng nó nhanh là phải rồi, liên qua gì mà so sánh với ai?

xherox

Xe điện
Chào CCCM, sáng nay em đọc bài về Iphone16 mới ra mà thấy choáng: trong 1 ngày mà toàn dân chi hơn 1000 tỷ cho riêng điện thoại của hãng "Táo cắn dở" . Em tò mò nghiên cứu xem các khoản chi xa xỉ khác thế nào thì thấy: dân mình nhất thế giới về tốc độ sở hữu Bốn bánh : từ 2015 tới 2020 tăng 17%, vượt cả Trung Quốc và Ấn Độ. Ngó qua phần tiêu tiền của các mợ cho vụ làm Làm đẹp thì thấy cũng rất khủng : trung bình khoảng 2000 tỷ cho một tháng trong năm 2023. Dự báo tổng chi tiêu cho Hàng xa xỉ nhập khẩu của người Việt mình trong năm 2024 cũng gần 1 tỷ USD. Các khoản chi cho Y tế và Giáo dục có liên quan tới yếu tố nước ngoài cũng không hề nhỏ.
Như vậy tiền trong dân vẫn còn nhiều lắm và dân mình vẫn biết cách tiêu tiền các cụ nhỉ? Chỉ có điều em và số đông những người em biết lại không chi hoặc không thể chi tiêu như vậy? Các cụ, các mợ thông não cho em là những người tiêu như vậy thì họ kiếm tiền từ đâu và chi tiêu như vậy có giúp gì cho phát triển kinh tế chung của cả xã hội, có nâng cao chất lượng cuộc sống của những người như em và như các cụ không ạ?
Cụ nói thiếu, chính xác hơn thì khoảng cách giầu nghèo của người Việt sẽ càng ngày càng nới rộng ra.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
cho list và cụ thể hơn hay cụ giới thiệu em, em công nhân tháng 5,6 củ đói dài mồm, hôm trước xin làm văn phòng cũng chỉ 7 triệu là cao. Chờ cụ giới thiệu không em đi học lái xe
cụ nghiên cứu thêm ở đây nhé, "cơ hội kiếm tiền chưa bao giờ ít đi, nó chỉ đòi hỏi cao hơn mà thôi"

nemoulsa

Xe hơi
Cụ có thấy giới trẻ giờ rất thực dụng: quan tâm tới tiền nhiều hơn tình cảm, mong kiếm hoặc xin nhiều tiền để có thể mua được những đồ tiêu dùng xa xỉ, thậm chí chấp nhận làm những việc không hợp pháp để có tiền, việc học hành không còn chỉnh chu..
Mua Iphone chỉ là một trong những thí dụ thôi cụ và cũng chỉ đối với trào lưu mua IP MỚI RA cụ nhé!
Em thấy việc các cháu thực dụng là tốt mà cụ.
Thời buổi bây giờ, ao thì ít cá mà quanh bờ toàn bọn dân câu chuyên nghiệp, các cháu nó phải năng động, thực dụng thì mới mong kiếm được con cá mà ăn. Chứ thời này làm gì còn câu chuyện trăm cái lý không bằng 1 tý cái tình nữa.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Chuẩn hơn nếu dùng hàng nội hóa
Nhưng với điều kiện là hàng hóa nội địa đủ đáp ứng (Đương nhiên đi cùng với chất lượng và giá thành phù hợp).
Mấy cái món đồ công nghệ này thì ta chắc khó làm được, a V trước cũng làm mà cũng chỉ thời gian là đóng.
Với cả nhìn ở một góc độ, một nhóm để đánh giá chung thì không chính xác.
Cũng như ở cái thớt này thì bảo dân mình giầu, nhưng nh thớt khác thì bẩu khó khăn (Khó khăn thì là không có tiền rồi).
Nói cho đúng thì là đời sống của dân ta đã thay đổi rất nhiều từ sau khi mở cửa, bảo sướng hơn nhiều cũng không sai.
Còn định nghĩa giầu mà theo quy chiếu so sánh với ngày xưa thì đúng, nhưng mà bẩu giầu so với TG thì chưa chắc đã đúng.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
4 bánh mà cụ cũng kê vào xa xỉ ấy ạ? Nước mình đang bắt đầu phổ cập 4 bánh thì tốc độ tăng trưởng nó nhanh là phải rồi, liên qua gì mà so sánh với ai?
thuế tiêu thụ đặc biệt của 4 bánh là 35% đó cụ
10% VAT nữa
12% tiền thuế trước bạ
mua con xe 800tr thì thuế tầm hơn 350, giá xuất khỏi xưởng chỉ tầm 550

PCI for car

Xe tăng
Tiền mà cứ chạy vòng vòng là rất tốt ạ, còn tiền mà ngủ thì do thiếu hàng hoặc hết tiền thì toi. Câu hỏi người tiêu tiền ấy họ kiếm ra ở đâu mà được giả nhời thấu đáo thì ta đã là cs mất dồi cụ thớt ạ.

thanhphuong06

Xe tải
Tại sao Cả xã hội đều thực dụng mà cụ chỉ lôi mình "giới trẻ" ra vậy? =))

Mà mua IP MỚI RA thì làm sao hả cụ? Cụ sợ chúng nó mua IP MỚI RA sẽ vỡ nợ, nhảy cầu à? Hay sao?
;)

Tuan Can

Xe container
Em thấy cụ nói vậy cũng đúng, ít ra là về lý thuyết. Chỉ có điều thực tế thì tổng thu nhập hàng tháng của em và của nhiều người quanh em mà em biết dù có tăng nhưng chẳng mua được nửa chiếc IP16. Cuộc sống hàng ngày vẫn loanh quanh cơm, áo, gạo, tiền. Con cháu vẫn học trường công, ở nhà tập thể. Điều nữa là những đồ xa xỉ này tạo ra cơn sốt chạy đua cho bằng người của giới trẻ dẫn tới những hệ lụy không ổn cho xã hội.
Em thì thấy ổn. Các cháu lương tháng bằng 1/4 em vẫn đổi IP đều trong khi em chỉ giới hạn dt quãng 10tr. Các cháu tiêu tiền nhiều thì làm càng hăng. Chỉ sợ cái bọn không có nhu cầu gì thì cũng chả cần cố gắng làm gì. Kiểu nhai lại câu của qua: Tiền nhiều để làm gì.

--Lamborghini--

Xe cút kít
VD NN vay của nước ngoài trả lãi 10% thì thay bằng tiền chảy ra nước ngoài, thì vay của nhân dân cũng trả 10% hoặc 11% luôn, có thể NN hơi thiệt 1% so với vay nước ngoài, nhưng nhân có lợi và dân giàu thì nước mạnh, còn hơn là tiền chảy và trả lãi khi vay vốn ngoài nước, mà vàng của nhân dân thì để không, ko phát huy sức mạnh tiềm ẩn :))=))

2018 đã có khoảng 500 tấn, giờ 2024, sau 06 năm chắc số vàng lên 1000 tấn rồi
Vay nước ngoài là vay ngoại tệ cụ ê, mục đích là để trả tiền cho nhập khẩu và lãi cho các khoản vay đến hạn.
Ngoài ra việc vay mượn là một chuyện còn việc sử dụng nó như nào lại là chuyện khác.
Việc lấy vàng trong dân thì quá đơn giản, chỉ cần có những chính sách không khuyến khích cực đoan là dân nhả ra hết thôi, tuy nhiên có những điều không thể thực hiện ngay vì nó vướng vào lợi ích của một nhóm nào đó.

Euro2CityStar

Xe lăn
VD NN vay của nước ngoài trả lãi 10% thì thay bằng tiền chảy ra nước ngoài, thì vay của nhân dân cũng trả 10% hoặc 11% luôn, có thể NN hơi thiệt 1% so với vay nước ngoài, nhưng nhân có lợi và dân giàu thì nước mạnh, còn hơn là tiền chảy và trả lãi khi vay vốn ngoài nước, mà vàng của nhân dân thì để không, ko phát huy sức mạnh tiềm ẩn :))=))
ok vay được vietnamdong .
chuyển sang usd mua hàng quốc tế thế nào .

butchikim

Xe ba gác
Chỉ có điều em và số đông những người em biết lại không chi hoặc không thể chi tiêu như vậy?
Theo cháu thì cụ nên nghi ngờ những số liệu trên đây mà cụ tiếp cận được 8->

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tại sao Cả xã hội đều thực dụng mà cụ chỉ lôi mình "giới trẻ" ra vậy? =))

Mà mua IP MỚI RA thì làm sao hả cụ? Cụ sợ chúng nó mua IP MỚI RA sẽ vỡ nợ, nhảy cầu à? Hay sao?
;)
Mỗi một lứa tuổi có những sự chú ý vào một thứ mà họ muốn sở hữu, thường thì nó phù hợp vs thu nhập hiện tại (Nếu có trả góp thì vẫn đủ khả năng để trả).
Thời trẻ e cũng thích mấy món công nghệ, nhất là điện thoại vì sử dụng nó hàng ngày.
Thời gian qua đi thì mình ko còn thích cái đó nữa mà chuyển sang thích cái khác và không còn quan tâm nó nữa :))

Đông Gioăng

Xe tăng
Câu hỏi của em là chi vào tiêu dùng cao cấp và cho nước ngoài quá lớn thì có ảnh hưởng gì và có làm tăng chất lượng cuộc sống của những người thu nhập trung bình, thấp không cụ à. Nhân tiện trả lời cụ em cũng thấy nhiều cụ không hiểu hết ý của em.
Thằng có tiền đáng gét nó mua ip mới, em bán ip lãi đc tí tẹo, em cầm tiền đi chợ cũng đỡ mặc cả mớ rau lạng tép, bà bán rau bán tép huởng lợi vì sự hào phóng đột xuất của em