[Funland] Ai dám bảo kinh tế khó khăn, người dân túng quẫn????

tuandaiwoo

Xe máy
4 bánh mà cụ cũng kê vào xa xỉ ấy ạ? Nước mình đang bắt đầu phổ cập 4 bánh thì tốc độ tăng trưởng nó nhanh là phải rồi, liên qua gì mà so sánh với ai?
Em có nói là người Việt mình ngày càng giàu và chi tiêu ngày càng nhiều, thí dụ như hàng xa xỉ, bốn bánh, y tế và giáo dục liên kết nước ngoài... các loại hình chi tiêu khác nhau và chiếm tỷ lệ lớn mà cụ. Câu hỏi của em là chi vào tiêu dùng cao cấp và cho nước ngoài quá lớn thì có ảnh hưởng gì và có làm tăng chất lượng cuộc sống của những người thu nhập trung bình, thấp không cụ à. Nhân tiện trả lời cụ em cũng thấy nhiều cụ không hiểu hết ý của em.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em có nói là người Việt mình ngày càng giàu và chi tiêu ngày càng nhiều, thí dụ như hàng xa xỉ, bốn bánh, y tế và giáo dục liên kết nước ngoài... các loại hình chi tiêu khác nhau và chiếm tỷ lệ lớn mà cụ. Câu hỏi của em là chi vào tiêu dùng cao cấp và cho nước ngoài quá lớn thì có ảnh hưởng gì và có làm tăng chất lượng cuộc sống của những người thu nhập trung bình, thấp không cụ à. Nhân tiện trả lời cụ em cũng thấy nhiều cụ không hiểu hết ý của em.
Tất cả mọi thứ trên cái quả địa cầu này đều có sự liên quan đến nhao, chỉ là ở mức độ như nào.
Ví dụ như các cháu nó mua ai phôn đời mới nhiều dẫn đến sản lượng nhiều thì nhà táo phải làm ra nhiều, mà nhà táo làm ra nhiều thì cần phải cơ man rất nhiều con người để tạo ra trong đó có cả công nhân, ở ta có nhà máy lắp ráp đồ cho nhà táo thế có nghĩa là tạo ra công ăn việc làm rồi.
Rồi công nhân, ng lao động chung có tiền thì lại đi tiêu tiền ở các nơi dịch vụ xung quanh.
Tóm lại là có lợi chung cho xã hội.
Ở ta còn đỡ chứ ở Mỹ dân nó còn toàn tiêu trước trả sau mà cơ man biết bao ng làm ra đồ cho dân Mỹ dùng trong đó có thể có những thứ sx tại VN, đấy một ông Mỹ dở hơi ở tận đâu mua món đồ còn có khi góp phần cho một ng VN có nửa con vịt đánh chén cải thiện bữaa tối cùng với gia đình.

AnhViVu

Xe điện
Người kiếm được tiền chẳng ai đi chia sẻ cho cụ chủ, trừ bọn phông bạt lùa gà.

niceshot

Xe container
Em thấy cụ nói vậy cũng đúng, ít ra là về lý thuyết. Chỉ có điều thực tế thì tổng thu nhập hàng tháng của em và của nhiều người quanh em mà em biết dù có tăng nhưng chẳng mua được nửa chiếc IP16. Cuộc sống hàng ngày vẫn loanh quanh cơm, áo, gạo, tiền. Con cháu vẫn học trường công, ở nhà tập thể. Điều nữa là những đồ xa xỉ này tạo ra cơn sốt chạy đua cho bằng người của giới trẻ dẫn tới những hệ lụy không ổn cho xã hội.
Vậy thì cụ và những người xung quanh cụ cần nỗ lực hơn nữa để có thể gia tăng thu nhập, hy vọng một ngày nào đó có thể gia nhập vào tầng lớp những người có thể mua xe ô tô, mua ip16, chứ đừng lãng phí thời gian thắc mắc hay lo lắng hệ lụy về việc họ tiêu tiền.

nguyen_son2508

Xe buýt
cứ nói vậy cho sang chứ chắc gì đã bán được và ai đi kiểm chứng đâu. Nhưng thôi, cứ mua sắm nhiều là tín hiệu mừng cho kinh tế đất nước mà cụ

tuandaiwoo

Xe máy
Vậy thì cụ và những người xung quanh cụ cần nỗ lực hơn nữa để có thể gia tăng thu nhập, hy vọng một ngày nào đó có thể gia nhập vào tầng lớp những người có thể mua xe ô tô, mua ip16, chứ đừng lãng phí thời gian thắc mắc hay lo lắng hệ lụy về việc họ tiêu tiền.
Vậy thì chẳng có post này và cuộc sống cũng chẳng còn gì để nói cụ nhỉ :)

niceshot

Xe container
Vậy thì chẳng có post này và cuộc sống cũng chẳng còn gì để nói cụ nhỉ :)
Cuộc sống còn nhiều điều để nói hơn cái thớt này chứ, ví dụ như cụ làm thế nào để có thể mua được ô tô, ip16 ... chẳng hạn :D

duythaimh

Xe buýt
Dân giàu thì nước mạnh, NN dự báo và tính toán cũng tốt để thấy tiềm lực của nhân dân là rất mạnh, để nếu có dự án lớn, cần huy động tiền thì đỡ phải vay của nước ngoài mà vay nhân dân thì có phải tốt cho cả nhân dân, tốt cho cả đất nước ko? Đỡ phải trả lãi cho nước ngoài.....

VD:
Người TB cho NN vay 10 cây vàng.
Người khá cho NN vay 50 cây vàng
Người giàu cho NN vay 200 cây vàng
Người siêu giàu cho NN vay 1000 cây vàng

Vậy là một số tiền lớn đc huy động, lợi cho cả dân và nước, thay bằng nhân dân để vàng kia trong tủ, mà NN phải đi vay vốn nước ngoài ko
Nếu là chuyên môn nghiệp vụ của NN thì lại ok, vì họ cần tính toán để đưa ra chính sách cho phù hợp. Chứ chém gió dựa vào cái tiền mua ô tô, iphone,...để cho vui rồi suy luận này kia nó hài hước bm =)). Bản chất cái câu này đa số các cụ mõm e thấy toàn dùng để đá đểu là chính thôi =))

TieuFu

Xe container
Chào CCCM, sáng nay em đọc bài về Iphone16 mới ra mà thấy choáng: trong 1 ngày mà toàn dân chi hơn 1000 tỷ cho riêng điện thoại của hãng "Táo cắn dở" . Em tò mò nghiên cứu xem các khoản chi xa xỉ khác thế nào thì thấy: dân mình nhất thế giới về tốc độ sở hữu Bốn bánh : từ 2015 tới 2020 tăng 17%, vượt cả Trung Quốc và Ấn Độ. Ngó qua phần tiêu tiền của các mợ cho vụ làm Làm đẹp thì thấy cũng rất khủng : trung bình khoảng 2000 tỷ cho một tháng trong năm 2023. Dự báo tổng chi tiêu cho Hàng xa xỉ nhập khẩu của người Việt mình trong năm 2024 cũng gần 1 tỷ USD. Các khoản chi cho Y tế và Giáo dục có liên quan tới yếu tố nước ngoài cũng không hề nhỏ.
Như vậy tiền trong dân vẫn còn nhiều lắm và dân mình vẫn biết cách tiêu tiền các cụ nhỉ? Chỉ có điều em và số đông những người em biết lại không chi hoặc không thể chi tiêu như vậy? Các cụ, các mợ thông não cho em là những người tiêu như vậy thì họ kiếm tiền từ đâu và chi tiêu như vậy có giúp gì cho phát triển kinh tế chung của cả xã hội, có nâng cao chất lượng cuộc sống của những người như em và như các cụ không ạ?
Cái đám táo, ổi, cam quít ý mà khâu miệng túi lại là phiền lắm ! :)) :)) :))

jazzzzz

Xe lăn
Mời các cụ ngõ số liệu rồi chém tiếp,
Chỉ số CPI 6 tháng đầu năm tăng 4.08%, GDP tăng 6.2%.
Chi tiết chi cho những gì và tăng từ đâu:

Mrquickdn

Xe tải
Các cụ, các mợ thông não cho em là những người tiêu như vậy thì họ kiếm tiền từ đâu và chi tiêu như vậy có giúp gì cho phát triển kinh tế chung của cả xã hội, có nâng cao chất lượng cuộc sống của những người như em và như các cụ không ạ?
Có nhé! Giải thích dân dã thì ông chủ quán cf kiếm đc trích tiền mua Ip16 mới, con bé bán IP ở cửa hàng điện thoại đc tí tiền hoa hồng liền đi mua trà sữa uống. Chị chủ quán trà sữa bán đông khách mới có tiền mua xe. Con bé nhân viên bán xe mới có lương đầy đủ để đóng tiền Net cho chồng là cụ có mạng chém.

danleduc

Xe điện
Chào CCCM, sáng nay em đọc bài về Iphone16 mới ra mà thấy choáng: trong 1 ngày mà toàn dân chi hơn 1000 tỷ cho riêng điện thoại của hãng "Táo cắn dở" . Em tò mò nghiên cứu xem các khoản chi xa xỉ khác thế nào thì thấy: dân mình nhất thế giới về tốc độ sở hữu Bốn bánh : từ 2015 tới 2020 tăng 17%, vượt cả Trung Quốc và Ấn Độ. Ngó qua phần tiêu tiền của các mợ cho vụ làm Làm đẹp thì thấy cũng rất khủng : trung bình khoảng 2000 tỷ cho một tháng trong năm 2023. Dự báo tổng chi tiêu cho Hàng xa xỉ nhập khẩu của người Việt mình trong năm 2024 cũng gần 1 tỷ USD. Các khoản chi cho Y tế và Giáo dục có liên quan tới yếu tố nước ngoài cũng không hề nhỏ.
Như vậy tiền trong dân vẫn còn nhiều lắm và dân mình vẫn biết cách tiêu tiền các cụ nhỉ? Chỉ có điều em và số đông những người em biết lại không chi hoặc không thể chi tiêu như vậy? Các cụ, các mợ thông não cho em là những người tiêu như vậy thì họ kiếm tiền từ đâu và chi tiêu như vậy có giúp gì cho phát triển kinh tế chung của cả xã hội, có nâng cao chất lượng cuộc sống của những người như em và như các cụ không ạ?
Người VN tiêu thụ bia rượu cũng có số má trên TG đó cụ. :))

Tuy nhiên, tỷ lệ sở hữu ô tô cá nhân ở VN vẫn thấp so với các nước Thái, Mã, Ỉn trong khu vực ĐNA.

trungtd_vtic

Xe đạp
Số lượng táo cắn dở bán ra cũng chỉ có 37k chiếc.
So với số dân 100 triệu thì chỉ là con số rất nhỏ.
Tiền làm ra phải lưu thông, có lưu thông thì mới phát triển.
Tiền chảy từ túi người này sang túi người khác.
Kinh tế phát triển thì lương cụ cao hơn, cũng có nghĩa là tiền vào túi cụ nhiều hơn( chỉ là nhiều hay ít thôi )
Giờ thế giới nó phẳng rồi cụ nhỉ.

Trangphan1980

Xe máy
Người việt ta nhiều đại ra giàu có quá

xukute

Xe tăng
Em thấy cụ nói vậy cũng đúng, ít ra là về lý thuyết. Chỉ có điều thực tế thì tổng thu nhập hàng tháng của em và của nhiều người quanh em mà em biết dù có tăng nhưng chẳng mua được nửa chiếc IP16. Cuộc sống hàng ngày vẫn loanh quanh cơm, áo, gạo, tiền. Con cháu vẫn học trường công, ở nhà tập thể. Điều nữa là những đồ xa xỉ này tạo ra cơn sốt chạy đua cho bằng người của giới trẻ dẫn tới những hệ lụy không ổn cho xã hội.
Nếu cụ và những người xung quanh thấy mình ở mức thấp so với xã hội thì nên tự hỏi lại mình, sao mình không như họ? Chứ không sợ giới trẻ nó chạy đua vũ trang đâu cụ.
Các cháu bây giờ giỏi lắm ấy.

poiuy

Xe ba gác
Cụ nhìn xung quanh như vậy thì cũng giống như em, thu nhập của em và những người xung quanh tăng ít. Nhưng sóng sau đè sóng trước, những người như cụ và em không tăng thu nhập thì là do mình đã già hơn, đã hết sức bật, ngành nghề đã bão hòa; như thế thì tăng thu nhập làm sao được, giữ được đã là may. Còn giới trẻ với những ngành nghề mới tinh đang trên đà phát triển và sức trẻ sáng tạo thì họ thu nhập ở tầm cao hơn mình là đương nhiên. Nếu so sánh với thế hệ trước mình thì thời đó mình cũng thế thôi.

namson229

Xe điện
100tr dân, chốt 10.000 dthoai cụ đã bảo dân VN giầu quá! các sếp DN nhà nước, mua biếu tặng (hối lộ) , các cháu teen.... phải có nhiều chỉ tiêu, nhiều mặt để đánh giá kinh tế khó khăn hay ko? chợ búa đìu hưu, quán nhậu cũng giảm nhiều; trước covid 19 - đi ăn toàn phải đặt chỗ trước.... cty e giờ lương, thu nhập nhân viên cũng chỉ bằng 70-80% trước co vid, bán hàng, tiêu thụ sp kém