[Funland] Ai dám bảo kinh tế khó khăn, người dân túng quẫn????

duythaimh

Xe buýt
Thủ trưởng + lính tráng chỗ cụ chán nhỉ. Iphone chỉ cần mua cái mới dí vào cái cũ và bấm đồng ý là 2 máy nó giống nhau 100%. Có mỗi cái vneid là phải thoát trên máy cũ :D
Toàn ng ko dùng thì lại đi cmt như thật cụ nhỉ =))

bspvietnam

Xe tăng
Việc Iphone được bán nhiều ở VN đợt đầu một phần là do thói quen tiêu dùng của người VN. Giống như TV, xe máy và oto, ngoài công năng, nó còn là vật trang điểm cho chủ nhân. Việc này theo nghĩa tích cực, nó không có gì xấu, chỉ là bất hợp lý trong cơ cấu chi cho một công cụ/thu nhập đối với một số người.

vin_tq

Xe hơi
Em thần thánh, vợ em mua cách đây 9-10 năm, dùng 2 năm, sau đưa em dùng, 2 năm nữa, giờ con gái em vẫn dùng, androi có làm đc được việc đáy ko ạ?
Dạ được cụ ạ, mà đảm bảo pin còn ngon hơn con iPhone của cụ nhiều :D Cách đây 9-10 năm tức là thế hệ iPhone 5-6, nếu dùng liên tục đến giờ thì cụ phải thay pin mấy bận rồi nhỉ? :D

khanhnguyen09

Xe container
Team được tặng/biếu ip đời mới em biết toàn bán hoặc cho lại người khác thôi. Mọi người cũng ngại thay đổi điện thoại lại mất công làm lại các app tài chính, ngân hàng. Thủ trưởng nhà em vẫn dùng con 11prm dù năm nào cũng ít nhất có 2 cái.
Em thì không ngại ngồi cài lại app với nhập lại số điện thoại, mà ngại nhất là bỏ ra mấy chục củ để đổi thôi.:))

xherox

Xe điện
Dạ được cụ ạ, mà đảm bảo pin còn ngon hơn con iPhone của cụ nhiều :D Cách đây 9-10 năm tức là thế hệ iPhone 5-6, nếu dùng liên tục đến giờ thì cụ phải thay pin mấy bận rồi nhỉ? :D
Em dùng máy Iphone XS promax từ 2016 thì chuyển làm máy phụ đến giờ vẫn chưa thay pin
Năm 2023 mua Iphone 14 Promax thì toàn dùng sạc của Ipad qua đêm nên pin tụt nhanh, đang ngang bằng con XS max rồi.

tuandaiwoo

Xe máy
Chào CCCM, sáng nay em đọc bài về Iphone16 mới ra mà thấy choáng: trong 1 ngày mà toàn dân chi hơn 1000 tỷ cho riêng điện thoại của hãng "Táo cắn dở" . Em tò mò nghiên cứu xem các khoản chi xa xỉ khác thế nào thì thấy: dân mình nhất thế giới về tốc độ sở hữu Bốn bánh : từ 2015 tới 2020 tăng 17%, vượt cả Trung Quốc và Ấn Độ. Ngó qua phần tiêu tiền của các mợ cho vụ làm Làm đẹp thì thấy cũng rất khủng : trung bình khoảng 2000 tỷ cho một tháng trong năm 2023. Dự báo tổng chi tiêu cho Hàng xa xỉ nhập khẩu của người Việt mình trong năm 2024 cũng gần 1 tỷ USD. Các khoản chi cho Y tế và Giáo dục có liên quan tới yếu tố nước ngoài cũng không hề nhỏ.
Như vậy tiền trong dân vẫn còn nhiều lắm và dân mình vẫn biết cách tiêu tiền các cụ nhỉ? Chỉ có điều em và số đông những người em biết lại không chi hoặc không thể chi tiêu như vậy? Các cụ, các mợ thông não cho em là những người tiêu như vậy thì họ kiếm tiền từ đâu và chi tiêu như vậy có giúp gì cho phát triển kinh tế chung của cả xã hội, có nâng cao chất lượng cuộc sống của những người như em và như các cụ không ạ?

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Số lượng táo cắn dở bán ra cũng chỉ có 37k chiếc.
So với số dân 100 triệu thì chỉ là con số rất nhỏ.
Tiền làm ra phải lưu thông, có lưu thông thì mới phát triển.
Tiền chảy từ túi người này sang túi người khác.
Kinh tế phát triển thì lương cụ cao hơn, cũng có nghĩa là tiền vào túi cụ nhiều hơn( chỉ là nhiều hay ít thôi )

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chào CCCM, sáng nay em đọc bài về Iphone16 mới ra mà thấy choáng: trong 1 ngày mà toàn dân chi hơn 1000 tỷ cho riêng điện thoại của hãng "Táo cắn dở" . Em tò mò nghiên cứu xem các khoản chi xa xỉ khác thế nào thì thấy: dân mình nhất thế giới về tốc độ sở hữu Bốn bánh : từ 2015 tới 2020 tăng 17%, vượt cả Trung Quốc và Ấn Độ. Ngó qua phần tiêu tiền của các mợ cho vụ làm Làm đẹp thì thấy cũng rất khủng : trung bình khoảng 2000 tỷ cho một tháng trong năm 2023. Dự báo tổng chi tiêu cho Hàng xa xỉ nhập khẩu của người Việt mình trong năm 2024 cũng gần 1 tỷ USD. Các khoản chi cho Y tế và Giáo dục có liên quan tới yếu tố nước ngoài cũng không hề nhỏ.
Như vậy tiền trong dân vẫn còn nhiều lắm và dân mình vẫn biết cách tiêu tiền các cụ nhỉ? Chỉ có điều em và số đông những người em biết lại không chi hoặc không thể chi tiêu như vậy? Các cụ, các mợ thông não cho em là những người tiêu như vậy thì họ kiếm tiền từ đâu và chi tiêu như vậy có giúp gì cho phát triển kinh tế chung của cả xã hội, có nâng cao chất lượng cuộc sống của những người như em và như các cụ không ạ?
đoạn cuối cụ hỏi thì em xin trả lời là: CÓ NHÉ

duythaimh

Xe buýt
Méo hiểu các cụ phát biểu mấy câu "tiền trong dân vẫn còn nhiều lắm" là cái kiểu gì nữa, văn vở cho thỏa chí bình sinh à. Tiền chúng tôi kiếm được chúng tôi tiêu chứ nhiều ít liên quan gì đến các bạn =))

Xe bọ xít

Xe container
Méo hiểu các cụ phát biểu mấy câu "tiền trong dân vẫn còn nhiều lắm" là cái kiểu gì nữa, văn vở cho thỏa chí bình sinh à. Tiền chúng tôi kiếm được chúng tôi tiêu chứ nhiều ít liên quan gì đến các bạn =))
Dân giàu thì nước mạnh, NN dự báo và tính toán cũng tốt để thấy tiềm lực của nhân dân là rất mạnh, để nếu có dự án lớn, cần huy động tiền thì đỡ phải vay của nước ngoài mà vay nhân dân thì có phải tốt cho cả nhân dân, tốt cho cả đất nước ko? Đỡ phải trả lãi cho nước ngoài.....

VD:
Người TB cho NN vay 10 cây vàng.
Người khá cho NN vay 50 cây vàng
Người giàu cho NN vay 200 cây vàng
Người siêu giàu cho NN vay 1000 cây vàng

Vậy là một số tiền lớn đc huy động, lợi cho cả dân và nước, thay bằng nhân dân để vàng kia trong tủ, mà NN phải đi vay vốn nước ngoài ko

wave-tau

Xe container
có cần thêm tài liệu để sóc nốt cái lọ cho phọt ra ko ? :))

tuandaiwoo

Xe máy
Kinh tế phát triển thì lương cụ cao hơn, cũng có nghĩa là tiền vào túi cụ nhiều hơn( chỉ là nhiều hay ít thôi )
Em thấy cụ nói vậy cũng đúng, ít ra là về lý thuyết. Chỉ có điều thực tế thì tổng thu nhập hàng tháng của em và của nhiều người quanh em mà em biết dù có tăng nhưng chẳng mua được nửa chiếc IP16. Cuộc sống hàng ngày vẫn loanh quanh cơm, áo, gạo, tiền. Con cháu vẫn học trường công, ở nhà tập thể. Điều nữa là những đồ xa xỉ này tạo ra cơn sốt chạy đua cho bằng người của giới trẻ dẫn tới những hệ lụy không ổn cho xã hội.

nemoulsa

Xe hơi
Em đang đi săn mấy shop từ FPT, Thegioididong, Topzone đều hết hàng 16prm sa mạc, ko mua được nên em đang sinh bực.
Bọn shop lẻ thì đang chào bán với giá đắt hơn 3 triệu.
Hình như bọn này cố tình om hàng để thổi giá iphone chợ đen thì phải.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
thằng nào phát biểu đấy cụ
nhưng nó nói cũng ... đúng mà :))

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em thấy cụ nói vậy cũng đúng, ít ra là về lý thuyết. Chỉ có điều thực tế thì tổng thu nhập hàng tháng của em và của nhiều người quanh em mà em biết dù có tăng nhưng chẳng mua được nửa chiếc IP16. Cuộc sống hàng ngày vẫn loanh quanh cơm, áo, gạo, tiền. Con cháu vẫn học trường công, ở nhà tập thể. Điều nữa là những đồ xa xỉ này tạo ra cơn sốt chạy đua cho bằng người của giới trẻ dẫn tới những hệ lụy không ổn cho xã hội.
cụ có thể dành mỗi tối 4 tiếng, làm việc online, kiếm tiền online, để tăng thu nhập

thanhphuong06

Xe tải
Dân giàu thì nước mạnh, NN dự báo và tính toán cũng tốt để thấy tiềm lực của nhân dân là rất mạnh, để nếu có dự án lớn, cần huy động tiền thì đỡ phải vay của nước ngoài mà vay nhân dân thì có phải tốt cho cả nhân dân, tốt cho cả đất nước ko? Đỡ phải trả lãi cho nước ngoài.....

VD:
Người TB cho NN vay 10 cây vàng.
Người khá cho NN vay 50 cây vàng
Người giàu cho NN vay 200 cây vàng
Người siêu giàu cho NN vay 1000 cây vàng

Vậy là một số tiền lớn đc huy động, lợi cho cả dân và nước, thay bằng nhân dân để vàng kia trong tủ, mà NN phải đi vay vốn nước ngoài ko
?
Dân cho vay thì lợi gì vậy cụ? Lợi mọc răng à? =))

thanhphuong06

Xe tải
Hệ lụy gì mà không ổn cụ?

Ý cụ muốn giới trẻ làm gì? Mà ai bảo cụ mua iphone toàn giới trẻ? :))

Xe bọ xít

Xe container
?
Dân cho vay thì lợi gì vậy cụ? Lợi mọc răng à? =))
VD NN vay của nước ngoài trả lãi 10% thì thay bằng tiền chảy ra nước ngoài, thì vay của nhân dân cũng trả 10% hoặc 11% luôn, có thể NN hơi thiệt 1% so với vay nước ngoài, nhưng nhân có lợi và dân giàu thì nước mạnh, còn hơn là tiền chảy và trả lãi khi vay vốn ngoài nước, mà vàng của nhân dân thì để không, ko phát huy sức mạnh tiềm ẩn :))=))

2018 đã có khoảng 500 tấn, giờ 2024, sau 06 năm chắc số vàng lên 1000 tấn rồi

thanhphuong06

Xe tải
VD NN vay của nước ngoài trả lãi 10% thì thay bằng tiền chảy ra nước ngoài, thì vay của nhân dân cũng trả 10% hoặc 11% luôn, có thể NN hơi thiệt 1% so với vay nước ngoài, nhưng nhân có lợi và dân giàu thì nước mạnh, còn hơn là tiền chảy và trả lãi khi vay vốn ngoài nước, mà vàng của nhân dân thì để không, ko phát huy sức mạnh tiềm ẩn :))=))
Vay cụ bằng vàng nhưng trả bằng VND dc không?
Hết hạn thì trả lại cụ tờ giấy tín chỉ vàng nhóe. Tặng thêm cái giấy khen :))

4banhxequay

Xe điện
Chuẩn hơn nếu dùng hàng nội hóa