[Funland] Ai dám bảo kinh tế khó khăn, người dân túng quẫn????

VnStarOne

Xe máy
Em có nói là người Việt mình ngày càng giàu và chi tiêu ngày càng nhiều, thí dụ như hàng xa xỉ, bốn bánh, y tế và giáo dục liên kết nước ngoài... các loại hình chi tiêu khác nhau và chiếm tỷ lệ lớn mà cụ. Câu hỏi của em là chi vào tiêu dùng cao cấp và cho nước ngoài quá lớn thì có ảnh hưởng gì và có làm tăng chất lượng cuộc sống của những người thu nhập trung bình, thấp không cụ à. Nhân tiện trả lời cụ em cũng thấy nhiều cụ không hiểu hết ý của em.
Người có tiền tiêu tiền vào các tiêu sản hoặc là hàng hóa thì giúp cho người khác bán được hàng hóa, tạo việc làm, tạo thu nhập,.... trừ khi người giàu đem hết tiền vào mua đất thì mới là thiệt thòi cho người nghèo.
Còn thực tế VN thì kinh tế đang khó khăn, đời sống người dân nghèo đi, nhưng đó là tầng lớp thu nhập thấp đến trung bình và chiếm đa số, vì giá cả các mặt hàng thiết yếu tăng mà người thu nhập thấp thì tiêu chủ yếu vào các hạng mục này nên càng nghèo đi, còn người có thu nhập cao thì % chi cho mặt hàng thiết yêu thấp nên bị ảnh hưởng không nhiều, và họ chiếm thiểu số. Nhưng chi tiêu hàng hóa cao cấp và xa xỉ thì lực lượng này lại chiếm đa số, cũng bình thường thôi, người ta kiếm được tiền thì có quyền tiêu tiền, miễn sao hợp pháp là được