[Funland] Ác mộng trong đêm

7vienngocrong

Xe tăng
Đồng cảm với mợ, mình cũng là người bị bố đánh từ nhỏ cho tới năm 41 tuổi vẫn bị bố đánh. Cuộc đời có những lúc chỉ biết nuốt nước mắt vào trong. Đọc bài của mợ mà bao nhiêu kí ức buồn hiện ra, tuy cuộc đời có nhiều cái không vui nhưng được cái mình lúc nào cũng suy nghĩ tích cực để cuộc sống nhẹ nhàng hơn.
Cụ làm e ngạc nhiên vì 41t vẫn bị bố đánh. Em 18t đi khỏi nhà là hết bị đánh. Với lại e khôn lên theo thời gian í và đời e ngoài bố mẹ bà thì không ai đánh được e. Quan điểm sống khi bất đồng chính kiến với ai xung đột e mà nhận thấy mất kiểm soát là bỏ đi để đôi bên tự hạ hỏa. Cụ 41t rồi e nghĩ cụ đừng để mình bị bất kì ai đánh, đừng cho ai cơ hội đánh mình kể cả bố mẹ. Việc gì trên đời cũng có cách giải quyết và quan trọng mình chọn cách nào thôi, ví dụ thấy bố cụ muốn đánh cụ chạy trớt là xong.

binhduongdriver

Xe tải
Cụ làm e ngạc nhiên vì 41t vẫn bị bố đánh. Em 18t đi khỏi nhà là hết bị đánh. Với lại e khôn lên theo thời gian í và đời e ngoài bố mẹ bà thì không ai đánh được e. Quan điểm sống khi bất đồng chính kiến với ai xung đột e mà nhận thấy mất kiểm soát là bỏ đi để đôi bên tự hạ hỏa. Cụ 41t rồi e nghĩ cụ đừng để mình bị bất kì ai đánh, đừng cho ai cơ hội đánh mình kể cả bố mẹ. Việc gì trên đời cũng có cách giải quyết và quan trọng mình chọn cách nào thôi, ví dụ thấy bố cụ muốn đánh cụ chạy trớt là xong.
Mình 18 tuổi cũng thoát li rồi, trước khi thoát li vào miền nam cũng vẫn bị đánh. Khi bị đánh 41 tuổi, lúc đó là việc chẳng đặng, bố năm đó cũng 70 tuổi rồi tuy nhiên đang ngồi trong xe cùng gia đinh nên ko tránh được. Có những việc chẳng hiểu tại sao mình bị đánh =))

Dancingwiththewind

Xe điện
3, 4 hôm trước anh cũng bị chuột rút bắp chân trái, đau mà không dám kêu vì sợ làm vợ anh thức giấc.
Trước đây anh hay bị lắm, quãng 1 tháng / lần, giờ ít bị, chắc do thiếu chất gì đó.
Như em là thiếu canxi, bác sĩ kê đơn mà em chăm chỉ uống thì sẽ không bị. Đợt nào em lười ngãng ra là bị chuột rút lại ngay, đau ghê gớm.
Em thì không bị đánh, bố em cưng con gái lắm. Bố em quan niệm con gái là để cưng chiều, con trai phải rắn sau này nó còn đương đầu với cuộc sống. Thằng em em bị tẩn nhiều nhưng chỉ vụt roi vào mông thôi, có lần bị đánh đau nhất là chuẩn bị thi tốt nghiệp lớp 9 thì đi cạo trọc đầu, chỉ để lại một vệt tóc từ trước ra sau (hình như giống cầu thủ bóng đá nào đó) ôi trời bố em rút thắt lưng ra tẩn.
Hai chị em em lớn lên vẫn ngoan ngoãn, nghề nghiệp đoàng hoàng. Thằng em thì đc đào tạo kỹ nên quay ra lo cho chị như một người anh trai.
Nhà em có hai thằng con trai, lúc bé thì bố nó có đánh đấy. Thường là bố hỏi con thấy lỗi chưa, nhận mấy roi, xong nằm sấp trên giường đánh roi. Một năm chắc độ 1-2 lần. Bọn chúng vẫn bênh bố, bảo bà ngoại là: bố đánh nhưng bố thương lắm đấy bà, sai thì bị đành thôi. Đến hết lớp 4 thì em bảo thôi đừng đánh nữa nhé.
Ông chồng em giờ hay kêu là tại ông bà ngoại cưng con gái quá, không đánh bao giờ nên bây giờ con gái có biết sợ ai đâu

Chỉnh sửa cuối:

Xechaybangcom

Xe điện
Kẽm thì chắc ăn hàu, còn canxi thì ăn gì cụ nhỉ?
Mua viên can-xi uống bổ sung một thời gian, nhưng phải mua thêm Vitamin D thì mới hấp thụ được.
Nhưng tốt nhất là cụ đến bệnh viện, bác sĩ kê cho chuẩn.

Trungpv

Xe điện
nhiều cụ/mợ bị bố mẹ đánh dã man nhỉ. quê em hồi nhỏ thấy có mỗi ông hâm hấp là đánh con dã man thế sau bị hàng xóm chửi cho cũng đỡ dần, còn cả làng cả xã chẳng có ai đánh con mạnh như vậy. bọn em nghịch thôi rồi luôn (trốn học đi chơi, đi chăn bò thì bò tự về còn người mải chơi tối mịt mới về...) cũng bị đánh thường xuyên nhưng bố mẹ toàn đánh dọa kiểu vụt 10 cái thì có 1 cái nhẹ nhất trúng người còn 9 cái mạnh kia thì xuống đất thôi : )).

7vienngocrong

Xe tăng
Mình 18 tuổi cũng thoát li rồi, trước khi thoát li vào miền nam cũng vẫn bị đánh. Khi bị đánh 41 tuổi, lúc đó là việc chẳng đặng, bố năm đó cũng 70 tuổi rồi tuy nhiên đang ngồi trong xe cùng gia đinh nên ko tránh được. Có những việc chẳng hiểu tại sao mình bị đánh =))
E là con đầu trong nhà nên mấy đứa e làm sai gì e cũng được ăn cháo lươn cùng tụi nó lí do k quản được tụi e mà mình chỉ lớn hơn đứa sát mình 1 tuổi thôi.

Batman

Xe container
Không hiểu được đâu cụ, em 15-16 tuổi là không còn bị đánh nữa rồi vì lúc đó em khỏe. Bạn bè bố em cũng không hiểu nổi tại sao một đứa không hề mắc lỗi như em lại hay bị đánh đòn. Giờ lớn lên thì em lờ mờ hiểu ra là áp lực xã hội lúc đó của bố em lớn, nên cứ giận cá chém thớt vậy thôi, chứ thực tế thì chẳng do cái gì cả.

Eagle No.1

Xe buýt
Xã hội ngày càng văn minh kinh tế phát triển trẻ e phụ nữ được chăm lo hơn. Làng e giờ không thấy ai đánh vợ đánh con như xưa nữa. E xa quê nhưng ở quê có chuyện gì là mẹ kể cho nghe nên biết xã hội giờ thay đổi rất nhiều.
E lúc nhỏ chứng kiến ô cụ hàng xóm suốt ngày rượu chè đánh chửi vợ con vì không có con trai, e gọi ô cụ vì tuổi ô í bằng ông nội e. Quanh năm e thấy ông say xỉn chửi vợ sinh 3 cô bươm bướm như lời ông nói, e thỉnh thoảng lên giếng nhà ô gánh nước ô bảo tụi bươm bướm chúng mày lớn bay đi hết...
Đôi khi kể chuyện xưa ra giống như già rồi ôn kỉ niệm chớ đối với bố mẹ e không giận hờn gì mà lo báo hiếu ông bà. Chỉ là thói quen không nói được lời hoa mĩ với bố mẹ như con yêu bố mẹ lắm...chỉ lo cho bố mẹ cuộc sống vật chất đầy đủ rãnh rỗi về thăm vài ngày gọi điện hỏi han tình hình sức khỏe ông bà này kia...
Phận làm con cố gắng báo đáp được bao nhiêu hay bấy nhiêu thôi. Ai rồi cũng già đi, năm tháng trôi qua mọi thứ xa xa vào dĩ vãng, thỉnh thoảng nhìn lại để nhắc nhở bản thân tránh sai lầm của thế hệ trước, đối đãi với bố mẹ tốt để con cái nhìn gương mình học hỏi, vậy thôi.
Đúng rồi mợ, tránh sai lầm của thế hệ trước để con mình có cuộc sống tốt đẹp hơn. Mợ chăm lo cho cha mẹ cuộc sống đầy đủ là tốt lắm rồi, còn nói mấy lời hoa mỹ theo em có thì tốt, ko có cũng chẳng sao. Em cũng ko nói được mấy lời hoa mỹ với cha mẹ mặc dù em rất thương yêu các cụ.

Em hồi bé rất ít khi bị ăn roi nhưng em chứng kiến vài nhà trong xóm cha bạo hành con, nhìn rất tội mà ko giúp gì được. Có ông mỗi lần phạt con là cởi sạch quần áo trói vào gốc cây trước sân, quất chán tay ông ấy để mặc người con bị trói ở đó cho đến tối. hàng xóm đến can, ông ấy khoá cổng ko cho vào.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Xưa bé ngày nào cháu chả ăn đòn vì trốn đi chơi buổi trưa
Đến giờ làm bố lại thấy thương cụ già, lắm lúc F1 nó cãi bướng mà chỉ muốn đập cho 1 trận

Đòn không đau, không lên người
E toàn trốn buổi trưa ra đồng bắt cua cá, nhà E không có ruộng nhưng E lại thích lặn lội bùn đất, mà E ko có thói quen đội mũ nên người cứ bóng loáng tươi mầu suy nghĩ. Những năm cuối cùng E cứ trêu Bố E: Chiều nào Bố cũng đánh con, nhưng tối nào Bố cũng ăn canh cua, Bố chỉ cười, cả nhà thấy vui vẻ.
Ngày xưa chả riêng gì nhà E, bọn trẻ trâu ngày xưa ăn đòn nặng lắm, thực tế nhà nào con cái ăn đòn nhiều con cái lại trưởng thành nhiều.
PS: trận đòn cuối cùng là năm E 27 tuổi sau khi đã đi lính, học đại học rồi đi làm =))=))=))

Xechaybangcom

Xe điện
Trong này có mấy cụ đang kêu các cụ bị đánh đang xét lại lịch sử, chê trách nọ kia. Các cụ không từng ở trong những tình huống như vậy không thể hiểu hết được đâu.

Khu tập thể nhà em, có chị học đến lớp 8 rồi mà bố mẹ còn bắt cởi hết quần áo đuổi ra ngoài, lúc đó trời tối, chị ngồi co rúm lại khóc lóc van xin, đó là hình ảnh em không bao giờ quên. Sau này lớn hơn chút nữa thì chị cũng dấn thân vào con đường xấu. Em vẫn nghĩ nếu chị ấy được tôn trọng thì sẽ không có chuyện đó xảy ra.

VCHDHN

Xe container
Hàng xóm nhà em khi xưa có ông bố rất dữ dằn, rát đòn. Bọn trẻ con rất sợ bố nó. Nhưng khi chúng lớn dần lên nỗi sợ càng ít đi. Và kết cục gia đình đó tan nát từ khi ông bố bị tai nạn qua đời.

beforethewinter

Xe tải
Đôi khi kể chuyện xưa ra giống như già rồi ôn kỉ niệm chớ đối với bố mẹ e không giận hờn gì mà lo báo hiếu ông bà. Chỉ là thói quen không nói được lời hoa mĩ với bố mẹ như con yêu bố mẹ lắm...chỉ lo cho bố mẹ cuộc sống vật chất đầy đủ rãnh rỗi về thăm vài ngày gọi điện hỏi han tình hình sức khỏe ông bà này kia...
Phận làm con cố gắng báo đáp được bao nhiêu hay bấy nhiêu thôi. Ai rồi cũng già đi, năm tháng trôi qua mọi thứ xa xa vào dĩ vãng, thỉnh thoảng nhìn lại để nhắc nhở bản thân tránh sai lầm của thế hệ trước, đối đãi với bố mẹ tốt để con cái nhìn gương mình học hỏi, vậy thôi.
Em thích còm này của mợ mà không rót rượu cho mợ được nữa.
Xưa em cũng hay bật ông cụ nhà em, nên hay bị đánh nhất nhà. May mắn là ông cụ em đi suốt nên số lần bị đánh cũng không nhiều lắm. Có lần sau trận đòn, bà cụ khuyên bảo em em còn vùng vằng 'Bố có làm được gì cho gia đình đâu'. Sau này lớn rồi, hiểu chuyện rồi thì em cũng bơn bớt đi một chút, hiểu chuyện thêm một chút, cũng không oán trách gì ông cụ nhà em
Giờ thì cũng chỉ mong các cụ khoẻ mạnh minh mẫn sống vui vầy bên con cháu ngày nào hay ngày đó. Cuộc sống cứ bình yên như vậy là được.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
à cái này thì tùy quan niệm nhé Mợ, Gia đình E đánh là phải nằm xuống, nghe vài câu giáo huấn rồi mới đánh, E lần cuối cùng bị đánh là năm 27 tuổi, khi đó E cứng lắm rồi, roi chả xi nhê gì nhưng nghĩ Cụ giận thì để Cụ đánh mấy phát để Cụ bình tĩnh, chứ chạy thì nói làm gì, sau trận đó Bố E cũng suy nghĩ, rồi thấy Cụ ngoan hẳn luôn =)) .
Bác ruột E lúc làm PCT 1 huyện vì chuyện cưới của con trai có vấn đề gì đó, ông Nội E kêu ra sân nằm oánh 3 roi, mà ko dám cãi câu nào :))

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Như em là thiếu canxi, bác sĩ kê đơn mà em chăm chỉ uống thì sẽ không bị. Đợt nào em lười ngãng ra là bị chuột rút lại ngay, đau ghê gớm.
Cụ có thể cho em tên loại thuốc mà cụ uống được không ạ?
Em cảm ơn cụ.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

tomza

Xe buýt
E đọc xong 3 tầng của cụ giờ e phải đi healing (chữa lành) đây. E sẽ gói ghém chôn chặt kỷ niệm vào tận đáy ruột sau này không nhắc lại để thời gian nghe nhạc đọc sách vẽ tranh ...
Kiểu như hãy để ngày hôm qua ở lại sau lưng, trân quý hiện tại và chém gió về tương lai.
Mợ nghe nhạc đọc sách vẽ tranh là OK, tầng 2 đấy, chứ đâu.

Ký ức/ám ảnh tầng 1 cũng không cần chôn chặt nó đâu, vì tự nó sẽ trồi lên theo tình hình sức khỏe tinh thần đấy mợ, tối ưu là khi nó tự trồi lên thì mợ nhìn kỹ nó với tinh thần bao dung hay hài hước, đại khái như bố mình cũng đáng thương khi hành động như vậy, hay ông ý có những hành vi buồn cười chẳng hạn, chứ đừng để mỗi lần nhắc lại là một lần khắc sâu ký ức. Như vậy, ta nói là mang ký ức ra giặt lại cho nó đỡ thâm, đen, và mợ sẽ mơ đẹp sống nhẹ nhõm.

phuongmit

Xe cút kít
Trong này có mấy cụ đang kêu các cụ bị đánh đang xét lại lịch sử, chê trách nọ kia. Các cụ không từng ở trong những tình huống như vậy không thể hiểu hết được đâu.

Khu tập thể nhà em, có chị học đến lớp 8 rồi mà bố mẹ còn bắt cởi hết quần áo đuổi ra ngoài, lúc đó trời tối, chị ngồi co rúm lại khóc lóc van xin, đó là hình ảnh em không bao giờ quên. Sau này lớn hơn chút nữa thì chị cũng dấn thân vào con đường xấu. Em vẫn nghĩ nếu chị ấy được tôn trọng thì sẽ không có chuyện đó xảy ra.
nó chẳng khác gì việc 2 người trồng 2 cái cây hoặc nuôi con gì đó, người thì chăm bón, tưới tắm, bắt sâu, tỉa lông người còn lại thì k làm thế, thi thoáng đi vặt trụi ít lá, hoặc tiện chân đá chơi chơi cho nó sợ vãi đái nó chạy vòng quanh. Sau này nó vẫn lớn thôi, có thể phát triển như nhau nhưng về mặt hình ảnh và trải nghiệm là khác xa nhau :))

binhduongdriver

Xe tải
Không hiểu được đâu cụ, em 15-16 tuổi là không còn bị đánh nữa rồi vì lúc đó em khỏe. Bạn bè bố em cũng không hiểu nổi tại sao một đứa không hề mắc lỗi như em lại hay bị đánh đòn. Giờ lớn lên thì em lờ mờ hiểu ra là áp lực xã hội lúc đó của bố em lớn, nên cứ giận cá chém thớt vậy thôi, chứ thực tế thì chẳng do cái gì cả.
Do nhiều vấn đề nhưng vấn đề lớn nhất là không yêu thương con cái nhiều. Người nào nói yêu nhiều mới giáo dục bằng đòn roi là sai hoàn toàn. Yêu thương thì nóng giận đánh 1 vài lần để giáo dục thì có nhưng yêu thương kiểu trút đòn roi như kẻ thù thì chắc chắn không có yêu thương nhiều đâu. Lý do gì thì cũng chỉ là bào chữa cho những sai lầm đó mà thôi :)

phuongmit

Xe cút kít
Do nhiều vấn đề nhưng vấn đề lớn nhất là không yêu thương con cái nhiều. Người nào nói yêu nhiều mới giáo dục bằng đòn roi là sai hoàn toàn. Yêu thương thì nóng giận đánh 1 vài lần để giáo dục thì có nhưng yêu thương kiểu trút đòn roi như kẻ thù thì chắc chắn không có yêu thương nhiều đâu. Lý do gì thì cũng chỉ là bào chữa cho những sai lầm đó mà thôi :)
Đánh đập con cái tới mức đó, vượt qua giới hạn của việc phạt đòn, răn đe thì nó thể hiện sự bất lực, hèn kém của đàn ông, phải dùng vũ lực trút giận vào những người yếu thế hơn. Và e thấy chả có lý do gì để tẩy trắng cho hành động này cả