[Funland] Ác mộng trong đêm

CaptainMT

Xe buýt
Em thì chẳng dám để gấu nhà em dạy con, vì ngay cả mình còn sợ, huống gì là đám trẻ. :D
Em thường hay có câu hỏi kiểu như: Ku K, trong ngày giờ nào con rảnh, ba cần trao đổi với con vài việc.
Hoặc: Ba nghe thấy có vài việc ở lớp cô chủ nhiệm đang phàn nàn, con phải điều chỉnh, đừng để ba phải đến trường con họp.
Chứ để gấu nó điên lên thì cả nhà loạn ngay.
Em nghĩ tuỳ giai đoạn của con. Bạn nhà em vẫn nhỏ, quan trọng nhất là ăn ngủ đúng giờ, đi học đều đặn, k lí do lí trấu, với vs sạch sẽ. Mà mấy cái nayd thì đến em vẫn bị quản. :))

sau này con lớn rồi, có nhiều thứ phức tạp hơn thì mình giải quyết cùng con. Mà tụi trẻ con nó hay lắm, bố chiều nhưng vẫn sợ bố hơn sợ mẹ.

CaptainMT

Xe buýt
Bố em hơi ngược với bố cụ. Và mẹ em, quan điểm cũng rất khác bố em nhưng mẹ e ko đứng lên bảo vệ, thể hiện quan điểm với bố em đc, chỉ biết âm thầm động viên các con. Vd như chuyện học, mẹ em luôn nói bọn e muốn sau này cuộc sống sung sướng hơn, và thoát khỏi cái cảnh chỉ có bán mặt cho đất, bán lưng cho trời thì các con chỉ có 1 con đường duy nhất là học thôi.
Nhưng làm thì vẫn phải làm, làm xong mới đc ngồi vô bàn học, hoặc học trộm, cả đi bò cả mang sách vở theo để học, hoặc cả đi làm cỏ cả đem sách theo, lâu lâu chạy lại đọc ít câu, cả làm cả nhẩm nhẩm thuộc lại đọc tiếp.
Bố em thì luôn miệng: ko học thì ko chết đc đâu, nhưng ko làm thì lấy c.ut mà ăn ah, nên với bố, việc đi làm mới là việc quan trọng.
Việc đi họp phụ huynh thì bố em cũng hay đi họp, do mẹ e cũng sinh đẻ liên miên, và mẹ e ko biết đi xe máy, nên lúc cần đi xa bố em đi nhanh hơn. Ở giữa buổi họp mà thầy cô chủ nhiệm khen chị em em học giỏi, thì ông cười tít mắt, hớn hở ra mặt. Nhất là hội bộ đội với nhau, cùng xã, có con cùng lớp mà bọn em học giỏi hơn con của các bạn của bố, ông mừng ra mặt. Và nếu ông đi họp bị bêu kiểu nghịch quá hay học kém quá thì về ông chửi (kiêủ sĩ diện trước đám đông ấy), nhưng rõ ràng lại ko cho con học. Thấy con ngồi bàn học là chửi và từng bắt em bỏ học để đi làm hồi e đang học lớp 5 1 lần và lớp 9 một lần. Phải cả lớp e, cả thầy chủ nhiệm và thầy hiệu phó kéo nhau vào nhà em xin cho e đi học lại thì e mới đc đi học tiếp.
Mẹ em thương con, nhưng ko phản kháng đc vì cãi là ông đánh cho cả mẹ lẫn con
Em nhớ mợ từng chia sẻ vè bố mợ. Em chia sẻ với mợ. Em thì cũng lđ nhiều, nhưng sau việc học.
Đúng là k cho học mà vẫn bắt học giỏi thì khó thiệt, kiểu ức chế ấy.

Em cực kì dị ứng với đàn ông đánh vợ đánh con.

Xe nội lước

Xe container
Giờ ngẫm lại Em thấy cảm ơn Bố. Ngày bé Em rất ít bị đòn roi nhưng bị kỷ luật rất nặng nếu liên quan đến học hành, còn những việc khác Ông chỉ dạy bảo Em thôi.
Về kỷ luật liên quan đến học hành nặng nhất là hồi lớp 3 trốn học đi chơi, ăn roi bằng que nứa chảy máu chân tay và cả người. Còn bị điểm dưới 7 thì hình thức kỷ luật ví dụ là viết bản kiểm điểm 50 lần rồi học thuộc (luyện chữ và khả năng ghi nhớ 🤣), hay là úp mẹt vào tường, khoanh tay đeo bảng.
Giờ Em cũng áp dụng thế với F1. Các vấn đề liên quan đến lễ phép và học hành thì ăn đòn miễn bàn.
Đấy là kỷ luật cho nên người chứ ko phải bạo lực. Đc thế thì đã ngon cụ ạ.

Toàn Hoa

Xe tải
Thực sự từ khi đọc cái thớt này em mới giải toả được tinh thần. Rất cảm ơn mợ chủ đã dũng cảm chia sẻ lên đây. Em ám ảnh cực kỳ với những trận đòn bố, mẹ đánh con rồi chồng đánh vợ như đánh kẻ thù mà em từng chứng kiến. Bạn gái em ngày ấy 15-16 tuổi bị mẹ cầm đòn gánh phang. May mà bạn lấy tay đỡ đầu chứ không thì những nhát đòn gánh tơi bời ấy có thể vỡ sọ bạn ấy. Đánh đến gãy tay con mới thôi. Mẹ mà chưa một lần nào nói với con gái một lời tử tế, chưa bao giờ cho ăn cho mặc. Bây giờ bà ấy nằm liệt giường liệt chiếu thì bạn em lại một tay nâng lên vực xuống, bỉm tã cơm cháo thuốc men. Nhiều lúc em nghĩ ngày xưa bác đánh nó chết thì giờ bác nằm đó ai chăm? Mà nằm đó không biết có nghĩ mà sám hối hay không?
Hàng xóm nhà em cũng có 1 chị bị mẹ ghét, suốt ngày chửi với đánh, kiểu như nhìn thấy mặt là nổi cơn điên ấy, chẳng tội tình gì cũng bị chửi, đến nỗi bà chị này uất quá nửa đêm ra sông trẫm mình, may là lúc đó nhà gần sông đang có hội đánh chắn nên cứu được. Sau đấy thì không rõ chị ấy đi đâu nữa, phải đến hơn 30 năm rồi không thấy mặt, chắc ko muốn về.
Tụi con trai nghịch ngợm phá phách nhiều, ăn đòn thì còn đỡ, mấy chị em ngày xưa cũng bị đòn thấy thương quá.

red_dragon88

Xe tăng
Ngày xưa thế hệ từ 8x trở về trước, các cụ vẫn tẩn chúng ta theo nguyên tắc "thương cho vọt". Em thiển nghĩ thời đó làm vậy có thể là hợp lý bởi một số lý do chính sau:
- Sự ảnh hưởng của cách giáo dục khắc nghiệt của đạo Khổng từ phương Bắc.
- Thời bao cấp xã hội còn nghèo đói, cuộc sống có phần khắc nghiệt nên để đứa con ra đời chống chọi với những thử thách, khó khăn và đứng vững được thì cách dạy dỗ phải nghiệt ngã hơn. Kiểu "không dạy mày thì xã hội sẽ dạy, mà khi đó thì ...liệu đấy!". Các cụ/mợ cứ thử hình dung xem, hồi đó xác suất đứa trẻ ra ngoài bị bọn trẻ khác đánh cho là rất cao, và chúng nó sẽ bị sốc/sợ hãi như thế nào khi chưa bao giờ có được cái trải nghiệm đó... Đây là kinh nghiệm thực tế của em đấy ạ! :)
Thời trc là theo quan điểm thương cho roi cho vọt nhưng bảo là chủ động dạy trẻ con như vậy để đương đầu xã hội là không có nhé.
Thời đấy người ta nghĩ thế là chuyện thường, là một kiểu tập quán, ở tây tàu cũng vậy, thời trc trẻ em tây bị vả, đánh đòn là chuyện phổ biến.

red_dragon88

Xe tăng
Bố em thì toàn đánh Chị em em bằng dây điện. Trên đùi em giờ vẫn còn đầy sẹo. Em cũng ko hiểu sao ngày xưa Bố em đánh bọn em nhiều thế. Hơi tí là bị đánh. Đánh con như đánh kẻ thù… thi thoảng em vẫn mơ thấy những trận đòn của Bố. Và vẫn sợ khi gặp Bố dù Bố em mất cũng được 9 năm rồi.
Thời đấy là như vậy, là biểu hiện của nhận thức cũ, cách đối xử có phần " hoang dã" với con trẻ.

Song Do Anh

Xe hơi
Thời đấy là như vậy, là biểu hiện của nhận thức cũ, cách đối xử có phần " hoang dã" với con trẻ.
Em đồng ý với cụ . Trước đây chắc phụ huynh chúng ta vẫn quan niệm câu "yêu cho roi cho vọt" , nên anh chị em chúng ta thấy rằng "không có tội gì mà bị tẩn suốt". Em sinh ra lớn lên ở HN học hành thì cũng làng nhàng trong tốp 5 - 10 của lớp nên chưa bao giờ bị tẩn vì học hành cả chỉ bị tẩn về những tội
- Đưa em đi tắm ao lúc đó, em khoảng 10 tuổi còn chú em 5 tuổi.
- Phá làng phá xóm và chơi dại (trèo cây chọc hái quả quả bàng, mùa hè làm keo trèo cây dính ve... )
- Trêu trọc, bạn cùng khu tập thể bị bố mẹ đội bạn sang mách
- .... nhiều lỗi chẳng đâu vào đâu
Mỗi lần như vậy em cũng bị ông già tẩn cho lằn mông và chân, tay đến mấy ngày sau mới hết, thời gian dài sau mỗi lần nghĩ lại em vẫn rất giận ông già. Giờ đã ngoài 50 em không thấy không còn bị ám ảnh và giận ông già nữa ,và suy nghĩ mình và em trai nên người cũng có lẽ ngày xưa bố mẹ nghiêm khắc. Nhưng có điều chắc chắn với các F1 nhà em nếu có lỗi thì em có cách giải quyết khác với bố mẹ em ngày xưa.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Cụ này giống em thế, em học giỏi nhất xã, ngoan hiền nhất thôn mà hở ra là bị tẩn, cũng không hiểu tại sao. :))
Em bị ăn đòn suốt, mặc dù hàng xóm nhận xét luôn là con ngoan trò giỏi.
Sau này em mới ngẫm ra, chính vì ăn đòn suốt nên em mới thành trò giỏi, học hành đàng hoàng ạ.
Tụi cùng lứa với em, ít bị ăn đòn, lớn lên hỏng cũng nhiều lắm (nhà e ở Văn Miếu-QTGiám, gần ga Hàng Cỏ nên hồi trước lộm nhộm lắm lắm, toàn anh hùng anh bá kéo dài từ Linh Quang sang Lương Sử, tối tối ngồi xích lô đi chơi, mã tấu cài dưới gầm ghế hết :D )

Nhân văn Dân

Xe tăng
Đấy là kỷ luật cho nên người chứ ko phải bạo lực. Đc thế thì đã ngon cụ ạ.
Các cụ xưa có câu: "Bé không vin lớn gãy cành". Em thấy rất phải, tuy nhiên "vin" như thế nào, phù hợp với lứa tuổi và tính cách từng cháu thì phải nghĩ ah.

red_dragon88

Xe tăng
Em đồng ý với cụ . Trước đây chắc phụ huynh chúng ta vẫn quan niệm câu "yêu cho roi cho vọt" , nên anh chị em chúng ta thấy rằng "không có tội gì mà bị tẩn suốt". Em sinh ra lớn lên ở HN học hành thì cũng làng nhàng trong tốp 5 - 10 của lớp nên chưa bao giờ bị tẩn vì học hành cả chỉ bị tẩn về những tội
- Đưa em đi tắm ao lúc đó, em khoảng 10 tuổi còn chú em 5 tuổi.
- Phá làng phá xóm và chơi dại (trèo cây chọc hái quả quả bàng, mùa hè làm keo trèo cây dính ve... )
- Trêu trọc, bạn cùng khu tập thể bị bố mẹ đội bạn sang mách
- .... nhiều lỗi chẳng đâu vào đâu
Mỗi lần như vậy em cũng bị ông già tẩn cho lằn mông và chân, tay đến mấy ngày sau mới hết, thời gian dài sau mỗi lần nghĩ lại em vẫn rất giận ông già. Giờ đã ngoài 50 em không thấy không còn bị ám ảnh và giận ông già nữa ,và suy nghĩ mình và em trai nên người cũng có lẽ ngày xưa bố mẹ nghiêm khắc. Nhưng có điều chắc chắn với các F1 nhà em nếu có lỗi thì em có cách giải quyết khác với bố mẹ em ngày xưa.
Đúng rồi cụ, mỗi thời mỗi khác, thời bây giờ ko thể hở tí là đánh, tát con trẻ đc vì cách nghĩ, cách sống bây giờ khác xưa.
Em thông cảm với mợ chủ thớt vì là phụ nữ, có phần nhạy cảm hơn, và theo lời kể thì cách đánh của bố mợ ấy em thấy cũng dữ dội quá, kể cả với thời ấy.