[Funland] Ác mộng trong đêm

Daisynguyen78

Xe buýt
Chia sẻ cùng mợ.
Hồi xưa mình cũng thường xuyên bị bố đánh, thậm chí đến năm lớp 10 vẫn bị ăn đòn như thường. Mà bố đánh như đánh kẻ thù ý, mẹ vào can cũng bị đánh theo.
Nhưng lạ một cái là thằng em mình thì lại không bị bố đánh, mặc dù nhiều lúc nó mắc lỗi nặng hơn mình.
Giờ thì mình cũng nhiều tuổi rồi nhưng những trận đòn hồi xưa vẫn chẳng thể quên được.

Lá Mơ

Xe buýt
Mợ có sẵn sàng kiện ba của mợ để đưa ông ấy vào tù ko? Và nếu mợ kiện thì xác suất ba của mợ phải vào từ là bao nhiêu %?

Cái gọi là "bạo lực gia đình" theo khái niệm của bọn tây lông ngày nay không phải luôn đúng trong mọi trường hợp.Tây hay ta thì cũng đều có các cháu vì ko được giáo dục chu đáo ở gia đình nên trở thành người chả ra gì!

Làm con, khi đạt được thành công nhất định trong cuộc sống thì nên suy ngẫm để ghi nhận công lao của bố mẹ, chứ đừng phủ nhận, oán trách bố mẹ về những ứng xử thời mình còn bé. Mỗi giai đoạn có chuẩn mực nuôi dạy con khác nhau, chưa biết chuẩn mực thời xưa với chuân mực ngày nay cái nào mag lại hiệu quả tốt hơn đâu!
Thời nào thì thời, hành hạ thể xác trẻ con, nhất lại là con mình sinh ra, thì cũng là thể hiện cái ác trong con người mình rồi, đừng ngụy biện!
Con mình mà mình còn đánh đập (nhiều trường hợp đánh như kẻ thù) thì cũng chả yêu ai được đâu.

7vienngocrong

Xe tăng
Thực sự từ khi đọc cái thớt này em mới giải toả được tinh thần. Rất cảm ơn mợ chủ đã dũng cảm chia sẻ lên đây. Em ám ảnh cực kỳ với những trận đòn bố, mẹ đánh con rồi chồng đánh vợ như đánh kẻ thù mà em từng chứng kiến. Bạn gái em ngày ấy 15-16 tuổi bị mẹ cầm đòn gánh phang. May mà bạn lấy tay đỡ đầu chứ không thì những nhát đòn gánh tơi bời ấy có thể vỡ sọ bạn ấy. Đánh đến gãy tay con mới thôi. Mẹ mà chưa một lần nào nói với con gái một lời tử tế, chưa bao giờ cho ăn cho mặc. Bây giờ bà ấy nằm liệt giường liệt chiếu thì bạn em lại một tay nâng lên vực xuống, bỉm tã cơm cháo thuốc men. Nhiều lúc em nghĩ ngày xưa bác đánh nó chết thì giờ bác nằm đó ai chăm? Mà nằm đó không biết có nghĩ mà sám hối hay không?
Cuộc sống mà mợ. Khi chúng ta trải nghiệm đầy đủ hương vị của cuộc đời thì chúng ta tự khắc trân trọng cái bình yên mình đang có.
E rất buồn cười vì tự lí giải cho các trường hợp như mợ kể e ngẫm bụng đứa bạn mợ đến thế giới này để trả nợ cho người mẹ í. (Một kiểu an ủi tinh thần hơi mê tín á).
Cùng con cái trong nhà nhưng trải nghiệm khác nhau hết vì đứa yêu đứa ghét...E lại tự biện giải là con cái có đứa đến để trả nợ có đứa đến đòi nợ hehe...
F1 của e nó từng nói "mẹ trải nghiệm cuộc sống ít hơn cô 3 của con vì mẹ ở quê vào TP còn cô 3 sống ở TP từ bé". E nghe xong cười muốn chớt vì nhận xét ngây ngô của con. E cũng không giải thích cho con biết mẹ nó lăn lộn cái TP này phức tạp như thế nào...bởi vì cũng chả biết bắt đầu từ đâu kết thúc ở đâu. E cũng không thể kể cho con nghe 18 năm đầu đời của e nó sao nên nghe F1 nói chỉ là cười thôi hehe. E chỉ bảo " bố con hơn mẹ vài tuổi mà còn chưa thể so sánh trải nghiệm cuộc đời nữa là cô 3 con".
Đời đâu chỉ có hoa hồng.

Xechaybangcom

Xe điện
Đánh con bằng dây điện để xem da thịt bền đến đâu, trói tay con rồi kéo lê quanh nhà để thử độ bền dây chão, nhét đầu con vào thòng lọng để cân thử nặng nhẹ...

Như thời trung cổ!
Những đứa trẻ do cưỡng bức mà sinh ra.
Thế mà vẫn phải mang ơn sinh thành :|
Mợ nói bé thôi, có mấy cụ vào chửi chết bây giờ hehe

7vienngocrong

Xe tăng
Chia sẻ cùng mợ.
Hồi xưa mình cũng thường xuyên bị bố đánh, thậm chí đến năm lớp 10 vẫn bị ăn đòn như thường. Mà bố đánh như đánh kẻ thù ý, mẹ vào can cũng bị đánh theo.
Nhưng lạ một cái là thằng em mình thì lại không bị bố đánh, mặc dù nhiều lúc nó mắc lỗi nặng hơn mình.
Giờ thì mình cũng nhiều tuổi rồi nhưng những trận đòn hồi xưa vẫn chẳng thể quên được.
Rồi cụ có nghiệm ra được vì sao vậy không? Cụ nhìn lại từ đầu đến cuối nghĩa là nhìn lại luôn mối quan hệ của bố cụ đối với cụ và e khi đã trưởng thành...cụ sẽ lí giải được không?
Cụ xem cụ và bố có khắc tuổi khắc mệnh gì không?

Binhyennoiay

Xe điện
Em hồi bé đi học đã chứng kiến thằng học cùng trường sống ở khu tập thể em. Bố nó oánh thừa sống thiếu chết bao trận, xích chân giường như chó, mấy lần cầm bát vào nhà vs công cộng xúc mứt lên rồi, kiểu mày k ăn cơm bố cho mày ăn mứt. Sau này nó cũng chết vì nghẹo mợ ạ. :-s
Em ko tưởng tượng ra nữa cụ ạ. Thôi cũng xong một kiếp người.

toyota219

Xe điện
Có lẽ e hợp với tư tưởng phương Tây hơn là ngu Hiếu.

Daisynguyen78

Xe buýt
Rồi cụ có nghiệm ra được vì sao vậy không? Cụ nhìn lại từ đầu đến cuối nghĩa là nhìn lại luôn mối quan hệ của bố cụ đối với cụ và e khi đã trưởng thành...cụ sẽ lí giải được không?
Cụ xem cụ và bố có khắc tuổi khắc mệnh gì không?
Theo lý giải của em thì có thể do;
1. Hồi xưa do nhà nghèo, do bố bị thương ở đầu nên bị ức chế, không giải tỏa được nên xả qua việc đánh vợ con.
2. Em và bố nằm trong tứ hành xung Tý-Ngọ-Mão-Dậu. Nhưng em nghĩ cũng chẳng phải khắc đến mức đó vì em sinh năm Ngọ còn bố năm Mão.
Tuy bố đánh em như thế nhưng bố lại rất quý em, đi đâu bố cũng dắt em đi cùng, đi chơi, đi xem phim, đi làm ....
3. Ku em tuy không bị bố đánh nhưng lại không hợp với bố, chỉ hợp với mẹ, không ở gần với bố được lâu. Thậm chí bây giờ bố ở với em chứ không ở với nhà nó. Có chuyện gì thì bố nói với em để em truyền đạt cho nó. Em còn nhớ hồi xưa, bố em cần lau cái quạt trần, ông gọi em từ tầng 2 chạy xuống giữ thang, nhưng ku em ngồi ngay gần đó mà ông không nhờ. Em bực bảo bố: Sao thằng T ở đây mà bố không bảo, bố lại còn gọi con xuống?". Ông bảo: Mày là con trai còn nó là con gái :-o
Em chẳng hiểu thế nào

Nghe buồn quá

up_and_down

Xe tải
Vụ đuổi đi e cũng bị 1 lần do ham xem múa lân. Bị đuổi ôm áo quần đứng trước cổng nhà buổi tối khóc ơi là khóc .
Hồi nhỏ sợ lắm nhưng lớn lên nghĩ lại không có chữ "giận" mà chỉ "buồn" thôi.
Khổ thân mợ quá. Em cũng thế hệ 7x-8x, nhưng em may mắn, bố em hiền quá. Em học bình thường, nghịch cũng bình thường. Cả tuổi thơi từ 3-12 tuổi bị đánh 2 lần. Một lần bị 01 tát ù tai, lúc em tầm 9 tuổi. Một lần bị 01 roi tre vào chân (tầm 10 tuổi) vì đi chơi khăng gọi mãi ko về. Em được sinh ra trong một gđ vô cùng ít bạo lực. Thế mà giờ đây, em lại đánh con em thường xuyên quá ạ. Nhiều lúc nghĩ lại lúc mình đánh con mà thương chúng nó.

socmeo

Xe buýt
Em 7x hồi xưa cũng bị ông già cho ăn đòn liên tục vì nghịch ngợm nhất nhà :D ...
Nhưng nếu nằm mơ thì em chỉ hãi nhất là mơ đang làm bài thi sắp hết giờ rồi mà chưa viết được chữ nào do bị giám thị soi kỹ không quay bài được 😂😂😂

Gừng

Xì hơi lốp
Chia sẻ với mợ. Em ngày xưa bị bố mẹ đánh nhiều lúc cũng ấm ức lắm nhưng chưa khi nào bị đến mức như mợ.

Từ ngày có con nhiều lúc nghe tin trẻ em bị ngược đãi em lại thương vô cùng, vì cứ tưởng tượng có ngày con mình bị thế. Thôi chỉ biết tự nhủ mình cố gắng đừng bao giờ để lại ác mộng cho con trẻ.

ddeem qua e mơ ngủ

buồn đái, mà lại có buồng chuối gần đó
xong e chạy vào đái, phee lắm

sáng dâyj ku con nó tố bố đai dam

khổ thân phải đem hết chăn đệm giặt phơi

Batman

Xe container
Khổ thân mợ quá. Em cũng thế hệ 7x-8x, nhưng em may mắn, bố em hiền quá. Em học bình thường, nghịch cũng bình thường. Cả tuổi thơi từ 3-12 tuổi bị đánh 2 lần. Một lần bị 01 tát ù tai, lúc em tầm 9 tuổi. Một lần bị 01 roi tre vào chân (tầm 10 tuổi) vì đi chơi khăng gọi mãi ko về. Em được sinh ra trong một gđ vô cùng ít bạo lực. Thế mà giờ đây, em lại đánh con em thường xuyên quá ạ. Nhiều lúc nghĩ lại lúc mình đánh con mà thương chúng nó.
Đánh xong thương hự, vậy là cụ không kiểm soát được cảm xúc rồi. Như có cụ ở trên nói, bất lực với xã hội thì về tẩn đứa không có khả năng phản kháng nhất. Thế đó, rồi cụ sẽ gây ra tổn thương cho con cụ, những đứa không đáng bị như thế ở thời đại này, đang bước lên văn minh.

tc_minh

Xe tải
thời đấy chả đứa trẻ nào nghĩ tới tự tự nhỉ. e đã từng cầm đầu 3 thằng bỏ nhà tính lên HN rồi đi Đồng Nai. đi dc 2 ngày sợ nhà loạn nên lại về.

nvht

Xe điện
Đánh xong thương hự, vậy là cụ không kiểm soát được cảm xúc rồi. Như có cụ ở trên nói, bất lực với xã hội thì về tẩn đứa không có khả năng phản kháng nhất. Thế đó, rồi cụ sẽ gây ra tổn thương cho con cụ, những đứa không đáng bị như thế ở thời đại này, đang bước lên văn minh.
nếu con mợ bướng tới mức mợ không nói được nó thì mợ áp dụng cách nào để uốn nắn nó cho đúng?

7vienngocrong

Xe tăng
Cụ kiềm chế đi nếu phạt bắt tụi nó úp đít quất vài roi kể rõ tội lỗi của nó thì ok nó phục. E cũng cương nhu với con cũng đặt ra giới hạn giới luật.
E cũng bị máu điên trong người nên khi e nổi điên E bảo mẹ đang điên đừng để mẹ mất kiểm soát.
Trẻ con bây giờ nó khác thời xưa cụ đừng nặng tay mà hối hận.

Batman

Xe container
nếu con mợ bướng tới mức mợ không nói được nó thì mợ áp dụng cách nào để uốn nắn nó cho đúng?
Em chẳng biết, em nắn nó từ lúc nó lẫm chẫm biết đi, 5 đứa nhà em nào cũng ngoan, chỉ cần một ánh mắt không hài lòng hoặc giọng của bố không phù hợp là chúng nó tự điều chỉnh.
Uốn nắn, không phải là để đến lúc khó uốn rồi mới nắn.

Xechaybangcom

Xe điện
thời đấy chả đứa trẻ nào nghĩ tới tự tự nhỉ. e đã từng cầm đầu 3 thằng bỏ nhà tính lên HN rồi đi Đồng Nai. đi dc 2 ngày sợ nhà loạn nên lại về.
Có em nhé. Hồi bé bị mắng là nghĩ đến tự tử. Nhưng vì em mê tiểu thuyết từ bé nên nghĩ làm sao chết nó phải mơ mộng tí, kiểu chết giữa hàng triệu bông hồng í. Nằm suy nghĩ lấy tiền đâu ra để mua hoa mà chết được hehe. Giờ nghĩ lại vẫn thấy buồn cười.

7vienngocrong

Xe tăng
Mấy đứa bướng í cần dỗ ngọt á cụ. Đối với mấy đứa này hãy nói chuyện 1 cách văn minh tôn trọng cái tôi của nó tí, nghe í kiến của nó rồi phân tích dỗ ngọt tí, đặc biệt cụ đã hứa gì với nó đừng thất hứa nếu mất uy tín là nói nó k nghe. Tụi bướng nó rất tình cảm, bắt được điểm yếu của nó thì hướng được nó.

nvht

Xe điện
Em chẳng biết, em nắn nó từ lúc nó lẫm chẫm biết đi, 5 đứa nhà em nào cũng ngoan, chỉ cần một ánh mắt không hài lòng hoặc giọng của bố không phù hợp là chúng nó tự điều chỉnh.
Uốn nắn, không phải là để đến lúc khó uốn rồi mới nắn.
mợ nói vậy thì chung chung quá, vì cha mẹ sinh con - trời sinh tính. Ngay từ bé nó bướng bỉnh, khó bảo, có những lời nói, hành động không như ý của bố mẹ mà không dùng lời nói để uốn nắn được thì không lẽ cứ để nó tái diễn mà không đánh đòn hay sao?