[Funland] Yêu cầu xóa bỏ hoặc tư nhân hóa Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam. Tư duy của một tiến sỹ kinh tế.

vnposh

Xe điện
Cụ viết thế nào thỉ e hiểu nt chứ e ko hiểu nhầm. Cụ không đánh giá cao b.trưởng, nhưng gần đây e biết có b.tr lên đc chủ tịch nc đấy cụ. Và mặc định 02 b. Trưởng là thành viên của bộ ít ng.
Thì cũng như trường hợp Bí thư tỉnh TP thôi. 63 ông bà ngang nhau về chức vụ, thứ bậc, nhưng thực tế chỉ có 2 vị trí ở Hà Nội (trung tâm chính trị) và TP.HCM (trung tâm kinh tế) là được chọn thôi.

vnposh

Xe điện
Vậy cháu ủng hộ không tư nhân hoá Ams.
Có muốn tư nhân hóa cũng không được, vì không ai cho. :D

Còn nếu đẻ giảm bớt bộ máy hành chính, quản lý, thì Ams sẽ sáp nhập vào Chu Văn An. Nhưng thực tế thì Ams, Chu, Nguyễn Huệ của Hà Nội sẽ song hành tồn tại.

grandis0801

Xe buýt
các trường tư đầy ra đấy, có ai cấm bạn học đâu nhể. đừng rẻ rúng công cộng và cổ súy cho tư nhân một cách mù quáng bạn ạ. tư nhân lên Đồng văn mèo vạc mà thành lập trường được ko bạn ?
Em ở quê móc đâu ra tư cụ ơi, nhưng thấy công giờ các ông bà giáo viên bày nhiều trò quá nên chán. Tiền thì cũng không phải là quá nhiều, nhưng em thấy mất đi nhiều thứ của con trẻ và sự không an tâm khi gửi con theo học hệ thống như vậy. Mà lên thành phố thì... Để em dắt trâu đi cày nốt cái ruộng đã :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
1. Không tư nhân hoá Ams vì ảnh hưởng đến toàn bộ giáo dục công lập cả nước, các bác đã giải thích và cháu thấy logic.

2. Không tư nhân hoá Ams vì đó là trường Ams, cháu thấy không logic, nên cháu ủng hộ tư nhân hoá.

Bây giờ cháu đồng ý với (1) ạ.

Công Minh HN

Xe tải
Nhà cháu đọc bài báo này thấy chọi vào được công lập ở bậc THPT ở HN vất vả lắm. Thực tế có tiếp xúc với bậc phụ huynh mới biết họ ước ao con họ được học trường công lập như thế nào (đặc biệt là với con gia đình nông dân và công nhân, và cả những con gia đình buôn bán nhỏ lẻ ở nội thành, họ là những gia đình có thu nhập không cao). Tuyển vào các trường công lập lại lấy theo điểm số, nên con họ học kém một chút, kinh tế yếu nữa không thi được vào trường công, phải học trường tư thì quả thật là gánh nặng lớn với gia đình. Vậy theo các cụ có nên giảm đầu tư cho Ams xuống như trường bình thường (hiện Ams và các trường chuyên khác đang hưởng cao gấp 2,5 lần trường không chuyên theo số liệu cụ nào đã cung cấp phía trên), như vậy với kinh phí hiện tại giành cho 4 trường chuyên của HN nếu giảm xuống như trường không chuyên thì sẽ nuôi thêm được 6 trường công lập khác (mỗi trường chuyên giảm mức đầu tư thêm được 1,5 trường thường). Với 6 trường công lập mới sẽ tạo thêm cơ hội cho nhiều gia đình có nguyện vọng được hoc trường công lập học phí thấp. Mọi sự đều là đánh đổi, lựa chọn cái này thì thôi cái kia và thực tế luôn có nhiều tranh luận. Ví dụ như, có ý kiến cho rằng giáo viên giỏi không chỉ riêng ở những người đào tạo ra được học sinh giỏi, mà còn ở cả những người biến những học sinh các biệt, hư hỏng, những học sinh khiếm khuyết về nhận thức trở thành người bình thường, người có ích cho XH.
Đọc mãi mới thấy một còm em tâm đắc. Em nghĩ đấy chính là cốt lõi của vấn đề. Rất nhiều người mong muốn con vào trường tốt mà đỉnh cao tất nhiên phải là trường chuyên vì ở đây mọi thứ đều tốt, con cái được vào học không thành ông nọ cũng thành ông kia. Mong muốn đó rất chính đáng nhưng tại sao không tư duy theo kiểu tăng thêm số lượng trường tốt như vậy, giảm bớt khoảng cách thay vì chỉ tập trung cho một số lượng ít ỏi nhất định. Số còn lại thì đúng theo quan điểm "trường công được đầu tư ít do ngân sách hạn chế nên chỉ thế thôi, học hay không học tùy".

Em vẫn tin rằng những đứa trẻ thật sự có năng lực thì kể cả không học trường chuyên sau này vẫn giỏi và xuất sắc chứ không như một số cụ cho rằng phải tập trung đội đấy lại với nhau, không thì hỏng hết. Con tôi giỏi nhưng không được vào trường chuyên thì cũng sẽ thui chột. Em chẳng tin có chuyện đó trên đời, có chăng chỉ là con mình không thật sự giỏi như mình nghĩ. Đó là còn chưa bàn đến giáo dục và quan điểm của mỗi gia đình, đừng cái gì cũng phó mặc hết cho nhà trường.

Em cũng đồng ý với cụ, giáo dục mà chỉ chăm chăm dựa vào thành tích đào tạo ra bao nhiêu học sinh giỏi để đánh giá thì cái đó không đi đúng với bản chất. Tiếc là giáo dục Việt Nam đang bị lệch lạc. Với em, chỉ cần đào tạo ra một con người bình thường, có ích và đóng góp cho XH dù chỉ rất nhỏ bé thì cũng đã là thành công và đáng trân trọng.

vnposh

Xe điện
Đọc mãi mới thấy một còm em tâm đắc. Em nghĩ đấy chính là cốt lõi của vấn đề. Rất nhiều người mong muốn con vào trường tốt mà đỉnh cao tất nhiên phải là trường chuyên vì ở đây mọi thứ đều tốt, con cái được vào học không thành ông nọ cũng thành ông kia. Mong muốn đó rất chính đáng nhưng tại sao không tư duy theo kiểu tăng thêm số lượng trường tốt như vậy, giảm bớt khoảng cách thay vì chỉ tập trung cho một số lượng ít ỏi nhất định. Số còn lại thì đúng theo quan điểm "trường công được đầu tư ít do ngân sách hạn chế nên chỉ thế thôi, học hay không học tùy".

Em vẫn tin rằng những đứa trẻ thật sự có năng lực thì kể cả không học trường chuyên sau này vẫn giỏi và xuất sắc chứ không như một số cụ cho rằng phải tập trung đội đấy lại với nhau, không thì hỏng hết. Con tôi giỏi nhưng không được vào trường chuyên thì cũng sẽ thui chột. Em chẳng tin có chuyện đó trên đời, có chăng chỉ là con mình không thật sự giỏi như mình nghĩ. Đó là còn chưa bàn đến giáo dục và quan điểm của mỗi gia đình, đừng cái gì cũng phó mặc hết cho nhà trường.

Em cũng đồng ý với cụ, giáo dục mà chỉ chăm chăm dựa vào thành tích đào tạo ra bao nhiêu học sinh giỏi để đánh giá thì cái đó không đi đúng với bản chất. Tiếc là giáo dục Việt Nam đang bị lệch lạc. Với em, chỉ cần đào tạo ra một con người bình thường, có ích và đóng góp cho XH dù chỉ rất nhỏ bé thì cũng đã là thành công và đáng trân trọng.
Giáo dục Việt Nam gặp khó không phải thiếu tiền, thiếu trường tốt, thiếu trò giỏi, mà là.... thiếu thầy.

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Khổ thân các cụ, 5 6 7 cụ mà bị cháu gái nó quay như chong chóng. E nghĩ các cụ ko nên cố làm gì vì thắng 1 cô bé kiểu này hơi mất mặt offer.
Cụ nói thế này không đúng.

Cháu Jochi Daigaku còn rất trẻ, mới ngoài 20 tuổi thôi, đáng tuổi con cháu nhiều cụ trên này. Nhưng trên diễn đàn này chúng ta bình đẳng cả về tuổi tác chứ nhỉ? Ngay cả 1 cụ ngoài 50t còn gọi 1 cụ 30t là cụ xưng em cơ mà?

Cháu nó trẻ nhưng có học thức và hiểu biết , nên việc tranh luận ở đây là bình đẳng, không phân biệt già trẻ lớn bé nam hay nữ.. Em trình độ học hết cấp 3, xong đi làm công nhân mấy chục năm rồi, học thức hạn chế. Nên nhiều khi các cháu nói có lý thì mình cũng phải tiếp thu chứ. Đâu phải cứ già là ép buộc, áp đặt lên các cháu trẻ được. Chúng nó bây giờ còn giỏi hơn em và các cụ nhiều ấy chứ.

Tuổi như cháu nó bây giờ phần lớn còn suốt ngày son phấn, váy vóc , quần áo, giai đẹp, nhún nhảy trong Mẹc trên Hồ Tây...chứ làm gì có thời gian hay sở thích vào các diễn đàn để tìm hiểu về các vấn đề xã hội như cháu nó thế này. Tuổi trẻ như vậy là tốt, sau này nhất định sẽ thành nhân tài của đất nước. Hy vọng cháu học xong sẽ về VN sinh sống và làm việc, góp phần phát triển đất nước ngày càng giàu mạnh hơn.

custardapple

Xe buýt
Cháu muốn thấy sự thay đổi, có thể xấu đi, nhưng vẫn là thay đổi, nên cháu ủng hộ tư nhân hoá.
Để xui xã hội thay đổi một vấn đề mà chưa thấy trước tương lai thì mợ thử thay đổi bản thân trước đi, chơi thuốc chẳng hạn :D

ca_kiem

Xe container
Có một b.trưởng đấy mợ. Nằm trong những ng nổi tiếng nhất trường Ams theo wiki. Danh sách ng nổi tiếng của Ams thật hoành.
Chị Hải mặc dù vừa được lên BT Thái Nguyên tuy nhiên chưa nằm trong Trung uỷ nhé cụ... còn lâu với bằng được BT. Có thể khoá sau có... tuy nhiên nhìn vào bảng thành tích chính trị gia của trường Ams quá nghèo nàn so trường THCS Trưng Vương Hà Nội
Vậy cớ gì Ams được cấp ngân sách nhiều hơn THCS Trưng Vương Hà Nội...
Đội siêu giỏi ams thì nó lại ở lại bọn giãy chết nên không tính cống hiến nước nhà

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Để xui xã hội thay đổi một vấn đề mà chưa thấy trước tương lai thì mợ thử thay đổi bản thân trước đi, chơi thuốc chẳng hạn :D
Có nhiều cách để thay đổi bản thân ạ. Còn nhiều cách tích cực mà cháu đang muốn thử. Cách tiêu cực như bác gợi ý cháu sẽ thực hiện cuối cùng, nếu sau khi trải nghiệm tất cả các cách tích cực, và cháu vẫn còn thời gian ạ.

vnposh

Xe điện
Chị Hải mặc dù vừa được lên BT Thái Nguyên tuy nhiên chưa nằm trong Trung uỷ nhé cụ... còn lâu với bằng được BT. Có thể khoá sau có... tuy nhiên nhìn vào bảng thành tích chính trị gia của trường Ams quá nghèo nàn so trường THCS Trưng Vương Hà Nội
Vậy cớ gì Ams được cấp ngân sách nhiều hơn THCS Trưng Vương Hà Nội
Nói ngân sách thì chung chung quá.

Tiền bổ đầu học sinh, giáo viên là ngang nhau. Chỉ khác nhau về đầu tư cơ sở vật chất và học thuật thôi.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Ams có Nguyễn Đức Thành, tiến sỹ Kinh tế, nguyên Viện trưởng viện nghiên cứu chính sách, nguyên thành viên tổ tư vấn cho thủ t.ướng. Một mình anh cân hết danh sách kia cụ nhá.

Đội siêu giỏi ams thì nó lại ở lại bọn giãy chết nên không tính cống hiến nước nhà

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF

Cháu Jochi Daigaku còn rất trẻ, mới ngoài 20 tuổi thôi, đáng tuổi con cháu nhiều cụ trên này. Nhưng trên diễn đàn này chúng ta bình đẳng cả về tuổi tác chứ nhỉ? Ngay cả 1 cụ ngoài 50t còn gọi 1 cụ 30t là cụ xưng em cơ mà?

Cháu nó trẻ nhưng có học thức và hiểu biết , nên việc tranh luận ở đây là bình đẳng, không phân biệt già trẻ lớn bé nam hay nữ.. Em trình độ học hết cấp 3, xong đi làm công nhân mấy chục năm rồi, học thức hạn chế. Nên nhiều khi các cháu nói có lý thì mình cũng phải tiếp thu chứ. Đâu phải cứ già là ép buộc, áp đặt lên các cháu trẻ được. Chúng nó bây giờ còn giỏi hơn em và các cụ nhiều ấy chứ.

Tuổi như cháu nó bây giờ phần lớn còn suốt ngày son phấn, váy vóc , quần áo, giai đẹp, nhún nhảy trong Mẹc trên Hồ Tây...chứ làm gì có thời gian hay sở thích vào các diễn đàn để tìm hiểu về các vấn đề xã hội như cháu nó thế này. Tuổi trẻ như vậy là tốt, sau này nhất định sẽ thành nhân tài của đất nước. Hy vọng cháu học xong sẽ về VN sinh sống và làm việc, góp phần phát triển đất nước ngày càng giàu mạnh hơn.
Tranh luận là tốt mà bác.

1. Tiến sỹ Thành nêu ra vấn đề tư nhân hoá Ams vì Ams có thể tư nhân hoá được, nhưng Tiến sỹ Thành cố ý lờ đi hậu quả tư nhân hoá Ams có thể gây đổ vỡ dây chuyền đến toàn bộ giáo dục công lập.

2. Sau khi tranh luận, các bác đã giúp cháu nhận ra sự nguỵ biện trong lập luận của Tiến sỹ Thành ạ.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chị Hải chưa nằm trong trung ủy cơ ạ? 2 khóa bưởng trưởng ngành Quốc hội rồi mà?

Manhchuot

Xe tải

Vâng còm đc ôn hòa như cụ thì tốt, cơ mà có mấy cụ còn định tấn công cá nhân cháu nó để dành phần thắng thì ko nên cụ à.

ca_kiem

Xe container
Chị Hải chưa nằm trong trung ủy cơ ạ? 2 khóa bưởng trưởng ngành Quốc hội rồi mà?
À vâng từ ngày thành lập đến nay .. ams sản sinh ra đúng một uvtw... như vậy có xứng đáng không... so với các trường công nổi tiếng khác thì quá bình thường.đơn cử trường PTCS Trưng Vương.... con cực giỏi thì nó đệch cống hiến cho nước nhà.. bọn nó đi đâu rồi.