[Funland] Yêu cầu xóa bỏ hoặc tư nhân hóa Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam. Tư duy của một tiến sỹ kinh tế.

anonimouse

Xe tải
Thực sự em đấm quan teo việc này, em chỉ biết ở chỗ cổng trường này có cái biển cấm rẽ, cấm quay đầu mà lúc nào cũng thấy rẽ và quay đầu ầm ầm, còn các cháu thì sang đường ngay cả chỗ cầu vượt cầu vượt. Phải chăng phụ huynh có con học ở đó là được quyền rẽ, quay đầu?, các cháu toàn là thiên tài nên đc ưu tiên sang đường ngay trên cầu vượt?
Em xin lỗi bẻ lái tí. Cụ nào am hiểu thì thông giúp em với.:-/

prado2012

Xe điện
Làm gì có trường quốc tế nào ở Việt Nam dạy/dành cho học sinh Việt Nam. Tuyền trường tư thục giáo dục quốc tế giả cầy, nếu không được Bộ GD VN cấp bằng thì các cháu trở thành lạc loài ở Việt Nam.

Quá lắm chỉ có có chương trình song bằng của mấy trường do Sở GD ĐT Hà Nội tổ chức thí điểm là có tính "quốc tế" chút chút cho học sinh Việt Nam.

Còn kinh phí rót cho các trường chuyên/không chuyên ở Hà Nội là vấn đề quản lý, không phải học thuật.
mình nghĩ cụ nên tìm hiểu trước khi đưa ra kết luận mang tính võ đoán này. Tại Hà Nội có 8 trường quốc tế với đầu ra là bằng Tú tài quốc tế hoặc A level chứ không phải bằng của BỘ giáo dục VN. Để có bằng này thì học hành rất nghiêm túc và hoàn toàn không có chuyện chạy điểm. Con em đã tốt nghiệp và em chứng kiến cháu có những lúc cày đến 2h sáng. Ưu điểm là em không phải có gia sư hay cho con cày ở lò luyện như hồi xưa cha mẹ nó học tại Ams. Ví dụ về trường như vậycó unis, BIS , bvis...

tuongcap

Xe buýt
Những người có quyền hạn, chức trách nếu muốn đưa ra chính sách thì họ lấy số liệu trong phút mốt. Cảm tính với cảm tình gì cụ.

Cậu Thành tờ-sờ tuyền phát biểu như thầy bói xem voi chứ có cái gì mà trình với bẩm hả cụ. Làm viên chức bao nhiêu năm rồi mà vẫn không hiểu hệ thống vận hành thế nào.
Vận hành ngon thì chả có j mà trao đổi cụ ah. Người có quyền hạn chức trách ngon đc như cụ nghĩ thì GD nó khác nhiều r chứ ko như bj.
Cụ đã là thành viên tổ tv cp bao giờ chưa mà chê thầy bói ghê thế.

SesameStreet

Xe điện
Vận hành ngon thì chả có j mà trao đổi cụ ah. Người có quyền hạn chức trách ngon đc như cụ nghĩ thì GD nó khác nhiều r chứ ko như bj.
Trao đổi mà thày bói xem voi, vô căn cứ thì trao đổi chỉ mất thì giờ.
Ở đây, trên of, đủ thời gian cho các chú tìm tư liệu, mà các chú có đưa ra được luận điểm nào ra hồn đâu.
Mở mồm ra là "học thuạt" "chính sách công" "kinh tế công" choang choang như xích sắt, hóa ra toàn kiến thức sáo rỗng.
Thành viên tổ tư vấn mà phát biểu lôm côm, tùy tiện thì chắc là thu tương bổ nhiệm sai.
Giờ thì ổng đuổi ra rồi. Ơn giời.
Cụ đừng bảo tiến sĩ tự rút đấy nhé.

Hooks

Xe tăng
Nghe đồn Tathy toàn tinh anh, ông này lại từng làm tư vấn kinh tế mà sao phát biểu kỳ cục vậy nhỉ? Đưa ra "giả định", "giả thuyết" rồi kết luận đanh thép dựa trên cái "giả định" và "giả thuyết" đó, nghe giống mấy ông chuyên đấu tố +S vậy.

- Bán trường? Quản lý nhà nước là quản lý vĩ mô chứ có phải vi mô đâu? Cỡ trường Ams còn bán được thì trường nào là ko thể bán? Đất trường học toàn đất vàng, làm sao để cấm họ ko bán? Chỉ vài năm thôi thì trường học bị tư nhân hóa bằng hết, người nghèo cho con đi học kiểu gì? Quản lý vĩ mô là ra chính sách để điều hành chung, chứ quản lý mà phải chỉ đạo bán cái này để cái kia thì còn cần gì cấp cơ sở?

- Đóng cửa trường chuyên? Nhiều trường ở HN thiếu học sinh vì bố mẹ chạy cho con học trường khác với lý do môi trường xung quanh khá phức tạp. Môi trường ảnh hưởng rất nhiều đến mỗi cá nhân. Trường học có nhiều phụ huynh làm nghề "xã hội", thả rông con cái... sẽ ảnh hưởng đến lối sống, suy nghĩ của những đứa trẻ khác.

Trường chuyên nó tạo ra môi trường cạnh tranh cao, các con nhao vào học, ganh đua nhau học. Trẻ em sống trong môi trường cạnh tranh sẽ nố lực hơn rất nhiều so với những môi trường kém cạnh tranh hơn. Với nhiều người việc ganh đua học chưa chắc đã tốt, nhưng với nhiều phụ huynh thì nghĩ ngược lại. Chắc ko nhiều phụ huynh trường Ams phải độc thúc, mắng mỏ con cái vì chuyện nó lười học ham chơi đâu nhỉ!

- Mỗi đưa trẻ có tố chất riêng. Vì vậy, đào tạo trẻ theo tố chất của chúng để chúng phát huy hết khả năng thì có gì là không tốt? Bố mẹ chúng lo cho chúng được đi du học thì có gì là sai? Việc chạy điểm, chạy hồ sơ... nếu con họ ko có thực lực thì cũng vô ích vì ko thể theo nổi, sẽ bị loại cơ mà?

+ Cái mà trường chuyên nói chung và trường Ams nói riêng mắc phải, cần phải sửa là cái môi trường tạo cho các con có suy nghĩ "đẳng cấp hơn người". Trường chuyên, giáo viên giỏi, đầu vào khó, đầu ra tốt khiên cho nhiều giáo viên và học sinh có suy nghĩ là học sinh chuyên có đẳng cấp cao hơn phần còn lại. Đây thực sự là một suy nghĩ sai lầm mà ko ít giáo viên, phụ huynh tiêm nhiễm vào đầu các con. Các con có thể giỏi vượt trội về một số môn so với nơi khác, ko có nghĩa các con tài giỏi hơn, đẳng cấp cao hơn, vì còn rất nhiều ngành nghề khác mà trường chuyên ko có hoặc ko đủ khả năng đào tạo. Kỹ năng sống của các con cũng là vấn đề cần quan tâm...

tuongcap

Xe buýt
Trao đổi mà thày bói xem voi, vô căn cứ thì trao đổi chỉ mất thì giờ.
Ở đây, trên of, đủ thời gian cho các chú tìm tư liệu, mà các chú có đưa ra được luận điểm nào ra hồn đâu.
Mở mồm ra là "học thuạt" "chính sách công" "kinh tế công" choang choang như xích sắt, hóa ra toàn kiến thức sáo rỗng.
Thành viên tổ tư vấn mà phát biểu lôm côm, tùy tiện thì chắc là thu tương bổ nhiệm sai.
Giờ thì ổng đuổi ra rồi. Ơn giời.
Cụ đừng bảo tiến sĩ tự rút đấy nhé.
Dừng trao đổi với cụ. Nhất cụ. Quy chụp vô căn cứ là ai thì mọi Ng đọc sẽ biết. Hết

stealth

Xe buýt
Nghe đồn Tathy toàn tinh anh, ông này lại từng làm tư vấn kinh tế mà sao phát biểu kỳ cục vậy nhỉ? Đưa ra "giả định", "giả thuyết" rồi kết luận đanh thép dựa trên cái "giả định" và "giả thuyết" đó, nghe giống mấy ông chuyên đấu tố +S vậy.

- Bán trường? Quản lý nhà nước là quản lý vĩ mô chứ có phải vi mô đâu? Cỡ trường Ams còn bán được thì trường nào là ko thể bán? Đất trường học toàn đất vàng, làm sao để cấm họ ko bán? Chỉ vài năm thôi thì trường học bị tư nhân hóa bằng hết, người nghèo cho con đi học kiểu gì? Quản lý vĩ mô là ra chính sách để điều hành chung, chứ quản lý mà phải chỉ đạo bán cái này để cái kia thì còn cần gì cấp cơ sở?

- Đóng cửa trường chuyên? Nhiều trường ở HN thiếu học sinh vì bố mẹ chạy cho con học trường khác với lý do môi trường xung quanh khá phức tạp. Môi trường ảnh hưởng rất nhiều đến mỗi cá nhân. Trường học có nhiều phụ huynh làm nghề "xã hội", thả rông con cái... sẽ ảnh hưởng đến lối sống, suy nghĩ của những đứa trẻ khác.

Trường chuyên nó tạo ra môi trường cạnh tranh cao, các con nhao vào học, ganh đua nhau học. Trẻ em sống trong môi trường cạnh tranh sẽ nố lực hơn rất nhiều so với những môi trường kém cạnh tranh hơn. Với nhiều người việc ganh đua học chưa chắc đã tốt, nhưng với nhiều phụ huynh thì nghĩ ngược lại. Chắc ko nhiều phụ huynh trường Ams phải độc thúc, mắng mỏ con cái vì chuyện nó lười học ham chơi đâu nhỉ!

- Mỗi đưa trẻ có tố chất riêng. Vì vậy, đào tạo trẻ theo tố chất của chúng để chúng phát huy hết khả năng thì có gì là không tốt? Bố mẹ chúng lo cho chúng được đi du học thì có gì là sai? Việc chạy điểm, chạy hồ sơ... nếu con họ ko có thực lực thì cũng vô ích vì ko thể theo nổi, sẽ bị loại cơ mà?

+ Cái mà trường chuyên nói chung và trường Ams nói riêng mắc phải, cần phải sửa là cái môi trường tạo cho các con có suy nghĩ "đẳng cấp hơn người". Trường chuyên, giáo viên giỏi, đầu vào khó, đầu ra tốt khiên cho nhiều giáo viên và học sinh có suy nghĩ là học sinh chuyên có đẳng cấp cao hơn phần còn lại. Đây thực sự là một suy nghĩ sai lầm mà ko ít giáo viên, phụ huynh tiêm nhiễm vào đầu các con. Các con có thể giỏi vượt trội về một số môn so với nơi khác, ko có nghĩa các con tài giỏi hơn, đẳng cấp cao hơn, vì còn rất nhiều ngành nghề khác mà trường chuyên ko có hoặc ko đủ khả năng đào tạo. Kỹ năng sống của các con cũng là vấn đề cần quan tâm...
Cu Thành từng bị tathy nhét gạch vào mồm rồi. Nên sau đó cũng bỏ tathy vì BẬN tư véo chính sách cho thủ tớn.

SesameStreet

Xe điện
Dừng trao đổi với cụ. Nhất cụ. Quy chụp vô căn cứ là ai thì mọi Ng đọc sẽ biết. Hết
Tranh luận lên đến 30 trang mà mang tiếng giáo sư vẫn không thuyết phục nổi người khác.
Tôi thật sự lo ngại cho cái gọi là "đội ngũ làm khoa học" nước nhà, đào tạo ra cái loại giáo sư nói lấy được.

HTDA

Xe buýt
Em dự là đang có âm mưu tư hữu hoá trường chuyên để biến thành cỗ máy in tiền cho một số cá nhân. Hiện nay đang có khá nhiều bài báo về vấn đề này. Họ dùng ví dụ về chuyên Ams cấp 2 để khái quát hoá vấn đề. Tiền đề để đưa ra luận điểm của TS Thành là sơ tuyển vào Ams 2 toàn các em điểm 10. Nhưng kết luận của luận điểm từ TS Thành và những người ủng hộ lại khái quát hoá vấn đề cho tất cả trường chuyên kể cả chuyên cấp 3. Trong khi họ lờ đi thực tế là chuyên cấp 3 thì không có yêu cầu sơ tuyển đầu vào. Tất cả các bạn tự tin vào năng lực của mình đều có thể ứng tuyển. Thậm chí chuyên cấp 3 của các trường đại học như Sư Phạm, Tự Nhiên v.v. là nơi ươm mầm của rất nhiều tài năng ngoại tỉnh, và rất ít trong đó là nhà có điều kiện. Việc nói mô hình trường chuyên là lấy của người nghèo, chia cho người giầu là đánh tráo khái niệm, nhằm mục đích phía sau (có thể là tư hữu hoá trường chuyên biến thành cỗ máy in tiền cho một số cá nhân !?). Việc xoá bỏ mô hình trường chuyên đặc biệt là chuyên cấp 3, biến thành trường tư, sẽ làm mất đi cơ hội của rất nhiều tài năng, đặc biệt là các bạn học sinh nhà không có điều kiện. Em gặp nhiều người nói rằng không thèm cho con học trường Ams vì abcd... Nhưng nhiều người trong số đó thực sự con họ không có khả năng thi đỗ trường Ams, nhưng họ không muốn chấp nhận thực tế mà lại chê nho xanh. Xin lỗi các cụ, em ít khi nêu quan điểm gay gắt trên diễn đàn, nhưng việc này em không im lặng được.
Em đồng ý với quan điểm của cụ vì với em Ams là ngôi trường em muốn con em học và em thực sự ngưỡng mộ các bạn học ở đó.
Tuy nhiên em thấy cũng có nhiều người đưa ra yk ko chính xác. Ví dụ phải sửa học bạ cả môn Nhạc hay Thể dục. Điều này sai vì trường chỉ quan tâm tới điểm T và TV. Tiêu cực hoặc nhờ vả để sửa học bạ e nghĩ là có, song chỉ là rất rất ít mà thôi bởi em nghĩ việc đó ko thể nào làm đại trà được. Thêm nữa vc các con được 10 trong các kỳ thi cũng ko phải quá khó và cũng chiếm số đông ạ
Hay có yk cho rằng Ams là dành cho con nhà giàu thì cũng ko hẳn vì em biết có bạn nhà rất bình thường nhưng con cái học tốt và giành đc nhiều thành tích và vào thẳng Ams. Mẹ bạn ý cũng rất hài lòng với môi trường này vì cô giáo tốt, phụ huynh nhiệt tình và cũng ko quá chơi bời, yêu cầu đóng quỹ quá nhiều. Giờ đây sau 4 năm học cấp 2 gđ lại mong con có thể thi đỗ c3.
Có yk cho rằng học thêm của các thày cô trường Ams giá cao thì ko phải vậy vì con em theo học 1 cô ở trường để luyện thi với mức giá như các trung tâm khác...thậm chí cô còn dạy online miễn phí hay giảm học phí cho hs khó khăn. Đó là điều khiến e cảm kích.
Trên đây chỉ là yk của em sau khi đọc 1 số comment của cccm, em chỉ mong mọi ng đưa ra yk chính xác chứ ko võ đoán ạ

Xichlo0banh

Xe tăng
Trên đây chỉ là yk của em sau khi đọc 1 số comment của cccm, em chỉ mong mọi ng đưa ra yk chính xác chứ ko võ đoán ạ
Cụ cứ nhìn nhận về trường Ams với một cái tâm trong sáng, thì sẽ thấy rất buồn cười những ý kiến như ams nhà giàu, ăn chơi, du học, học lệch... abcd.... tiêu biểu nick Kitcat và đồng bọn!

Cu Ts kia nên bỏ qua cụ ạ. Mà vấn đề ở chỗ khác cơ.

Ý kiến chính xác cụ thik thì em chiều được, vì bạn em, 2 đứa nhà em đều đã và đang là Amser cụ ah!

HTDA

Xe buýt
Cụ cứ nhìn nhận về trường Ams với một cái tâm trong sáng, thì sẽ thấy rất buồn cười những ý kiến như ams nhà giàu, ăn chơi, du học, học lệch... abcd.... tiêu biểu nick Kitcat và đồng bọn!

Cu Ts kia nên bỏ qua cụ ạ. Mà vấn đề ở chỗ khác cơ.

Ý kiến chính xác cụ thik thì em chiều được, vì bạn em, 2 đứa nhà em đều đã và đang là Amser cụ ah!
Dạ em chỉ mong F1 nhà em đc như F1 nhà cụ thôi ạ, đến lúc đó e chắc cũng sẽ có đc yk chính xác mà ko phải nghe qua bất cứ ai.
Còn em vẫn thích theo dõi topic này và tự rút ra những điều bổ ích )). Em cảm ơn cụ ạ

Vnhnhn

Xe hơi
Website
kasati.com.vn

Cụ nói hay lắm. Không như tay Thành viện trưởng đểu. Suy nghĩ nông cạn như noá thôi chức viện trưởng là đúng rồi.
Xã hội cần trường chuyên. Nhà nước cần quản lý, đồng thời vẫn mở rộng mô hình này cho các nguồn lực tư nhân tham gia chứ không phải tư hữu hoá trường chuyên công lập. Điều này hoàn toàn chính xác về mặt quản lý nhà nước vì nhà nước cần phát triển nhiều giá trị của xã hội một cách hài hoà chứ không phải tất cả đều quy ra tiền. Không thể nói thích bán cái gì thì bán như tiến sĩ Thành được đặc biệt là đánh giá của tiến sĩ là đang lấy của người ngèo chia cho người giàu hoàn toàn sai đầy tính chủ quan. Tiến sĩ đã có số liệu số thuế người giàu và người ngèo đóng góp cho ngân sách là bao nhiêu chưa? Chênh lệch đóng thuế của hai đối tượng này như thế nào chưa? Ngoài ra chi phí cho trưong chuyên là khía cạnh khác không liên quan đến cân bằng đóng góp với hưởng thụ như tiến sĩ nói

Chỉnh sửa cuối:

vnposh

Xe điện
Thành viên tổ tư vấn tạo ra các dự án "triển khai đến 300 năm không hết", không có chính sách tài khóa gì hết, thiếu tiền tiêu thì vay nợ, bảo lãnh cho Vinashin, Vinalines vay nợ, hở ra miếng đất nào béo bở là "giao", tiêu pha đến mức có 16 tỷ dự trữ dành cho lúc cơ hàn cũng định "vay" để phát triển những dự án trên giời (ý định này may mà ngăn được),...

Ý cụ là thành viên của cái tổ ấy à.

Chính phủ hiện nay đã tạm khắc phục được vài thứ cơ bản, nhưng hậu quả của những "tư vấn bậy" vẫn còn chình ình ra đấy, không biết đến bao giờ mới dọn dẹp được.

Tư vấn kiểu gì mà lại bán trường để tiêu, trong khi đang khuyến khích tư nhân mạnh dạn đầu tư trường mới, nhỡ khi họ gặp khó khăn, phá sản thì chính phủ có tiền mua lại để bảo vệ quyền lợi của học sinh. Đằng này lại đi ngược chiều.

Chỉnh sửa cuối:

SesameStreet

Xe điện
Đến bộ trưởngg còn đi tù thì thành viên tổ tư vấn là cái đinh.

darthvader

Xe điện
Đến bộ trưởngg còn đi tù thì thành viên tổ tư vấn là cái đinh.
Tư vấn là những người không đủ khả năng làm trực tiếp nên phải đi theo sau , giống mấy chú tư vấn tài chính, đầu tư thật thì lỗ chỏng gọng nên đi tư vấn ăn phí ăn hoa hồng nói A nói B gì cũng được.

vnposh

Xe điện
Tư vấn là những người không đủ khả năng làm trực tiếp nên phải đi theo sau , giống mấy chú tư vấn tài chính, đầu tư thật thì lỗ chỏng gọng nên đi tư vấn ăn phí ăn hoa hồng nói A nói B gì cũng được.
Nhà cháu nói thật, do luật định phải dùng tư vấn để triển khai dự án thôi, chứ hầu như ở mọi ĩnh vực các "chiên ra" còn thiếu và yếu lắm.

Đá sỏi

Xe buýt
Đây là mời bất kỳ ai chứ có phải cán bộ quản lý nhà nước đâu. Trên Vtv toàn mời các ông bà lên chém là tôi nghĩ chứ có được quyết đâu. :)).
Vấn đề là những Ng phản biện lại nhiều cảm tính và ko ( chưa đủ trình) dám đối diện trực tiếp.
Cụ nghĩ thế à :P Em chơi được vụ này, tuy diên phải live. Không live không chơi. Tranh luận trên truyền hình cũng giống như tranh luận ở vỉa hè of thôi chứ có gì to. Tuy nhiên, nếu k0 live thì các bạn sẽ cắt cúp có lợi cho bên nào thì chỉ có các bạn VTV mới dự được. Giống như ở of, ông nào tranh luận mà trả lời chậm là ông ấy đang gúc, cũng được thôi nhưng không nice

vnposh

Xe điện
Cụ nghĩ thế à :P Em chơi được vụ này, tuy diên phải live. Không live không chơi. Tranh luận trên truyền hình cũng giống như tranh luận ở vỉa hè of thôi chứ có gì to. Tuy nhiên, nếu k0 live thì các bạn sẽ cắt cúp có lợi cho bên nào thì chỉ có các bạn VTV mới dự được. Giống như ở of, ông nào tranh luận mà trả lời chậm là ông ấy đang gúc, cũng được thôi nhưng không nice
Trên thực tế, bàn về chính sách công, có lẽ VTV2 cũng không có người cứng cựa để cầm cương cuộc tranh luận (nếu có).

Đá sỏi

Xe buýt
Trên thực tế, bàn về chính sách công, có lẽ VTV2 cũng không có người cứng cựa để cầm cương cuộc tranh luận (nếu có).
Em nghĩ là có. Các bạn ấy đủ kiến thức về mảng này nhưng chắc chắn là các bạn ấy thiếu trầm trọng kỹ năng tranh luận nên (như cụ nói) không thể làm chủ cuộc chơi

stealth

Xe buýt
Chơi virtual em cũng chơi, em éo ở VN chênh ngày đêm nhưng em chơi. Èo mịe, cái này là mix giữa cs công và giáo dục. Cs công cứ tạm coi La hơn em nhưng GD với công nghệ thì tạm coi em bép chết ts La. Sợ éo gì