[Funland] Yêu cầu xóa bỏ hoặc tư nhân hóa Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam. Tư duy của một tiến sỹ kinh tế.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cụ:
- Dạy thời 8x, 9x còn có ông giáo sinh năm 3x nữa cụ ơi. Nên những người ấy được đào tạo bởi giáo dục Pháp là bình thường. Cụ nghía hộ em cái.
- Về văn thơ kiểu TH, cụ tránh thì thôi.
- Cụ PQ thì cụ xem Thượng Chi văn tập, Hoa Đường tùy bút và những chuyến Du hành xem nó nho nhã thế nào ????
- Hiện tượng chạy, cụ xem học bạ học sinh toàn 10 - cụ có khẳng định đó là học lực của học sinh hay là có CHẠY với giáo viên ?
- Học Arm hiện nay, mục đích chính là du học và phần lớn học sinh con nhà có điều kiện. Nhưng trường này lại được đầu tư nhiều tiền của ngân sách. --> Bỏ nhiều tiền cho học sinh giầu thành tinh hoa ở nước ngoài.
Kính cụ.
Cứ cho sinh năm 1930 thì 1945 là 15 tuổi, học hết cấp 3 bây giờ, kiếnthức cơ bản thôi, từ 45-54 đúng vào lúc đào tạo kiến thức để thành nhân, thành trí thức thì oánh nhau bét nhè thời gian đâu mà học.
Phạm Quỳnh là trường hợp rõ nhất, có khiếu nhưng học ở trưởng Bửoi, tuần đâu như được một tiết cổ văn, cho nên nói cụ Qunhf là nho nhất trong đám học sinh Tây học thì đúng hơn, đạt đến mức nhã thì chưa đâu.
"Năm 1908, Quỳnh đỗ thủ khoa khóa đầu tiên của trường (với bài thi tiếng Pháp đạt điểm tối đa, còn Hán văn thì điểm kém, nhưng giám khảo tiếc quá, chấm cho ¼ điểm Hán văn để đậu), người đỗ hạng nhì, chính là Ôn Như Nguyễn Văn Ngọc, tác giả của Cổ học tinh hoa, Nam thi hợp tuyển sau này, quả là rạng danh cho họ Phạm buổi ấy."
"https://motthegioi.vn/giao-duc-c-69/ban-tron-lich-su-c-111/nhung-chuyen-it-biet-ve-hoc-gia-pham-quynh-41488.html

Chỉnh sửa cuối:

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Chắc chắn nếu đã vỗ ngực mình là "chuyên gia" "nghiên cứu khoa học" thì trước khi phát biểu phải có số liệu.
Chứ không thì chuyên gia ngang hàng với bà hàng xén chợ Đồng Xuân, đi buôn chuyện.
Thưa cụ, đó là 1 status trên trang facebook cá nhân. Cụ lại yêu cầu như công trình khoa học thì cao quá!

TONGIA

Xe lừa
Phản biện xã hội giúp tránh được những sai lầm.
Tôn trọng và tiếp thu chọn lọc các ý kiến phản biện là điều đúng đắn tất nhiên.
Nếu ngăn chặn mọi ý kiến phản biện khác gì mình tự bịt tai.

kvboto

Xe container
Người ta nói cái não thì nghĩ liên tục, nhưng cái mồm phải biết nói đúng lúc , đúng chỗ ;))

Nhìn vợ thằng khác thấy ngon thì thằng đàn ông nào chả nghĩ trong đầu thế, cơ mà lon ton chạy đến trước mặt thằng bạn rồi nói " vợ mày ngon thế, cho tao làm nháy nhé?" thì nó chả vả cho vỡ mồm :)).

Vụ Đồng Tâm bản chất, nội tình bên trong , diễn biết vụ việc nó như thế nào thì tôi với ông đều éo nắm được , tôi đảm bảo đấy, ngay cả thằng thợ chữ kia. Thế nên đừng phán bừa.
Đúng rồi, tranh luận về vấn đề hiểu biết, khoa học, xu hướng văn minh tiến bộ về nhận thức mà đem dăm ba cái case về phạm trù quy định, ràng buộc áp đặt,... để áp đặt lại sự hiểu biết khoa học, khỏa lấp cho cái thiếu thốn của mình, thế nên, xã hội người cũng có dăm bảy kiểu/loại người, cũng như thế giới tự nhiên, có đủ loại và mỗi loại đều có đặc tính riêng của nó.

Bầy gặm cỏ thì cứ mải miết mà gặm cỏ, có dịp mà ngổng được cái đầu lên rồi hễ có thấy trời cao xanh, dù cái đầu có cố gắng hua hua mà cũng nghĩ sao chả gặm được cái cọng cỏ con nào thì lại chửi éo gì, rõ ràng thấy xanh thế mà éo thấy ngọn cỏ nào là sao,... thì thôi lại cúi xuống mà gặm cỏ như bao ngày tháng cho nó đỡ mệt trong cái ý niệm và thế giới quan của mình,...

Còn những con chim mà nó thường bay cao, bay xa trong không trung bao la, nó lại cứ thích bay cao, bay xa, để xải được đôi cánh cho thật rộng, chỉ đôi khi dong chơi nó nhòm xuống tý thấy cũng màu xanh, nó xà xuống tẹo, nhẩn nha nhả ra tý gì đó thì gặp 1 bầy dưới đất lâu nhâu lâu nhâu xúm xít lại chửi mắng éo gì mà mày ngu thế, mày cứ bay cao, mơ mộng lung tung, hão huyền thế,... mày rơi xuống banh xác con ạ, ngu lắm, sống phải như tao này, hiểu biết, giữ mình. chăm chỉ cúi đầu mà gặm cỏ, thế mới giỏi chứ,...

Câu chuyện vui về thế giới tự nhiên, và xã hội loài người thì cũng không thể tách rời và khác biệt với cái đặc tính tự nhiên đó nếu có hiểu biết đủ,... :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Cứ cho sinh năm 1930 thì 1945 là 15 tuổi, học hết cấp 3 bây giờ, kiếnthức cơ bản thôi, từ 45-54 đúng vào lúc đào tạo kiến thức để thành nhân, thành trí thức thì oánh nhau bét nhè thời gian đâu mà học.
Phạm Quỳnh là trường hợp rõ nhất, có khiếu nhưng học ở trưởng Bửoi, tuần đâu như được một tiết cổ văn, cho nên nói cụ Qunhf là nho nhất trong đám học sinh Tây học thì đúng hơn, đạt đến mức nhã thì chưa đâu.
Thưa cụ, Hà Nội đến năm 1947 bắt đầu ổn định. Đến năm 54, thoải mái học hành rồi.
Cụ đi sâu vào chi tiết Nhã quá! Ông Thành nhờ các thấy giáo già, mà biết đến nền văn hóa, với tác phẩm văn học hoàn toàn khác so với sách giáo khoa thời ấy. Những áng văn chương bị chôn vùi ấy nó ảnh hưởng đến ông Thành nói riêng, người khác nói chung thế nào thì cụ cứ đánh giá.

Skoda_Favorit

Xe container
Trường Ams bây giờ mục tiêu chính của đào tạo là để tạo điều kiện cho học sinh du học đấy cụ ạ.
Hết lớp 11 nó đã hoàn thành hết chương trình 12, để học sinh có thời gian tút tát nộp hồ sơ xin học bổng du học.
Trong trường cũng có rất nhiều câu lạc bộ và nhiều cách thức để hỗ trợ sao cho học sinh có hồ sơ thật đẹp.
Môi trường đó không có chỗ cho học sinh nghèo. Em nhất trí rằng không nên dùng ngân sách nhà nước để chi trả cho 1 cái trường chuyên trong khi nhà nước ta đang chủ trương giáo dục phổ cập, không học lệch học tủ.
Hãy tư nhân hoá, để phụ huynh nhà giàu tự đóng học phí tương xứng với những gì trường Ams mang lại. Trường này muốn giữ danh tiếng thì nó cũng sẽ có học bổng dành cho những học sinh nghèo học giỏi có thể vào trường thôi ạ.
Hiện nay khi nó đang công lập đi nữa thì khe cửa cho học sinh nghèo học giỏi vào trường cũng vẫn hẹp .
Là sao Cụ? Nghèo không được thi vào Ams?

chris_anyway

Xe hơi
Bản thân em thấy trường Ams vẫn là 1 niềm mơ ước để cho con em học tập.
Vụ điểm 10 chỉ là hệ quả của bệnh thành tích trong giáo dục VN mà thôi. Vụ này thì nát ko phải bàn rồi
Em chỉ thấy buồn cho văn hóa tranh luận.
Phát biểu cảm tính, tập trung công kích cá nhân, thằng này, thằng nọ, down điếc...
Stephen Hawking ở VN thì tèo lâu rồi. :))

SesameStreet

Xe điện
Còn những con chim mà nó thường bay cao, bay xa trong không trung bao la, nó lại cứ thích bay cao, bay xa, để xải được đôi cánh cho thật rộng, chỉ đôi khi dong chơi nó nhòm xuống tý thấy cũng màu xanh, nó xà xuống tẹo, nhẩn nha nhả ra tý gì đó thì gặp 1 bầy dưới đất lâu nhâu lâu nhâu xúm xít lại chửi mắng éo gì mà mày ngu thế, mày cứ bay cao, mơ mộng lung tung, hão huyền thế,... mày rơi xuống banh xác con ạ, ngu lắm, sống phải như tao này, hiểu biết, giữ mình. chăm chỉ cúi đầu mà gặm cỏ, thế mới giỏi chứ,...

Câu chuyện vui về thế giới tự nhiên, và xã hội loài người thì cũng không thể tách rời và khác biệt với cái đặc tính tự nhiên đó nếu có hiểu biết đủ,... :D :D :D
Làm gì mà ghê thế?
Chim có đủ loại. Muỗi, ruồi nó cũng bay cao được mà.
Còm gì mà rặt cảm tính, tự vỗ ngực vô lối, chả có căn cứ mịe gì. Thế mà cũng đòi làm khoa học.

kvboto

Xe container
Làm gì mà ghê thế?
Còm gì mà rặt cảm tính, tự vỗ ngực vô lối, chả có căn cứ mịe gì. Thế mà cũng đòi làm khoa học.
Đúng thế, hết, hãy vui với thế giới quan của riêng mình,... :D :D :D

May cụ không đòi em chưng số liệu thống kê khi em viết văn vẻ lãng nhách, ơn giời.

Chỉnh sửa cuối:

dungla1976

Xe tải
Làm gì mà ghê thế?
Em hỏi khí không phải, cụ có làm khoa học không ạ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cụ, Hà Nội đến năm 1947 bắt đầu ổn định. Đến năm 54, thoải mái học hành rồi.
Cụ đi sâu vào chi tiết Nhã quá! Ông Thành nhờ các thấy giáo già, mà biết đến nền văn hóa, với tác phẩm văn học hoàn toàn khác so với sách giáo khoa thời ấy. Những áng văn chương bị chôn vùi ấy nó ảnh hưởng đến ông Thành nói riêng, người khác nói chung thế nào thì cụ cứ đánh giá.
Sách cụ Dương Quảng Hàm, văn ông Phạm Quỳnh em đọc từ lâu rồi, chỉ ảnh hưởng ở chỗ dung từ ngắn gọn chuẩn xác, tránh được bệnh nói lôi thôi dài dòng.
Những lý thuyết, cách nghĩ của thời đó, nay đã vượt qua từ lâu

Dở người

Xe điện
1. Ams học lệch

2. Học Ams toàn nhà giàu lắm tiền, ăn cướp không tiền thuế của dân.

3. Học Ams là đi du học hết.

4. Học Ams cuối cùng cũng làm cho nước ngoài hết, không đóng góp được gì cho đất nước.

Đấy, lý luận của các bố ấy đấy ! :))
Nếu là có thật thì sự phản đối cũng cần được xem xét, cụ ạ. Mọi ý tưởng đều quan trọng và có thể dẫn tới những sự thay đổi, tốt xấu thì còn tùy.
Có điều em ngạc nhiên trong bài viết của Tiến sỹ Thành là toàn lời nói xuông.
Muốn đưa ra một/hay nhiều kết luận, cần phải có những căn cứ vững chắc, nghiên cứu, số liệu, báo cáo... Em nôm na như hãng em muốn đưa 1 loại phân bón mới ra thị trường, phải tiến hành thực nghiệm với nông dân, đo đếm, ghi chép các thể loại rồi mới công bố, đưa hàng hóa ra thị trường. Sao mà khơi khơi nói hàng chúng tôi tốt như này, hiệu quả như kia được. Nông dân bĩnh ngay vào mặt liền.
Đây nguyên bài của anh Thành toàn suy diễn, dựa trên ý tưởng, quan điểm cá nhân và em không thấy con số hay báo cáo nào để chứng minh điều anh ấy nói là hợp lý. Xài con số ảo, báo cáo láo cũng được nhưng phải có. Chứ không thể rút ra những kết luận dựa trên luận điểm cá nhân. Điều này hết sức phản khoa học, với bất lỳ ngành nghề nào.
Kỳ lạ là một bài viết của một tiến sỹ Tây học nó không áp dụng nguyên tắc khoa học thôi. Chứ dẹp hay giữ Ams cũng chả ảnh hưởng gì mấy đến giáo dục Việt Nam.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Thưa cụ, đó là 1 status trên trang facebook cá nhân. Cụ lại yêu cầu như công trình khoa học thì cao quá!
Đúng là chỉ status trên facebook cá nhân nhưng những nhận định, kết luận đưa ra thì lại giống như 1 công trình khoa học cho nên đòi hỏi nó phải đưa ra các số liệu khoa học là đúng rồi.

Dở người

Xe điện
Uh, anh Tiến sỹ đó cũng dở

Cỡ trình độ tiểu học như tôi thì chỉ đặt ra vấn đề như này thôi:
Câu hỏi là NN bỏ tiền thuế của dân ra để tạo trường chuyên để làm ? có lợi ích gì cho NN và XH (?)

Nếu như cũng bắt học sinh trường này sau này phải đi làm cho NN 3-5 năm như tụi lãnh học bổng NN du học thì còn có lý, có ăn thì phải trả, tiền thuế của dân mà, đúng không cụ (?)
À, thà là nói như cụ.
Em cũng dân đen nên nói gì cũng nôm na, chả cần lắm gì tới fact hay research. Em với cụ nói sao cũng được, nêu ý kiến là quyền của cá nhân, được pháp luật cho phép và tôn trọng. ý kiến đúng hay sai tính sau nhưng quyền được phát biểu là quyền tối thượng của con người trong xã hội hiện đại.
Có điều ở vị trí nào phải tuân theo quy tắc đấy cụ ạ. Anh Thành em cũng cho rằng một số ý kiến của ảnh trong bài hợp ký và nên được xem xét chứ không phải không.
Nhưng đọc bài ảnh viết thì thất vọng toàn tập về cái tư duy logic, tư duy khoa học của một bạn tiến sỹ Tây. Dùng cái "tôi" để chứng minh cho cái "ta" trong trường hợp này nó làm bài viết của ảnh mất giá trị. Tiếc thế thôi chứ như em vẫn nói, giữ hay bỏ Ams cũng chả ảnh hưởng gì tới giáo dục Việt Nam.
Nhà phải xây từ móng chứ vứt hay giữ miếng ngói đầu đao quan trọng gì.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Sách cụ Dương Quảng Hàm, văn ông Phạm Quỳnh em đọc từ lâu rồi, chỉ ảnh hưởng ở chỗ dung từ ngắn gọn chuẩn xác, tránh được bệnh nói lôi thôi dài dòng.
Những lý thuyết, cách nghĩ của thời đó, nay đã vượt qua từ lâu
Nhưng ông Thành nói về những năm 8x, 9x khi ông ấy còn học ở Arm.
Ah, cụ xem thời nay có quyển nào văn học sử hơn cụ Dương Quảng Hàm? Quyển triết học, chính trị, du lịch nào hơn cụ Thượng Chi ? Và văn chương hơn được thời 30 - 45 ?

SesameStreet

Xe điện
Em hỏi khí không phải, cụ có làm khoa học không ạ.
Vâng. Nếu đã thích tranh luận theo kiểu "khoa học" của các cụ, em cũng bảo "thực ra trẻ con xin vào Am cũng như các trường khác thôi. Nguyện vọng đi du học em nào cũng có. Tỷ lệ học sinh Am đi du học không nhiều hơn, cũng không ít hơn các trường khác.
Bố mẹ các em phần lớn thu nhập cũng bình bình."
Không có số liệu, không có căn cứ gì.
Em với các cụ tranh luận đến lúc nào tàu Cát Linh - Hà Đông chạy nhé?
Em tưởng tầm chuyên gia thì lập luận, căn cứ nó phải vững chắc, hóa ra cũng ngang phân với bà hàng xén chợ Đồng Xuân.
Đúng thế, hết, hãy vui với thế giới quan của riêng mình,... :D :D :D

May cụ không đòi em chưng số liệu thống kê khi em viết văn vẻ lãng nhách, ơn giời.

Charmsalot

Xe tăng
Sư nói sư phải, vãi nói vãi hay, cái nhau đến năm sau không xong.
Nhưng mà ở tầm giáo sư thì phải cầm trịch cuộc tranh luận bằng lập luận, bằng kiến thức chứ nhỉ? Ai lại lao vào vặc nhau hhư mổ bò xem ai mồm to hơn như thế?

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Nếu như cụ nói chuẩn thì bỏ luôn trg Ams đi. Đầu tư bao nhiêu tiền mà chưa cựu hs nào làm lđ. Du học thì bảo là ít cũng làng nhàng như trg thường trong khi hết lớp 11 đã hoàn tất học xong hết kiến thức 12 rồi.
Search gúc thôi cũng thấy năm nào báo chả nêu gương hs Ams dành đc học bổng du học :)

Sao phải tấn công cá nhân mr Thành khi ông ấy đưa quan điểm cá nhân của m trên fb cá nhân của ô ấy nhỉ? Em đánh giá thấp mấy ng k đưa đc luận điểm gì chỉ chửi cá nhân ô Thành ^^
Vâng. Nếu đã thích tranh luận theo kiểu "khoa học" của các cụ, em cũng bảo "thực ra trẻ con xin vào Am cũng như các trường khác thôi. Nguyện vọng đi du học em nào cũng có. Tỷ lệ học sinh Am đi du học không nhiều hơn, cũng không ít hơn các trường khác.
Bố mẹ các em phần lớn thu nhập cũng bình bình."
Không có số liệu, không có căn cứ gì.
Em với các cụ tranh luận đến lúc nào tàu Cát Linh - Hà Đông chạy nhé?
Em tưởng tầm chuyên gia thì lập luận, căn cứ nó phải vững chắc, hóa ra cũng ngang phân với bà hàng xén chợ Đồng Xuân.

TeslaBee

Xe buýt
Rảnh cuối tuần lội còm của các cụ thì em thấy hóa ra dân đen như em cũng thấy là bác tiến sỹ này nói chuyện giống bà tổ trưởng dân phố nhà em: cái gì mà xóa nhà ranh giới giầu nghèo, ngân sách nhà nước là phải bình đẳng cho mọi đối tượng vân vân và mây mây... Mà theo trend của thế giới đại đồng bác ái giờ cũng phải cào bằng để các bạn da trắng quỳ gối trước da đen, các bạn Hà Vợt cũng chả hơn gì tiểu học Cầu Giấy!

Túm một túm lại là đọc cái tút của anh tiến sỹ chả thấy số liệu chứng minh tính efficency của việc giữ hoặc bỏ mô hình trường Ams chuyên? Bác này mà làm DN thì sếp nó dẹp proposal của bác đi phút một - đơn giản vậy thôi!

SesameStreet

Xe điện
Nếu như cụ nói chuẩn thì bỏ luôn trg Ams đi. Đầu tư bao nhiêu tiền mà chưa cựu hs nào làm lđ. Du học thì bảo là ít cũng làng nhàng như trg thường trong khi hết lớp 11 đã hoàn tất học xong hết kiến thức 12 rồi.
Search gúc thôi cũng thấy năm nào báo chả nêu gương hs Ams dành đc học bổng du học :)

Sao phải tấn công cá nhân mr Thành khi ông ấy đưa quan điểm cá nhân của m trên fb cá nhân của ô ấy nhỉ? Em đánh giá thấp mấy ng k đưa đc luận điểm gì chỉ chửi cá nhân ô Thành ^^
Họ chửi giáo sư phát biểu vô căn cứ. Họ có chửi sai không?
Bỏ trường Ams dựa vào lý do gì ạ?