[Funland] Ý thức chấp hành luật giao thông kém, do đâu?

patuana76

Xe container
Thực sự không phải tất cả người đi ô tô ở Việt Nam cướp đường của người đi bộ. Em mỗi sáng đến cơ quan, mà gặp được một số xe ô tô nhường đường, là rất vui, và đến kể với mọi người ở cơ quan luôn ý ạ. Em rất ấn tượng một cụ đi xe biển xanh, thường hay nhường đường cho em mỗi khi em gặp cụ. Em hay kể với mọi người, và bảo, không biết đấy là ý thức của cụ lái xe, hay của cụ sếp của cụ ấy. Nhưng thực sự là rất văn minh. Em rất tôn trọng những con người văn minh ấy.
Cũng dần phải văn minh lên chứ bác. Cứ vậy mãi sao ổn?
Lại trích câu Bác Hồ nói:

Mỗi người tốt là một bông hoa đẹp.
Cả dân tộc ta là một rừng hoa đẹp.

Hy vọng chúng ta nhanh phủ hoa thành cả cánh rừng!

DCCHA

Xe buýt
Kém từ người đi bộ thì còn mong đợi được gì hả cụ.
Mà em thấy tầm u60 trở lên đi láo cũng nhiều, ko hiểu ở tuổi đó họ còn vội vàng gì mà cố vượt đèn đỏ, dừng xe chờ đèn thì lấn ra giữa đường ...
Nói về U60 thì cccm phải đi đón con ở trường mới hiểu đc. Tao là tao sống lầu rôuf nhé, cứ thế tao đi đây, chúng mày ko nhường người già đc 1 tý à, #&√π+@#׶∆ nó là 3 vạn 9k kiểu. Đã già thì chậm đi nhưng lại thích bọn trẻ nó nể vì tao già rồi. Chịu ko nhá đc.

XSim

Xe container
Cái gì tồn tại thì hợp lý và cái gì hợp lý thì tồn tại. Giao thông VN đang loạn cào cào vì ta ... muốn thế, vì đi như thế nó mới phù hợp mới tối ưu với điều kiện hiện có. Chứ muốn giao thông đi vào quy củ thì khó gì đâu, làm trong phút mốt luôn.

XSim

Xe container
Cái này giống như nhà em lúc nào cũng lôi thôi bừa bộn, vì sao? Vì em ... thích thế, nhà ngăn nắp dọn mệt bỏ xừ, tính công sức dọn dẹp với độ sướng mang lại không bõ thì em dọn làm quái gì :D

ca_kiem

Xe container
1/ Do 50-50
2/ Cơ sở hạ tầng biển báo, chỉ dẫn, vạch kẻ đường còn kém chưa phù hợp thực tế quá nhiều cạm bẫy.
3/ Hệ thống giao thông công cộng xe bus, tầu điện nội dô chưa theo kịp
Ps: Đề nghị phá tất cả các tấm che trên các bốt các góc ngã tư đê dân thấy các anh làm việc công. Ai cũng biết kể cả không có tấm che các anh vẫn làm việc bình thường....nhưng cứ phải phá đi cho nó đỡ chướng mắt.
Đây là một bốt cảnh sát bên Trung quốc làm ví dụ:
Để ý bốt không có ghế ngồi nhé và cũng ko có bàn để lập biên bản

Chỉnh sửa cuối:

Sonduong.BMV

Xe container
Vì học trước quên sau, vì thích thể hiện kiểu "bố thích đi thế nào lad quyền của bố", vì thích khiêu khích người cùng tham gia GT và trêu ngươi CSGT, vì lơi nhuận cá nhân... Bị phạt thì quay lại chửi.

Quê bầm

Xe container
Phạt vi phạm chưa đủ răn đe, CSGT thì toàn làm trò con bò để người vi phạm đút tiền không bị phạt. Như thế thì bao giờ ý thức người tham gia GT cao được khi mà dân trí vô cùng thấp chỉ tính đến cái lợi cho bản thân.
Giờ cứ phải ra luật phạt thật nặng, ngoài tăng mức tiền xử phạt hành chính thì cần phải giữ bằng hoặc tước bằng vĩnh viễn cho những lỗi nghiêm trọng, thậm chí truy tố.
Đối với CSGT thì kỷ luật đuổi ngay ra khỏi ngành nếu có hành vi nhận hối lộ để bỏ qua lỗi vi phạm
Khó lắm mợ ơi, Tàu họ làm được vì lắp hơn 200 triệu camera cả nước, phạt nguội ko trừ ai thêm quả trừ điểm công dân, csgt thì ra đường gắn đống camera và ghi âm trên mũ trên cổ áo truyền hình ảnh âm thanh trực tiếp về sở chỉ huy.

Nếu ko tự động hóa, ko phạt nguội như Tàu thì mút mùa chỉ là mơ ước nhé

lta500

Xe buýt
Em là người đi bộ, và vô cùng khinh bỉ mấy kẻ ngồi trên xe ô tô vênh váo cướp đường của người đi bộ. Người đi bộ sang đường ở chỗ có vạch kẻ, có đèn xanh, nhưng những kẻ đi ô tô chuyển hướng, hoặc ở làn đèn đỏ được phép rẽ phải, không bao giờ nhường đường cho họ. Đúng như cụ nói, là chúng dấn ga lao lên, hoặc bóp còi, kiểu gì cũng phải chèn để người đi bộ phải nhường đường cho chúng.

Và sau nhiều năm đi bộ, em thấy một điều là người Việt không bao giờ đi vòng ra sau người khác, kiểu gì cũng phải vượt trước mặt, kể cả phía trước ấy có chật hơn, có chướng ngại vật, và không thuận đường, nghĩa là họ đang đi trái với đường họ được phép đi, nhưng cứ đi vì nhất quyết phải vượt trước mặt người khác cơ, thế nó mới sang thằng người hay sao ý :))
Em thấy cụ đang vơ đũa cả nắm đấy. Em người Việt 100% mà em chắc chắn là em luôn nhương đường cho người đi bộ. Và cố gắng đi sao cho đúng luật nhất. :D
Cứ luật ông nào sai trước thì gánh tất xem.
Ví dụ: xe không đủ điều kiện ra đường đâm vào người khác hoặc người khác đâm vào thì đền tất dù ông đi đúng. Không đủ tiền đền à? truy đến cùng, từ hàng thừa kế thứ 1 mà truy... cơ quan nhà nước làm nhanh, dứt khoát thì Bố bảo cũng không dám đi sai nữa.

Felix Navi

Xe hơi
Khó lắm mợ ơi, Tàu họ làm được vì lắp hơn 200 triệu camera cả nước, phạt nguội ko trừ ai thêm quả trừ điểm công dân, csgt thì ra đường gắn đống camera và ghi âm trên mũ trên cổ áo truyền hình ảnh âm thanh trực tiếp về sở chỉ huy.

Nay đã là năm bao nhiêu rồi mà cứ mở bài là "khó lắm" vậy cụ ơi? Không lắp 200 triệu cam thì lắp 200 cam ở các khu vực trọng điểm rồi mở rộng dần cũng được mà. Làm được tuốt, cốt lõi là làm tốt quá thì xèng nó vào ngân xách nhà nác chứ các anh có thêm được khúc bánh mì nào đâu, thế nên, sao phải làm?

Các cụ cứ kêu ra rả là luật không nghiêm, nhưng lại chẳng nói rõ là không nghiêm khúc nào. Về lập pháp, em thấy rất nghiêm luôn nhé, và nhiều lỗi phạt nặng hẳn hoi. Tuy nhiên, hành pháp và tư pháp thì dân đen khó lòng ý kiến ý cò. Có quy định phạt nhưng các anh không bắt, rồi lại đi than phiền rằng thằng dân không sợ ư? Thật là hài. Kiện kéo nhau ra toè rồi xử kiểu mạnh được yếu thua, hoặc chờ mốc mỏ vẫn chưa xử, chưa thi hành én, thi hành én không được, lại đi than phiền rằng thằng dân kém ý thức ư?

Vui thật là vui. Bàn cho vui thôi, các cụ mợ ạ.

Quê bầm

Xe container
Nay đã là năm bao nhiêu rồi mà cứ mở bài là "khó lắm" vậy cụ ơi? Không lắp 200 triệu cam thì lắp 200 cam ở các khu vực trọng điểm rồi mở rộng dần cũng được mà. Làm được tuốt, cốt lõi là làm tốt quá thì xèng nó vào ngân xách nhà nác chứ các anh có thêm được khúc bánh mì nào đâu, thế nên, sao phải làm?

Các cụ cứ kêu ra rả là luật không nghiêm, nhưng lại chẳng nói rõ là không nghiêm khúc nào. Về lập pháp, em thấy rất nghiêm luôn nhé, và nhiều lỗi phạt nặng hẳn hoi. Tuy nhiên, hành pháp và tư pháp thì dân đen khó lòng ý kiến ý cò. Có quy định phạt nhưng các anh không bắt, rồi lại đi than phiền rằng thằng dân không sợ ư? Thật là hài. Kiện kéo nhau ra toè rồi xử kiểu mạnh được yếu thua, hoặc chờ mốc mỏ vẫn chưa xử, chưa thi hành én, thi hành én không được, lại đi than phiền rằng thằng dân kém ý thức ư?

Vui thật là vui. Bàn cho vui thôi, các cụ mợ ạ.
Quy định văn bản đầy ra đấy phỏng cụ, nếu tự động hóa hết nó cũng giảm mất tự do và quyền lực của nhiều người thôi

DCCHA

Xe buýt

Mình nói còn hay hơn tàu nhưng làm kém họ 1000 năm mà cụ.

hoangha.nguyen

Xe máy
Đến năm bao nhiêu thì tại một ngã 4 đường phố ở Việt Nam, người tham gia giao thông sẽ đi lại như thế này hả các bác?
Chẳng cần đèn xanh hay đỏ, chẳng cần mấy anh "thợ vẫy" đứng cầm gậy để vẫy. Nhưng sao người ta vẫn lái xe nhịp nhàng được như vậy?
Ngay cả việc nhường đường cho người đi bộ cũng rất văn minh. Xe trước dừng lại nhường đường thì các xe sau cũng nằm im. Chứ không kiểu khôn lỏi như ở cái xứ nào đó: bấm còi inh ỏi thúc vào đít thằng phía trước, rồi chuyển qua làn bên cạnh và đạp ga vượt.
Các bác xem ở phút 4:35, ngay cả người đi xe 2 bánh cũng vẫn đứng chờ sau đít ô tô để nhường đường cho người đi bộ.

Quê bầm

Xe container
Đến năm bao nhiêu thì tại một ngã 4 đường phố ở Việt Nam, người tham gia giao thông sẽ đi lại như thế này hả các bác?
Chẳng cần đèn xanh hay đỏ, chẳng cần mấy anh "thợ vẫy" đứng cầm gậy để vẫy. Nhưng sao người ta vẫn lái xe nhịp nhàng được như vậy?
Ngay cả việc nhường đường cho người đi bộ cũng rất văn minh. Xe trước dừng lại nhường đường thì các xe sau cũng nằm im. Chứ không kiểu khôn lỏi như ở cái xứ nào đó: bấm còi inh ỏi thúc vào đít thằng phía trước, rồi chuyển qua làn bên cạnh và đạp ga vượt.
Các bác xem ở phút 4:35, ngay cả người đi xe 2 bánh cũng vẫn đứng chờ sau đít ô tô để nhường đường cho người đi bộ.
Vặn đồng hồ quay lại thời gian cụ ơi, quãng 2007 em có thời gian ở Lào lang thang từ Viêng Chăn xuống Thà khec rồi Chawmpa sắc, nhiều lần em gặp ngã tư 4 xe đi từ 4 hướng đến nơi giao nhau cả 4 ông đều nhường nhau ko ai chịu đi, một ông phải thò cổ ra vẫy bảo ông chiều ngược lại đi đi, cả 4 cùng mỉm cười rồi từ từ đi

tuthang

Xe buýt
Ý thức kém thì cái gì cũng kém nên chẳng riêng với giao thông cả.

tamtu34

Xe buýt
Ý thức kém thì cái gì cũng kém nên chẳng riêng với giao thông cả.
Đúng thế, giao thông cũng chỉ là "nạn nhân" của dân tộc tính về ý thức kém.
Vứt rác, giữ gìn vệ sinh kém, đái bậy khạc nhổ.
Làm ồn, hát hò ầm ĩ bất kể đêm ngày.
Chen lấn xô đẩy, không chịu xếp hàng.
Phun hóa chất, ngâm focmon thực phẩm tràn lan bất chấp vì lợi nhuận.
.....