[Funland] Ý thức chấp hành luật giao thông kém, do đâu?

Opel Astra

Xe điện
Em là người đi bộ, và vô cùng khinh bỉ mấy kẻ ngồi trên xe ô tô vênh váo cướp đường của người đi bộ. Người đi bộ sang đường ở chỗ có vạch kẻ, có đèn xanh, nhưng những kẻ đi ô tô chuyển hướng, hoặc ở làn đèn đỏ được phép rẽ phải, không bao giờ nhường đường cho họ. Đúng như cụ nói, là chúng dấn ga lao lên, hoặc bóp còi, kiểu gì cũng phải chèn để người đi bộ phải nhường đường cho chúng.

Và sau nhiều năm đi bộ, em thấy một điều là người Việt không bao giờ đi vòng ra sau người khác, kiểu gì cũng phải vượt trước mặt, kể cả phía trước ấy có chật hơn, có chướng ngại vật, và không thuận đường, nghĩa là họ đang đi trái với đường họ được phép đi, nhưng cứ đi vì nhất quyết phải vượt trước mặt người khác cơ, thế nó mới sang thằng người hay sao ý :))
Thực ra thì mấy kẻ ngồi trên xe ô tô và cả mấy kẻ ngồi trên xe xe máy đều cướp đường của người đi bộ mà bác, dù có vênh váo hay không.

Lý do đơn giản thôi: Khả năng bị phạt rất thấp.
Mức phạt thì tôi chịu, vì chưa đọc được cái đấy bao giờ.

Quê bầm

Xe container
Do dân tộc tính của VN là tuỳ tiện? =;
Ko hẳn đâu cụ, đôi trục năm trước Tàu lộn xộn hơn mình nhiều, đường xả bẩn thỉu nước thải rác tràn ngập, trộm cướp móc túi khắp nơi, đi lạ lộn xộn giao thông hồn loạn hơn mình, nay cực ngăn nắp sạch sẽ văn minh

mango

Xe tăng
Hàng ngày ra đường chúng ta đều thấy rất nhiều người tham gia giao thông không theo luật lệ nào cả, lái xe theo sở thích và rất tuỳ tiện, kể cả 2 bánh, 3 bánh và ô tô.
Trên đường cao tốc là nơi nguy hiểm cũng vẫn đi ngược chiều, lùi xe, hay thậm chí dừng đỗ xuống trải bạt nằm ngủ, ăn uống, hút thuốc, đ.ái đường,..
Chạy xe trên cao tốc thì giành giật nhau, tạt đầu, vượt ẩu, lấn lane vô tội vạ. Chạy chậm nhưng cứ đủng đỉnh ở lane ngoài cùng, thích thì dùng lane khẩn cấp để vượt.
Trong phố thì dừng đỗ tuỳ tiện, chạy ngược chiều. Nhiều đường cấm rẽ phải/trái, nhưng ngó nghiêng không thấy anh áo vàng là cứ thoải mái rẽ.
Đi đứng chẳng theo luật nào cả. Ví dụ, luật quy định là qua vòng xoay thì nhưởng đường bên trái. Vậy nhưng thực tế là ông nào liều, bố láo hơn thì sẽ được "ưu tiên" đi trước.
Đi từ trong đường nhỏ ra đường lớn thì cứ chạy thẳng một phát ra luôn lane ngoài cùng, khỏi cần nhường bố con thằng nào, bắt thằng đang đi thẳng phải nhường.
Nhiều ông lái xe ô tô mà rẽ phải / trái còn không cần mở xi nhan luôn. Cứ đến chỗ rẽ là đánh lái đè thằng khác để rẽ.

......Kể về thói xấu lái xe của người Việt nam thì chắc phải viết thành cuốn sách.
Đường phố, cao tốc của Việt nam thì áo vàng túc trực đầy đường, chỗ nào cũng có mặt. Cam phạt nguội cũng muôn nơi.
Mức phạt đang áp dụng ở Việt nam, em thấy cũng đâu có quá thấp so với thu nhập bình quân đầu người và so với các nước khác.
Vậy sao người Việt vẫn đi lại một cách tuỳ tiện và nhiều khi còn kiểu: "Bố mày thích thế, phạt thì phạt !" ?
Nguyên nhân sâu xa là do đâu hả các bác?
Theo tôi, nguyên nhân sâu xa là do ng vi phạm chưa bị phạt (nặng) để cho nhớ và không tái vi phạm.
Còn cách làm thì chắc chỉ có học anh TQ: lắp thật nhiều camera và thường xuyên trích phạt nguội (bằng tiền hoặc lao động công ích). Chứ chờ conan tăng cường lực lượng đi bắt phạt thì chắc ko thể đủ và tốn thêm tiền ngân sách. Còn chờ dân mình tự giám sát và bảo nhau thì chắc đánh nhau suốt ngày.

Dream Thai

Xe điện
Ko hẳn đâu cụ, đôi trục năm trước Tàu lộn xộn hơn mình nhiều, đường xả bẩn thỉu nước thải rác tràn ngập, trộm cướp móc túi khắp nơi, đi lạ lộn xộn giao thông hồn loạn hơn mình, nay cực ngăn nắp sạch sẽ văn minh
Hành pháp xứ mình áp dụng 1 cách tùy tiện

Đơn cử như BRT, mặc định giờ cao điểm xmay đi vào ko bị bắt, nhưng đôi khi thích các a vẫn bắt :)

Rồi 4b đi vào thì 99% là bien xanh biển đỏ :(

Opel Astra

Xe điện
Em thấy ở Việt Nam người ta đang lái xe ngược với cái gì đã được học và nội dung bài thi sát hạch lái xe.
Chẳng hạn, bài thi đầu tiên trên sa hình lái xe là bài dừng xe nhường đường cho người đi bộ. Nhưng thực tế khi chạy xe ngoài đường nếu nhìn thấy thằng đi bộ đang qua đường trên vạch ngựa vằn là: bóp còi inh ỏi, nháy pha như chớp giật, đạp thốc ga lao thẳng về thằng đi bộ, cấm được để nó qua trước mình.
Khi 2 xe ngược chiều gặp nhau thì phải chuyển từ chiếu sáng xa sang chiếu gần: Đi trong phố hẹp nhưng đến gần là đá pha liên tục vào mặt thằng đi ngược chiều.
Đường quanh co cấm vượt: Thích là vượt thôi.
Em cũng không hiểu mấy ông lái xe học được ở đâu kiểu rẽ trái: Tới gần giao lộ cần rẽ còn cách vài chục mét là cho xe chạy hết sang bên trái, ngược chiều, rồi ôm sát góc bên trái và lao ra. Giống hệt như chạy xe 2 bánh.
"Em thấy ở Việt Nam người ta đang lái xe ngược với cái gì đã được học và nội dung bài thi sát hạch lái xe.": Chúc mừng bác, hoá ra chỗ bác còn có khái niệm HỌC LÁI XE.

Chỗ tôi thì thế này:
+ Lý thuyết: Người nhà tôi được báo cáo là điểm danh đủ 100% các buổi học lý thuyết.
Thời gian học lý thuyết tại lớp của hắn: 0:00:00.
+ Thầy bẩu trò:
Mài học mấy bài 600 đề trên mạng (hắn khuyên nên lấy bộ đề của VNExpress).
Để đỡ mất thời gian thì chỗ nào câu trả lời là "Tất cả các lựa chọn trên", câu nớ auto đúng, đỡ phải nhớ nội dung.
Vài vài mẹo mang tính rất sắc bén khác.

+ Thực hành và thi:
- Mài nhìn thấy cái vạch giống Ngựa vằn kia thì dừng lại nghiêng ngó.
- Mài lùi chuồng thì khi nào nhìn thấy cái Dây đỏ => đánh lái hết sang phải, rồi blabla, ví dụ vậy.
- Mài căn đường thì nhìn thẳng thấy vết gỉ trên nắp cabo nó thẳng với cái Cọc rào màu tím khói kia => 2 bánh xe mài đã thẳng 2 vạch, cứ thế tiến.
- Mài rẽ phải, để không leo lề đường thì đi thẳng, nhìn sang bên phụ đến khi thấy cái Cờ xanh kia, thì oánh lái hết sang phải, rồi tiến lên...
- Mài ...
- Mài ...

Thật tuyệt vời nhân văn, phải không bác?

Thế nên, trên phây búc đồn đại là, học viên chỉ được dạy để thi đỗ, không phải được dạy để biết cách hành xử trên đường.
Vì như thế, hiệu quả mới cao.

Và mới có những bài báo toàn thông tin bậy bạ thế này, ảnh hưởng nghiêm trọng đến uy tín tốt đẹp của bên Dao thông nói chung và bên Phồng nói riêng ạ:

Hải Phòng bác bỏ thông tin 'học viên mù chữ được bao đậu bằng lái xe' - Báo VnExpress

patuana76

Xe container
Em là người đi bộ, và vô cùng khinh bỉ mấy kẻ ngồi trên xe ô tô vênh váo cướp đường của người đi bộ. Người đi bộ sang đường ở chỗ có vạch kẻ, có đèn xanh, nhưng những kẻ đi ô tô chuyển hướng, hoặc ở làn đèn đỏ được phép rẽ phải, không bao giờ nhường đường cho họ. Đúng như cụ nói, là chúng dấn ga lao lên, hoặc bóp còi, kiểu gì cũng phải chèn để người đi bộ phải nhường đường cho chúng.

Và sau nhiều năm đi bộ, em thấy một điều là người Việt không bao giờ đi vòng ra sau người khác, kiểu gì cũng phải vượt trước mặt, kể cả phía trước ấy có chật hơn, có chướng ngại vật, và không thuận đường, nghĩa là họ đang đi trái với đường họ được phép đi, nhưng cứ đi vì nhất quyết phải vượt trước mặt người khác cơ, thế nó mới sang thằng người hay sao ý :))
Khi người lái xe có ý thức nhường đường cho người đi bộ qua đường ở đúng vị trí thì đến như loài vật cũng nhận thức được để mà sang đường đúng nơi quy định:

Dream Thai

Xe điện
"Em thấy ở Việt Nam người ta đang lái xe ngược với cái gì đã được học và nội dung bài thi sát hạch lái xe.": Chúc mừng bác, hoá ra chỗ bác còn có khái niệm HỌC LÁI XE.

Chỗ tôi thì thế này:
+ Lý thuyết: Người nhà tôi được báo cáo là điểm danh đủ 100% các buổi học lý thuyết.
Thời gian học lý thuyết tại lớp của hắn: 0:00:00.
+ Thầy bẩu trò:
Mài học mấy bài 600 đề trên mạng (hắn khuyên nên lấy bộ đề của VNExpress).
Để đỡ mất thời gian thì chỗ nào câu trả lời là "Tất cả các lựa chọn trên", câu nớ auto đúng, đỡ phải nhớ nội dung.
Vài vài mẹo mang tính rất sắc bén khác.

+ Thực hành và thi:
- Mài nhìn thấy cái vạch giống Ngựa vằn kia thì dừng lại nghiêng ngó.
- Mài lùi chuồng thì khi nào nhìn thấy cái Dây đỏ => đánh lái hết sang phải, rồi blabla, ví dụ vậy.
- Mài căn đường thì nhìn thẳng thấy vết gỉ trên nắp cabo nó thẳng với cái Cọc rào màu tím khói kia => 2 bánh xe mài đã thẳng 2 vạch, cứ thế tiến.
- Mài rẽ phải, để không leo lề đường thì đi thẳng, nhìn sang bên phụ đến khi thấy cái Cờ xanh kia, thì oánh lái hết sang phải, rồi tiến lên...
- Mài ...
- Mài ...

Thật tuyệt vời nhân văn, phải không bác?

Thế nên, trên phây búc đồn đại là, học viên chỉ được dạy để thi đỗ, không phải được dạy để biết cách hành xử trên đường.
Vì như thế, hiệu quả mới cao.

Và mới có những bài báo toàn thông tin bậy bạ thế này, ảnh hưởng nghiêm trọng đến uy tín tốt đẹp của bên Dao thông nói chung và bên Phồng nói riêng ạ:

Hải Phòng bác bỏ thông tin 'học viên mù chữ được bao đậu bằng lái xe' - Báo VnExpress
Nhiều tài chạy xe >=10 năm vẫn chạy láo, nên k thẻ đổ cho học lái ko bài bản

Cái chính là văn hóa gt mình nó xuống cấp cc ạ :(

issie

Xe tải
Thực ra thì mấy kẻ ngồi trên xe ô tô và cả mấy kẻ ngồi trên xe xe máy đều cướp đường của người đi bộ mà bác, dù có vênh váo hay không.

Lý do đơn giản thôi: Khả năng bị phạt rất thấp.
Mức phạt thì tôi chịu, vì chưa đọc được cái đấy bao giờ.
À, xe máy cũng cướp đường vô tội vạ cụ ạ, cướp cả trên vỉa hè luôn ạ, nhưng đi xe máy thì mình không gán cho họ cái tội vênh váo, nên em không nêu thôi cụ ạ :)).

Quê bầm

Xe container
Hành pháp xứ mình áp dụng 1 cách tùy tiện

Đơn cử như BRT, mặc định giờ cao điểm xmay đi vào ko bị bắt, nhưng đôi khi thích các a vẫn bắt :)

Rồi 4b đi vào thì 99% là bien xanh biển đỏ :(
Tàu giờ họ lắp hơn 200 triệu camera, mỗi cá nhân có mã định danh tk wechat, vi phạm là ăn phạt nguội thêm quả trừ điểm công dân nên ko ai muốn vi phạm nữa. Năm 2003 lần đầu em sang choáng vì độ bẩn, dân cởi trần đi lông nhông ngoài đường, khạc nhổ tàn thuốc khắp nơi. Em lên Quế Lâm ăn tối, ngồi cái quán họ kê bàn ngay trên rãnh nước chảy em hãi ko dám ăn. Giờ phố xá sạch sẽ ngăn nắp gọn gàng, ko ai khạc nhổ, cãi chửi nhau oánh nhau, móc túi cướp giật hết hẳn

danleduc

Xe container
Khó giải thích lắm...:))

Em tận mắt chứng kiến, có 1 con xe Mẹc đen bóng, đỗ sịch phát bên vệ đường gần Nhà vệ sinh công cộng ( trên đường Láng ), 1 ông mặc comple đen ra khỏi xe và vạch trym đ ái ngay gốc cây trước bàn dân thiên hạ nữ có, nam có, già có, trẻ có...trong khi Nhà vệ sinh công cộng ngay gần đó.
Ở VN, chỉ có thể giải thích là : "làm thế cho tiện" hoặc "mình thích thì mình làm thôi"
=))

Dream Thai

Xe điện
À, xe máy cũng cướp đường vô tội vạ cụ ạ, cướp cả trên vỉa hè luôn ạ, nhưng đi xe máy thì mình không gán cho họ cái tội vênh váo, nên em không nêu thôi cụ ạ :)).
E giờ bỏ 4b đi xmay thấy thương 4b lắm, bò ra đường chứ có sung sướng gì đâu mà vênh váo cụ ơi :)

Quê bầm

Xe container
Khó giải thích lắm...:))

Em tận mắt chứng kiến, có 1 con xe Mẹc đen bóng, đỗ sịch phát bên vệ đường gần Nhà vệ sinh công cộng ( trên đường Láng ), 1 ông mặc comple đen ra khỏi xe và vạch trym đ ái ngay gốc cây trước bàn dân thiên hạ nữ có, nam có, già có, trẻ có...trong khi Nhà vệ sinh công cộng ngay gần đó.
Ở VN, chỉ có thể giải thích là : "làm thế cho tiện" hoặc "mình thích thì mình làm thôi"
=))
Nhờn luật thôi cụ ơi

Dream Thai

Xe điện
Tàu giờ họ lắp hơn 200 triệu camera, mỗi cá nhân có mã định danh tk wechat, vi phạm là ăn phạt nguội thêm quả trừ điểm công dân nên ko ai muốn vi phạm nữa. Năm 2003 lần đầu em sang choáng vì độ bẩn, dân cởi trần đi lông nhông ngoài đường, khạc nhổ tàn thuốc khắp nơi. Em lên Quế Lâm ăn tối, ngồi cái quán họ kê bàn ngay trên rãnh nước chảy em hãi ko dám ăn. Giờ phố xá sạch sẽ ngăn nắp gọn gàng, ko ai khạc nhổ, cãi chửi nhau oánh nhau, móc túi cướp giật hết hẳn
Làm vậy thì mấy a chạy mất 1 tỏi làm chân đội trưởng tâm tư lắm :)

issie

Xe tải
Khi người lái xe có ý thức nhường đường cho người đi bộ qua đường ở đúng vị trí thì đến như loài vật cũng nhận thức được để mà sang đường đúng nơi quy định:
Thực sự không phải tất cả người đi ô tô ở Việt Nam cướp đường của người đi bộ. Em mỗi sáng đến cơ quan, mà gặp được một số xe ô tô nhường đường, là rất vui, và đến kể với mọi người ở cơ quan luôn ý ạ. Em rất ấn tượng một cụ đi xe biển xanh, thường hay nhường đường cho em mỗi khi em gặp cụ. Em hay kể với mọi người, và bảo, không biết đấy là ý thức của cụ lái xe, hay của cụ sếp của cụ ấy. Nhưng thực sự là rất văn minh. Em rất tôn trọng những con người văn minh ấy.

Ct.Thang

Xe tăng
E đề nghị HCM và HN chuyển sang Tp Mới. Chứ hạ tầng thế này chỉ bắt đi bô hết may ra.

thichxeFord

Xe tăng
Cùng những con người này khi sang nước khác lại trở thành một người khác. Cái này là do đâu thì khỏi cần bàn ?

otothanglong

Xe điện
Do dân tộc tính của VN là tuỳ tiện? =;
Tùy tiện và Bố láo cụ ạ, cứ nhìn thực tế học sinh kẹp 3, đầu không mũ, chẳng may va chạm cong mỏ chửi. Chỉ 1 hình ảnh 1 góc nhỏ xã hội đủ biết cả 1000 năm nữa cũng chẳng văn minh được, cứ đỗ đèn đỏ ngồi trên xe mà ngắm thiên hạ, vắng bóng xxx thì nhiều người đủ các loại thành phần trong xã hội là mạnh ai nấy chạy, vượt đèn ầm ầm, ngõ nhà em có thằng giang hồ mõm lúc nào cũng nghênh nghênh ngáo ngáo đội mỗi mũ lưỡi trai chạy suốt ngoài đường, có hôm ngứa mắt nhắc nó, nó bảo em đi suốt có thằng xxx nào dám phạt em đâu. Xã hội là thế đấy văn minh chỉ thấy trên mạng mẽo thôi, kêu nhiều nói nhiều cũng thế thôi. TÙY TIỆN BỐ LÁO nó ăn vào máu rồi e cả vạn năm nữa cũng không lọc được đâu cụ.

issie

Xe tải
E giờ bỏ 4b đi xmay thấy thương 4b lắm, bò ra đường chứ có sung sướng gì đâu mà vênh váo cụ ơi :)
Nhưng khi có cơ hội là nhấn ga cướp đường của người khác ngay cụ ơi :) . Em không nói tất cả các cụ lái xe là vênh váo, mà em chỉ khinh bỉ những kẻ cướp đường và lúc ý em cho là họ đang vênh váo một cách rất kém văn minh thôi ạ.

Trần Đoành.

Xe container
Nguyên nhân em nghĩ phải hỏi vua... Hùng

haiyen1012

Xe điện
Phạt vi phạm chưa đủ răn đe, CSGT thì toàn làm trò con bò để người vi phạm đút tiền không bị phạt. Như thế thì bao giờ ý thức người tham gia GT cao được khi mà dân trí vô cùng thấp chỉ tính đến cái lợi cho bản thân.
Giờ cứ phải ra luật phạt thật nặng, ngoài tăng mức tiền xử phạt hành chính thì cần phải giữ bằng hoặc tước bằng vĩnh viễn cho những lỗi nghiêm trọng, thậm chí truy tố.
Đối với CSGT thì kỷ luật đuổi ngay ra khỏi ngành nếu có hành vi nhận hối lộ để bỏ qua lỗi vi phạm