[Thảo luận] XXX Sao Đỏ Hải Dương bắt lỗi không thiết bị chữa cháy trên xe đúng hay sai???

huyviethp

Xe tải
PS: Em dự sau khi nghe cụ trình bày như em nói thì họ sẽ bẩu cái câu em đã phải nghe là "anh mà không hiểu Luật thế này thì anh còn vi phạm nhiều" rồi trả giấy tờ xe cho cụ phắn vô điều kiện!:P[/QUOTE]

câu này em nghe quen quen ...

catlo

Xe hơi
Em đọc một lượt tất cả các ý kiến ở trên của các bác, và tìm hiểu thêm luật nhà mình, thì thấy túm lại vấn đề nó dư lày:

1. NĐ 33 và NĐ 71 đều quy định xe phải có thiết bị chữa cháy nếu có quy định phải có. Như vậy phải tìm được quy định đó thì mới phải áp dụng. XXX không thể chỉ vin vào mỗi NĐ 33 hay 71 để bắt các cụ nhà mình phải trang bị bình cứu hỏa được.
2. TT 10/2009, theo em hiểu, chỉ quy định về quy trình kiểm tra phương tiện, và nếu xe nào mà luật bắt phải có bình cứu hỏa, thì người kiểm tra mới phải kiểm tra, không thì thôi.
3. NĐ 52/2012 về xử phạt trong lĩnh vực phòng cháy chữa cháy cũng chỉ phạt nếu xe 4 chỗ trở lên không có bình cứu hỏa theo quy định. Quy định này là gì thì các bác xem hộ em mục 1 ở trên.
4. Em có mò được QCVN 09 : 2011/BGTVT về tiêu chuẩn đối với ô tô (ban hành kèm theo TT 56/2011/TT-BGTVT), thì thấy có quy định như sau:
"2.28. Bình chữa cháy
Các loại xe dưới đây phải được trang bị bình chữa cháy:
+ Xe chở hàng dễ cháy nổ;
+ Xe khách từ 16 chỗ ngồi trở lên."
Như vậy, xe của các cụ phần lớn là 5 - 7 chỗ thì không cần bình cứu hỏa nhé.

duongtat

[Tịch thu bằng lái]
nếu xx xử lí thế này đúng luật thì chắc thiết bị kèm theo xe 1 đống :)

xuxuxinhxinh

Xe tải
câu in đỏ là ông sai lè rồi .Đọc lại luật đi ông ơi .có quy định rõ đấy .
Đâu ? Quy định nào nói là xe dưới 9 chỗ bắt buộc phải có thiết bị chữa cháy ? Viết bài như kiểu của cụ thật là vớ vẩn, thà không viết còn hơn.

superdrives

Xe điện
Dạ em xin cung cấp tình huống trên học các cụ các mợ và cả các XXX nữa là XX Sao Đỏ Hải Dương bắt vậy đúng hay sai. Xe em đi đúng tốc độ không chèn vạch nói tóm lại là đi đúng nhưng vẫn bị XX dừng xe lại xem và kiểm tra một hồi tóm lại là xe đẹp nhưng lại không có thiết bị phòng cháy chữa cháy trên xe, lỗi này 800k đó chú à. Bấm bụng xin đưa 2 lít không nhận, 3 lít mới nhận, bụng bảo dạ mình cũng chịu khó học tập các tình huống của các cụ các mợ nhà mình nay lại chơi lỗi này, hic em nghĩ là phải xe kinh doanh vận tải hoặc hành khách, hoặc xe từ 12 chỗ trở lên kinh doanh hoặc không kinh doanh mới phải có thiết bị phòng cháy chữa cháy chứ các cụ nhỉ? Em bán tín bán nghi xe lại vội lên em đành phải chơi bài cưa nửa vầng trăng. Các cụ các mợ có gặp tình huống như em không hoặc biết về luật thì giải thích hộ em mới, Em xin chân thành cảm ơn.
Cái này theo NĐ 71 (đã tích hợp NĐ 33 vào rồi) thì chỉ có xxx có lệnh kiểm soát theo chuyên đề mới có quyền ách xe lại thôi cụ ạ! Vì lỗi đó không ách xe lại thì làm sao mà biết được là thiếu? mà ách xe đang lưu thông (ko có vi phạm gì ) thì ko có chuyên đề không đc ách. Dưng mà khộ thân cụ lại dính cái lỗi củi lửa.

xuxuxinhxinh

Xe tải
Cụ Havu nói chuẩn. Trả lời như link
là không có cơ sở (không chứng minh được cái phần màu xanh bên dưới)

Em tìm mãi chưa thấy cái TT, NĐ nào quy định cái màu xanh.

a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó);

LA 31F-3300

Xe hơi
Em mà bị thế là em xin cái biên bản xong rồi về nhờ Luật Sư kiện các đối tượng sau:

1- Ford Vietnam Ltd. vì tội bán cho em con Escape không có đủ thiết bị an toàn theo Nuật Vịt Ngan.
2- Cơ quan cấp phép cho Ford sản xuất Escape không đủ tiêu chuẩn an toàn tại VN.
3- Trung tâm đăng kiểm xe cơ giới đường bộ đã cấp sổ đăng kiểm cho phép xe em lưu hành.
4- Phòng CSGT CAHN đã cấp đăng ký cho em với các mớ giấy tờ sai sót nêu trên làm em phải vi phạm lỗi này.

Các đồng chí Đại Lý bán xe cho em thì em tha vì họ cũng như em thôi!

Ặc Ặc . . .

PS: Em dự sau khi nghe cụ trình bày như em nói thì họ sẽ bẩu cái câu em đã phải nghe là "anh mà không hiểu Luật thế này thì anh còn vi phạm nhiều" rồi trả giấy tờ xe cho cụ phắn vô điều kiện!:P
Chuận cụ ơi .

Vit09

Xe hơi
Đúng đấy bác ơi,ngày trước em chạy bị đè vạch và các bác xxx còn hỏi bình chữa cháy.thế là em vào xe làm 3lit kẹp vào quyển sổ ĐK,chú xxx trẻ mở ra rồi bảo vào trong giải quyết...xong luôn bác ạ.

xuxuxinhxinh

Xe tải
Quy định rõ thế này rồi còn giề mà phải tranh luận nữa cụ. Cái dòng đỏ đỏ nó quan trọng lắm cụ ạ. Xe nào quy định phải có mà không có, hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế thì mới có thể bị xử phạt.

Còn xxx nào "dám" lập biên bản lỗi này thì "bán" lại biên bản cho em nhá.

a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó);

Em bổ sung thêm cái trả lời của Vụ pháp chế Bộ Giao thông Vận tải về vấn đề này để các cụ tham khảo thêm.
http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=10262
Em tìm thấy cái Nghị Định 52/2012/NĐ-CP, trích

Điều 19. Hành vi vi phạm về trang bị, bảo quản và sử dụng phương tiện phòng cháy và chữa cháy
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Di chuyển, thay đổi vị trí lắp đặt phương tiện phòng cháy và chữa cháy theo thiết kế đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt;
b) Làm che khuất phương tiện phòng cháy và chữa cháy.
2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Không kiểm tra, bảo dưỡng hệ thống, phương tiện phòng cháy và chữa cháy định kỳ theo quy định;
b) Trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy không đầy đủ hoặc không đồng bộ theo quy định;
c) Không trang bị phương tiện chữa cháy thông dụng cho phương tiện giao thông cơ giới từ 4 chỗ ngồi trở lên, phương tiện giao thông cơ giới chuyên dùng để vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ theo quy định.
Link http://datafile.chinhphu.vn/file-remote-v2/DownloadServlet?filePath=vbpq/2012/07/52ND.doc

Vậy cụ Havu và các cụ bóng bàn cho em:
1) Cái phương tiện chữa cháy thông dụng như quy định bên trên kia là những cái gì ?
2) Chúng ta đi xe 4b 4~7 chỗ mà ko có bình cứu hỏa mini trên xe thì có bị vịn theo NĐ52/2012 này không ?
3) Trong các đơn vị sau: XXX GT, XXX phường, 113, 141, GTCT, đơn vị nào là cơ quan chức năng được phép vịn chúng ta lỗi Điều 19-Khoản 1-Điểm c này (trong điều kiện họ đã vịn mình 1 lỗi khác và mình đã xác nhận vi phạm lỗi ấy) ?

Thanks các cụ

dreamwater

Xe điện
Em tìm thấy cái Nghị Định 52/2012/NĐ-CP, trích

Điều 19. Hành vi vi phạm về trang bị, bảo quản và sử dụng phương tiện phòng cháy và chữa cháy
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Di chuyển, thay đổi vị trí lắp đặt phương tiện phòng cháy và chữa cháy theo thiết kế đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt;
b) Làm che khuất phương tiện phòng cháy và chữa cháy.
2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Không kiểm tra, bảo dưỡng hệ thống, phương tiện phòng cháy và chữa cháy định kỳ theo quy định;
b) Trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy không đầy đủ hoặc không đồng bộ theo quy định;
c) Không trang bị phương tiện chữa cháy thông dụng cho phương tiện giao thông cơ giới từ 4 chỗ ngồi trở lên, phương tiện giao thông cơ giới chuyên dùng để vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ theo quy định.
Link http://datafile.chinhphu.vn/file-remote-v2/DownloadServlet?filePath=vbpq/2012/07/52ND.doc

Vậy cụ Havu và các cụ bóng bàn cho em:
1) Cái phương tiện chữa cháy thông dụng như quy định bên trên kia là những cái gì ?
2) Chúng ta đi xe 4b 4~7 chỗ mà ko có bình cứu hỏa mini trên xe thì có bị vịn theo NĐ52/2012 này không ?
3) Trong các đơn vị sau: XXX GT, XXX phường, 113, 141, GTCT, đơn vị nào là cơ quan chức năng được phép vịn chúng ta lỗi Điều 19-Khoản 1-Điểm c này (trong điều kiện họ đã vịn mình 1 lỗi khác và mình đã xác nhận vi phạm lỗi ấy) ?

Thanks các cụ
Cụ đọc lại phần bài viết bên trên của em nhé.
NĐ 52 ko dành cho CSGT.
Các cụ cần có hiểu biết nhiều hơn và rộng hơn 1 chút về việc áp dụng luật pháp các cụ ạ. Phải tự bảo vệ mình đi.

xuxuxinhxinh

Xe tải
Cụ đọc lại phần bài viết bên trên của em nhé.
NĐ 52 ko dành cho CSGT.
Các cụ cần có hiểu biết nhiều hơn và rộng hơn 1 chút về việc áp dụng luật pháp các cụ ạ. Phải tự bảo vệ mình đi.
Kính thưa cụ là em đã đọc bài trên của cụ
dreamwater nói:
Nguyên tắc tối quan trọng: Nếu cùng 1 sự kiện pháp lý được quy định trong nhiều quy phạm PL khác nhau, nhiều nghị định khác nhau, thì tuân thủ theo tính ưu tiên với nghị định điều chỉnh trực tiếp theo lĩnh vực áp dụng (Cái này quy định cực kỳ căn bản trong giáo trình Pháp luật đại cương nhé, nếu cụ có học bậc ĐH thì bất cứ trường nào cũng đều phải dạy môn này). Cụ thể ở đây là an toàn giao thông, vì vậy CSGT phải ưu tiên áp dụng NĐ 71 (Các cụ là người tham gia giao thông, thì chỉ phải nắm luật GT và tuân thủ luật GT, chứ làm sao các cụ bao thầu tất cả các luật khác, nghị định lĩnh vực khác được. Có hàng vạn cái nghị định với thông tư ... các cụ làm sao nắm hết được, dân luật còn chả nhớ được nữa là các cụ)
Em không phải là dân luật, đã học xong ĐH ở VN nhưng ko được học Pháp luật đại cương như cụ nói nên em không xác nhận cái điểm đo đỏ trong bài viết của cụ đúng hay không đúng.

Còn cụ nói cái NĐ52 không dành cho CSGT, thì em tìm thấy NĐ52-Điều 28-khoản 1 có quy định như sau:
Điều 28. Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Công an nhân dân
1. Chiến sĩ Công an nhân dân đang thi hành nhiệm vụ có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 200.000 đồng.
2. Trạm trưởng, Đội trưởng của người có thẩm quyền quy định tại Khoản 1 Điều này có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 500.000 đồng.
3. Trưởng Công an xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 2.000.000 đồng;
c) Tịch thu tang vật, phương tiện sử dụng để vi phạm hành chính có giá trị đến 2.000.000 đồng;
d) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.
4. Trưởng Công an quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là cấp huyện) có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 10.000.000 đồng;
c) Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề thuộc thẩm quyền;
d) Tịch thu tang vật, phương tiện sử dụng để vi phạm hành chính;
đ) Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại Nghị định này.
5. Trưởng phòng Cảnh sát phòng cháy chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ, Trưởng phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát đường thủy, Trưởng phòng Cảnh sát phòng, chống tội phạm về môi trường, Trưởng phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội, Công an cấp tỉnh và Trưởng phòng Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy cấp huyện thuộc Sở Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ và quyền hạn của mình có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
6. Giám đốc Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là cấp tỉnh), Giám đốc Sở Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 30.000.000 đồng;
đ) Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại Nghị định này;
e) Giám đốc Công an cấp tỉnh có quyền quyết định áp dụng hình thức xử phạt trục xuất theo phân cấp của Bộ trưởng Bộ Công an.
7. Cục trưởng Cục Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ, Cục trưởng Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Cục trưởng Cục Cảnh sát đường thủy, Cục trưởng Cục Cảnh sát phòng, chống tội phạm về môi trường, Cục trưởng Cục Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ và quyền hạn của mình có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến mức tối đa được quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 14 Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2008;
d) Tịch thu hàng hoá, phương tiện sử dụng để vi phạm hành chính;
8. Bộ trưởng Bộ Công an quyết định áp dụng hình thức xử phạt trục xuất.

Nếu cái đo đỏ (NĐ52-Điều 28-khoản 1) là đúng (không mâu thuẫn với các văn bản quy phạm pháp luật cao hơn nó (luật, sắc lệnh, hiến pháp...) thì mình phải tuân thủ thôi. Chúng ta là công dân Việt Nam, sống và làm việc theo pháp luật. Em thì đồ rằng cái NĐ52-Điều 28-khoản 1 là đúng, bởi vì đến giờ này cái NĐ52 vẫn chưa bị thay thế bằng các NĐ khác.

Cá nhân em thì vẫn có bình cứu hoả mini để trong xe (an toàn cho xe mình), nhưng nếu xxx GT vịn không có thiết bị chữa cháy thì em chẳng bao giờ xuất trình bình cứu hỏa mini mà toàn hỏi lại xxx rằng tôi sai so với NĐ nào. Nếu XXX nói em sai so với NĐ71 thì không có cơ sở bởi vì NĐ71 chỉ nói: nếu có các quy định đó, còn em tin rằng 99% XXX GT không biết hoặc không thể nhớ ra ngay được NĐ52 có quy định cái xe 4 chỗ phải trang bị thiết bị chữa cháy.
Cùng lắm là tranh luận 1 hồi thì em chợt nhớ ra là xe em có bình cứu hỏa mini còn hiệu lực, thế là em đi tiếp. :D Fun tý với XXX cho vui nhưng vẫn đúng luật.

Chỉnh sửa cuối:

luklak

Xe điện
Chả cần qđ nào dưng e làm cái bình chữa cháy mini từ lúc mua xe, thêm tý yên tâm tinh thần là chính :D, mà công nhận xxHD rất láo, hay chặn vô cớ rồi tìm lỗi sau. Sắp tới đeo thẻ thanh tra của bca mới được dừng xe, xem có hết nạn dừng bất tử thể này kg .

@79

Xe hơi
Bình chữa cháy thì xe em không có nhưng em có nguyên thùng lavie trên xe. *** mà có hỏi em đưa ra thì hết cửa. Tưởng đó chỉ là chiêu của mấy anh bán bình bọt chứ *** mà hỏi thế thì bửn quá. Chia buồn cùng cụ, lần sau nhớ trang bị đầy đủ rồi hãy lên xe.

dreamwater

Xe điện
Kính thưa cụ là em đã đọc bài trên của cụ

Em không phải là dân luật, đã học xong ĐH ở VN nhưng ko được học Pháp luật đại cương như cụ nói nên em không xác nhận cái điểm đo đỏ trong bài viết của cụ đúng hay không đúng.

Còn cụ nói cái NĐ52 không dành cho CSGT, thì em tìm thấy NĐ52-Điều 28-khoản 1 có quy định như sau:
a) Phạt cảnh cáo;
2. Trạm trưởng, Đội trưởng của người có thẩm quyền quy định tại Khoản 1 Điều này có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 500.000 đồng.
3. Trưởng Công an xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 2.000.000 đồng;
c) Tịch thu tang vật, phương tiện sử dụng để vi phạm hành chính có giá trị đến 2.000.000 đồng;
d) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.
4. Trưởng Công an quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là cấp huyện) có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
5. Trưởng phòng Cảnh sát phòng cháy chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ, Trưởng phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát đường thủy, Trưởng phòng Cảnh sát phòng, chống tội phạm về môi trường, Trưởng phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội, Công an cấp tỉnh và Trưởng phòng Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy cấp huyện thuộc Sở Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ và quyền hạn của mình có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
6. Giám đốc Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là cấp tỉnh), Giám đốc Sở Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 30.000.000 đồng;
đ) Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại Nghị định này;
e) Giám đốc Công an cấp tỉnh có quyền quyết định áp dụng hình thức xử phạt trục xuất theo phân cấp của Bộ trưởng Bộ Công an.
7. Cục trưởng Cục Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ, Cục trưởng Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Cục trưởng Cục Cảnh sát đường thủy, Cục trưởng Cục Cảnh sát phòng, chống tội phạm về môi trường, Cục trưởng Cục Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ và quyền hạn của mình có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến mức tối đa được quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 14 Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2008;
d) Tịch thu hàng hoá, phương tiện sử dụng để vi phạm hành chính;
8. Bộ trưởng Bộ Công an quyết định áp dụng hình thức xử phạt trục xuất.

Nếu cái đo đỏ (NĐ52-Điều 28-khoản 1) là đúng (không mâu thuẫn với các văn bản quy phạm pháp luật cao hơn nó (luật, sắc lệnh, hiến pháp...) thì mình phải tuân thủ thôi. Chúng ta là công dân Việt Nam, sống và làm việc theo pháp luật. Em thì đồ rằng cái NĐ52-Điều 28-khoản 1 là đúng, bởi vì đến giờ này cái NĐ52 vẫn chưa bị thay thế bằng các NĐ khác.

Cá nhân em thì vẫn có bình cứu hoả mini để trong xe (an toàn cho xe mình), nhưng nếu xxx GT vịn không có thiết bị chữa cháy thì em chẳng bao giờ xuất trình bình cứu hỏa mini mà toàn hỏi lại xxx rằng tôi sai so với NĐ nào. Nếu XXX nói em sai so với NĐ71 thì không có cơ sở bởi vì NĐ71 chỉ nói: nếu có các quy định đó, còn em tin rằng 99% XXX GT không biết hoặc không thể nhớ ra ngay được NĐ52 có quy định cái xe 4 chỗ phải trang bị thiết bị chữa cháy.
Cùng lắm là tranh luận 1 hồi thì em chợt nhớ ra là xe em có bình cứu hỏa mini còn hiệu lực, thế là em đi tiếp. :D Fun tý với XXX cho vui nhưng vẫn đúng luật.
ND 52 quy định chi tiết xử lý các hành vi vi phạm theo LUẬT PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY cụ ạ. Còn chúng ta tham gia Giao thông, chúng ta tuân thủ LUẬT GIAO THÔNG. Vì vậy, luật điều chỉnh chúng ta là luật giao thông, và ND quy định chi tiết xử lý là ND 34 và ND 71. Các cụ lưu ý nhé, ND 71 bãi bỏ hoàn toàn ND 33 nhưng chỉ sửa đổi bổ sung ND 34. Do đó 34 vẫn nguyên giá trị các mục mà 71 không sửa.

Điều cụ thắc mắc e cũng trả lời rồi, csgt đc phép kiểm tra thiết bị chữa cháy theo nd 52, NHƯNG phải kết hợp cùng CS PCCC chứ không đc tự tiện dừng xe nói là kiểm tra thiết bị chữa cháy theo Nd 52 này. Việc csgt dừng xe vẫn phải tuân thủ thông tư 65 và xử lý theo Nd 71 theo tính ưu tiên luật chuyên ngành điều chỉnh. Tức là gì? Tức là csgt đc kiểm tra thiết bị pccc dưới dạng kiểm tra hành chính theo chuyên đề kết hợp với cs pccc. Nếu xxx nhất định đòi kiểm tra các cụ,các cụ cứ hỏi cái chuyên đề theo thông tư 65 cho em

Còn điều e đã trích dẫn với cụ về tính ưu tiên khi áp dụng luật, cụ cứ mượn giáo trình pháp luật đại cương của các cháu sv sẽ rõ e nói đúng hay sai.

Kể cụ nghe thế này: xe e đầy đủ bình chữa cháy,và búa thoát hiểm, nhưng lần trc cãi nhau với xxx, e ko xì ra mà e chửi nhau. E mở xe, lấy ngay chai lavi ra bảo, đây, bình chữa cháy của tôi đây. Ông nào bảo ko phải thì quy định tiêu chuẩn bình chữa cháy đâu, nó như thế nào, các ông chỉ tôi xem?chính các ông còn ko biết. Tôi nói đây là bình chữa cháy các ông có cãi không, ko tin ông đốt lửa tôi dập thử cho xem.

Chỉnh sửa cuối:

xuxuxinhxinh

Xe tải
ND 52 quy định chi tiết xử lý các hành vi vi phạm theo LUẬT PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY cụ ạ. Còn chúng ta tham gia Giao thông, chúng ta tuân thủ LUẬT GIAO THÔNG. Vì vậy, luật điều chỉnh chúng ta là luật giao thông, và ND quy định chi tiết xử lý là ND 34 và ND 71. Các cụ lưu ý nhé, ND 71 bãi bỏ hoàn toàn ND 33 nhưng chỉ sửa đổi bổ sung ND 34. Do đó 34 vẫn nguyên giá trị các mục mà 71 không sửa.

Điều cụ thắc mắc e cũng trả lời rồi, csgt đc phép kiểm tra thiết bị chữa cháy theo nd 52, NHƯNG phải kết hợp cùng CS PCCC chứ không đc tự tiện dừng xe nói là kiểm tra thiết bị chữa cháy theo Nd 52 này. Việc csgt dừng xe vẫn phải tuân thủ thông tư 65 và xử lý theo Nd 71 theo tính ưu tiên luật chuyên ngành điều chỉnh. Tức là gì? Tức là csgt đc kiểm tra thiết bị pccc dưới dạng kiểm tra hành chính theo chuyên đề kết hợp với cs pccc. Nếu xxx nhất định đòi kiểm tra các cụ,các cụ cứ hỏi cái chuyên đề theo thông tư 65 cho em

Còn điều e đã trích dẫn với cụ về tính ưu tiên khi áp dụng luật, cụ cứ mượn giáo trình pháp luật đại cương của các cháu sv sẽ rõ e nói đúng hay sai.

Kể cụ nghe thế này: xe e đầy đủ bình chữa cháy,và búa thoát hiểm, nhưng lần trc cãi nhau với xxx, e ko xì ra mà e chửi nhau. E mở xe, lấy ngay chai lavi ra bảo, đây, bình chữa cháy của tôi đây. Ông nào bảo ko phải thì quy định tiêu chuẩn bình chữa cháy đâu, nó như thế nào, các ông chỉ tôi xem?chính các ông còn ko biết. Tôi nói đây là bình chữa cháy các ông có cãi không, ko tin ông đốt lửa tôi dập thử cho xem.
Em mời cụ ly vodka cho cái phần đo đỏ của cụ, câu hỏi của sắc bén đến nỗi xxx phải đực mặt ra thôi vì em chưa thấy cái văn bản nào quy định thiết bị chữa cháy phải ntn mới đạt yêu cầu :D :D :D

Cho em hỏi cụ tý cái phần xanh xanh trên kia thì mình trích dẫn văn bản nào cụ ơi, theo NĐ52 thì em không tìm thấy, chỉ thấy NĐ52 Điều 28 khoản 1 có nói
a) Phạt cảnh cáo;

Vậy những chiến sĩ CAND ở đây có áp dụng cho CSGT không đi cùng CS PCCC không cụ (chúng ta assume là CSGT tuân thủ đầy đủ TT65) ? Cụ hiểu biết nhiều về luật hơn em, giải đáp cho em cái. Thanks cụ.

dreamwater

Xe điện
Em mời cụ ly vodka cho cái phần đo đỏ của cụ, câu hỏi của sắc bén đến nỗi xxx phải đực mặt ra thôi vì em chưa thấy cái văn bản nào quy định thiết bị chữa cháy phải ntn mới đạt yêu cầu :D :D :D

Cho em hỏi cụ tý cái phần xanh xanh trên kia thì mình trích dẫn văn bản nào cụ ơi, theo NĐ52 thì em không tìm thấy, chỉ thấy NĐ52 Điều 28 khoản 1 có nói
a) Phạt cảnh cáo;

Vậy những chiến sĩ CAND ở đây có áp dụng cho CSGT không đi cùng CS PCCC không cụ (chúng ta assume là CSGT tuân thủ đầy đủ TT65) ? Cụ hiểu biết nhiều về luật hơn em, giải đáp cho em cái. Thanks cụ.
Không phải có văn bản nào nói thế cả, mà ta suy luận từ quy định về việc áp dụng các văn bản QPPL mà ra cụ ạ. (Luật ban hành văn bản QPPL)
Nguyên tắc của 1 NĐ hoặc TT, khi ban hành nó nhằm mục đích quy định chi tiết các điều chỉnh của 1 bộ luật cụ thể. Cụ cứ xem phần căn cứ của nó sẽ biết nó điều chỉnh cho luật nào. Và theo đó, nó điều chỉnh cho bộ luật nào thì sẽ lấy căn cứ áp dụng là luật đó. CSGT đối tượng chính sử dụng PL là Luật GT và nhiệm vụ chính là xử lý GT chứ ko phải xử lý PCCC. Tự tiện dừng xe cụ thì chỉ có thể theo TT65, vậy nếu CSGT mà dừng xe để chỉ kiểm tra thiết bị PCCC thì phải làm theo kiểm ta hành chính theo chuyên đề, chuyên đề về thiết bị PCCC chẳng hạn, và tất nhiên sự hiểu biết và chuyên ngành về chuyên đề này phải là CS PCCC. Em lấy ví dụ thực tế về VB QPPL cho cụ dễ hiểu nhé.

Đây là phần căn cứ của NĐ 52 cụ nói đến này:

Căn cứ Luật tổ chức Chính phủ ngày 25 tháng 12 năm 2001;
Căn cứ Luật phòng cháy và chữa cháy ngày 29 tháng 6 năm 2001;
Căn cứ Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính ngày 02 tháng 7 năm 2002 và Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính ngày 02 tháng 4 năm 2008;
Theo đề nghị của Bộ trưởng Bộ Công an,
Chính phủ ban hành Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy.

Còn đây là phần căn cứ của NĐ 71 cụ này:

Căn cứ Luật tổ chức Chính phủ ngày 25 tháng 12 năm 2001;
Căn cứ Luật giao thông đường bộ ngày 13 tháng 11 năm 2008;
Theo đề nghị của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải;
Chính phủ ban hành Nghị định sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ,

Vậy, theo căn cứ rõ ràng này sẽ biết bộ luật nó điều chỉnh. Từ bộ luật mà nó điều chỉnh, ta sẽ xét đến lĩnh vực ta đang tham gia vào điều chỉnh. Ở đây cụ đang tham gia giao thông, theo tính ưu tiên ngành luật e đã nói, chắc cụ hiểu là ta sẽ áp dụng luật nào chứ ạ ??
Còn ở Điều 28 NĐ 52 cụ đã trích dẫn. Em xin nói luôn là, CSPCCC nó cũng là chiến sĩ công an nhân dân cụ ạ. Cụ có thể nghía qua cái Luật phòng cháy chữa cháy giúp em, cụ sẽ thẩm thấu hơn 1 chút.
Nói tóm lại là gì. Cụ ko cần biết bất cứ 1 luật nào khác khi mà cụ đang tham gia giao thông ngoài Luật giao thông cũng như các văn bản QPPL về giao thông (E nói thật với cụ là chính bọn xxx GT cũng không dại gì dám đùa với lửa dùng các văn bản luật khác không thuộc phạm vi của nó đâu ạ, bọn nó cũng biết lắm chứ. Còn nếu nó cố tình dùng, cụ cứ vặn đúng PL như e nói, chúng nó sẽ câm ngay vì biết chúng nó đang vận dụng sai, việc cố tình vận dụng sai này có thể lột lon chúng nó nếu cụ làm phát khiếu nại đấy ạ). Và thẩm quyền của CSGT là xử lý các vụ việc liên quan đến giao thông. Trong trường hợp CSGT phải thực hiện nhiệm vụ khác hỗ trợ lực lượng khác như ngăn chặn tội phạm, ngăn chặn đối tượng vi phạm PL thì phải có văn bản hoặc phải có sự kết hợp với lực lượng chuyên ngành. Và chúng ta thường hay gọi là lực lượng liên ngành. Hoặc giả thiết chưa có lực lượng liên ngành kết hợp tại chỗ, nhằm đảm bảo tình huống khẩn cấp, vẫn được dừng xe để ngăn chặn, nhưng ko được tự tiện xử lý mà phải đợi lực lượng chuyên ngành đến xử lý.
Ví dụ: CSGT nhận được tin báo xe cụ chở hàng lậu. CSGT sẽ dừng xe cụ theo thông báo này (Đã có quy định trong TT65). Có thể kiểm tra xe cụ và giữ xe cụ chờ cơ quan Quản lý thị trường đến bàn giao xử lý. Ko được tự tiện xử lý.
Dẫn chứng sang trường hợp dừng xe cụ với lý do thiếu bình chữa cháy là dừng láo, vì ko dừng xe thì ko thể biết xe cụ có hay không có, thường là xxx bị đuối lý nên nghĩ ra lý do này định vặt anh em. OK thôi, nhưng muốn xử lý theo NĐ 52, phải gọi lực lượng CSPCCC đến ra quyết định xử lý, vì NĐ 52 thuộc phạm vi của Luật PCCC. Còn muốn xử lý theo NĐ 71, được thôi, nhưng giải thích, lý do dừng xe cụ. Vì chỉ đc phép dừng xe cụ trong các trường hợp đã nêu trong TT65. Trong TT65 ko có mục dừng xe để ktra thiết bị PCCC. Cụ cứ luận với xxx những điều e nói vừa xong, ko ai dám bắt bẻ lại cụ, còn đòi thiết bị chứ gì?? Cụ yêu cầu xem cái quy định tiêu chuẩn bình chữa cháy giúp em, xem nói móc đâu ra cái đấy. Còn ko có, cụ cứ lấy chai lavi ra cho em. Nếu cảm thấy có gan, cứ lập BB đi.

Các cụ ạ. Thế nào là 1 hành vi vi phạm pháp luật? Là phải có quy phạm PL điều chỉnh và sự kiện pháp lý. Nó coi đấy là sự kiện pháp lý, thì quy phạm đâu? Quy phạm nói theo quy định, vậy cái quy định tiêu chuẩn nó thế nào ? Cụ cứ theo đó mà làm cho em. Em có số dây thép, nếu cần tư vấn sống tại chỗ nếu gặp trường hợp này, cứ alo cho em 1 phen xem sao. Phỏng ơ

Chỉnh sửa cuối: