[Thảo luận] XXX Sao Đỏ Hải Dương bắt lỗi không thiết bị chữa cháy trên xe đúng hay sai???

CaptivalLTZ

Xe máy
Bây giờ có nhiều bài về vấn đề này rồi. Bọn xxx nó không dám bắt lỗi này nữa đâu. Các bác cứ yên tâm.

Hai_dang

[Tịch thu bằng lái]
bắt lỗi không bình cứu hỏa và thiết bị y tế là đúng đó bác ah

anhquoc0203

Xe hơi
Cụ chủ thớt này chán vãi.
1. Không nắm vững Luật
2. Đã thế lại ko đúng tinh thần OF. nếu sai ---> làm BB cho anh em còn xem.
Nói như cụ Phan là chuẩn đấy, em ko nói lại.
Em thích cụ rồi đấy, và rất thích chữ ký của cụ

Tribute

Xe container
Luật mới nó ra bổ sung thêm cái này đó cụ ạ
bắt lỗi không bình cứu hỏa và thiết bị y tế là đúng đó bác ah
Các cụ nên đọc kỹ từ đầu đến cuối thớt trước khi phát biểu, hoặc là dẫn chứng đầy đủ cơ sở pháp luật nước CHXHCNVN khẳng định điều cụ nói là đúng hoặc khằng đinh người khác sai.

typn2003

Xe hơi
Nghị định số 52/2012/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy

CHÍNH PHỦ
_________
Số: 52/2012/NĐ-CP
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

Hà Nội, ngày 14 tháng 6 năm 2012
NGHỊ ĐỊNH
Quy định xử phạt vi phạm hành chính
trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy

Điều 21. Hành vi vi phạm về tuyên truyền, phổ biến pháp luật, kiến thức, học tập, bồi dưỡng và huấn luyện về phòng cháy và chữa cháy
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi làm hỏng băng rôn, khẩu hiệu, panô, áp phích, tranh ảnh tuyên truyền, cổ động về phòng cháy và chữa cháy.
2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Không tổ chức tuyên truyền, phổ biến pháp luật, kiến thức về phòng cháy và chữa cháy theo quy định;
b) Sử dụng người làm lực lượng chữa cháy cơ sở, người điều khiển phương tiện giao thông cơ giới 4 chỗ ngồi trở lên, người điều khiển phương tiện giao thông cơ giới vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ nhưng chưa qua lớp huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy hoặc chưa được cấp Giấy chứng nhận đã qua lớp huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy theo quy định.

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Không kiểm tra, bảo dưỡng hệ thống, phương tiện phòng cháy và chữa cháy định kỳ theo quy định;
b) Trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy không đầy đủ hoặc không đồng bộ theo quy định;
c) Không trang bị phương tiện chữa cháy thông dụng cho phương tiện giao thông cơ giới từ 4 chỗ ngồi trở lên, phương tiện giao thông cơ giới chuyên dùng để vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ theo quy định.
Trên là em trích tđieeuf 19, và điều 21 nghđịnh 52/2012. Trên Lai Châu em thấy các chú ý đang lùa toàn bộ lái xe đi học để cấp cái chứng chỉ này (kể cả xe con không kinh doanh vận tải)

ThanhTungTB

Xe điện
Bắt là đúng 100% rồi .luật có ghi rõ ràng hàng năm tròi rồi .

dreamwater

Xe điện
MK cái bọn c hó này. Nó bắt cụ ở đoạn giữa đường từ Phả Lại đến Sao Đỏ đúng ko??? Lần trước nó cũng xuống vịn em lỗi này, em chửi cho bục mặt mà vẫn còn áp lỗi này với người khác à.
Em nói thật là trong xe e có đầy đủ bình chữa cháy. Nhưng xuống em chửi chúng nó 1 hồi em cũng ko thèm chìa bình cứu hỏa ra.
Lần sau cụ cứ làm thế này cho em.
1. Không đưa giấy tờ, bắt chứng minh lỗi mới đưa giấy tờ. Các trường hợp đòi kiểm tra hành chính hay gì khác nếu ko phải là lỗi, các cụ trên OF này có nhiều bài rồi, cụ cứ áp dụng.
2. Vịn cụ lỗi ko có bình chữa cháy, cụ nói. Quy phạm pháp luật đâu??? Quy phạm pháp luật nào điều chỉnh yêu cầu phải có bình chữa cháy cho xe du lịch dưới 9 chỗ ngồi.
3. Theo Luật giao thông quy định. Không được phép sửa đổi tổng khung thành xe. Xe thiết kế nguyên bản không có bình chữa cháy, giờ đồng chí bắt tôi phải cài đặt lắp thêm là ép tôi vi phạm luật GT.

Lần trước nó bắt em, em chơi đúng bài trên, to mồm cho cả đống người trong quán nước gần đấy nghe cơ

Ngoài ra, cụ cứ tùy cơ ứng biến to mồm cho em. Em chửi chán rồi cuối cùng 1 thằng nói nhỏ với em. "Lỗi này nó cũng nhỏ, anh em có thể bỏ qua cho nhau, nhắc nhở vì an toàn của anh thôi, anh thấy đấy bây giờ cháy xe đầy ra. Anh em đứng đường cả ngày cũng vất vả, khó khăn gì đâu, anh ủng hộ anh em điếu thuốc chén nước .." Mk chúng nó, nói ngay thế từ đâu em cho ngay, nhưng chúng nó bắt bớ linh tinh nên e dek cho, em nói thẳng luôn rồi phải để em đi đấy, vụ đấy chúng nó a cay con chim cú với em lắm, e chắc mẩm chúng nó ghi biển số xe mình, vì e đi lại đường đó thường xuyên mà.

ThanhTungTB

Xe điện
MK cái bọn c hó này. Nó bắt cụ ở đoạn giữa đường từ Phả Lại đến Sao Đỏ đúng ko??? Lần trước nó cũng xuống vịn em lỗi này, em chửi cho bục mặt mà vẫn còn áp lỗi này với người khác à.
Em nói thật là trong xe e có đầy đủ bình chữa cháy. Nhưng xuống em chửi chúng nó 1 hồi em cũng ko thèm chìa bình cứu hỏa ra.
Lần sau cụ cứ làm thế này cho em.
1. Không đưa giấy tờ, bắt chứng minh lỗi mới đưa giấy tờ. Các trường hợp đòi kiểm tra hành chính hay gì khác nếu ko phải là lỗi, các cụ trên OF này có nhiều bài rồi, cụ cứ áp dụng.
2. Vịn cụ lỗi ko có bình chữa cháy, cụ nói. Quy phạm pháp luật đâu??? Quy phạm pháp luật nào điều chỉnh yêu cầu phải có bình chữa cháy cho xe du lịch dưới 9 chỗ ngồi.
3. Theo Luật giao thông quy định. Không được phép sửa đổi tổng khung thành xe. Xe thiết kế nguyên bản không có bình chữa cháy, giờ đồng chí bắt tôi phải cài đặt lắp thêm là ép tôi vi phạm luật GT.

Lần trước nó bắt em, em chơi đúng bài trên, to mồm cho cả đống người trong quán nước gần đấy nghe cơ

Ngoài ra, cụ cứ tùy cơ ứng biến to mồm cho em. Em chửi chán rồi cuối cùng 1 thằng nói nhỏ với em. "Lỗi này nó cũng nhỏ, anh em có thể bỏ qua cho nhau, nhắc nhở vì an toàn của anh thôi, anh thấy đấy bây giờ cháy xe đầy ra. Anh em đứng đường cả ngày cũng vất vả, khó khăn gì đâu, anh ủng hộ anh em điếu thuốc chén nước .." Mk chúng nó, nói ngay thế từ đâu em cho ngay, nhưng chúng nó bắt bớ linh tinh nên e dek cho, em nói thẳng luôn rồi phải để em đi đấy, vụ đấy chúng nó a cay con chim cú với em lắm, e chắc mẩm chúng nó ghi biển số xe mình, vì e đi lại đường đó thường xuyên mà.
câu in đỏ là ông sai lè rồi .Đọc lại luật đi ông ơi .có quy định rõ đấy .

thinhkieuphong

Xe điện
thế tóm lại là phải có thiết bị chữa cháy + y tế trên xe hả các cụ ??? (theo luật mới hiện tại)

dreamwater

Xe điện
câu in đỏ là ông sai lè rồi .Đọc lại luật đi ông ơi .có quy định rõ đấy .
Thời điểm em bị lỗi này đã cách đây gần 1 năm cụ ạ. Thời điểm đó NĐ 152/2012 chưa ra đời.
Còn giờ có nghị định ấy rồi, thì CSGT cũng không được quyền phạt vì ngoài phạm vi. CSGT chỉ được áp dụng các NĐ liên quan đến nội dung xử lý VPHC trong lĩnh vực GTĐB. Còn NĐ 152/2012 kia dành cho khối CSPCCC và quy định chi tiết xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực PCCC theo LUẠT PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY chứ không phải LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ. Nếu CSGT áp dụng thì chỉ được áp dụng NĐ 71.
Còn về thẩm quyền, CSGT cũng được xử lý vi phạm về PCCC theo NĐ 152, nhưng không được tùy tiện dừng xe kiểm tra bình chữa cháy như thế. Mà chỉ được kiểm tra hành chính kết hợp khi có lỗi vi phạm GT (Áp theo TT 65)

Nguyên tắc tối quan trọng: Nếu cùng 1 sự kiện pháp lý được quy định trong nhiều quy phạm PL khác nhau, nhiều nghị định khác nhau, thì tuân thủ theo tính ưu tiên với nghị định điều chỉnh trực tiếp theo lĩnh vực áp dụng (Cái này quy định cực kỳ căn bản trong giáo trình Pháp luật đại cương nhé, nếu cụ có học bậc ĐH thì bất cứ trường nào cũng đều phải dạy môn này). Cụ thể ở đây là an toàn giao thông, vì vậy CSGT phải ưu tiên áp dụng NĐ 71 (Các cụ là người tham gia giao thông, thì chỉ phải nắm luật GT và tuân thủ luật GT, chứ làm sao các cụ bao thầu tất cả các luật khác, nghị định lĩnh vực khác được. Có hàng vạn cái nghị định với thông tư ... các cụ làm sao nắm hết được, dân luật còn chả nhớ được nữa là các cụ)

Còn nghị định 71 thì thế này:

4. Sửa đổi, bổ sung Điều 19 như sau:
“Điều 19. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe không có kính chắn gió hoặc có nhưng vỡ, không có tác dụng (đối với xe có thiết kế lắp kính chắn gió).
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó);
b) Điều khiển xe không có còi hoặc có nhưng còi không có tác dụng;
c) Điều khiển xe không có bộ phận giảm thanh hoặc có nhưng không đúng quy chuẩn kỹ thuật.

Phần em bôi đỏ đỏ chính là phần mà xxx vịn các anh em. Nhưng quy phạm pháp luật không hề nói chỗ nào là xe dưới 9 chỗ phải có (Không thấy quy định), và tiêu chuẩn thiết kế thì xe dưới 9 chỗ không có thứ thiết bị này. Cụ mua xe, xe cụ mới tinh nguyên bản có trang bị những thứ này ko ????? Đến siêu xe cũng không có cụ nhé. (Nếu xe cụ là xe bus và xe khách thì có nguyên bản trang bị đấy) Không có thì tức là tiêu chuẩn thiết kế của cụ cũng không có cơ mà. Vậy hà cớ gì bắt cụ phải đóng thêm vào xe ??? Em không biết cụ có phải là xxx không, nhưng những cái này là xxx dựa vào những điều nhập nhèm để bắt láo anh em. Quan điểm của e cũng giống cụ Ngoc Phan. Phải làm rõ ràng đen trắng, nếu cụ hay xxx muốn phạt, thì bê quy phạm pháp luật ra đây mổ xẻ rồi cho em xin cái bb. Em dân luật, làm việc theo luật.

Vấn đề là các cụ có bị yếu bóng vía không thôi, còn dẫn chứng luật, em đầy đủ dẫn chứng pháp lý để không bị bọn c hó này bắt láo.

Chỉnh sửa cuối:

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn
Cụ lại tạo điều kiện cho tham ô rồi !!!

romantic_kt1

Xe tăng
Cả cái Nghị định to vật của Chính phủ, là nguồn thu của ngân sách mà không có lấy cái thông tư hướng dẫn thực hiện là sao các cụ nhỉ?
Em tìm mãi chỉ thấy có bản dự thảo "Thông tư hướng dẫn thực hiện Nghị định 34/2010/NĐ-CP"
http://csgt.vn/csgt/index.php?act=vanban&go=showcat&cid=3

Chỉnh sửa cuối:

xuxuxinhxinh

Xe tải
Cụ dại rồi. Nếu cụ không cãi được thì cũng bảo xxx làm cho cái BB để xem xxx ghi mình vi phạm vào điều khoản nào. Nếu thật sự mình có sai thì cũng biết để có kinh nghiệm lần sau. Nếu mình không sai thì cũng ghi cái ý kiến của mình vào chứ. Tội gì mà cụ phải mất tiền oan thế
Điều 19 - Khoản 2 - Điểm a của NĐ71 có quy định:
Điều 19 - Khoản 2
a). Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó);
sẽ bị phạt 300k - 500k

Em trích từ TL của cụ Đông Ky Sốt cho các cụ dễ tham khảo.

Như vậy nếu vi phạm lỗi này (không có thiết bị chữa cháy) thì cụ chủ thớt sẽ bị phạt 400k và không có hình phạt bổ xung, áp dụng cho mọi tỉnh thành nhé.
Vậy túm váy lại:
1) XXX nói với cụ là 800k là cụ bị gài rồi. Cụ nói lại với XXX là anh không thuộc luật, về học lại đi, tôi đã ghi âm xem XXX giải quyết thế nào ?
2) Cái phần màu xanh kia em tìm mãi nhưng ko thấy trong NĐ34+NĐ71 quy định xe nào phải có, xe nào ko. Có cụ nào biết trích dẫn cho em cái link.

Chỉnh sửa cuối:

MOTOYA

Xe tăng
Điều 19 - Khoản 2
a). Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó);
0,3 - 0,5
K
K
K

Như vậy nếu vi phạm lỗi này (không có thiết bị chữa cháy) thì cụ chủ thớt sẽ bị phạt 400k và không có hình phạt bổ xung, áp dụng cho mọi tỉnh thành nhé.

XXX nói với cụ là 800k là cụ bị gài rồi. Cụ nói lại với XXX là anh không thuộc luật, về học lại đi, tôi đã ghi âm xem XXX giải quyết thế nào ?
cụ lại mồi thế.... xe không được trang bị thì lấy gì za mà nộp//// thích thì mở hẳn quyển cataloo theo xe .. xem cứu hoả nó ở chỗ nào??:))

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
XXX thì nhảm nhí. Cụ chủ thớt thì cũng chẳng khác gì khi thiếu hiểu biết để cho cái nhảm nhí nó thịt mình.

dreamwater

Xe điện
XXX thì nhảm nhí. Cụ chủ thớt thì cũng chẳng khác gì khi thiếu hiểu biết để cho cái nhảm nhí nó thịt mình.
Cụ HaVu ở đây là chuyên gia Luật, con nhà luật và từng hỗ trợ giúp đỡ các anh em rất nhiều về vấn đề PL, cụ phát biểu đúng góc độ PL đi, xem những phân tích trên của em và của các cụ khác đã chuẩn chưa. Để anh em còn học hỏi kinh nghiệm, em mời cụ rượu

Lamborghini F1

Xe tải
Điều 19 - Khoản 2
0,3 - 0,5
K
K
K

XXX nói với cụ là 800k là cụ bị gài rồi. Cụ nói lại với XXX là anh không thuộc luật, về học lại đi, tôi đã ghi âm xem XXX giải quyết thế nào ?
\
Thank cụ đã cho ý kiến, cái này giờ phải cẩn thận, nhiều bọn hỏi lăm

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Cụ HaVu ở đây là chuyên gia Luật, con nhà luật và từng hỗ trợ giúp đỡ các anh em rất nhiều về vấn đề PL, cụ phát biểu đúng góc độ PL đi, xem những phân tích trên của em và của các cụ khác đã chuẩn chưa. Để anh em còn học hỏi kinh nghiệm, em mời cụ rượu

Quy định rõ thế này rồi còn giề mà phải tranh luận nữa cụ. Cái dòng đỏ đỏ nó quan trọng lắm cụ ạ. Xe nào quy định phải có mà không có, hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế thì mới có thể bị xử phạt.

Còn xxx nào "dám" lập biên bản lỗi này thì "bán" lại biên bản cho em nhá.

a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó);

Em bổ sung thêm cái trả lời của Vụ pháp chế Bộ Giao thông Vận tải về vấn đề này để các cụ tham khảo thêm.
http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=10262

Chỉnh sửa cuối:

dreamwater

Xe điện
Quy định rõ thế này rồi còn giề mà phải tranh luận nữa cụ. Cái dòng đỏ đỏ nó quan trọng lắm cụ ạ. Xe nào quy định phải có mà không có, hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế thì mới có thể bị xử phạt.

Còn xxx nào "dám" lập biên bản lỗi này thì "bán" lại biên bản cho em nhá.

Em bổ sung thêm cái trả lời của Vụ pháp chế Bộ Giao thông Vận tải về vấn đề này để các cụ tham khảo thêm.
http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=10262
Vâng, cảm ơn cụ.
Vậy là em phân tích truẩn rồi đúng không cụ. Hì hì, em học Luật, nhưng lại không theo nghề luật như cụ. Chỉ dùng luật khi cần thôi. Thế nên cần phải có cụ kinh nghiệm già nghề. Anh em OF nhờ nhiều vào cụ.