Xuyên Việt cùng C200K

Nambk

Xe đạp
..... Tiếng nhạc rộn ràng, cháy bỏng đam mê của nhạc phẩm Hotel Califonia thật đầm ấm, thế là kết thúc một ngày đầy cảm xúc…

5h30 ngày mồng 10, tạm biệt người con gái thân thương ......

Khúc này đây!

KIA Q7

Xe tăng
Cụ làm ở Vinacomin hay sao mà lobby cho bau xit kinh thế?
Ngày thứ 4, dự định ăn cơm trưa tại Buôn Mê Thuột của em không thực hiện được do cuộc vui đêm trước. Hành trình về BMT của em bắt đầu từ 12h30 – giờ Ngọ, rất hợp để chinh phục những nẻo đường.

Sau khoảng 40 phút hành trình, chiến mã đưa em đến Thủ Dầu Một, thủ phủ Bình Dương rộn ràng không khí đón Tết. Sức sống mãnh liệt của vùng đất Sông Bé hiển hiện qua hệ thống hạ tầng đặc biệt phát triển, chả hiểu sao người ta chưa chịu nâng cấp lên thành Thành Phố, vì xem ra, Thị xã này hơn hẳn đại đa số thành phố cấp II khác ở Việt Nam:

Cung đường từ Thủ Dầu Một đến Đồng Xoài thật thoải mái vì đoạn đường quá đẹp, cái nắng mùa khô 33oC không mang lại chút cảm giác khó chịu nào vì điều hóa hoạt động tốt

Đều đều tốc độ trên 90km/h, chả mấy chốc chiến mã đã đến Đồng Xoài, không khí đón Tết hiện ra trên cả cổng chào thị xã:

Vùng đất Sông Bé với những đồn điền cao su rộng lớn, đi vào tiềm thức về một thời thuộc địa, về những số phận cần lao. Ngày nay, cây cao su tuôn trào nhựa trắng mang lại sự trù phú cho vùng đất này:

Năm xưa, cao su đi dễ khó về , mỗi cây vùi một xác người công nhân. Ngày nay, cao su không chỉ mang lại cuộc sống đủ đầy, mà còn tỏa bóng mát làm với đi cái nắng mùa khô oi ả, mỗi gốc cao su không còn “vùi xác” người nữa, mà trở thành nơi chở che, nơi giải tỏa và làm sảng khoái cho biết bao khách bộ hành:

Qua khỏi Đồng Xoài, đoạn đường về Gia Nghĩa quả là một thử thách. “Con đường đẹp Việt Nam” 2008 ngày nào nay là một công trường ngổn ngang bụi bặm. Ngày trước, đoạn đường này từng là nguồn cảm hứng cho bao người, nay trở thành nỗi ám ảnh cho bất cứ ai đi qua, ổ gà, ổ voi, bụi, nắng và gió như hòa cùng một nhịp để thử thách long người và độ bền của chiến mã:

Dù đang trong giai đoạn nâng cấp, thỉnh thoảng vẫn có vài trăm mét đường giữ được vẻ đẹp rất riêng của con đường Tây Nguyên mùa khô nắng gió:

Vùng đất Tây Nguyên, đại bản doanh của “Phê – Tiêu – Điều” với điệp khúc được mùa mất giá mà được giá thì mất mùa triền miên gian khó những năm trước nay cũng đổi thay nhiều. Nhà tranh vách gỗ năm xưa nay đã có những biệt thự khang trang

Gia Nghĩa, thủ phủ của Đăk Nông, tỉnh được tách ra từ ĐăkLắk, có sự đổi thay mạnh mẽ. Từ một thị trấn nhỏ năm nào, Gia Nghĩa đã được đầu tư khá mạnh để xứng tầm trung tâm của một tỉnh. Bộ mặt đô thị mới thể hiện rõ qua nhiều công trình mới, đặc biệt là những con đường mở rộng

Dù được đầu tư nhiều cho bộ mặt đô thị, nhưng với điều kiện tự nhiên không thuận lợi, đất đai ít màu mỡ, giao thông, thủy lợi hạn chế nên kinh tế không có nhiều khởi sắc, những quả đồi trọc, đất cằn, cây cỗi, ven đường cỏ dại hoang sơ, cảnh sắc thiếu sinh khí là bức tranh chung của tỉnh mới này

Nhắc tới Đăk Nông, chúng ta còn nhớ đến dự án bô – xit gây nhiều tranh cãi. Rõ ràng là vấn đề địa chính trị là quan trọng, môi sinh môi trường là cấp bách, nhưng trên nhãn quan kinh tế - xã hội học thì cá nhân em cho rằng rất cần thiết phải thực hiện dự án này. Xem ra chỉ có con đường biến tài nguyên khoáng sản thành nguồn lực kinh tế mới mong Đắk Nông hòa chung nhịp phát triển cùng cả nước. Hơn nữa, tài nguyên khoáng sản sẽ mãi mãi chỉ là tài nguyên không mang lại giá trị khi không được khai thác. Đau đớn hơn nếu tài nguyên đó lại chỉ được dùng để … san lấp mặt bằng, làm nền nhà, làm đường như thế này:

Hơn 8 h tối chiến mã đưa em về tới Buôn Mê Thuột, câu hát “có yêu nhau thì về Buôn Mê Thuột…” của chị Siu làm cho em tỉnh táo hẳn lên. Thế là sau thời gian xa cách, em lại trở về mảnh đất Buôn Mê, nơi ghi dấu thời gian em lớn lên cùng hương thơm hoa cà nhẹ nhàng ngày tết. Nhìn chiếc xe tăng này, bao kỉ niệm về một thời thơ ấu ùa về, tự nhiên em thấy mình cay cay sống mũi

Về tới nhà sau khi vượt qua hơn 400km đầy thách thức, không gặp bất cứ sự cố nào, chiến mã vẫn hùng dũng oai vệ một cách lạ thường. Sáng hôm sau, em tắm cho chiến mã bằng dòng nước ngầm khoan ở độ sâu 52m và lưu lại một số hình ảnh với cảnh sắc đặc trưng của thủ phủ cà phê:

Và đây là ngôi nhà của em, tuy không sang trọng nhưng đủ rộng rãi để có thể trở thành điểm hẹn của các bác nếu có dịp về quê hương thứ 2 của em:

smile188

Xe hơi
..... Tiếng nhạc rộn ràng, cháy bỏng đam mê của nhạc phẩm Hotel Califonia thật đầm ấm, thế là kết thúc một ngày đầy cảm xúc…

Khúc này đây!

Bác Nambk tinh thật! :D

Bác C200K ơi tiền xăng và các chi phí khác cho chuyến đi khoảng bao nhiêu bác nhỉ? Em đang dự kiến đi xuyên Việt, xe em cũng C200K (AT) nên chắc chế độ ăn uống cũng na ná xe bác.

MrYellow

Xe máy
e bái phục cụ chủ.thú vui của cụ thật là tao nhã

Mr_Lee

[Tịch thu bằng lái]
Một cung đường mang đầy cảm xúc....Chúc mừng cụ chủ thớt!

c'est_la_vie

Xe hơi
Em voted cho cụ rùi nhé, bài viết hay và xúc động lắm lắm à, chỉ hơi ngắn chút xíu. Cụ sớm cho biết tổng thiệt hại để anh em biết còn học tập theo cụ. Em thấy cụ chạy cứ phăng phăng như vậy, chắc giờ bay của cụ cũng cao lắm rùi nhỉ.

Dân Nghệ

Xe tăng

Khúc này đây!

Toàn là cao thủ nghiên cứu và phê bình văn học!!!:))

caca

Xe tải
thèm chuyến đi như của cụ quá 8->

boyhanoi724

Xe buýt
Văn của bác hay thật đấy. Vừa đi vừa gây dựng cơ sở cách mạng nữa chứ. Mời bác 1 ly

Móp

Xe tăng
chúc mừng cụ về chuyến đi<:-P, nếu em không nhầm thì em C200 này số sàn phải không cụ

Ducwagon

Xe tăng
Cụ oách thật, 1 mình 1 ngựa đi mà ko bít buồn. Quá nể cụ luôn :-|

fantasy6484

Đi bộ
mình chắc cũng sẽ làm 1 tour xuyen việt như vậy, có ai muốn đi chung khộng?

fantasy6484

Đi bộ
hihi... có người đồng hành mà bàc giám chở không?

Chỉnh sửa cuối: