[TNGT] Xử lý và giải quyết tai nạn có chết người - Kinh nghiệm cần chia sẻ!

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Phúc bất trùng lai, họa vô đơn trí....

Các cụ đúc kết quả là không sai. Nhất là khi tham gia giao thông, tai nạn có thể xảy đến bất cứ lúc nào, đôi lúc do mình sơ ý, nhưng cũng nhiều trường hợp bất khả kháng, không phải do mình, như ông anh em đây chẳng hạn, rất đen các cụ ạ.

Ông anh em lái xe tải, đến Ngô Gia Tự, Gia Lâm, tốc độ chậm, đúng làn, đột nhiên có 2 chú đi 2 bánh, vê ga và lao thẳng vào đầu xe (sau này phát hiện ra là rượu say, đang phê), chú lái cắm đầu vào đầu xe tải, chú ngồi sau cũng vật ra, cả hai cùng bất tỉnh. Ông anh em té gấp, gọi cho em, em sang thì đã nằm trong viện rồi, không có ai, em đưa đi chụp chiếu, hỗ trợ liền 2 củ viện phí cho người nhà. 4 hôm sau chú lái chết do não, chú ngồi sau xuất viện bình thường.

Em đại diện gia đình lên Thái Nguyên (quê chú lái) phúng viếng kết hợp với công an điều tra, giao thông và viện kiểm sátlàm các công việc nghiệp vụ.

Sau đám tang, em tiếp cận công an và mời nhà kia xuống làm việc, sau vài tiếng thuyết phục, mềm rắn, ngọt nhạt, nhà bị thương cầm 3 củ, nhà bị chết 13 củ tiền HỖ TRỢ, hai bên làm biên bản, công an ký tá, dấu má ok rồi, vậy đến hôm nay bên kia lại bảo rút đơn, để cho công an xử lý (chắc đòi 40 củ mà em đã từ chối từ hôm trước)

Vậy theo các cụ nên xử lý tiếp ra sao? em là em đã hết nước hết cái rồi, phân tích thiệt hơn rồi, rất tế nhị nữa mặc dù bên em hoàn toàn tự tin về phần pháp luật. Biên bản công an cũng rất rõ ràng về đo đạc hiện trường, ông anh em hoàn toàn đúng (công an và em nhận định chủ quan thế theo hồ sơ)

Đây là lần thứ 2 em sử lý mấy quả chết chóc này, có cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ em với, chứ không em lại cứng lên (tính em nóng) thì sợ lại hỏng việc của ông anh :(

Mong thớt này là những bài học và kinh nghiệm cho các ofers trong xử lý các vụ việc không mong muốn.

Cường già

Xe tải
Chẳng sao đâu cụ ạ.
Nếu BB ngon và anh của cụ chạy đúng đường đúng tốc độ thì không việc gì cả ra tòa xử 5 lần 10 lần vẫn thoát nhưng lưu ý cụ nên xem kỹ biên bản vì biên bản lập là do cán bộ điều tra lập nên có ghi rõ người làm chứng và có biên bản giám định về nồng độ còn trong máu nạn nhân không nhé
nếu k có cái này thì anh cua cụ vẫn dính lỗi không làm chủ tốc độ hihi em cười vì cái làm chủ tốc độ này là gì thì chỉ có chú mới biết được thui. Chia buồn cùng gia đình cụ nhé!!!!

bacnv

Xe buýt
Nếu mình hoàn toàn đúng mà họ củ chuối quá thì cụ cứ để công an giải quyết theo pháp luật\:D/

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Chẳng sao đâu cụ ạ.
Nếu BB ngon và anh của cụ chạy đúng đường đúng tốc độ thì không việc gì cả ra tòa xử 5 lần 10 lần vẫn thoát nhưng lưu ý cụ nên xem kỹ biên bản vì biên bản lập là do cán bộ điều tra lập nên có ghi rõ người làm chứng và có biên bản giám định về nồng độ còn trong máu nạn nhân không nhé
nếu k có cái này thì anh cua cụ vẫn dính lỗi không làm chủ tốc độ hihi em cười vì cái làm chủ tốc độ này là gì thì chỉ có chú mới biết được thui. Chia buồn cùng gia đình cụ nhé!!!!
Đã đo và xác định vệt phanh ạ, tốc độ thì hoàn toàn ok vì ông anh em chắc chắn chỉ đi khoảng 20 là cùng (có tí chở nặng ạ nhưng vụ quá tải đã xử lý xong), khả năng chú kia không có bằng lái nữa vì em thấy hỏi đến bằng lái gia đình rất loanh quanh.

Nếu mình hoàn toàn đúng mà họ củ chuối quá thì cụ cứ để công an giải quyết theo pháp luật\:D/
Vâng ạ,
Vấn đề là cái xe cụ ạ, xe cứ giam ở đó, chết tiền luôn, mà họ đòi 40 củ thì em thấy cao và vô lý qua nên cũng khó tính.

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Em hỏi thêm là nếu không giải quyết được dân sự thì em có thể kiện ai? kiện cái gì? hay phải chờ họ kiện mình thì mới xong được ợ? họ không kiện, nhà em cũng chả kiện thì công an sẽ làm thế nào ợ?

Thanks các cụ

Shinta

Xe tăng
chả đâu như mình... va chạm là vô phúc... >_<...

namlieu102vnn

Xe điện
cháu nghĩ cái biên bản mà lập đúng thì không vấn đề gì đâu cụ ah , chỉ mất thời gian của mình thôi .
trong biên bản tình tiết quan trọng là nồng độ cồn , 2b đi vào làn mình (đâm vào đầu xe tải) chưa kể có bằng lái hay người ngồi có đội mũ BH hay không , vệt phanh - mình đi chậm 20km/h . nguyên 2 tình tiết đầu đã đủ thuyết phục tòa rồi , mà mình còn hỗ chợ tang phí nữa chứ :) .

Ngoc Phan XLS

Xe container
Đã đo và xác định vệt phanh ạ, tốc độ thì hoàn toàn ok vì ông anh em chắc chắn chỉ đi khoảng 20 là cùng (có tí chở nặng ạ nhưng vụ quá tải đã xử lý xong), khả năng chú kia không có bằng lái nữa vì em thấy hỏi đến bằng lái gia đình rất loanh quanh.

Vâng ạ,
Vấn đề là cái xe cụ ạ, xe cứ giam ở đó, chết tiền luôn, mà họ đòi 40 củ thì em thấy cao và vô lý qua nên cũng khó tính.
Cụ giải quyết như trên là có lý có tình rồi!
Nếu họ tham quá em khuyên cụ theo kiện đến cùng cho dù phải tốn hết số tiền họ đòi cho các "chi phí" cần thiết!x-( Chỉ có phán quyết của Tòa mới giải quyết triệt để vấn đề!
Nhà họ đã ký với nhà cụ và CA nhưng rồi lại dở mặt chứng tỏ họ không tốt! Cụ đưa đủ 40 củ rồi sau đó họ dở mặt tiếp (khả năng này rất cao) thì lại khổ sở!

lopbeo

Xe tải
Lỗi của cụ là giải quyết nhanh quá ,bên nhà họ hoặc một vài thành phần chim lợn(không loại trừ chính bọn xxx) thấy cụ chi tiền một cách dễ dàng quá nên cò quay,thầy dùi để kiếm thêm.Trong trường hợp này cụ và gia đình cần bình tĩnh,đừng tỏ ra sốt ruột muốn giải quyết nhanh,nếu không sẽ bị bọn chúng lợi dụng để làm tiền đấy

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp này bảo hiểm trách nhiệm dân sự có hỗ trợ được gì cho mình không nhỉ ??

Mình đúng, nhưng sợ nhất là xxx nó lại bảo sai thì cũng mệt.

SốtVirút

Xe tăng
Chỉ khổ cái xe bị giữ, còn bằng lái xe của ông anh có bị giữ ko?

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Lỗi của cụ là giải quyết nhanh quá ,bên nhà họ hoặc một vài thành phần chim lợn(không loại trừ chính bọn xxx) thấy cụ chi tiền một cách dễ dàng quá nên cò quay,thầy dùi để kiếm thêm.Trong trường hợp này cụ và gia đình cần bình tĩnh,đừng tỏ ra sốt ruột muốn giải quyết nhanh,nếu không sẽ bị bọn chúng lợi dụng để làm tiền đấy
Cụ nói chuẩn ạ, em đang nghi xxx và người nhà chim lợn. Tiền em chi cũng không dễ, em cũng đòn gió nhiều lần rồi mới chi ạ, cỡ một tháng nay rồi ạ.

Chỉ khổ cái xe bị giữ, còn bằng lái xe của ông anh có bị giữ ko?
Bằng giữ rồi ạ, ông anh em đã chuyển nghề, chắc do sợ nên không tự tin nữa :))

gamevn

Xe buýt
Thái Nguyên ở huyện nào hả cụ? Quê thứ 2 của e đới. Nếu mình đúng thì sợ gì? Mà đã ký biên bản, xxx ký tá đủ cả rồi thì kệ thèng kụ dà ló. Quá đáng thật!

Chỉnh sửa cuối:

Pham Quoc Han

Xe buýt
Cụ đừng hỏi anh em của OF, tốt nhất là cụ xem có anh em bè bạn là Luật sư không. Nếu biên bản ghi có lợi cho Cụ thì có khả năng kiện được, nếu xxx hoặc non nghiệp vụ, hoặc cố tình cài tại biên bản thì coi như là xong. Tiền luôn là Luật. Chia buồn với Cụ.:-w

pupil

Xe điện
Cụ nói chuẩn ạ, em đang nghi xxx và người nhà chim lợn. Tiền em chi cũng không dễ, em cũng đòn gió nhiều lần rồi mới chi ạ, cỡ một tháng nay rồi ạ.
Bằng giữ rồi ạ, ông anh em đã chuyển nghề, chắc do sợ nên không tự tin nữa :))
1/ Nếu tôi nhớ không nhầm, trường hợp anh cụ đúng/bọn kia sai: anh cụ chỉ chỉ phải hỗ trợ ma chay + tùy tâm. Không có chuyện vòi tiền. Luật VN cũng không có điều khoản nào là 4B phải đền cho 2B dù có đi đúng!
2/ Gặp phải bọn cò quay, cụ cứ thuê luật sư: đơn giản, hiệu quả. Nếu cụ nhún mà đền tiếp cho đủ 40tr >> đảm bảo với cụ luôn là xài hết nó lại cò quay tiếp! Chúc cụ & gia đình tỉnh táo giải quyết dứt điểm!

Tribute

Xe container
"... hai bên làm biên bản, công an ký tá, dấu má ok rồi" vậy nhà cụ không giữ cái biên bản ấy hay sao mà bây giờ họ lại lật lọng được? Giả sử cụ chồng đủ 40 củ rồi mà họ vẫn lật lọng thì sao?. Theo tôi thì kệ họ thôi, trường hợp này nếu phải truy cứu TNHS thì xxx họ đã khởi tố vụ án rồi. Họ đã ký BB xác nhận giải quyết dân sự rồi thì dù nhà kia có khởi kiện thì cũng chỉ đưa ra tòa dân sự là cùng, nhà cụ đúng thì sợ gì. Có điều là cũng nên chăm sóc bên xxx chút xem sự tình ra sao. Biết đâu nhà kia nó quen xxx tráo hồ sơ thì cũng phiền.

xaunhatxahoi

Xe điện
hỏi nó xem có phải định bán thịt hay không để còn liệu đường tính.
em là em cứ cho ra công an ...... gia đình đã có ông anh thế rồi ..... mở cửa xe là mở cửa nhà giam .... nhưng bọn nó cứ bán theo cân thì cụ cứ đúng lý lẽ mà làm

hà vũ

Xe máy
Website
www.vnbits.org
Em mà là cụ thì thôi đưa mẹ 27 chai nữa cho xong mẹ việc. Mạng người mà, thôi thì cũng là xui coi như là bớt cái hạn cho mình. Tiền thì làm ra mai mốt vào cầu thì nó lại giả lại cho cụ.

Lằng nhằng rách cả việc của mình

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Không mềm được cụ ạ. Tiền thêm vài chục không quan trọng nhưng cái gì cũng phải có cái hợp lý của nó. Thằng đúng đi đền thằng sai rồi thằng sai lại vòi thằng đúng thế là không ổn tí nào.
Cụ cứ làm căng đi. Đã thế không có tiền nong gì hết.
Xxx mà chơi bẩn thì ta mời thêm ít anh em nhà báo lên làm vụ này cho vui. Em cũng thích góp vui với cụ đấy.