[TNGT] Xử lý và giải quyết tai nạn có chết người - Kinh nghiệm cần chia sẻ!

caionghin$

Xe tăng
Ở nơi vừa hôn vừa móc, người ta gọi là Hóc Môn :P
Website
www.tannhatminh.net
Theo em, nếu anh cụ đúng hoàn toàn thì cụ bồi thường thế là chuẩn rồi, còn nó vòi thêm thì cứ làm thẳng tay, mình đúng đâu có sợ, nhưng phải bơm cho xx chút xíu để nó hd cho, xx nhiều kinh nghiệm trong vđ này lắm, trwocs em cũng bị dính 1 phát rồi, 2 thàng nghiện đang phê nó phi thẳng lên đầu xe CN nhà em, nhưng ko phải em lái, sau đó 1 thàng nằm viện, vì chấn thương sợ não, 1 thằng ko sao, sau đó nhà đấy cũng làm căng lắm đòi em 25 củ(năm 97) em cứ làm như đồng ý, thuốc thang, bòi dưỡng cho xx và bác sĩ đàng hoàng, và cử người chăm sóc còn hơn bố đẻ. Nịnh như nịnh trẻ con, mục đích là lấy xe ra đã, rồi em đến nhờ xx, xx hướng dẫn em làm thế này :cứ ghi biên bản thoả thuận với nhà bên ấy và đến phần gần cuối cùng của bb thì đánh thưa ra 1 dòng để đấy, cầm cho nó ký rồi mang lên đây....
Vụ đó e mất tất cả 4 triệu và 1 triệu cho xx.

thanh_hoi

Xe điện
Chả ở đâu như VN mình, cứ va chạm là nhốt xe lại. Rồi đợi tào án phân xứ. Vài tháng xe năm trong đó là đi mấy chục củ rồi. Chán pháp luật VN quá

hunglawyer

Xe buýt
Ơ, em tưởng là xxx ký biên bản đóng dấu hẳn hoi là giải quyết xong rùi, họ phải trả xe chứ, chỉ tạm giữ để điều tra thôi chứ, mà em nhớ có cái văn bản nào đó quy định tạm giữ phương tiện vi phạm giao thông tối đa là 10 ngày cụ ạ. Cụ tìm hiểu thêm xem, làm gì mà giam xe mấy tháng.
Thưa các cụ, vì nhà cháu cũng gặp trường hợp va chạm với 2b cách đây 1 tuần nên cũng đang quan tâm đến việc tạm giữ phương tiện. Lần theo www.luatvietnam.com.vn thì phát hiện ra thằng văn bản này: Quyết định số 18_2007_QD-BCA ban hành quy trình điều tra giải quyết tai nạn giao thông đường bộ. Tìm khắp các quy định, điều khoản thì chỉ thấy Điều 10.1.c có quy định như thế này:
" c. Trường hợp tai nạn giao thông không có dấu hiệu tội phạm thì phương tiện giao thông bị tạm giữ được xử lý như sau:
- Đối với vụ tai nạn sau khi khám nghiệm phương tiện xong, xác định người điều khiển phương tiện không có lỗi thì phương tiện phải được trả ngay cho chủ sở hữu hoặc người điều khiển phương tiện;
- Các trường hợp khác việc tạm giữ phương tiện phải thực hiện theo quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính hiện hành và các quy định khác của pháp luật có liên quan.
Chú ý: Khi tạm giữ và trả phương tiện phải có quyết định và biên bản theo quy định của pháp luật."

Em thấy trường hợp của em không nằm trong trường hợp thứ nhất (xác định được ngay là không có lỗi) nên em tiếp tục lần mò đến anh Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính thì kết quả như sau:

Điều 46.5. Pháp lệnh xử phạt vi phạm hành chính: "Trong thời hạn mười ngày, kể từ ngày tạm giữ, người ra quyết định tạm giữ phải xử lý tang vật, phương tiện bị tạm giữ theo những biện pháp ghi trong quyết định xử lý hoặc trả lại cho cá nhân, tổ chức nếu không áp dụng hình thức phạt tịch thu đối với tang vật, phương tiện bị tạm giữ. Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có thể được kéo dài đối với những vụ việc phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá sáu mươi ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật, phương tiện. Việc kéo dài thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện phải do những người được quy định tại khoản 1 Điều này quyết định."

Kết luật là các bác cứ dính dáng đến tai nạn thì chuẩn bị tinh thần là giữ xe 2 tháng ah. Nhà cháu cũng đã chuẩn bị tinh thần rồi đây, hỏi chỗ để xe tháy bảo là 60k/ngày và đêm. Em lại tiếp tục tìm hiểu xem cái giá nó đưa ra được căn cứ vào quy định nào, vượt quá khung là em kiện liền. Có gì mới em sẽ thông tin hầu các bác và các cụ nhé.

TÔN

Xe container
Bác Tôn nói như thế em hoàn toàn không đòng ý. Trong trường hợp của cháu bác, đúng ra bên xe công hoàn toàn có thể từ chối bồi thường. Bác đừng nghĩ người ta đi oto là giàu có, mấy ông lái xe cũng chỉ là người đi làm thuê, tháng được mấy đồng, bây giờ trả bác 50 triệu thì mất cả năm tiền lương rồi còn gì. Trong khi người ta ko làm gì sai cả. Còn người ta thiện chí bồi thường mang tính chất tự nguyện thì đấy là chuyện khác.
Còn bên thuê thì bồi thường là đúng, vừa sai vì thuê người chưa đủ tuyổi lao động, vừa sai vì giao xe máy cho người ko có bằng lái. Mà đúng ra là bồi thường nhiều chứ ko phải chỉ 20 triệu đâu.
Ở VN mình nói chung hay có câu mạng người là quan trọng, tiền bạc chẳng có giá trị gì. Nếu đã nói câu đó, tại sao còn bắt người ta bồi thường trong khi người ta ko có lỗi?
Hôm trước về quê nghe chuyện có người ở gần nhà em vừa đi lái xe tải được mấy ngày thì tông chết người. Về trong nhà có gì bán đi hết rồi vay mượn khắp nơi mới gom đủ mấy chục triệu để trả cho gia đình người bị nạn. Bây giờ ko biết nhà đấy sống bằng cái gì nữa.
cái lày là do bên kia người ta tự nguyện cụ nhá,bên em ko ép
mình cũng hiểu biết chứ phải ko đâu mà giở trò chí phèo như người khác đc

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
đã được xác nhận là đúng rồi thì lo gì nữa bác ơi. kệ cho nó kiện đi. Bác làm việc với công an lấy xe ra rồi chạy còn nó kiện thì kệ nó

goldenax

Xe máy
Không hiểu sao đọc vụ này e cứ thấy ức ức thế nào ấy, mình đúng 100%, nó sai hoàn toàn, muốn tự tử mà sao mình lại phải đền nhỉ? Chỉ có Vietnam mình mới có cái tình trạng củ chuối như thế thôi.
Chắc cũng chỉ ở Vn mới có chuyện xxx man rợ như thế. Kiếm tiền đc từ cả người chết lẫn người sống.

ChiePCW

Xe tăng
Em muốn hỏi là nếu mình có đầy đủ bằng chứng rằng lái xe ô tô đúng ( bằng camera gắn trên xe ô tô chẳng hạn ) và đã cung cấp cho cơ quan điều tra nhưng họ vẫn cố tình giữ xe mình quá quy định thì mình có quyền kiện cơ quan điều tra không ạ ?

Tacoma

Xe tải
Em muốn hỏi là nếu mình có đầy đủ bằng chứng rằng lái xe ô tô đúng ( bằng camera gắn trên xe ô tô chẳng hạn ) và đã cung cấp cho cơ quan điều tra nhưng họ vẫn cố tình giữ xe mình quá quy định thì mình có quyền kiện cơ quan điều tra không ạ ?
Lỗi của chủ xe ô tô chỉ được xác định khi có KẾT LUẬN trong Biên bản giải quyết TNGT của CSGT hoặc CSDT hay Kết luận của Tòa án (nếu có).

Theo luật BẢo hiểm mới thì trong trường hợp lái xe 2B phi vào xe 4B mà lỗi thuộc về 2B thì khi 4B có tham gia Bảo hiểm TNDS với ng thứ 3 thì bên BẢo hiểm vẫn phải đền tối đa 50 triệu cho 1 người-chỉ đền về người cho phía 2B- việc này xuất phát do tính nhân đạo trong Luật Bảo hiểm mới.

P/s: trong trường hợp này nếu anh trai bác chủ thớt chở quá tải mà bên BH có bằng chứng như ghi trong Hồ sơ tai nạn của CA hay Giám định viên của Bh xác định trực tiếp tại hiện trường thì bị chế tài cỡ 20-50% tùy mức độ quá tải.

Tribute

Xe container
Thưa các cụ, vì nhà cháu cũng gặp trường hợp va chạm với 2b cách đây 1 tuần nên cũng đang quan tâm đến việc tạm giữ phương tiện. Lần theo www.luatvietnam.com.vn thì phát hiện ra thằng văn bản này: Quyết định số 18_2007_QD-BCA ban hành quy trình điều tra giải quyết tai nạn giao thông đường bộ. Tìm khắp các quy định, điều khoản thì chỉ thấy Điều 10.1.c có quy định như thế này:
" c. Trường hợp tai nạn giao thông không có dấu hiệu tội phạm thì phương tiện giao thông bị tạm giữ được xử lý như sau:
- Đối với vụ tai nạn sau khi khám nghiệm phương tiện xong, xác định người điều khiển phương tiện không có lỗi thì phương tiện phải được trả ngay cho chủ sở hữu hoặc người điều khiển phương tiện;
- Các trường hợp khác việc tạm giữ phương tiện phải thực hiện theo quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính hiện hành và các quy định khác của pháp luật có liên quan.
Chú ý: Khi tạm giữ và trả phương tiện phải có quyết định và biên bản theo quy định của pháp luật."

Em thấy trường hợp của em không nằm trong trường hợp thứ nhất (xác định được ngay là không có lỗi) nên em tiếp tục lần mò đến anh Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính thì kết quả như sau:

Điều 46.5. Pháp lệnh xử phạt vi phạm hành chính: "Trong thời hạn mười ngày, kể từ ngày tạm giữ, người ra quyết định tạm giữ phải xử lý tang vật, phương tiện bị tạm giữ theo những biện pháp ghi trong quyết định xử lý hoặc trả lại cho cá nhân, tổ chức nếu không áp dụng hình thức phạt tịch thu đối với tang vật, phương tiện bị tạm giữ. Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có thể được kéo dài đối với những vụ việc phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá sáu mươi ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật, phương tiện. Việc kéo dài thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện phải do những người được quy định tại khoản 1 Điều này quyết định."

Kết luật là các bác cứ dính dáng đến tai nạn thì chuẩn bị tinh thần là giữ xe 2 tháng ah. Nhà cháu cũng đã chuẩn bị tinh thần rồi đây, hỏi chỗ để xe tháy bảo là 60k/ngày và đêm. Em lại tiếp tục tìm hiểu xem cái giá nó đưa ra được căn cứ vào quy định nào, vượt quá khung là em kiện liền. Có gì mới em sẽ thông tin hầu các bác và các cụ nhé.
Em tìm thấy cái QĐ 31/2009/QĐ-UBND của UBND Hà Nội quy định về mức thu phí tạm giữ phương tiện GT đấy. Nó ỏ đây http://www.thuvienphapluat.vn/search/advanced.aspx?keyword=tạm giữ phương tiện giao thông&area=1&match=True&type=0&org=0&signer=0&bdate=01/01/1945&edate=03/10/2010&sort=2&lan=1

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Nếu nắm chắc như vậy cụ cứ để nhà người ta kiện đi ,nhưng cần để ý biên bản của CA đề phòng người nhà nạn nhân muốn quay tiền của ông anh cụ nên bơm cho xxx làm sai biên bản đi , cụ cứ nhớ làm việc bình tĩnh cần suy nghĩ thật kỹ khi người ta đưa ra mức bồi thường , nếu cần thiết hẹn hôm sau trả lời chứ không nên quyết định nóng vội . Mà cụ nói là lần thứ 2 giải quyết kiểu này thì cụ còn kinh nghiệm hơn ng khác rồi ấy chứ :D

nhimphich

Xe điện
VN mình chán lắm, đúng mà vẫn mất tiền tức thật. Cơ quan em có chồng một chị mới lái xe, lùi vào một người dãn đến phải cưa chân. Bên nguyên họ đòi đền 2 tỷ, chị ấy không nghe, ra tòa xử đền có mấy chục triệu nhưng hình như giam xe hơn 1 năm.
Theo em nếu chỉ có 40t thì thôi đành chấp nhận vậy, đen thật:ar!. Pháp luật gì mà người đúng vẫn mất tiền:-q, nhưng mà mình căng thì mình bất ổn lâu dài, thà tặc lưới còn thời gian đi làm việc khác:ar!

nhimphich

Xe điện
Em cũng hóng vụ này của cụ cap để thêm kinh nghiệm.
Các cụ có kinh nghiệm cho lên một số địa chỉ luật sư để anh em phòng thân, mà có thể các cụ làm luật sư vào đây tập hợp lại giúp đỡ các anh em khác@};-

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Người nhà nạn nhân đang đọc thớt này. Và có rất nhiều bằng chứng chống lại cụ.

fortesg

Xe hơi
Chắc gì ông anh lái tải bác đúng? Em là em cực ghết mấy thằng chạy tải , chạy cực láo

Đằng nào người nhà ta đã chết rồi, tiếc gì ít tiền mà bác không bỏ ra cho xong việc?

T90i

Xe buýt
Chắc gì ông anh lái tải bác đúng? Em là em cực ghết mấy thằng chạy tải , chạy cực láo

Đằng nào người nhà ta đã chết rồi, tiếc gì ít tiền mà bác không bỏ ra cho xong việc?
Người ta thảo luận với nhau trên tinh thần mà bác chủ top truyền đạt là lái xe 4B đúng luật, 2B say rượu đi sai luật + không có bằng lái, tôi nghĩ rằng chúng ta nên làm việc tuân thủ theo pháp luật chứ không nên cứ lấy tiền ra giải quyết cho xong, với lại người ta đã tham thì chẳng biết thế nào là đủ đâu ông ạ, hôm nay nó đòi 40 củ, mai nó đòi thêm 100, biết thế nào mà gọi là ít

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Người nhà nạn nhân đang đọc thớt này. Và có rất nhiều bằng chứng chống lại cụ.
Án tại hồ sơ và hiện trường cụ ạ, em hiểu ý cụ muốn nói gì.

Vâng, 'thằng' lái xe tải là ông anh em, em không thích kiểu nói của cụ, vơ đũa, đời lắm dạng 'thằng' lắm cụ ạ, kể cả 'thằng' ofer kiểu cụ nữa.

Cụ nhiều tiền cụ trả hộ em được không? ;))

Người ta thảo luận với nhau trên tinh thần mà bác chủ top truyền đạt là lái xe 4B đúng luật, 2B say rượu đi sai luật + không có bằng lái, tôi nghĩ rằng chúng ta nên làm việc tuân thủ theo pháp luật chứ không nên cứ lấy tiền ra giải quyết cho xong, với lại người ta đã tham thì chẳng biết thế nào là đủ đâu ông ạ, hôm nay nó đòi 40 củ, mai nó đòi thêm 100, biết thế nào mà gọi là ít
Thanks cụ, em cũng nghĩ y hệt như cụ.

All: em cảm ơn các cụ tiếp vì những góp ý rất quý báu, nói thật em cũng chả phải gà cũng như không am hiểu về pháp luật thậm trí tình người, nhưng không phải vì vậy mà không muốn nghe những ý kiến khác của các cụ, em post lên đây để hóng comments các cụ nhằm xử lý tốt hơn và cho các cụ khác thêm chút kinh nghiệm qua comment các cụ và trường hợp nhà em. Thanks again :)