[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Trong tranh luận em không bàn đến tính đúng/sai vì ai cũng có cái lý của mình. Nhưng em thấy cụ rất gắt khi có quan điểm trái chiều, dùng từ ngữ đôi khi rất nặng nề. Có thể ai đó dùng lời lẽ chưa đúng/chưa phù hợp với cụ thì ngay lập tức sẽ nhận lại lời lẽ nặng nề hơn rất nhiều từ cụ. Em thật lòng đấy, kiểu như va chạm trong xã hội ấy, anh có lỗi với tôi thì sẽ phải trả giá đắt hơn gấp nhiều. Đôi khi mình cũng nên nhẫn chút và làm dịu vấn đề đi sẽ hay hơn ~o)
Thực ra em có kinh nghiệm nhiều trong món tranh luận này rồi, ai mà có quan điểm trái chiều theo kiểu không tôn trọng cá nhân rồi bẫy xịt lốp em là em phản ứng cực mạnh, sau đó em chặn họ luôn chứ em không dây dưa kéo dài là dính đinh ngay cụ ạ. Em cám ơn cụ đã nhắc.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Hình như một số trường hợp ngay sau khi chặn thì một số tính năng chưa được kích hoạt ngay đâu, nhưng sau sẽ được. Trước em cũng chặn một số nick, thấy tự dưng sau khi chặn mình không đọc được bài của họ mà họ vẫn coments được bài của mình ấy, đâm ra mình lại chịu thiệt, để thêm ít hôm thì lại ổn :))
À em phát hiện ra mẹo, cụ phải bỏ chặn rồi chặn lại, sao đó refress trang web lần nữa là oke.

alceste

Xe điện
Cụ làm em nhớ đến Jack 5 củ :))

Thuế TNCN mới nhất 2024 thì đội F1 dưới 18 tuổi là người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh là 4,4tr/tháng/người. Suy ra mặt bằng xã hội chung cho rằng chỉ cần 4,4tr/tháng là đủ nuôi 1 trẻ em.

Còn 1 người trưởng thành là 11tr/ tháng là đủ sống. Vượt quá số đó là phải chịu thuế TNCN.

Vậy đôi vc trẻ chỉ cần tối thiểu thu nhập vợ 11tr/tháng, chồng 15,4tr/ tháng là đảm bảo có thể sinh 1 đứa con. Còn 2 con thì vợ nâng lên 15,4tr = thu nhập của chồng. Tổng loanh quanh 30tr/tháng là đủ cho 1 gia đình gồm 2 vc và 2 đứa con :D
Em thấy mức này khá sát với mức chi tiêu trung bình, 30 triệu/tháng ở thành thị. Còn hầu hết các bác thu nhập cao hơn, chi tiêu phóng tay hơn (vì có điều kiện đủ để làm thế), thì mới cao hơn thôi.

Thật ra sinh con với hầu hết mọi người là bản năng, phụ nữ có bản năng làm mẹ và muốn nuôi dạy một đứa trẻ, thậm chí có nhiều Ngoài ra, khi một cặp đôi yêu thương nhau, thì bản năng sẽ muốn sinh con để kết tinh tình yêu của mình, đặc biệt là người phụ nữ.

Còn sự lựa chọn là mỗi người, có người bản tính ích kỉ, có người thích hưởng thụ, có người thích gia đình đông đúc nhiều con. Nhưng vai bố mẹ, như cụ Bất nói, ai cũng muốn con mình có cuộc sống bình thường, hạnh phúc, lấy vợ lấy chồng, có người chia sẻ buồn vui, có người chung lưng đấu cật, có con cái, hưởng niềm vui của việc nhìn con cái lớn lên hàng ngày.
Mình trồng 1 cái cây, nó ra thêm 1 cái nhánh hay nở bông hoa, mình còn vui nữa là nuôi và dạy con mình lớn.

Kết hôn hay ko là lựa chọn mỗi người, nhưng thực sự em thấy nếu gặp người tâm đầu ý hợp, cùng quan điểm sống và giá trị sống, có thể chia sẻ mọi thứ, đi hay ra ngoài nhìn thấy cảnh đẹp, hay chỉ một áng mây trên trời, có thể chỉ "Nhìn kìa", hay miếng ăn ngon gắp lên nhìn ngon ngon lại cho người kia, thì đó là điều vô giá, ko có bất cứ thú vui cá nhân nào có thể đánh đổi được. Có con cũng thế, mình yêu con chó con mèo chăm bẵm nó được, thì niềm vui khi có con và chăm sóc con lớn hàng ngày còn hơn thế chứ.

Giống như việc nếu vô tình có 1 đứa con LGBT thì tôn trọng sự khác biệt và vẫn yêu nó. Nhưng chắc chắn ko ai có thể bảo, tôi vui vì con tôi thế cả.

Chỉnh sửa cuối:

Tommytep

Xe tăng
không những lười sinh con mà tỉ lệ li hôn bây giờ cũng cao hơn. bạn bè người thân của e cũng có vài vụ rồi, có những vụ gia đình hoàn toàn bình thường, nhìn bên ngoài hoặc hỏi nó thì bảo ko chẳng có vấn đề gì, chỉ là không "cảm thấy" gì nữa thì chia tay. Nó thể hiện cho lối sống cá nhân, giảm trách nhiệm dần của giới trẻ ngày nay.

Số vụ ly hôn ở Hải Dương bằng hơn 52% so với tổng số cuộc kết hôn (baohaiduong.vn)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thấy mức này khá sát với mức chi tiêu trung bình, 30 triệu/tháng ở thành thị. Còn hầu hết các bác thu nhập cao hơn, chi tiêu phóng tay hơn (vì có điều kiện đủ để làm thế), thì mới cao hơn thôi.

Thật ra sinh con với hầu hết mọi người là bản năng, phụ nữ có bản năng làm mẹ và muốn nuôi dạy một đứa trẻ, thậm chí có nhiều Ngoài ra, khi một cặp đôi yêu thương nhau, thì bản năng sẽ muốn sinh con để kết tinh tình yêu của mình, đặc biệt là người phụ nữ.

Còn sự lựa chọn là mỗi người, có người bản tính ích kỉ, có người thích hưởng thụ, có người thích gia đình đông đúc nhiều con. Nhưng vai bố mẹ, như cụ Bất nói, ai cũng muốn con mình có cuộc sống bình thường, hạnh phúc, lấy vợ lấy chồng, có người chia sẻ buồn vui, có người chung lưng đấu cật, có con cái, hưởng niềm vui của việc nhìn con cái lớn lên hàng ngày.
Mình trồng 1 cái cây, nó ra thêm 1 cái nhánh hay nở bông hoa, mình còn vui nữa là nuôi và dạy con mình lớn.

Kết hôn hay ko là lựa chọn mỗi người, nhưng thực sự em thấy nếu gặp người tâm đầu ý hợp, cùng quan điểm sống và giá trị sống, có thể chia sẻ mọi thứ, đi hay ra ngoài nhìn thấy cảnh đẹp, hay chỉ một áng mây trên trời, có thể chỉ "Nhìn kìa", hay miếng ăn ngon gắp lên nhìn ngon ngon lại cho người kia, thì đó là điều vô giá, ko có bất cứ thú vui cá nhân nào có thể đánh đổi được.

Giống như việc nếu vô tình có 1 đứa con LGBT thì tôn trọng sự khác biệt và vẫn yêu nó. Nhưng chắc chắn ko ai có thể bảo, tôi vui vì con tôi thế cả.
"Mình trồng 1 cái cây, nó ra thêm 1 cái nhánh hay nở bông hoa, mình còn vui nữa là nuôi và dạy con mình lớn" -Chí lý, chí tình quá. Vậy em có thích cây nó nở nhiều hoa không ? :))

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
không những lười sinh con mà tỉ lệ li hôn bây giờ cũng cao hơn. bạn bè người thân của e cũng có vài vụ rồi, có những vụ gia đình hoàn toàn bình thường, nhìn bên ngoài hoặc hỏi nó thì bảo ko chẳng có vấn đề gì, chỉ là không "cảm thấy" gì nữa thì chia tay. Nó thể hiện cho lối sống cá nhân, giảm trách nhiệm dần của giới trẻ ngày nay.

Số vụ ly hôn ở Hải Dương bằng hơn 52% so với tổng số cuộc kết hôn (baohaiduong.vn)

View attachment 8687312
Em thấy ban đầu những vụ kiểu này có thể không tốt cho bọn trẻ vì định kiến xã hội vẫn tấn công bọn trẻ trong gia đình đổ vỡ cực mạnh nhằm ngăn chặn ly hôn. Nhưng khi thấy những vụ như này tăng cực mạnh dù bị dư luận xã hội tấn công thì đây là điều đáng mừng, cực kì đáng mừng, vì các cháu trong các gia đình đổ vỡ không bị tấn công hằn học cá nhân nữa, các cháu sẽ có thêm cơ hội hạnh phúc.

my.eb

Xe điện
Em ko biết đông con sướng ở đâu, chứ em thấy một số nhà xung quanh em, căn hộ tầm 60-70m2, 2 vợ chồng 2 đứa con, thêm bà nội/ ngoại ở cùng trông cháu. Nhà như bãi chiến trường, chưa kể sinh hoạt đủ thứ bất tiện, nhất là vợ chồng còn trẻ, chung cư thì phòng nọ sát phòng kia thở mạnh có khi nghe tiếng X_X
Có nhà dồn tiền của bố mẹ hỗ trợ mua được căn 3PN thì ông bà một phòng, còn lại vợ chồng con cái. Gì thì chứ 3 thế hệ ở chung 100m2 giữa cái áp lực tắc từ ngoài đường vào thang máy với cái nắng nóng 40 độ chưa kể còn ko gian học hành của trẻ con, vui chơi của ngưởi lớn... ko biết có lúc nào các cô con dâu thấy tăng xông ko nhỉX_X[-O<
Thôi, cứ có tiền, có điều kiện thì đẻ nhiều hay nói gì cũng đúng, còn ít thì thôi tem tém lại, hết đởi mình thì bay hơi thôi, cơ cấu dân số với việc vĩ mô để nhà nước tính ạ >:D<

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Em ko biết đông con sướng ở đâu, chứ em thấy một số nhà xung quanh em, căn hộ tầm 60-70m2, 2 vợ chồng 2 đứa con, thêm bà nội/ ngoại ở cùng trông cháu. Nhà như bãi chiến trường, chưa kể sinh hoạt đủ thứ bất tiện, nhất là vợ chồng còn trẻ, chung cư thì phòng nọ sát phòng kia thở mạnh có khi nghe tiếng X_X
Có nhà dồn tiền của bố mẹ hỗ trợ mua được căn 3PN thì ông bà một phòng, còn lại vợ chồng con cái. Gì thì chứ 3 thế hệ ở chung 100m2 giữa cái áp lực tắc từ ngoài đường vào thang máy với cái nắng nóng 40 độ chưa kể còn ko gian học hành của trẻ con, vui chơi của ngưởi lớn... ko biết có lúc nào các cô con dâu thấy tăng xông ko nhỉX_X[-O<
Thôi, cứ có tiền, có điều kiện thì đẻ nhiều hay nói gì cũng đúng, còn ít thì thôi tem tém lại, hết đởi mình thì bay hơi thôi, cơ cấu dân số với việc vĩ mô để nhà nước tính ạ >:D<
Cụ chuẩn ạ. Cứ khuyến khích người giàu người có điều kiện đẻ là chuẩn chỉ trăm đường. Vì họ làm gì cũng đúng, nói gì cũng chuẩn. Chứ trên răng dưới cát tút đi lo quốc gia đại sự nó không hợp nhẽ, ra chạy thêm cuốc grab còn có ích.

tranthanhhaist

Xe tăng
Vụ sinh một con, có sinh thêm hay không, thậm chí không sinh con vì chữa trị quá tốn kém hay tài chính gì đó em nghĩ không phải vấn đề to, dù sao hoàn cảnh bắt buộc có thể thông cảm được. Điều đáng bàn ở đây là một bộ phận rất lớn giới trẻ hiện nay chọn không sinh con vì lý do hưởng thụ cuộc sống, không phải chăm sóc nuôi dạy con cái vì vất vả quá, họ chọn vật nuôi nào đó để kiềm nén sự trổi dậy của bản năng, tất nhiên điều này nếu là số đông sẽ ảnh hưởng lớn đến sinh tồn, nhất là nếu ai ai cũng cổ súy cho lối sống đó, quá rõ ràng. Em nghĩ rồi các chính phủ thay vì chỉ thưởng hoặc nhiều ưu đãi khi sinh con thì sẽ có thêm thuế không đẻ, kiểu như thuế bảo vệ môi trường ấy mà.

Frankieee

Xe đạp
Vụ sinh một con, có sinh thêm hay không, thậm chí không sinh con vì chữa trị quá tốn kém hay tài chính gì đó em nghĩ không phải vấn đề to, dù sao hoàn cảnh bắt buộc có thể thông cảm được. Điều đáng bàn ở đây là một bộ phận rất lớn giới trẻ hiện nay chọn không sinh con vì lý do hưởng thụ cuộc sống, không phải chăm sóc nuôi dạy con cái vì vất vả quá, họ chọn vật nuôi nào đó để kiềm nén sự trổi dậy của bản năng, tất nhiên điều này nếu là số đông sẽ ảnh hưởng lớn đến sinh tồn, nhất là nếu ai ai cũng cổ súy cho lối sống đó, quá rõ ràng. Em nghĩ rồi các chính phủ thay vì chỉ thưởng hoặc nhiều ưu đãi khi sinh con thì sẽ có thêm thuế không đẻ, kiểu như thuế bảo vệ môi trường ấy mà.
Em thấy chả đang lo đâu bác, e có 1 lũ bạn như vậy, rồi giờ chúng nó chuyển qua nuôi người hết rồi. Cũng chỉ là suy nghĩ nông nổi 1 thời thôi =))

sontung89

Xe tăng
Có điều kiện thì cứ phải 3 4 đứa cho vui cửa vui nhà, mà giờ áp lực cơm áo gạo tiền quá, giờ mỗi đứa ở hn cứ phải loanh quanh chục tr mới xong mà cũng chỉ mới học lớp bé

alceste

Xe điện
"Mình trồng 1 cái cây, nó ra thêm 1 cái nhánh hay nở bông hoa, mình còn vui nữa là nuôi và dạy con mình lớn" -Chí lý, chí tình quá. Vậy em có thích cây nó nở nhiều hoa không ? :))
Tất nhiên là thích chứ, có điều hem thích nhỡ lúc ra hoa, phấn hoa nó bay lung tung lại thụ phấn chéo thui :P

theanh90

Xì hơi lốp
Cụ tự nhét chữ vào mồm em à. Trò này trẻ con rồi. Xin lỗi cụ, vậy Trung Quốc áp đặt những người có điều kiện chỉ được đẻ 1 con thì là tội gì ạ? Chắc cụ lại loanh quanh trả lời vì lợi ích dân tộc nên nó không có bệnh hoạn gì, em lạ gì lý luận của cụ.
Thì cụ cứ nói như em bảo đi rồi em sẽ chả phản đối gì cụ nữa. Cụ với em giải quyết xong vấn đề tư tưởng của bản thân trước đã. Rồi em sẵn sàng hầu cụ chuyện cuốc da dân tộc sau.

View attachment 8687312
Phụ nữ ngày xưa cam chịu hơn, trong thâm tâm luôn tự coi mình là phận dưới so với chồng. Ngay khi chưa lấy chồng, ở nhà cũng bị bố coi là thấp hơn các anh em trai.
Các cháu gái bây giờ nó tự tin vào bản thân hơn, nê sẵn sàng ly hôn chứ không cam chịu như thế hệ trước.

alceste

Xe điện
Vì mợ ở rộng ít người quen rồi, nên nhìn vào mợ mới thấy chật chội và ngột ngạt thôi.

Cái nhà như bãi chiến trường thì hầu hết là do nếp sống, tiêu chuẩn về sạch sẽ gọn gàng của mỗi gia đình khác nhau, và nói thật là nhiều bạn trẻ ngày càng dễ dãi với ngăn nắp.

Em đã từng vào nhà vợ chồng 1 thằng em họ, 2vc 1 đứa con ở cái nhà 3 tầng 1 tum, mỗi tầng 40m2, mà vào phòng sinh hoạt chung nhà nó còn ko có chỗ ngồi vì bừa bộn kinh khủng.

Còn điều kiện của họ chỉ có vậy, họ vẫn sắp xếp được, em ko biết mn nhạy cảm đến đâu, chứ nói phòng nọ sát phòng kia thở mạnh còn nghe tiếng thì hơi quá, thế cửa giả chắc bằng giấy hết chứ tường thạch cao cũng ko đến mức vậy và hầu hết các gia đình họ vẫn sắp xếp ổn thỏa. Em ko biết mọi nhà máu lửa đến đâu mà lúc nào cũng kêu bất tiện, chẳng lẽ ngày làm 3 lần hay kinh thiên động địa, ồn ào lắm.

3 thế hệ 100m2 thì cũng 3 ngủ rồi, còn cô con dâu tăng xông hay ko thì phải xem ở nhà cô ý có phải làm gì ko và nhà ông bà hay nhà cô ý.
Hàng xóm nhà em, 2 ông bà nội, 2vc, 3 đứa con, 1 người giúp việc, vẫn ở căn 3 ngủ. Ông nội nấu ăn rất ngon và cực kỳ tháo vát, ông thầu hết vu nấu ăn, nhà thì nhà của ông bà, cô con dâu bằng tuổi em, bọn em làm hàng xóm với nhà đó 10 năm, số lần thấy bạn ý nấu ăn và làm việc nhà chắc dưới bàn tay, nhưng vì công việc bận và về dạy con học nên với thế là bình thường. Tất nhiên chật nhưng vẫn chấp nhận được, còn họ thấy vui vẻ hạnh phúc là được mà mợ.

tado261

Xe tải
À vâng, cụ ngụy biện mãi thì cũng lòi đuôi ra thôi.
Thấy cụ chém cũng có lí luận nọ kia thì tuy phần lớn em ko cùng quan điểm nhưng cũng cho là cụ là người có tư duy, ko chém ẩu. Nhưng kiểu trẻ trâu kiểu lời qua tiếng lại như cụ thì em áp dụng câu mọi người khuyên là thấy kít thì phải tránh. Mong cụ đừng rep em nữa, thân ái.

my.eb

Xe điện
Vì mợ ở rộng ít người quen rồi, nên nhìn vào mợ mới thấy chật chội và ngột ngạt thôi.

Cái nhà như bãi chiến trường thì hầu hết là do nếp sống, tiêu chuẩn về sạch sẽ gọn gàng của mỗi gia đình khác nhau, và nói thật là nhiều bạn trẻ ngày càng dễ dãi với ngăn nắp.

Em đã từng vào nhà vợ chồng 1 thằng em họ, 2vc 1 đứa con ở cái nhà 3 tầng 1 tum, mỗi tầng 40m2, mà vào phòng sinh hoạt chung nhà nó còn ko có chỗ ngồi vì bừa bộn kinh khủng.

Còn điều kiện của họ chỉ có vậy, họ vẫn sắp xếp được, em ko biết mn nhạy cảm đến đâu, chứ nói phòng nọ sát phòng kia thở mạnh còn nghe tiếng thì hơi quá, thế cửa giả chắc bằng giấy hết chứ tường thạch cao cũng ko đến mức vậy và hầu hết các gia đình họ vẫn sắp xếp ổn thỏa. Em ko biết mọi nhà máu lửa đến đâu mà lúc nào cũng kêu bất tiện, chẳng lẽ ngày làm 3 lần hay kinh thiên động địa, ồn ào lắm.

3 thế hệ 100m2 thì cũng 3 ngủ rồi, còn cô con dâu tăng xông hay ko thì phải xem ở nhà cô ý có phải làm gì ko và nhà ông bà hay nhà cô ý.
Hàng xóm nhà em, 2 ông bà nội, 2vc, 3 đứa con, 1 người giúp việc, vẫn ở căn 3 ngủ. Ông nội nấu ăn rất ngon và cực kỳ tháo vát, ông thầu hết vu nấu ăn, nhà thì nhà của ông bà, cô con dâu bằng tuổi em, bọn em làm hàng xóm với nhà đó 10 năm, số lần thấy bạn ý nấu ăn và làm việc nhà chắc dưới bàn tay, nhưng vì công việc bận và về dạy con học nên với thế là bình thường. Tất nhiên chật nhưng vẫn chấp nhận được, còn họ thấy vui vẻ hạnh phúc là được mà mợ.
Vâng, em bộc lộ quan điểm cá nhân thôi. Còn đúng là sướng khổ, vui vẻ, hạnh phúc là tuỳ chuẩn mực và cách nhìn của mỗi người ạ >:D<
Thực ra thích nhất là sự phù hợp í, ví dụ nhà 2 vợ chồng cùng gọn gàng lấy nhau hoặc 2 vc cũng bày bừa lấy nhau,;)), chứ lệch pha thì thiên đường của người này là địa ngục của người kia [-O<X_X

Mimeo

Xe điện
Em ko cụ ạ :P

Em trồng cây lưỡi hổ đặt bàn làm việc chỉ muốn nó mãi bé bé xinh xinh thoải mái vừa đủ trong cái chậu đất. Khổ nỗi nó lại đẻ thêm, trồi ra bao nhiêu mầm nhô lên từ rễ chính. Thế là cái chậu ban đầu nó trở nên chật chội với số lượng đông đảo ấy. Nếu em cứ kệ (nguồn lực có hạn, ko thêm đất trồng, sang chậu to hơn, nước tưới giữ nguyên lượng cũ) thì dĩ nhiên nó sẽ teo tóp rồi chết ngoẻo hết cả đám cho xem :(

Cũng lại cái cây trồng ở sân nhà, khi mà bộ rễ phát triển quá, đội hết cả gạch sân lên, cành lá sum suê rậm rạp quá, chắn hết ánh sáng trước nhà thì rõ là phải phát quang chặt bớt đi.

Em cho là, bất cứ cái gì cũng nên phù hợp mới là đúng đắn. Các bạn trẻ tìm hiểu nhau kỹ phù hợp hãy kết hôn, cân nhắc kỹ, ý thức được trách nhiệm, chuẩn bị sức khoẻ, nguồn lực cẩn thận trước khi sinh con, để gia đình mình, con mình là công dân tốt trong xã hội. Nói điều này có lẽ cũng hơi thừa vì các bạn ấy ý thức khá tốt. Họ thậm chí còn ủng hộ quan điểm "ko có tiền thì đừng sinh con" .

Link đây nhé, các cụ mợ đọc cho vui, nếu trái chiều thì vào phản biện với các cháu :)

Nắng nhạt

Xe điện
Cụ chuẩn ạ. Cứ khuyến khích người giàu người có điều kiện đẻ là chuẩn chỉ trăm đường. Vì họ làm gì cũng đúng, nói gì cũng chuẩn. Chứ trên răng dưới cát tút đi lo quốc gia đại sự nó không hợp nhẽ, ra chạy thêm cuốc grab còn có ích.
Người giầu họ có điều kiện, cũng hiểu biết hơn nên tự quyết định được cuộc sống của họ, cụ có khuyến khích vào mắt. Người nghèo họ không có điều kiện chơi bời du lịch, chỉ có niềm vui gia đình, trông cháu thôi. Cụ cứ về các vùng quê xem, ai cũng có câu cửa miệng không đẻ thì buồn lắm, không đẻ về già khổ lắm, phải có con trai, con gái sau nó đi lấy chồng còn lại 2 ông bà cô đơn chơi với ai... Những người này không cần khuyến khích vẫn cứ xòn xòn. Họ chịu khổ quen rồi nên không phải lo cho họ đâu. Nếu nn muốn tăng dân số thì cứ nhằm vào những đối tượng này mới chuẩn. Em với các cụ sướng quen rồi nghĩ nhà chật chội là khổ chứ nhiều người thấy thế vẫn sướng chán

Chỉnh sửa cuối:
Như nhà e mà mỗi lần về quê và tết nhất còn dc nhắc nhở là cố thêm cô con gái cơ mà mợ. Nên ai nói sướng mồm kệ họ thôi, có nuôi hộ dc ngày nào ko mà cứ bảo đẻ
Sao họ không bảo là cố đẻ thêm thằng cu nhỉ, mợ thử tìm hiểu xem hay là họ có ý nói đểu?

Trạng thái
Thớt đang đóng