[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mimeo

Xe điện
cậu ta lại nói ai khôgn tiền ai không chăm được con, thì ko nên đẻ.
Trong thớt này, chỉ mình cụ ấy nói câu đó. Tuy thô nhưng đúng, có sai gì đâu nhỉ. Cái cảm giác bế F1 vài tháng tuổi lả đi, sốt 40 độ chầu chực khám ở viện Nhi, vét cả nhà cửa chỉ còn vài triệu trong túi, mới thấm cái nỗi xót xa, thương con thương thân mình khi sinh con mà thiếu tiền.

Ngoài xã hội, suy nghĩ đó, trần trụi câu nói đó, 9x 2000 trở đi nói rất nhiều. Cụ có thể tìm thấy nhan nhản trên FB, các diễn đàn khác của giới trẻ bây giờ. Mà em cũng tò mò xem FB cá nhân, xem những chia sẻ khác của những bạn trẻ nói câu đó là thành phần ra sao, thì họ đều có tri thức, có giáo dục, có trách nhiệm với cuộc sống chính bản thân mình.

my.eb

Xe điện
Người giầu họ có điều kiện, cũng hiểu biết hơn nên tự quyết định được cuộc sống của họ, cụ có khuyến khích vào mắt. Người nghèo họ không có điều kiện chơi bời du lịch, chỉ có niềm vui gia đình, trông cháu thôi. Cụ cứ về các vùng quê xem, ai cũng có câu cửa miệng không đẻ thì buồn lắm, không đẻ về già khổ lắm, phải có con trai, con gái sau nó đi lấy chồng còn lại 2 ông bà cô đơn chơi với ai... Những người này không cần khuyến khích vẫn cứ xòn xòn. Họ chịu khổ quen rồi nên không phải lo cho họ đâu. Nếu nn muốn tăng dân số thì cứ nhằm vào những đối tượng này mới chuẩn. Em với các cụ sướng quen rồi nghĩ nhà chật chội là khổ chứ nhiều người thấy thế vẫn sướng chán
Cái này em nhất trí với mợ 100% :-bd

linh 7

Xe buýt
đẻ ra có phải mỗi tiền là xong đâu, còn tỉ cái khác nữa ấy

Entropy

Xe tăng
Thanh niên trẩu võ chặn cân thớt ác nhỉ? Mạng xã hội nói chung và OF cũng không ngoại lệ luôn có số ít thành viên cố ngược dòng lấy số. Các cụ phải xem lại lịch sử còm sẽ hiểu. Trong thớt bóng đá Euro vừa rồi khi mọi người đều tán dương Tây Ban Nha vô địch xứng đáng thì riêng cụ ấy vác nick mới tinh vào cân tất với những lí luận cực kì ngô nghê, bài cuối cùng của cụ ấy là đi đếm cúp tất nhiên là cúp vàng WC chứ cúp châu Âu thì Tây vô đối rồi.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Trong thớt này, chỉ mình cụ ấy nói câu đó. Tuy thô nhưng đúng, có sai gì đâu nhỉ. Cái cảm giác bế F1 vài tháng tuổi lả đi, sốt 40 độ chầu chực khám ở viện Nhi, vét cả nhà cửa chỉ còn vài triệu trong túi, mới thấm cái nỗi xót xa, thương con thương thân mình khi sinh con mà thiếu tiền.

Ngoài xã hội, suy nghĩ đó, trần trụi câu nói đó, 9x 2000 trở đi nói rất nhiều. Cụ có thể tìm thấy nhan nhản trên FB, các diễn đàn khác của giới trẻ bây giờ. Mà em cũng tò mò xem FB cá nhân, xem những chia sẻ khác của những bạn trẻ nói câu đó là thành phần ra sao, thì họ đều có tri thức, có giáo dục, có trách nhiệm với cuộc sống chính bản thân mình.
Ko sai nhưng thực tế sai. Cụ hiểu thực tế là gì ko. Lả đi thì sao. Ngày xưa vì sự thiếu thốn vì kém hiểu biêtd nhiều trẻ còn mất mạng oan nữa cơ. Nhưng nếu những gia đình mgheof túng không đẻ họ còn thảm hơn đó bạn nhé. Về già họ ko con ko cháu có thảm không bạn. Nghèo thì vẫn cứ nghèo. Về già họ ko được ai trông nom có thảm ko. Đừng lí luận rằng như thế đẻ con để lợi dụng con chăm mình à. Thế con cái ko được chăm bố mẹ à. Bố mẹ ko có mưu cầu được ai chăm sóc lúc về già à.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Thanh niên trẩu võ chặn cân thớt ác nhỉ? Mạng xã hội nói chung và OF cũng không ngoại lệ luôn có số ít thành viên cố ngược dòng lấy số. Các cụ phải xem lại lịch sử còm sẽ hiểu. Trong thớt bóng đá Euro vừa rồi khi mọi người đều tán dương Tây Ban Nha vô địch xứng đáng thì riêng cụ ấy vác nick mới tinh vào cân tất với những lí luận cực kì ngô nghê, bài cuối cùng của cụ ấy là đi đếm cúp tất nhiên là cúp vàng WC chứ cúp châu Âu thì Tây vô đối rồi.
Đúng ròii từ thớt bóng đá đã thấy tầm nhìn hạn chế rồi. Bây giờ ko chỉ tây ban nha vô địch mà cấp U hok cũng vô địch.

Mimeo

Xe điện
Ko sai nhưng thực tế sai. Cụ hiểu thực tế là gì ko. Lả đi thì sao. Ngày xưa vì sự thiếu thốn vì kém hiểu biêtd nhiều trẻ còn mất mạng oan nữa cơ. Nhưng nếu những gia đình mgheof túng không đẻ họ còn thảm hơn đó bạn nhé. Về già họ ko con ko cháu có thảm không bạn. Nghèo thì vẫn cứ nghèo. Về già họ ko được ai trông nom có thảm ko. Đừng lí luận rằng như thế đẻ con để lợi dụng con chăm mình à. Thế con cái ko được chăm bố mẹ à. Bố mẹ ko có mưu cầu được ai chăm sóc lúc về già à.
Cụ có quan điểm khác em nên em xin phép dừng trao đổi ạ ~o)

Mimeo

Xe điện
Em nghĩ, hoặc trao đổi bằng lý lẽ đúng chủ đề. Hoặc dừng. Chứ công kích cá nhân người khác, và la làng để lôi kéo số đông như thế này thì ko nên cụ ạ.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn

Chỉ có trí thức với được học một ít kiến thức thì mới lại hay có suy nghĩ là đủ điều kiện mới lấy chồng mới đẻ. Trong thực tế thì đến bao giờ mới đủ điều kiện vậy. Lấy vợ lấy chồng đa số được hai gia đình đóng góp cho vay mua nhà rồi hỗ trợ nọ kia. Sau này phấn đấu thì mới có đủ. Ròii về trung niên mới xông xênh có nọ có kia. Để có đủ điều kiện thì 40 mới lấy chồng mới sinh con à. Thế mới nói lí thuyết lí tưởng xuông thôi

Entropy

Xe tăng
Em nghĩ, hoặc trao đổi bằng lý lẽ đúng chủ đề. Hoặc dừng. Chứ công kích cá nhân người khác, và la làng để lôi kéo số đông như thế này thì ko nên cụ ạ.
Em chả rỗi hơi đi công kích chẳng qua cụ ấy thích thể hiện nên nhắc các cụ khác biết thôi.

Mingming04

Xe máy
Liệu cái thớt này có phải chú phỉnh đang ném đá dò đường dư luận để đánh thuế ko đẻ ko nhỉ #:-s :-B

Hiểu biết em hạn hẹp, cccm thông não giúp cho em hỏi, trên thế giới đã có đất nước nào có loại thuế quái dị này chưa ạ?
Châu Âu thì em chưa biết, nhưng châu Á mà có thuế này thì chắc Hàn và Nhật phải bị đánh thuế đầu tiên.

TXM3b

Xe buýt
Liên quan đến số con thì em nhìn ở 2 góc độ:
- Ở góc độ gia đình: Xét góc độ này thì muôn hình vạn trạng, nhà muốn 1 đứa, nhà 2 đứa, nhà vì muốn con trai/gái mà sinh thêm 3 4 đứa, và tất nhiên có những nhà không muốn có con. Thế nhưng nhìn những gia đình đông con cái, bố mẹ chạy ăn từng bữa, đôi khi cảm thấy thương những đứa nhỏ, dù chúng không có quyền chọn nơi mình sinh ra.
- Ở góc độ xã hội có một vấn đề có thể trở nên rất nghiêm trọng đó là già hoá dân số. Đất nước VN đã qua thời dân số vàng, đang dần chuyển sang dân số già. Vấn đề này có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến khả năng phát triển của đất nước nên rất được nhà nước mình quan tâm.

Đã qua rồi cái thời "trời sinh voi trời sinh cỏ", để nuôi dạy 1 đứa trẻ ngày nay khó khăn hơn xưa rất nhiều, đòi hỏi các bậc cha mẹ cũng phải nổ lực cố gắng hơn rất nhiều, dẫn đến một bộ phận không nhỏ thế hệ trẻ không muốn/ không dám có con, 1 bộ phận khác chỉ dừng ở 1 con.

Để dung hoà giữa gia đình và xã hội, em thấy nên tôn trọng những gia đình muốn dừng ở 1 đứa, thậm chí không có con. Quan điểm của em nếu thấy tài chính, thời gian của mình chỉ có thể chăm sóc tốt cho 1 đứa, dừng lại ở 1 đứa thôi cũng đủ hạnh phúc rồi, còn hơn là đẻ như gà rồi mặc kệ chúng nó lớn. Nhưng hãy bỏ khẩu hiệu "mỗi gia đinh chỉ nên có 2 con vợ, chồng hạnh phúc", cho phép những gia đình có đủ năng lực (cả về tài chính, thời gian, kiến thức,..) và có mong muốn có thể có nhiều hơn 2 đứa.
ôi hàng xóm nhà bên vợ e, cách cụ rùa có hơn chục km, mà em nó đẻ 6 đứa, 5 gái 1 trai, e nó sn 85 các cụ ạ, nhà thì vẫn ở thuê, chồng làm gara,
đông con thì vui, nhưng thực sự sau này lúc nuôi là 1 gánh nặng tài chính phết, có thể thời điểm sinh không bị áp lực tc, nên vẫn đẻ, sau vì lý do nào đó, thu nhập giảm đi, như nhà e, cũng không phải là đông quá, có 4 đứa, thằng cả giờ lên 10, đợt rồi nó đỗ trường ngay gần nhà, là chu 3, hệ song bằng, và hệ chuyên anh đều thừa điểm, vc e cũng tính hướng nó vào chuyên, 1 phần vì k muốn nó học song bằng nữa ,do cấp 2 nó đã học rồi, vất vả quá, nhưng trong cái lý do đó, cũng có 1 phần do học phí nó cao nữa, trước đây c2 thì ok, nhưng giờ mấy đứa e cũng vào cuối c1 với lên c2, đi học ôn nhiều, chi phí tăng, vợ lại bỏ bớt 1 công ty, để vừa làm 1 nơi, vừa quản lý bọn nó, nên thu nhập giảm sút,...đôi lúc cũng căng phết,
Giờ cũng thấm cái câu, đẻ con mà k nuôi được là lỗi mình rồi, giờ nhiều khi con nó đòi cái nọ cái chai là cũng lấn cấn phết, thằng cả đòi cái đt mới khi vào c3, e nhường luôn con s22u, còn mua con tàu 5 củ để dùng, rồi quần áo, xe cộ, giờ nó k dùng hàng đểu, hàng fake là k mặc, rồi mấy đứa e cũng lớn, làm điệu, quần áo....ôi em thấy bắt đầu sợ rồi hiii

Entropy

Xe tăng
ôi hàng xóm nhà bên vợ e, cách cụ rùa có hơn chục km, mà em nó đẻ 6 đứa, 5 gái 1 trai, e nó sn 85 các cụ ạ, nhà thì vẫn ở thuê, chồng làm gara,
đông con thì vui, nhưng thực sự sau này lúc nuôi là 1 gánh nặng tài chính phết, có thể thời điểm sinh không bị áp lực tc, nên vẫn đẻ, sau vì lý do nào đó, thu nhập giảm đi, như nhà e, cũng không phải là đông quá, có 4 đứa, thằng cả giờ lên 10, đợt rồi nó đỗ trường ngay gần nhà, là chu 3, hệ song bằng, và hệ chuyên anh đều thừa điểm, vc e cũng tính hướng nó vào chuyên, 1 phần vì k muốn nó học song bằng nữa ,do cấp 2 nó đã học rồi, vất vả quá, nhưng trong cái lý do đó, cũng có 1 phần do học phí nó cao nữa, trước đây c2 thì ok, nhưng giờ mấy đứa e cũng vào cuối c1 với lên c2, đi học ôn nhiều, chi phí tăng, vợ lại bỏ bớt 1 công ty, để vừa làm 1 nơi, vừa quản lý bọn nó, nên thu nhập giảm sút,...đôi lúc cũng căng phết,
Giờ cũng thấm cái câu, đẻ con mà k nuôi được là lỗi mình rồi, giờ nhiều khi con nó đòi cái nọ cái chai là cũng lấn cấn phết, thằng cả đòi cái đt mới khi vào c3, e nhường luôn con s22u, còn mua con tàu 5 củ để dùng, rồi quần áo, xe cộ, giờ nó k dùng hàng đểu, hàng fake là k mặc, rồi mấy đứa e cũng lớn, làm điệu, quần áo....ôi em thấy bắt đầu sợ rồi hiii
Đấy là cụ đẻ 4 cháu chứ mà tầm 2 cháu thì sẽ ổn áp hơn.

TXM3b

Xe buýt
Đấy là cụ đẻ 4 cháu chứ mà tầm 2 cháu thì sẽ ổn áp hơn.
không cụ, vc e thích đông con, xác định nhau từ đầu là 3 đứa, lúc đẻ 3 là tính dừng ok rồi, mà nhỡ mất bạn 4 nên đẻ, lúc đẻ thì kt không đến mức khó khăn, giờ sau mấy năm kt kém, con lớn học tốn kém, đi học thêm mà 500 với 700k/buổi , nên giờ vc phải cân đối lại , nếu có ai hỏi e vẫn chốt đẻ 4 đứa cụ ạ hiii. Thích mà, giờ thằng út nhà e hơn 4 tuổi, yêu lắm rồi, 3 đứa kia lớn k chơi với bố mẹ nhiều như nó nữa

camry2025

Xe tải
E ủng hộ các cụ các mợ đẻ nhiều hơn nữa, đất nước rất cần các cụ. Nước mình đất rộng người thưa, tăng đc dân số sẽ bổ sung dồi dào nguồn lao động giá rẻ, không sợ giá hoá dân số vv , giá bđs tăng, có lợi cho nền kinh tế nhiều nhóm người . Đẻ rồi thì phải cày nhiều giờ hơn lấy tiền nuôi con , trọn vẹn nhiều đường. Đẻ nhiều là yêu nước, không nói nhiều.

nickthu2

Xe buýt
các cụ ở phố thì đang muốn hạn chế đẻ ít thôi còn nuôi cho đàng hoàng.
nhưng ở quê thì tính ra cháu thấy vẫn khá thoáng, giờ nhiều nhà 2 đứa đề huề r vẫn thêm nháy nữa.
tính ra là cái tiêu chuẩn "nuôi cho đàng hoàng" ở quê vẫn thoáng hơn thành phố.

cá nhân cháu nghĩ nhìn về lâu dài xu thế sẽ là đẻ ít đi. Cho dù ở một số nơi vẫn như t/h trên.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Mợ nên chặn mấy cụ đó thôi, xem lịch sử comment của họ là biết họ là ai thôi mà. Cãi nhau làm gì cho mệt mợ. Em cứ đấm mấy câu đau rồi em chặn thôi. Không nên để họ có cơ hội làm đục nước.

alceste

Xe điện
Ở khu nhà e. Có 1nhà đẻ 5 đứa, đứa đầu 10 12t gì đó, 4chị em gái đầu và đứa út con trai mới được tầm 1 tuổi. Lần đầu e phát hiện ra là đi chung thang máy, e gặp 4 chị e gái, e nhìn rất giống nhau, mà chúng cứ cách nhau cỡ 1-3t thôi, e mới hỏi là có phải chị em ruột 1 nhà ko thì mẹ bé bảo phải. Xong em toát lên vẻ ngưỡng mộ thì mẹ các bé mới bảo nhà còn cậu út nữa.
Ở giữa thủ đô đấy ạ. Ko biết thực sự họ cố con trai, hay họ thích đẻ đến mức nào
Có trường hợp là họ ko thích đẻ, nhưng họ yêu trẻ con và họ thích nhiều con mợ ạ, và em gặp khá nhiều trường hợp như vậy. Lớp đại học của em chỉ có 30 người thôi nhưng h có 2 bạn 4 con rồi. Nhưngđều là kinh tế tốt.
Chỉ có trí thức với được học một ít kiến thức thì mới lại hay có suy nghĩ là đủ điều kiện mới lấy chồng mới đẻ. Trong thực tế thì đến bao giờ mới đủ điều kiện vậy. Lấy vợ lấy chồng đa số được hai gia đình đóng góp cho vay mua nhà rồi hỗ trợ nọ kia. Sau này phấn đấu thì mới có đủ. Ròii về trung niên mới xông xênh có nọ có kia. Để có đủ điều kiện thì 40 mới lấy chồng mới sinh con à. Thế mới nói lí thuyết lí tưởng xuông thôi
Thế nào là dđủ điều kiện hả cụ? Con người mà, ko bao giờ biết đủ cả. Chưa có việc thì muốn có việc, có việc rồi thì muốn có tiền, có 100.000.000 để phòng thân thì lại muốn có 1.000.000.000. Có nhà nhỏ thì lại muốn có nhà to, có xe để đi thì lại muốn có xe sang, xe xịn. Nên sẽ không bao giờ gọi là đủ điều kiện cả, hoặc cái khái niệm đủ nó cũng phải rất vô cùng vì hôm nay có thể đùng, sáng mai thức dậy lại thấy thiếu rồi.

alceste

Xe điện
Liệu cái thớt này có phải chú phỉnh đang ném đá dò đường dư luận để đánh thuế ko đẻ ko nhỉ #:-s :-B

Hiểu biết em hạn hẹp, cccm thông não giúp cho em hỏi, trên thế giới đã có đất nước nào có loại thuế quái dị này chưa ạ?
Mợ liên tưởng thế này thì hơi thái quá rồi. Hiện chưa có nước nào và chắc sẽ kô có nước nào có thuế này vì nó động chạm cơ bản đến quyền con người a.
Thế thì 2 nước áp lực nhất châu Á là Nhật Hàn sẽ ăn đủ đầu tiên.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Bái phục cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng