[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

Entropy

Xe tăng
không cụ, vc e thích đông con, xác định nhau từ đầu là 3 đứa, lúc đẻ 3 là tính dừng ok rồi, mà nhỡ mất bạn 4 nên đẻ, lúc đẻ thì kt không đến mức khó khăn, giờ sau mấy năm kt kém, con lớn học tốn kém, đi học thêm mà 500 với 700k/buổi , nên giờ vc phải cân đối lại , nếu có ai hỏi e vẫn chốt đẻ 4 đứa cụ ạ hiii. Thích mà, giờ thằng út nhà e hơn 4 tuổi, yêu lắm rồi, 3 đứa kia lớn k chơi với bố mẹ nhiều như nó nữa
Vợ chồng cụ đều yêu con thì có vấn đề gì đâu. Có con hai vợ chồng cố gắng thậm chí hi sinh chút bản thân có sao, ngày xưa bố mẹ mình còn nhịn đói nhường cơm cho mình ăn để đi học còn được.

tranthanhhaist

Xe tăng
Mợ liên tưởng thế này thì hơi thái quá rồi. Hiện chưa có nước nào và chắc sẽ kô có nước nào có thuế này vì nó động chạm cơ bản đến quyền con người a.
Thế thì 2 nước áp lực nhất châu Á là Nhật Hàn sẽ ăn đủ đầu tiên.
Không hẳn cụ ạ, em thí dụ vụ cấm sinh hơn 1 con, đụng chạm quyền con người kinh khủng, vậy mà Tàu nó làm rồi, mà nếu k làm thì giờ dân nó có khi 3 tỷ, lúc đó chắc chỉ có đồ sát mới sống đc, k thì đợi đói chết bớt. Nên em nghĩ k có j k thể cả, chỉ là tới thời điểm đó chưa thôi.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ko sai nhưng thực tế sai. Cụ hiểu thực tế là gì ko. Lả đi thì sao. Ngày xưa vì sự thiếu thốn vì kém hiểu biêtd nhiều trẻ còn mất mạng oan nữa cơ. Nhưng nếu những gia đình mgheof túng không đẻ họ còn thảm hơn đó bạn nhé. Về già họ ko con ko cháu có thảm không bạn. Nghèo thì vẫn cứ nghèo. Về già họ ko được ai trông nom có thảm ko. Đừng lí luận rằng như thế đẻ con để lợi dụng con chăm mình à. Thế con cái ko được chăm bố mẹ à. Bố mẹ ko có mưu cầu được ai chăm sóc lúc về già à.
Cụ nói đúng lẽ phải ngày xưa đấy, con cái là phương cách cuối cùng để được hưởng chăm sóc lúc về già của những người vô sản không mảnh đất cắm dùi, cả đời làm thuê độ nhật, thậm chí bới rác để sống cả đời.
Nếu họ khả năng tình dục cao, còn cố đẻ ra dăm bảy đứa để coi như một cuộc chơi sổ xố bằng khả năng sinh học, nếu trong 7-8 đứa có một đứa gái ngon lành nhanh nhẹn một bước lên bà hay đứa trai dũng cảm phi thường, trảm đại địch đăng đàn bái tướng thì cứu cả nhà, đổi vận cả họ.
Lẽ phải này ngày nay thành ra trái vì bới rác giờ cũng khó sống, ăn mày dần dần cũng phải có app, đồng ruộng ao chuôm hết, tôm cá rau dại đều tiệt cả, làm gì có chỗ trổ tài hái lượm bòn mót.

Roseday

Xe tải
Ôi tuổi 8x,9x còn lăn tăn đẻ 1 hay nhiều con, chứ em thấy các bé 201x nó xác định 1 nhiều lắm. Tuổi kết hôn ngày càng muộn, con gái ngày càng cận kề tuổi 30 chưa kết hôn. Mà sau cái tuổi 30 mà chưa đẻ lứa đầu thì xác xuất tịt cao dần tính theo tháng. Rồi nghỉ 1-3 năm mới đẻ lứa 2, độ tịt lại càng cao gấp bội. Các bé càng ngày càng thoáng trong việc QHTD trước hôn nhân, cũng góp phần sinh hiếm muộn. Rồi thế hệ trẻ quen dc nuông chiều nên cảm thấy nuôi 1 đứa đã xì trét lắm rồi. Sớm hay muộn VN lại đi tiếp con đường của HQ, TQ thôi

Kiên Khùng

Xe điện
Mợ liên tưởng thế này thì hơi thái quá rồi. Hiện chưa có nước nào và chắc sẽ kô có nước nào có thuế này vì nó động chạm cơ bản đến quyền con người a.
Thế thì 2 nước áp lực nhất châu Á là Nhật Hàn sẽ ăn đủ đầu tiên.
Thuế nào chả động chạm hả mợ.
Chạm cứ chạm mà đa số vote thì thiểu số phải theo thôi.

thichlexus

Xe điện
Ôi tuổi 8x,9x còn lăn tăn đẻ 1 hay nhiều con, chứ em thấy các bé 201x nó xác định 1 nhiều lắm. Tuổi kết hôn ngày càng muộn, con gái ngày càng cận kề tuổi 30 chưa kết hôn. Mà sau cái tuổi 30 mà chưa đẻ lứa đầu thì xác xuất tịt cao dần tính theo tháng. Rồi nghỉ 1-3 năm mới đẻ lứa 2, độ tịt lại càng cao gấp bội. Các bé càng ngày càng thoáng trong việc QHTD trước hôn nhân, cũng góp phần sinh hiếm muộn. Rồi thế hệ trẻ quen dc nuông chiều nên cảm thấy nuôi 1 đứa đã xì trét lắm rồi. Sớm hay muộn VN lại đi tiếp con đường của HQ, TQ thôi
Cụ ơi 201x thì mới học lớp 8, lớp 9 thì làm sao đã xác định được chuyện hôn nhân, con cái nghiêm túc hả cụ

Mimeo

Xe điện
Không hẳn cụ ạ, em thí dụ vụ cấm sinh hơn 1 con, đụng chạm quyền con người kinh khủng, vậy mà Tàu nó làm rồi, mà nếu k làm thì giờ dân nó có khi 3 tỷ, lúc đó chắc chỉ có đồ sát mới sống đc, k thì đợi đói chết bớt. Nên em nghĩ k có j k thể cả, chỉ là tới thời điểm đó chưa thôi.
Chế độ 1 con năm 79 của TQ thậm chí còn đưa vào hiến pháp, mục đích để kiềm hãm sự gia tăng dân số. Rồi mãi đến 2015 mới bỏ chế độ này. Tuy nhiên TQ là nước ntn ai cũng rõ. Còn VN nếu có những sắc thuế liên quan đến nhân quyền, mà cụ thể là quyền sinh đẻ, thì em nghĩ các thế lực nào đó chẳng để yên đâu mà sẽ can thiệp vào ngay. Thậm chí ngay cả trong nước, với xu hướng giới trẻ bây giờ ngại kết hôn, ngại sinh, họ sẽ kịch liệt phản đối, lên án mạnh mẽ chứ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chỉ có trí thức với được học một ít kiến thức thì mới lại hay có suy nghĩ là đủ điều kiện mới lấy chồng mới đẻ. Trong thực tế thì đến bao giờ mới đủ điều kiện vậy. Lấy vợ lấy chồng đa số được hai gia đình đóng góp cho vay mua nhà rồi hỗ trợ nọ kia. Sau này phấn đấu thì mới có đủ. Ròii về trung niên mới xông xênh có nọ có kia. Để có đủ điều kiện thì 40 mới lấy chồng mới sinh con à. Thế mới nói lí thuyết lí tưởng xuông thôi
Em đồng quan điểm với cụ. Vợ chồng em còn đến với nhau từ thủa tay trắng, em cũng không hiểu sao con vợ em nó uống thuốc liều gì mà dám lấy thằng trên răng dưới dép, lại còn gánh vác trọng trách phụng dưỡng cha mẹ, thờ cũng tổ tiên nữa. Các cụ bảo lửa thử vàng - gian nan thử sức quả không sai, khi vượt qua khó khăn, đồng cam cộng khổ cùng nhau con người ta mới thấy trận trọng những gì mình có được sau này. Quả thực gia đình nào thì cũng có những bất hòa trong những thời điểm hay giai đoạn nào đó, ngay cả bây giờ có những lúc xung đột vợ chồng ... ngồi một mình, tĩnh tâm cho máu bớt dồn lên não em lại nghĩ vợ mình nó dành cả thanh xuân chăm sóc chồng con, phụng dưỡng cha mẹ rồi tự vả vào mặt mấy cái cho tỉnh cụ ah X_X X_XX_X

Entropy

Xe tăng
Chế độ 1 con năm 79 của TQ thậm chí còn đưa vào hiến pháp, mục đích để kiềm hãm sự gia tăng dân số. Rồi mãi đến 2015 mới bỏ chế độ này. Tuy nhiên TQ là nước ntn ai cũng rõ. Còn VN nếu có những sắc thuế liên quan đến nhân quyền, mà cụ thể là quyền sinh đẻ, thì em nghĩ các thế lực nào đó chẳng để yên đâu mà sẽ can thiệp vào ngay. Thậm chí ngay cả trong nước, với xu hướng giới trẻ bây giờ ngại kết hôn, ngại sinh, họ sẽ kịch liệt phản đối, lên án mạnh mẽ chứ.
Không nước nào bắt đẻ cả kể cả Triều Tiên hay TQ còn cấm đẻ như TQ do hoàn cảnh bắt buộc.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Không nước nào bắt đẻ cả kể cả Triều Tiên hay TQ còn cấm đẻ như TQ do hoàn cảnh bắt buộc.
Vâng cụ. Chuẩn rồi
Bây giừo ko ai dám bắt đẻ cả. Kể cả bằng các thủ thuật đánh thuế nên đừng đặt ra các giả thiết từ thời hán cao tổ như vậy. Như thế là vi phạm quyền. Giả thiết đó nên bị loại bỏ. Chỉ có khuyến khích baqngf trợ cấp tiền hoặc trợ cấp giáo dục mà thôi

Mrphamvn

Xe tăng
bọn hàn nó lách thuế độc thân easy mà
Làm thủ tục Nhận đứa bạn thân làm con nuôi là xong 🤣🤣🤣

MyMac

Xe điện
Thớt này thế mà hay phết. Rất nhiều luồng suy nghĩ và quan điểm khác biệt. Tuy nhiên thì em chỉ nghĩ nếu ngày xưa bu bá các cụ mợ cũng ngại đẻ thì giờ làm gì có các cụ mợ ngồi đây mà gõ phím?

dheIa

Xe điện
Thớt này thế mà hay phết. Rất nhiều luồng suy nghĩ và quan điểm khác biệt. Tuy nhiên thì em chỉ nghĩ nếu ngày xưa bu bá các cụ mợ cũng ngại đẻ thì giờ làm gì có các cụ mợ ngồi đây mà gõ phím?
Nhà em 2 gái mà bu em thời thởi đã ngừng rồi dù khi đó con trai là bố tướng. Còn tranh thủ dặn bọn em luôn là sau giàu nghèo gì thì cũng đẻ ít thoi. Ko nó hỏng người :">
Khu nhà các bác xưa thế nào em ko biết, chứ khu tập thể cán bộ công chức nhà nước chỗ em hồi đó thường là 2 mỗi nhà.

Các bác tầm Elite cao hơn thì nhìn biết ngay, vì các bác í chỉ đẻ 1.
Elite đúng nghĩa thì thời nào họ cũng có sự khác biệt :">

Đứng trên tầng, nhìn sang khu các bác ko có tem phiếu ở xóm bên cạnh (hồi đó vẫn gọi là làng)... thì trẻ con đông lắm. Nhà nào ít cũng phải 4 đứa!
Hôm nào mất điện là thấy rõ ngay. Ko cần phải làm điều tra ^^

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Ai đẻ thì đc hỗ trợ. Ai không đẻ thì đóng thuế đẻ để hỗ trợ người chịu đẻ thôi mợ. Chứ không có cãi cọ hơn thua gì đâu.
Khồng. Ai đẻ thì phải đóng thuế/phí thân góp vào quỹ tri ân những người ko đẻ. Vì nhờ có họ mà con cháu có nhiều cơ hội sinh tồn hơn.
Mà hay ở chỗ, chú phỉnh khích lệ gì dưn thường làm ngược lại

MuathuHN252

Xe cút kít
Bọn công chứ đó sợ mất chức mất ghế nên vậy. Người đời thường vì những thứ ngắn hạn mà quên mất mục đích sống thực sự của mỗi người
Nhiều cc vẫn đẻ chui hoặc chấp nhận đánh đổi để sinh 3,4 đứa đấy a

MyMac

Xe điện
Nhà em 2 gái mà bu em thời thởi đã ngừng rồi dù khi đó con trai là bố tướng. Còn tranh thủ dặn bọn em luôn là sau giàu nghèo gì thì cũng đẻ ít thoi. Ko nó hỏng người :">
Khu nhà các bác xưa thế nào em ko biết, chứ khu tập thể cán bộ công chức nhà nước chỗ em hồi đó thường là 2 mỗi nhà.

Các bác tầm Elite cao hơn thì nhìn biết ngay, vì các bác í chỉ đẻ 1.
Elite đúng nghĩa thì thời nào họ cũng có sự khác biệt :">

Đứng trên tầng, nhìn sang khu các bác ko có tem phiếu ở xóm bên cạnh (hồi đó vẫn gọi là làng)... thì trẻ con đông lắm. Nhà nào ít cũng phải 4 đứa!
Hôm nào mất điện là thấy rõ ngay. Ko cần phải làm điều tra ^^
Thớt đưa ra vấn đề là giới trẻ ngày nay không sinh con. Không đẻ khác với có đẻ và đẻ nhiều đẻ ít mợ ạ. Quan điểm của em nhiều ít vẫn phải lấy vợ lấy chồng sinh con đẻ cái theo qui luật tự nhiên.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng quan điểm với cụ. Vợ chồng em còn đến với nhau từ thủa tay trắng, em cũng không hiểu sao con vợ em nó uống thuốc liều gì mà dám lấy thằng trên răng dưới dép, lại còn gánh vác trọng trách phụng dưỡng cha mẹ, thờ cũng tổ tiên nữa. Các cụ bảo lửa thử vàng - gian nan thử sức quả không sai, khi vượt qua khó khăn, đồng cam cộng khổ cùng nhau con người ta mới thấy trận trọng những gì mình có được sau này. Quả thực gia đình nào thì cũng có những bất hòa trong những thời điểm hay giai đoạn nào đó, ngay cả bây giờ có những lúc xung đột vợ chồng ... ngồi một mình, tĩnh tâm cho máu bớt dồn lên não em lại nghĩ vợ mình nó dành cả thanh xuân chăm sóc chồng con, phụng dưỡng cha mẹ rồi tự vả vào mặt mấy cái cho tỉnh cụ ah X_X X_XX_X
Ngày xưa đa số trên răng dưới cát tút như nhau cả, giờ phân biệt giàu nghèo cả một chặng đường dài rồi.

dheIa

Xe điện
Bọn công chứ đó sợ mất chức mất ghế nên vậy. Người đời thường vì những thứ ngắn hạn mà quên mất mục đích sống thực sự của mỗi người
Ko biết có phải họ lo mất chức mất ghế như cụ bẩu ko.
Chứ ngay trong tự nhiên thôi mà cũng đã thấy rõ là Hổ Báo nó đẻ ít. Cáo Chồn mới đẻ lắm :">

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Nhiều cc vẫn đẻ chui hoặc chấp nhận đánh đổi để sinh 3,4 đứa đấy a
Em có ông đồng hao, vì thằng con thứ 3 mà phải bày binh bố trận, nhận nuôi chính thằng con sinh ra. Năm nay nó cũng lên c3, trong khi cái ghế vừa bị gẫy vài năm trước :)).

Trạng thái
Thớt đang đóng