[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

giaconngu

Xe tăng
Họ dự đoán lạc quan quá nhỉ. Như vậy tối thiểu gấp 10 lần hiện nay. Em không thể tưởng tượng ra nếu dân số VN gấp 10 lần hiện nay thì ăn bằng gì?
Đó là khả năng nuôi dưỡng, dung nạp tối đa của Trái Đất thôi. Còn dân số thế giới thì dự án của UN cho giai đoạn tới năm 2100 đưa ra dự báo tối đa 10,29 tỷ vào khoảng 208x và sau đó giảm.

huycannhinho

Xe tải
Em cũng thấy trong HCM, sự riêng tư cá nhân được tôn trọng hơn thể hiện qua việc chẳng mấy ai dòm ngó thọc mạch vì sao đẻ 1, vì sao ko đẻ, cả việc LGBT. Đơn giản là họ ý thức được đó ko phải là việc của họ.

Ngoài Bắc em, áp lực tính riêng ở góc độ họ hàng người thân oải lắm. Trong họ em có vc bà cô tuổi xấp xỉ gần 60 có 2 F1 gái đều đã ra trường đi làm ổn định vài năm, ko có con trai. Lâu nay thấy bảo dưới áp lực họ hàng bên đằng nội phải xem xét việc thuê mang bầu đâu đó 500 củ. Bên ngoại tức nhà em thì bố mẹ em góp ý bảo hâm, tiền đó để mà dưỡng già, 2 vc du lịch cho tinh thần thư thái. Đằng nội có cho được cái móng tay gì đâu mà phải nghe theo. Mà kể cả có chia tài sản cho thì vc cô chú cũng sẵn vài căn nhà (tự tay làm nên) đang cho thuê rồi, đâu có thiếu thốn đâu mà cần. Tự dưng phải đi thuê đẻ, rồi 60 tuổi đeo kính đút cháo bón sữa chăm con mọn. Quyền lựa chọn là ở cô chú, thấy vui với phương án nào thì làm chứ đừng vì bị áp đặt bởi ai.
Nói cứng quá thì lại cho mình cá nhân, nhưng thời nay : 2 vợ chồng làm từ sáng đến tối mới mò mặt về nhà
Làm sao tùy hoàn cảnh thấy thoải mái nhất là được, chứ nghe người này, người kia nói ra nói vào .... thì mình là người khổ trước
Quan điểm ai nói : nghe cho vui thôi, còn đúng mới làm => Nói bậy nói bạ mình nghe theo có phải vợ con mình khổ trước tiên
Đơn giản cái quan điểm cho dễ sống ^^

Entropy

Xe tăng
Cụ thích chặn bị tịch thu bằng lái rồi, thớt yên ắng ngay.

Entropy

Xe tăng
Hãy không đẻ. Đẻ khiến con người ta bị ràng buộc với khái niệm gia đình và mất đi thời gian cho công việc, giảm năng suất, khiến xã hội chậm phát triển, và hơn nữa tăng áp lực cạnh tranh và áp lực xã hội gây hại đến môi trường và tài nguyên. Xã hội nên có những tuyên truyền để con người ta không đẻ.
Ai cũng ko đẻ thì làm gì còn xã hội nữa mà phát triển.

Grandtouring

Xe điện
Đài Loan là điển hình của việc thanh niên không thích lập gia đình, đẻ con. Tối ra phố thấy đầy bạn trẻ đẩy nôi, nhưng trong nôi là... chó.
Mới sang thấy rất lạ.

MuathuHN252

Xe cút kít

dheIa

Xe điện
Về câu hỏi, sao ko chịu sinh con. Có bạn trẻ trả lời, chính vì coi con cái là món quý vô giá nên họ càng ko muốn mang đứa trẻ của họ vào thế giới đầy thách thức và bất ổn này.

Chứng tỏ người trẻ họ hiểu biết và sống có trách nhiệm. Chứ ko như thế hệ cũ. Luôn mồm bảo đẻ cho vui ^^

Mystery2024

Xe máy
Từ bé em luôn muốn có con, muốn kéo dài sự sống của mình qua cuộc sống của các con, muốn ôm ấp những tình yêu bé xíu giống mình. Thời đó xã hội khác bây giờ, các cô bé cậu bé nhìn cuộc sống đơn giản, nghĩ cứ đi khắc đến. Cứ đi học, cứ lớn lên, cứ đi làm rồi già đi. Cũng có thể xã hội không thay đổi, nhưng em được bao bọc và nuôi dưỡng bởi gia đình không bao giờ bố mẹ nhắc đến tiền, bố mẹ cũng không kể về những điều tiêu cực, nên em đơn giản. Mẹ nói, cả tuổi thơ nghe ông bà ngoại cãi nhau vì tiền, không bao giờ mẹ lặp lại điều đó. Em lớn lên cùng phim ảnh và sách vở. Hồi đó, khi nhìn các bạn trượt đại học đi du học, hoặc các bạn học hết năm 1 đi du học, chỉ thấy có gì đó gờn gợn ghen tỵ, nhưng không biết đó là cái gì. Tới khi đi làm, ngập mặt trong việc nhìn thấy có bạn không cần phỏng vấn đã có việc làm, mình lóp ngóp lên được nhóm trưởng các bạn đã thành sếp. Sau mới biết, các bạn sinh ra đã ở vị trí ấy. Sự hồn nhiên dần mất đi thay thế bằng thực tế, em kịp có hai con trước khi hiểu được sức người quá mong manh trước số phận. Môi trường sống nuôi dưỡng đứa trẻ yêu đời, tin vào cuộc sống sẽ dễ dàng tiếp nối mong muốn tạo ra và nuôi dưỡng mầm sống mới. Ngược lại, đứa trẻ hoài nghi sẽ từ chối kéo dài sự lo lắng và đau khổ cho thế hệ sau.

Em yêu các con, yêu đến mức độ nếu sau này có hư hỗn lười láo như thế nào với em, em tin đều có thể chấp nhận được, miễn chúng nó không phải khổ. Nhưng có lẽ vì những điều đã trải qua, cho chọn lại, em chưa chắc chọn sinh con. Không đơn thuần vì ham hưởng thụ, mà vì lo lắng bản thân không còn độc lập. Có sinh con mới hiểu lòng cha mẹ, dù con cái có trưởng thành cỡ nào, mắt không thấy con là tim bố mẹ lại đau, lo lắng không ngừng. Nếu không sinh con, sẽ không bao giờ phải lo nó khổ. Ích kỷ có thể nghĩ, bố mẹ nuôi lớn mình còn được, bố mẹ sẽ tự lo lắng dù không có mình.

Sinh con ra, cả đời sẽ không bao giờ thanh thản nữa.

ctth

Xe hơi
Mỗi người một ý, hoàn cảnh khác nhau

Felix Navi

Xe hơi
Làm gì có cái chuyện "ai cũng không đẻ" mà cụ vác ra bàn? Thực tế là mọi người vẫn đang đẻ đầy luôn mà, ra đường thấy trẻ con chạy khắp nơi. Vin vào cái điều không hề xảy ra thế người ta gọi là nguỵ biện ạ

tado261

Xe tăng
Làm gì có cái chuyện "ai cũng không đẻ" mà cụ vác ra bàn? Thực tế là mọi người vẫn đang đẻ đầy luôn mà, ra đường thấy trẻ con chạy khắp nơi. Vin vào cái điều không hề xảy ra thế người ta gọi là nguỵ biện ạ
Hãy không đẻ. Đẻ khiến con người ta bị ràng buộc với khái niệm gia đình và mất đi thời gian cho công việc, giảm năng suất, khiến xã hội chậm phát triển, và hơn nữa tăng áp lực cạnh tranh và áp lực xã hội gây hại đến môi trường và tài nguyên. Xã hội nên có những tuyên truyền để con người ta không đẻ.
Ai cũng ko đẻ thì làm gì còn xã hội nữa mà phát
Cụ ấy trả lời cho cái comment trước đó. Còn cụ thì trích mỗi comment của cụ ấy rồi phán xét. Ơ kìa.

Chỉnh sửa cuối:

Vomoicuoi

Xe tăng
Nhân nào quả đấy, mẹ thế này sao con có chồng chứ ?
Sướng khổ đâu phải ở lấy hay không lấy chồng. Sướng khổ ở cách tổ chức cuộc sống sao cho nó tốt hay tệ.
Lấy chồng sinh con cũng như đầu tư/kinh doanh. Ban đầu thì vất vả, sau mọi thứ thành nếp rồi thì lại sướng. Không lấy chồng thì sướng ban đầu. Lúc nào cũng tỏ vẻ thảnh thơi sang chảnh quần là áo lượt được nhiều anh cung phụng. Nhưng chỉ sau 35, khi Estrogen giảm xuống, giai nó ko thèm, lúc đó mới mệt. Sau 45 mà ko lấy chồng, sinh con thì định mệnh coi như an bài dù là bất kỳ ai.
Cụ này nói chuẩn. Phụ nữ ko giống cánh đàn ông. Đàn ông 45-50t lấy vợ , nếu vợ trẻ vẫn đẻ 3-4 đứa là bình thường. Thậm chí có ông 80t vẫn đẻ. Người ta bảo , đàn ông khi nào cắt gân chân mà ko có máu chảy ra thì mới chịu ko đẻ được , nhưng chị em phụ nữ thì khác. Lúc trẻ thì hăng tiết vịt tý thôi , nhưng ngoài 45 hầu như là điếc. Cho giù ham muốn chuyện kia thì 60 vẫn còn ham. Nên chị em đừng có dại mà phung phí tuổi trẻ, ăn chơi cũng chừng mực thôi, kiểu gì cũng phải có đứa con .

Vomoicuoi

Xe tăng
Bản chất của việc sinh con là tạo ra 1 cái mầm, nối dài cuộc sống. Vì thế ông nào cho rằng ko cần thiết, chết là hết.... thì ko cần sinh con.
Chi phí sinh con lớn thực sự xuất phát từ bản thân phụ huynh, trẻ ko đòi hỏi. Thậm chí chúng còn ko muốn bố mẹ chi nhiều cho mình (để học thêm abc các loại).
Cuộc sống hiện tại khá dễ để có được cuộc sống tối thiểu. Hầu hết áp lực chỉ là sự tị nạnh ganh đua với bên ngoài rồi khi ko đạt được thì đổ lỗi nọ kia. Cách dễ nhất để giải quyết là ung dung mà sống trong khả năng của bản thân. Makeno
Khi các phóng viên hỏi mẹ của a Múc, bí quyết để nuôi dạy những đứa trẻ con bà thành tài là gì ? Câu trả lời của bà đại loại, tôi để chúng làm những gì chúng muốn. Nói 1 cách khác, Makeno
Thực tế tại VN, ước lượng của tôi khoảng 80% áp lực nuôi con là ko đáng có vì phụ huynh tự làm khó bản thân. Hoàn toàn có thể bỏ được nếu hiểu đúng
Nuôi con thì nó vô vàn. Hoàn cảnh của mình như nào mình nuôi như thế. Như con cái bộ trưởng , thủ tướng , quốc vương. Thì họ nuôi theo kiểu của họ. Con cái bác nông dân hay anh công nhân họ lại nuôi theo cách của họ.

thanhphuong06

Xe tải
Nuôi con thì nó vô vàn. Hoàn cảnh của mình như nào mình nuôi như thế. Như con cái bộ trưởng , thủ tướng , quốc vương. Thì họ nuôi theo kiểu của họ. Con cái bác nông dân hay anh công nhân họ lại nuôi theo cách của họ.
Bản chất của việc sinh con là tạo ra 1 cái mầm, nối dài cuộc sống. Vì thế ông nào cho rằng ko cần thiết, chết là hết.... thì ko cần sinh con.
Chi phí sinh con lớn thực sự xuất phát từ bản thân phụ huynh, trẻ ko đòi hỏi. Thậm chí chúng còn ko muốn bố mẹ chi nhiều cho mình (để học thêm abc các loại).
Cuộc sống hiện tại khá dễ để có được cuộc sống tối thiểu. Hầu hết áp lực chỉ là sự tị nạnh ganh đua với bên ngoài rồi khi ko đạt được thì đổ lỗi nọ kia. Cách dễ nhất để giải quyết là ung dung mà sống trong khả năng của bản thân. Makeno
Khi các phóng viên hỏi mẹ của a Múc, bí quyết để nuôi dạy những đứa trẻ con bà thành tài là gì ? Câu trả lời của bà đại loại, tôi để chúng làm những gì chúng muốn. Nói 1 cách khác, Makeno
Thực tế tại VN, ước lượng của tôi khoảng 80% áp lực nuôi con là ko đáng có vì phụ huynh tự làm khó bản thân. Hoàn toàn có thể bỏ được nếu hiểu đúng
Đến 90% các khảo sát đều cho thấy hiện áp lực cuộc sống là lý do chính đẻ ít :D

Còn các offer, có thể do quá giàu, hoặc ngồi trong sách phán, đều quyết tâm đổ do phụ huynh :))

Ngày xưa ông bà nuôi được 5-7 đứa, thì giờ cũng phải nuôi được? :D

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Đến 90% các khảo sát đều cho thấy hiện áp lực cuộc sống là lý do chính đẻ ít :D

Còn các offer, có thể do quá giàu, hoặc ngồi trong sách phán, đều quyết tâm đổ do phụ huynh :))

Ngày xưa ông bà nuôi được 5-7 đứa, thì giờ cũng phải nuôi được? :D

View attachment 8693110
Chẳng lẽ họ lại bẩu tôi muốn nhàn, muốn sướng nên ko đẻ sao ?
Tự dối bản thân thuộc về bản năng của hầu hết mọi người trừ khi tư duy đủ mạnh. Những còm cụ đưa ko phải là giải thích mà là bao biện.

thanhphuong06

Xe tải
Tự dối bản thân thuộc về bản năng của hầu hết mọi người trừ khi tư duy đủ mạnh. Những còm cụ đưa ko phải là giải thích mà là bao biện.
Cụ nói chuẩn quá.
Cả xã hội chỉ có mỗi mình cụ đúng, mình cụ tư duy đủ mạnh. Còn tất cả chúng nó đều sai, đều bao biện hết. :))

3077

Xe container
Em đi đá bóng bị trật cổ chân, nay mới đau mà vợ đi công tác. May có con bé đang học lớp 6 nấu cơm, mua thuốc cho bố 😁

sskkb

Xe điện
Cái này không gọi là xu hướng được, chỉ là sở thích của 1 vài cá nhân. Chả phải từ xưa đến giờ vẫn có mấy ni cô, rồi bà sơ đi theo đạo không đẻ đó thôi. Giờ chỉ là thêm 1 vài con người, không đáng kể.
Nếu dân số đang giảm không phanh mà vẫn không đẻ thì mới là vấn đề, chứ còn giờ 1 vài người không đẻ chả ảnh hưởng gì đến xã hội đâu các cụ.
Mà thay vì bàn về chuyện này, theo em là các cụ có thể lên kế hoạch để con cháu mình sau này xâm chiếm Nhật Bản, sáp nhập về VN. Dân số Nhật đang giảm với tỷ lệ chừng 0,5%/năm, cứ đà này thì tầm 50 năm nữa là số người Việt sang đó đi học, lao động còn nhiều hơn số trẻ con Nhật được sinh ra. Như vậy tầm 100 năm là có khi người gốc Việt làm thủ tướng Nhật rồi :)) lúc đó làm cái vote Japanex về VN là không ai cãi luôn.

Nói cứng quá thì lại cho mình cá nhân, nhưng thời nay : 2 vợ chồng làm từ sáng đến tối mới mò mặt về nhà
Làm sao tùy hoàn cảnh thấy thoải mái nhất là được, chứ nghe người này, người kia nói ra nói vào .... thì mình là người khổ trước
Quan điểm ai nói : nghe cho vui thôi, còn đúng mới làm => Nói bậy nói bạ mình nghe theo có phải vợ con mình khổ trước tiên
Đơn giản cái quan điểm cho dễ sống ^^

Trạng thái
Thớt đang đóng