[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mimeo

Xe điện
Liệu cái thớt này có phải chú phỉnh đang ném đá dò đường dư luận để đánh thuế ko đẻ ko nhỉ #:-s :-B

Hiểu biết em hạn hẹp, cccm thông não giúp cho em hỏi, trên thế giới đã có đất nước nào có loại thuế quái dị này chưa ạ?

MuathuHN252

Xe cút kít
Đúng rồi, nhưng anh thấy nhiều người khó tính/khắt khe quá. Họ có quen, có cởi mở với mình thì mới hỏi thăm, động viên việc lấy vợ/lấy chồng, sinh con, abc ... Thiếu gì cách trả lời hoặc hướng câu chuyện sang vấn đề khác ? Chỉ có những người gặp vấn đề mà mình cũng đang lo lắng do nguyên nhân nào đó, thiếu kỹ năng ứng xử trong giao tiếp mới tỏ ra khó chịu/đố kỵ thôi em ah.

Giống như trò mời rượu ấy, mình đã không muốn uống thì chẳng ai có thể vật mình ra để đổ rượu vào mồm cả, không thiếu gì cách để từ chối khéo mà không ảnh hưởng đến cuộc vui của mọi người ~o)
Thật sự mà nói thì các ông các bà ở quê thế hệ cũ ai cũng đẻ nhiều, nên họ thấy việc mình đẻ 2 đứa đã là ít, cũng dễ hiểu. Thêm nữa m ng ở quê đôi khi ăn nói ko khéo lắm, em sẽ chỉ ko vui lúc em đã cố tình từ chối cái sự gợi ý của m.ng đi nhưng họ vẫn cứ cố thuyết phục em, như kiểu em là 1 đứa ko có kiến thức và họ bày dạy cho em vậy. Tuy nhiên là ng lớn thì e cũng ko cãi lại hay gay gắt, nói ko dc thì e cười trừ dạ vâng cho có lệ thôi.
Còn vụ bia rượu, em là 1đứa uống kém, nhưng vẫn sẵn sàng tham gia cùng m.ng. Nhưng e sẽ uống tới mức của e là e dừng, ai mời tiếp e sẽ từ chối khéo, nhưng nếu ai đó cứ ép em uống cho bằng dc, tự nhiên trong lòng e sẽ mất thiện cảm với ng đó đi. Uống dc e sẽ uống, thậm chí chủ động mời, còn đã quyết định dừng là đừng hòng ai ép dc em.
Sao họ không bảo là cố đẻ thêm thằng cu nhỉ, mợ thử tìm hiểu xem hay là họ có ý nói đểu?
Nhà e toàn trai mà, còn cố thằng cu gì ạ

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Liệu cái thớt này có phải chú phỉnh đang ném đá dò đường dư luận để đánh thuế ko đẻ ko nhỉ #:-s :-B

Hiểu biết em hạn hẹp, cccm thông não giúp cho em hỏi, trên thế giới đã có đất nước nào có loại thuế quái dị này chưa ạ?
Không đánh thuế mà tăng giảm trừ gia cảnh thôi.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Em ko biết đông con sướng ở đâu, chứ em thấy một số nhà xung quanh em, căn hộ tầm 60-70m2, 2 vợ chồng 2 đứa con, thêm bà nội/ ngoại ở cùng trông cháu. Nhà như bãi chiến trường, chưa kể sinh hoạt đủ thứ bất tiện, nhất là vợ chồng còn trẻ, chung cư thì phòng nọ sát phòng kia thở mạnh có khi nghe tiếng X_X
Có nhà dồn tiền của bố mẹ hỗ trợ mua được căn 3PN thì ông bà một phòng, còn lại vợ chồng con cái. Gì thì chứ 3 thế hệ ở chung 100m2 giữa cái áp lực tắc từ ngoài đường vào thang máy với cái nắng nóng 40 độ chưa kể còn ko gian học hành của trẻ con, vui chơi của ngưởi lớn... ko biết có lúc nào các cô con dâu thấy tăng xông ko nhỉX_X[-O<
Thôi, cứ có tiền, có điều kiện thì đẻ nhiều hay nói gì cũng đúng, còn ít thì thôi tem tém lại, hết đởi mình thì bay hơi thôi, cơ cấu dân số với việc vĩ mô để nhà nước tính ạ >:D<
Báy giờ còn ai ko đủ nhận thức mà còn phải nói vậy. Làm gì còn gia đình nào sinh 5-7 đứa như thời các cụ đâu. Ngày xưa ko có kế hoạch hoá tránh thai nên mới sinh nhiều. Chứ bây giờ sinh ba đã là nhiều rồi, không thì chỉ sinh hai thôi.
làm gì có ai ẫu trĩ mà đẻ bừa phứa nữa. Nên làm gì có chuyện ko nuôi được. Dân trí lên người ta phải cân nhắc chuyện đẻ.
có khuyên đẻ thêm người ta cũng chả đẻ. Người ta phải tính toán tình hình kinh tế hoàn cảnh.
toii chỉ phê phán cái bạn fan bayerrn kia. Diễn đạt câu cú không đến nơi đến chốn. Chả có đầu có đũa. Ông nói gà bà nói vịt. Từ câu chuyện về việc khuyến khích đẻ thêm. Cậu ta lại nói ai khôgn tiền ai không chăm được con, thì ko nên đẻ.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Người giầu họ có điều kiện, cũng hiểu biết hơn nên tự quyết định được cuộc sống của họ, cụ có khuyến khích vào mắt. Người nghèo họ không có điều kiện chơi bời du lịch, chỉ có niềm vui gia đình, trông cháu thôi. Cụ cứ về các vùng quê xem, ai cũng có câu cửa miệng không đẻ thì buồn lắm, không đẻ về già khổ lắm, phải có con trai, con gái sau nó đi lấy chồng còn lại 2 ông bà cô đơn chơi với ai... Những người này không cần khuyến khích vẫn cứ xòn xòn. Họ chịu khổ quen rồi nên không phải lo cho họ đâu. Nếu nn muốn tăng dân số thì cứ nhằm vào những đối tượng này mới chuẩn. Em với các cụ sướng quen rồi nghĩ nhà chật chội là khổ chứ nhiều người thấy thế vẫn sướng chán
Theo em biết cán bộ đảng viên vẫn bị giới hạn bởi hai con, có nhiều người muốn đẻ thêm nhưng không được, bị kiểm điểm đó. Đối tượng này có điều kiện hay không thì em không rõ nhưng ít ra họ không bị sa thải tuổi trung niên như bọn em.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Người giầu họ có điều kiện, cũng hiểu biết hơn nên tự quyết định được cuộc sống của họ, cụ có khuyến khích vào mắt. Người nghèo họ không có điều kiện chơi bời du lịch, chỉ có niềm vui gia đình, trông cháu thôi. Cụ cứ về các vùng quê xem, ai cũng có câu cửa miệng không đẻ thì buồn lắm, không đẻ về già khổ lắm, phải có con trai, con gái sau nó đi lấy chồng còn lại 2 ông bà cô đơn chơi với ai... Những người này không cần khuyến khích vẫn cứ xòn xòn. Họ chịu khổ quen rồi nên không phải lo cho họ đâu. Nếu nn muốn tăng dân số thì cứ nhằm vào những đối tượng này mới chuẩn. Em với các cụ sướng quen rồi nghĩ nhà chật chội là khổ chứ nhiều người thấy thế vẫn sướng chán
Ở quê giừo cũng chả đẻ nhiều đâu. Còn cái câu có kinh tế mới đẻ là biết bạn fan kia chỉ hay đọc báo và tưởng tượng ròii. Có khi còn chưa có con đâu

MuathuHN252

Xe cút kít
Báy giờ còn ai ko đủ nhận thức mà còn phải nói vậy. Làm gì còn gia đình nào sinh 5-7 đứa như thời các cụ đâu. Ngày xưa ko có kế hoạch hoá tránh thai nên mới sinh nhiều. Chứ bây giờ sinh ba đã là nhiều rồi, không thì chỉ sinh hai thôi.
làm gì có ai ẫu trĩ mà đẻ bừa phứa nữa. Nên làm gì có chuyện ko nuôi được. Dân trí lên người ta phải cân nhắc chuyện đẻ.
có khuyên đẻ thêm người ta cũng chả đẻ. Người ta phải tính toán tình hình kinh tế hoàn cảnh.
toii chỉ phê phán cái bạn fan bayerrn kia. Diễn đạt câu cú không đến nơi đến chốn. Chả có đầu có đũa. Ông nói gà bà nói vịt. Từ câu chuyện về việc khuyến khích đẻ thêm. Cậu ta lại nói ai khôgn tiền ai không chăm được con, thì ko nên đẻ.
Ở khu nhà e. Có 1nhà đẻ 5 đứa, đứa đầu 10 12t gì đó, 4chị em gái đầu và đứa út con trai mới được tầm 1 tuổi. Lần đầu e phát hiện ra là đi chung thang máy, e gặp 4 chị e gái, e nhìn rất giống nhau, mà chúng cứ cách nhau cỡ 1-3t thôi, e mới hỏi là có phải chị em ruột 1 nhà ko thì mẹ bé bảo phải. Xong em toát lên vẻ ngưỡng mộ thì mẹ các bé mới bảo nhà còn cậu út nữa.
Ở giữa thủ đô đấy ạ. Ko biết thực sự họ cố con trai, hay họ thích đẻ đến mức nào

Ở các thành phố lớn bây giờ là cuộc đua nuôi con cao 1m8+, ielts 7+ để không thành losser, thế nên xu hướng giờ là đẻ ít để dành lực đầu tư chi đứa trẻ.

Nắng nhạt

Xe điện
Ở quê giừo cũng chả đẻ nhiều đâu. Còn cái câu có kinh tế mới đẻ là biết bạn fan kia chỉ hay đọc báo và tưởng tượng ròii. Có khi còn chưa có con đâu
Vâng, không đẻ nhiều nhưng ít nhất vẫn 2 con trở lên là đạt ngưỡng an toàn dân số rồi cụ êi.

lonely_captain

Xe hơi
Gia đình ở quê lập nghiệp trên thành phố thì chi phí cuộc sống và nuôi con là rất cao và đáng nói là tăng rất nhanh.

MuathuHN252

Xe cút kít

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

Ha...ha....đã từng....đã từng....tuy nhiên không dùng từ. ( Thuế) dùng từ khác. Và sự thực thì con thứ 3 còn nhục hơn bị đánh thuế trong 1 giai đoạn nào đó...

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Phụ nữ ngày xưa cam chịu hơn, trong thâm tâm luôn tự coi mình là phận dưới so với chồng. Ngay khi chưa lấy chồng, ở nhà cũng bị bố coi là thấp hơn các anh em trai.
Các cháu gái bây giờ nó tự tin vào bản thân hơn, nê sẵn sàng ly hôn chứ không cam chịu như thế hệ trước.
Em đặc biệt ủng hộ các cháu gái độc lập tự chủ, sẵn sàng ly hôn khi cần thiết, càng nhiều càng tốt. Cái đó rất tốt cho nhiều cháu bé trong các gia đình ly hôn đang bị phân biệt đối xử trầm trọng như hiện nay. Về cơ bản nó tăng hạnh phúc cho tổng thể xã hội. Nhiều cụ cứ đạo đức phê phán các cháu gái ly hôn, nhưng thấy singlemom thì mắt sáng như sao, trong lòng vui phơi phới kiểu như chiều nay ăn gì.

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ may nhá tòi ra tuyền giai, không có giai chắc chắn sẽ phải sản xuất đến khi nào có mới thôi
Đúng rồi. Nếu e toàn con gái có khi em sống ko yên với ck và gđ ck ấy. Nhưng em thấy áp lực quá, nếu sau các con kinh tế ko vững, ko ngon nghẻ khéo ế vk mợ ah. Sinh con gái có khi đỡ lo hơn.

Nắng nhạt

Xe điện
Đúng rồi. Nếu e toàn con gái có khi em sống ko yên với ck và gđ ck ấy. Nhưng em thấy áp lực quá, nếu sau các con kinh tế ko vững, ko ngon nghẻ khéo ế vk mợ ah. Sinh con gái có khi đỡ lo hơn.
Mợ tuyền giai thế này kiểu gì bố chồng mợ chẳng vênh váo khắp làng nhỉ. Lại khổ những ông hàng xóm tuyền vịt zời thoi :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ tuyền giai thế này kiểu gì bố chồng mợ chẳng vênh váo khắp làng nhỉ. Lại khổ những ông hàng xóm tuyền vịt zời thoi :))
Bố ck ko vênh váo. Vì nhà em, anh trai ck cũng đang 3 trai, chị gái ck cũng có con trai ạ. Họ nhà em hiện tại số lượng trai đang áp đảo hẳn con gái. Chỉ có ck e vênh váo thôi. Em ko hiểu là vênh cái gì nữa, em thì nếu đẹp nhất là mong có cả trai cả gái, nhưng các con đều đến 1 cách tự nhiên và bất ngờ, đôi khi e cũng định tính ngày, canh đủ thứ để ra con gái nhưng chưa kịp làm gì thì đã dính ngay thằng cu mặc dù có khi e đã cố tránh. Các con đến với em là mối nhân duyên vô cùng lớn, nên em rất trân trọng và yêu thương các con. Cho dù là toàn con gái đi nữa thì em vẫn yêu và sẽ chỉ đẻ 3 đứa thôi. Chứ khoản ép em đẻ là e ko vui rồi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thật sự mà nói thì các ông các bà ở quê thế hệ cũ ai cũng đẻ nhiều, nên họ thấy việc mình đẻ 2 đứa đã là ít, cũng dễ hiểu. Thêm nữa m ng ở quê đôi khi ăn nói ko khéo lắm, em sẽ chỉ ko vui lúc em đã cố tình từ chối cái sự gợi ý của m.ng đi nhưng họ vẫn cứ cố thuyết phục em, như kiểu em là 1 đứa ko có kiến thức và họ bày dạy cho em vậy. Tuy nhiên là ng lớn thì e cũng ko cãi lại hay gay gắt, nói ko dc thì e cười trừ dạ vâng cho có lệ thôi.
Còn vụ bia rượu, em là 1đứa uống kém, nhưng vẫn sẵn sàng tham gia cùng m.ng. Nhưng e sẽ uống tới mức của e là e dừng, ai mời tiếp e sẽ từ chối khéo, nhưng nếu ai đó cứ ép em uống cho bằng dc, tự nhiên trong lòng e sẽ mất thiện cảm với ng đó đi. Uống dc e sẽ uống, thậm chí chủ động mời, còn đã quyết định dừng là đừng hòng ai ép dc em.
Nhà e toàn trai mà, còn cố thằng cu gì ạ
Em nói không sai, suy nghĩ và hiểu được như em cũng là già hơn so với tuổi. Khi mình đã hiểu được họ vốn chân chất vùng quê, ăn nói không khéo, duy ý trí với lối sống thời xưa mà chưa nhận thấy được sự thay đổi hiện nay thì sẽ thông cảm.

Thực ra trong cuộc sống, khi có sự chênh lệch tương đối lớn từ tuổi tác, nhận thức, điều kiện kinh tế thì mức phản ứng trước những bất đồng hay độ xung đột lại giảm đi rất nhiều. Thường chúng ta chỉ thấy thanh niên đánh nhau với thanh niên chứ ít khi thấy thanh niên đánh nhau với ông già và ngược lại chính bởi sự chênh lệch đó, dù có bất hòa hay mâu thuẫn. Ngay trong đời sống vợ chồng cũng vậy, việc cãi vã thường cũng chỉ ra khi có sự tương đồng hoặc chênh lệch ít về tuổi tác/nhận thức của các bên, còn một khi tuổi tác hoặc nhận thức của vợ hoặc chồng cao hơn người kia rất nhiều thì lại hạn chế cãi vã/xung đột vì người ở tầm cao hơn họ biết phải làm gì.

Mimeo

Xe điện
Ha...ha....đã từng....đã từng....tuy nhiên không dùng từ. ( Thuế) dùng từ khác. Và sự thực thì con thứ 3 còn nhục hơn bị đánh thuế trong 1 giai đoạn nào đó...
Đánh thuế vì Không đẻ mà cụ.

Chứ có phải bị phạt vì sinh con thứ 3 đâu ạ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Trạng thái
Thớt đang đóng