[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ủng hộ việc không sinh con thì hết đời cụ là hết, chọn lọc gì nữa? di truyền gì nữa?
Sống mà đặt hạnh phúc cá nhân mình lên trên tất cả thì rõ ràng là ích kỷ vô cùng, chẳng qua không dám nhìn vào sự thật nên cứ văn vẻ quanh co.
Cứ thẳng thắn với nhau là tôi ko muốn chịu khổ, tôi không muốn hi sinh lợi ích của mình vì bất kì lý do gì, vậy có phải ngắn gọn đỡ cãi nhau ko.
Không dám thừa nhận, rồi tụ tập lôi kéo bầy đàn giống mình để tạo thành số đông hung hãn, đưa ra đủ thứ lý lẽ ngụy biện cho cái sự ích kỷ của mình. Hài 🤪🤪🤪
Vâng em sống vì bản thân em mà, em chấp nhận chấm dứt chọn lọc từ đời em vì em có trí tuệ. Em chỉ sợ nhất là những ông sống vì bản thân mình cứ lôi quốc gia, dân tộc, đạo đức ra để bao biện cho lợi ích cá nhân, đánh tráo khái niệm đến hài.

Chỉnh sửa cuối:

theanh90

Xì hơi lốp
Vậy trên quan điểm xã hội của loài gà đi. Loài gà dù có dùng mỹ từ nào để khen ngợi cuộc sống của nó như kiểu đàn gà con lông vàng kiếm ăn quanh chân mẹ, chú gà trống gáy trong ánh bình minh rực rỡ, chú gà chọi hy sinh vì bình an của trại gà... Thì mục đích tối cao của nó là đến lò mổ càng sớm càng tốt. Vậy muốn đến lò mổ sớm, quan điểm xã hội được chủ trại gà dựng lên là sự hy sinh vì xã hội, là lên thiên đường... Thì chủ trại nó cũng phải lo thức ăn tăng trọng cho gà, lo chuồng gà, lo thuốc phòng bệnh... Đây gà để cá nhân nó tự lo rồi đòi nó hy sinh cao cả vì quan điểm xã hội á. Chắc chỉ có gà mới làm như thế. Mà muốn làm thế cũng chả làm được nên các chính sách xã hội nhằm khuyến sinh đều thất bại.
Cụ lại quay ra chỉ trích chính quyền rồi, cụ cứ bung xoè lên đêt bảo vệ ý kiến bản thân.
Có lần em đi hỏi một nhóm người đang quây vào chống lại em thế này nếu anh chị thấy một người ngã trên đường anh chị có giúp họ không? Ông có vị trí cao nhất trong đó nói rằng tuỳ hoàn cảnh. Em hỏi lại thế hoàn cảnh hoàn toàn cho phép, lúc đấy không bận bịu gì cả, không ai kỳ thị cả thì anh có giúp người ta không. Ông mới ngập ngừng nói có, anh sẽ giúp. Em mới nói, vậy những người trong phòng này, ngày hôm nay, có thể các bạn chống lại tôi, nhưng trong tâm bạn thấy nó sai, nhưng do hoàn cảnh bị áp chế bởi quyền lực, thì bạn vẫn là một người tốt, nếu không thấy nó sai tức bạn đã hỏng hẳn. Đó là một câu chuyện có thật.
Còn cụ nói là không đẻ vì hoàn cảnh chẳng có gì sai cả, còn nếu cụ nói “không đủ điều kiện mà lại đẻ thì là tội ác” thì nghĩa là sai hoàn toàn, phải lên án mạnh mẽ tư tưởng này. 1 là điều kiện là điều kiện nào? Áp đặt lần 1. “Tội ác”? Nghĩa là lên án người khác mình. Áp đặt lần 2. Lần áp đặt này phải nói là bệnh hoạn.
cụ mạnh dạn nói “tôi chưa đẻ vì điều kiện của tôi chưa cho phép” thì em cũng vui lòng. Chúc cụ sớm có điều kiện đẻ.

Mimeo

Xe điện
Như nhà e mà mỗi lần về quê và tết nhất còn dc nhắc nhở là cố thêm cô con gái cơ mà mợ. Nên ai nói sướng mồm kệ họ thôi, có nuôi hộ dc ngày nào ko mà cứ bảo đẻ
Công nhận là thọc mạch vô duyên max :(

Từ nay em sẽ ko kệ, ai nhắc thì em sẽ xin luôn ngta tiền đi làm IVF ;)) vì họ sướng mồm nên nói liên tục, thế nên mình phải làm cho họ bớt sướng để nói ít thôi [-O<

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại quay ra chỉ trích chính quyền rồi, cụ cứ bung xoè lên đêt bảo vệ ý kiến bản thân.
Có lần em đi hỏi một nhóm người đang quây vào chống lại em thế này nếu anh chị thấy một người ngã trên đường anh chị có giúp họ không? Ông có vị trí cao nhất trong đó nói rằng tuỳ hoàn cảnh. Em hỏi lại thế hoàn cảnh hoàn toàn cho phép, lúc đấy không bận bịu gì cả, không ai kỳ thị cả thì anh có giúp người ta không. Ông mới ngập ngừng nói có, anh sẽ giúp. Em mới nói, vậy những người trong phòng này, ngày hôm nay, có thể các bạn chống lại tôi, nhưng trong tâm bạn thấy nó sai, nhưng do hoàn cảnh bị áp chế bởi quyền lực, thì bạn vẫn là một người tốt, nếu không thấy nó sai tức bạn đã hỏng hẳn. Đó là một câu chuyện có thật.
Còn cụ nói là không đẻ vì hoàn cảnh chẳng có gì sai cả, còn nếu cụ nói “không đủ điều kiện mà lại đẻ thì là tội ác” thì nghĩa là sai hoàn toàn, phải lên án mạnh mẽ tư tưởng này. 1 là điều kiện là điều kiện nào? Áp đặt lần 1. “Tội ác”? Nghĩa là lên án người khác mình. Áp đặt lần 2. Lần áp đặt này phải nói là bệnh hoạn.
cụ mạnh dạn nói “tôi chưa đẻ vì điều kiện của tôi chưa cho phép” thì em cũng vui lòng. Chúc cụ sớm có điều kiện đẻ.
Cụ tự nhét chữ vào mồm em à. Trò này trẻ con rồi. Xin lỗi cụ, vậy Trung Quốc áp đặt những người có điều kiện chỉ được đẻ 1 con thì là tội gì ạ? Chắc cụ lại loanh quanh trả lời vì lợi ích dân tộc nên nó không có bệnh hoạn gì, em lạ gì lý luận của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Công nhận là thọc mạch vô duyên max :(

Từ nay em sẽ ko kệ, ai nhắc thì em sẽ xin luôn ngta tiền đi làm IVF ;)) vì họ sướng mồm nên nói liên tục, thế nên mình phải làm cho họ bớt sướng để nói ít thôi [-O<
Ôi dời, em còn bảo là cháu mổ 3 lần rồi, h mổ nữa nguy hiểm lắm, còn bảo là ng ta mổ 4l dc mà, để xa xa ra chút nữa rồi sinh. E cạn lời luôn, chỉ biết cười trừ 🤣

dheIa

Xe điện
...
Còn cái sự "khá ác cảm với việc sinh con mà để cho con thiếu thốn": tôi đánh giá cao. Nó thể hiện trách nhiệm của 2 người bố và mẹ.
Em cũng khá vui và bất ngờ về điều này. Nó chứng tỏ các bạn trẻ rất hiểu biết (chứ ko lơ ngơ như em đang lo), dù cái đám già cổ hủ luôn tranh thủ mang cái chuyện "ngày xưa tổ tiên.." ra để dạy các bạn í.

Theo truyền thuyết thì tổ tiên xưa sống trong hang và đẻ ra trứng cơ mà :D

Chỉnh sửa cuối:

tado261

Xe tải
Vâng em sống vì bản thân em mà. Em chỉ sợ nhất là những ông sống vì bản thân mình cứ lôi quốc gia, dân tộc, đạo đức ra để bao biện cho lợi ích cá nhân, đánh tráo khái niệm đến hài.
Xin lỗi cụ, vậy Trung Quốc áp đặt những người có điều kiện chỉ được đẻ 1 con thì là tội gì ạ? Chắc cụ lại loanh quanh trả lời vì lợi ích dân tộc nên nó không có bệnh hoạn gì, em lạ gì lý luận của cụ.
Cụ dừng ở câu in đậm là đủ với tất cả mọi người rồi, nói nhiều lan man quá.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng khá vui và bất ngờ về điều này. Nó chứng tỏ các bạn trẻ rất hiểu biết (chứ ko lơ ngơ như em đang lo), dù cái đám già cổ hủ luôn tranh thủ mang cái chuyện "ngày xưa tổ tiên.." ra để dạy các bạn í.

Theo truyền thuyết thì tổ tiên xưa ở hang và đẻ ra trứng cơ mà :D
Ở hang thì không phải mua nhà và trả tiền sử dụng đất đúng không cụ. Không phải nộp học phí nữa....

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Như nhà e mà mỗi lần về quê và tết nhất còn dc nhắc nhở là cố thêm cô con gái cơ mà mợ. Nên ai nói sướng mồm kệ họ thôi, có nuôi hộ dc ngày nào ko mà cứ bảo đẻ
Đúng rồi, nhưng anh thấy nhiều người khó tính/khắt khe quá. Họ có quen, có cởi mở với mình thì mới hỏi thăm, động viên việc lấy vợ/lấy chồng, sinh con, abc ... Thiếu gì cách trả lời hoặc hướng câu chuyện sang vấn đề khác ? Chỉ có những người gặp vấn đề mà mình cũng đang lo lắng do nguyên nhân nào đó, thiếu kỹ năng ứng xử trong giao tiếp mới tỏ ra khó chịu/đố kỵ thôi em ah.

Giống như trò mời rượu ấy, mình đã không muốn uống thì chẳng ai có thể vật mình ra để đổ rượu vào mồm cả, không thiếu gì cách để từ chối khéo mà không ảnh hưởng đến cuộc vui của mọi người ~o)

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi, nhưng anh thấy nhiều người khó tính/khắt khe quá. Họ có quen, có cởi mở với mình thì mới hỏi thăm, động viên việc lấy vợ/lấy chồng, sinh con, abc ... Thiếu gì cách trả lời hoặc hướng câu chuyện sang vấn đề khác ? Chỉ có những người gặp vấn đề mà mình cũng đang lo lắng do nguyên nhân nào đó, thiếu kỹ năng ứng xử trong giao tiếp mới tỏ ra khó chịu/đố kỵ thôi em ah.

Giống như trò mời rượu ấy, mình đã không muốn uống thì chẳng ai có thể vật mình ra để đổ rượu vào mồm cả, không thiếu gì cách để từ chối khéo mà không ảnh hưởng đến cuộc vui của mọi người ~o)
Sao cụ không đặt vấn đề là sao thấy người ta có vấn đề, người ta khó chịu mà mình cứ khoét vào nỗi khó chịu đó của người ta, đó là sự vô duyên cố ý. Nhiều án mạng đã xảy ra vì sự cố ý gây tổn thương người khác rồi đó cụ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Sao cụ không đặt vấn đề là sao thấy người ta có vấn đề, người ta khó chịu mà mình cứ khoét vào nỗi khó chịu đó của người ta, đó là sự vô duyên cố ý. Nhiều án mạng đã xảy ra vì sự cố ý gây tổn thương người khác rồi đó cụ.
Người ta chỉ hỏi một lần thôi vì chưa biết người kia ý ntn, chứ hỏi rồi mà nhận sự khó chịu thì lần sau họ còn chả thèm bắt chuyện ấy. Giống như cách cụ hay em ko thích thì chặn nick thôi chứ tranh luận cho mất thời gian. Tụi em uống rượu mà ông nào thái độ thì lần sau next luôn, và nếu họ tự next trước thì càng mừng và tôn trọng họ, không nhắc đến và nói gì xấu về họ sau này nữa!

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Người ta chỉ hỏi một lần thôi vì chưa biết người kia ý ntn, chứ hỏi rồi mà nhận sự khó chịu thì lần sau họ còn chả thèm bắt chuyện ấy. Giống như cách cụ hay em ko thích thì chặn nick thôi chứ tranh luận cho mất thời gian!
Nếu họ có khả năng đó thì xã hội tốt đẹp quá. Nhưng họ chẳng có chuyện khác nên suốt ngày nói chuyện con cái thì người ta mới khó chịu chứ. Bình thường sao có thể khó chịu được.

Frankieee

Xe đạp
Liên quan đến số con thì em nhìn ở 2 góc độ:
- Ở góc độ gia đình: Xét góc độ này thì muôn hình vạn trạng, nhà muốn 1 đứa, nhà 2 đứa, nhà vì muốn con trai/gái mà sinh thêm 3 4 đứa, và tất nhiên có những nhà không muốn có con. Thế nhưng nhìn những gia đình đông con cái, bố mẹ chạy ăn từng bữa, đôi khi cảm thấy thương những đứa nhỏ, dù chúng không có quyền chọn nơi mình sinh ra.
- Ở góc độ xã hội có một vấn đề có thể trở nên rất nghiêm trọng đó là già hoá dân số. Đất nước VN đã qua thời dân số vàng, đang dần chuyển sang dân số già. Vấn đề này có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến khả năng phát triển của đất nước nên rất được nhà nước mình quan tâm.

Đã qua rồi cái thời "trời sinh voi trời sinh cỏ", để nuôi dạy 1 đứa trẻ ngày nay khó khăn hơn xưa rất nhiều, đòi hỏi các bậc cha mẹ cũng phải nổ lực cố gắng hơn rất nhiều, dẫn đến một bộ phận không nhỏ thế hệ trẻ không muốn/ không dám có con, 1 bộ phận khác chỉ dừng ở 1 con.

Để dung hoà giữa gia đình và xã hội, em thấy nên tôn trọng những gia đình muốn dừng ở 1 đứa, thậm chí không có con. Quan điểm của em nếu thấy tài chính, thời gian của mình chỉ có thể chăm sóc tốt cho 1 đứa, dừng lại ở 1 đứa thôi cũng đủ hạnh phúc rồi, còn hơn là đẻ như gà rồi mặc kệ chúng nó lớn. Nhưng hãy bỏ khẩu hiệu "mỗi gia đinh chỉ nên có 2 con vợ, chồng hạnh phúc", cho phép những gia đình có đủ năng lực (cả về tài chính, thời gian, kiến thức,..) và có mong muốn có thể có nhiều hơn 2 đứa.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Người ta chỉ hỏi một lần thôi vì chưa biết người kia ý ntn, chứ hỏi rồi mà nhận sự khó chịu thì lần sau họ còn chả thèm bắt chuyện ấy. Giống như cách cụ hay em ko thích thì chặn nick thôi chứ tranh luận cho mất thời gian!
Ơ nhưng mà sao em chặn một số nick mà họ vẫn trích dẫn được em. Thế nên đôi khi muốn yên thân còn không được ấy cụ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nếu họ có khả năng đó thì xã hội tốt đẹp quá. Nhưng họ chẳng có chuyện khác nên suốt ngày nói chuyện con cái thì người ta mới khó chịu chứ. Bình thường sao có thể khó chịu được.
Trong tranh luận em không bàn đến tính đúng/sai vì ai cũng có cái lý của mình. Nhưng em thấy cụ rất gắt khi có quan điểm trái chiều, dùng từ ngữ đôi khi rất nặng nề. Có thể ai đó dùng lời lẽ chưa đúng/chưa phù hợp với cụ thì ngay lập tức sẽ nhận lại lời lẽ nặng nề hơn rất nhiều từ cụ. Em thật lòng đấy, kiểu như va chạm trong xã hội ấy, anh có lỗi với tôi thì sẽ phải trả giá đắt hơn gấp nhiều. Đôi khi mình cũng nên nhẫn chút và làm dịu vấn đề đi sẽ hay hơn ~o)

dheIa

Xe điện
...
Để dung hoà giữa gia đình và xã hội, em thấy nên tôn trọng những gia đình muốn dừng ở 1 đứa, thậm chí không có con. Quan điểm của em nếu thấy tài chính, thời gian của mình chỉ có thể chăm sóc tốt cho 1 đứa, dừng lại ở 1 đứa thôi cũng đủ hạnh phúc rồi, còn hơn là đẻ như gà rồi mặc kệ chúng nó lớn. Nhưng hãy bỏ khẩu hiệu "mỗi gia đinh chỉ nên có 2 con vợ, chồng hạnh phúc", cho phép những gia đình có đủ năng lực (cả về tài chính, thời gian, kiến thức,..) và có mong muốn có thể có nhiều hơn 2 đứa.
Thanh niên, thế hệ tuổi vàng cho việc đẻ, giờ họ khôn và biết nghĩ hơn nên cái câu "Mỗi gia đình chỉ nên có 2 con..." sắp đc thay bằng câu "Đẻ để bảo vệ Tổ Quốc" rồi cụ ^^

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ơ nhưng mà sao em chặn một số nick mà họ vẫn trích dẫn được em. Thế nên đôi khi muốn yên thân còn không được ấy cụ.
Hình như một số trường hợp ngay sau khi chặn thì một số tính năng chưa được kích hoạt ngay đâu, nhưng sau sẽ được. Trước em cũng chặn một số nick, thấy tự dưng sau khi chặn mình không đọc được bài của họ mà họ vẫn coments được bài của mình ấy, đâm ra mình lại chịu thiệt, để thêm ít hôm thì lại ổn :))

Trạng thái
Thớt đang đóng