[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

TieuFu

Xe container
hai vợ chồng lấy nhau mà ko có con thì dễ cãi cọ rồi bỏ nhau lắm, vì ko có điểm chung gắn kết, yêu mấy thì ở với nhau chục năm là chán, mà ko có nói chuyện con cái thì rồi ai cũng sống cuộc sống cá nhân mình muốn theo đuổi, nên nếu đã xác định ko có con thì cũng xác định sống độc thân luôn để không phụ thuộc vào tình cảm của người khác. còn bản thân việc chọn sống độc thân cũng chẳng có gì xấu cả, như thầy Thích Minh Tuệ hàng ngày chỉ đi bộ hành hương ko gia quyến vẫn hạnh phúc
Qua 18 tuổi, học hành đầy đủ rồi ! làm gì thì phải tự mình quyết định, không cần phải chạy theo bố con ông nào cả ! càng không nên nghe mồm thiên hạ ! :)) :)) :)) :))

Mrphamvn

Xe tăng
Tỉ lệ sinh giảm đã là xu hướng ko thể đảo ngược của thế giới
Từ nước giầu, đến nghèo đều ko chịu đẻ

áp lực càng lớn, tỉ lệ giảm dân số càng nhanh

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chưa thấy xu hướng "KHÔNG SINH CON thời nay" này ở đâu, ngoài trên báo với tivi. Còn lại thực tế vẫn là:
1. Vẫn đẻ luôn và ngay sau cưới.
2. Tạm thời chưa đẻ vì đang học hành, lo kinh tế hay lý do khác
3. Ko đẻ đc đang chạy chữa.
Tuổi kết hôn 2 thành phố nhớn đã trên 30 rồi kụ nhóe. Cưới còn khó nói giè chửa đẻ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Tỉ lệ sinh giảm đã là xu hướng ko thể đảo ngược của thế giới
Từ nước giầu, đến nghèo đều ko chịu đẻ

áp lực càng lớn, tỉ lệ giảm dân số càng nhanh
Phân hóa giàu nghèo tạo ra áp lực đấy thây các kụ ợ

Nắng nhạt

Xe điện
Áp lực kinh tế là một phần, nguyên nhân nữa là ngại đẻ, không thích đẻ. Xưa không thích cũng phải lập gđ, sinh con cái không thì mang tiếng chết. Giờ không thích thì thôi, chả sợ mang tiếng

TieuFu

Xe container
Áp lực kinh tế là một phần, nguyên nhân nữa là ngại đẻ, không thích đẻ. Xưa không thích cũng phải lập gđ, sinh con cái không thì mang tiếng chết. Giờ không thích thì thôi, chả sợ mang tiếng
Em thấy cứ ông nào có luật về quyền trẻ em là đẻ ít đi ! :)) :)) :)) Mình cũng vậy, càng ngày đẻ càng ít !:)):))

caisua

Xe lăn
chả nghĩ rì cả, đèn nhà ai nấy rạng, vc nhà người ta quyết định chỉ chịch đùa là chuyện riêng của người ta, mình chả liên quan. còn về cá nhân e thì có con quan trọng hơn có vợ nên dĩ nhiên nhỡ vợ éo đẻ đc là em đổi =))
Đúng ạ, nuôi người là thích nhất trong mọi sở thích. Mang về nuôi đã thích rồi, nói gì đến con mình, toàn tâm toàn ý luôn, chăm lo cho chúng chả bao giờ thấy mệt mỏi, chỉ sợa làm chưa đủ tốt

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đúng ạ, nuôi người là thích nhất trong mọi sở thích. Mang về nuôi đã thích rồi, nói gì đến con mình, toàn tâm toàn ý luôn, chăm lo cho chúng chả bao giờ thấy mệt mỏi, chỉ sợa làm chưa đủ tốt
Kon zai kụ còn tập nhạc Rock không. Đã bỏ đàn đi kua gái chưa kụ ây 😅

vancy83

Xe tải
Ở thành phố lớn thì sinh cháu thứ hai là thấy ngay áp lực gấp 3 gấp 4 lần cụ ạ, từ mẫu giáo rồi tiểu học chưa nói ăn uống, học hành cũng có khi chiếm 1 nửa thu nhập của cả gia đình rồi cụ.

caisua

Xe lăn
Kon zai kụ còn tập nhạc Rock không. Đã bỏ đàn đi kua gái chưa kụ ây 😅
Chắc do lương thấp nên chả có xiền đi lùa gái. Em cứ thấy loanh quanh mấy món trống, đàn, tennis mà giờ còn thêm vụ PKL đâm ra cũng hết sạch thời gian rảnh. Mồm thì cứ kêu hết xiền mà cho thì lại bảo ko cần nên kệ thôi

xherox

Xe điện
Thời xưa kinh tế đều nghèo cả, nhu cầu của con người bị hạn chế.
Giờ kinh tế khá lên, nhu cầu của con người tăng lên, chi phí tăng lên, áp lực tăng lên.
Thành ra tỷ lệ sinh cứ giảm dần.

caisua

Xe lăn
Thời xưa kinh tế đều nghèo cả, nhu cầu của con người bị hạn chế.
Giờ kinh tế khá lên, nhu cầu của con người tăng lên, chi phí tăng lên, áp lực tăng lên.
Thành ra tỷ lệ sinh cứ giảm dần.
Em thì xác định tặng F1 căn chung cư nhỏ khi lập gia đình cho đỡ nhọc nhằn nhưng có cụ còn tính cho thêm cả lương người giúp việc để yên tâm có cháu bế :)

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em thì xác định tặng F1 căn chung cư nhỏ khi lập gia đình cho đỡ nhọc nhằn nhưng có cụ còn tính cho thêm cả lương người giúp việc để yên tâm có cháu bế :)
Tiện thể thuê nuôn cô giúp việc múi mít xinh đẹp kụ nhể

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Nhiều đứa éo đẻ dưng chó thì nuôi như con, đến hài.
Xưa chưởi nhau hay có câu "thèng c.hó đẻ" giờ nên đổi thành "thèng đẻ c.hó" :D

Hanoithu

Xe tải
Dân số loài người tăng nhanh khủng khiếp, giờ cũng đến lúc giảm dần để cân bằng trở lại.
Em cũng thấy giờ máy móc, AI nó làm thay nhiều việc. Đẻ nhiều rồi thất nghiệp. Với 8 tỷ người sử dụng quá nhiều tài nguyên, trái đất bị quá tải. VN mình diện tích không lớn, dân số nhiều quá làm sao đủ đất đai để ở và làm kinh tế. Em nghĩ nên có cách nâng cao đào tạo, giáo dục để tăng chất thay vì tăng lượng.

Trạng thái
Thớt đang đóng