[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
2 gái à bác?
Xin chúc mừng.

2 giai cũng không nhẹ gánh hơn, bác ạ.
Nên tôi dự kiến sẽ đuổi qua bển hết. Để cày kiều hối về xây dựng quê nhà.
Chúc mừng bác, đuổi một thằng đã khó, đuổi hai thằng lại càng khó hơn

Xe cùi cùi

Xe hơi
hai vợ chồng lấy nhau mà ko có con thì dễ cãi cọ rồi bỏ nhau lắm, vì ko có điểm chung gắn kết, yêu mấy thì ở với nhau chục năm là chán, mà ko có nói chuyện con cái thì rồi ai cũng sống cuộc sống cá nhân mình muốn theo đuổi, nên nếu đã xác định ko có con thì cũng xác định sống độc thân luôn để không phụ thuộc vào tình cảm của người khác. còn bản thân việc chọn sống độc thân cũng chẳng có gì xấu cả, như thầy Thích Minh Tuệ hàng ngày chỉ đi bộ hành hương ko gia quyến vẫn hạnh phúc

Diep1979

Xe container
Cháu có thể bị vk bỏ, chó thì ko nuôi
Nhưng con kiểu gì cũng phải có

MuathuHN252

Xe cút kít

Vomoicuoi

Xe tăng
Chi phí giáo dục và chi phí y yế lớn. Nên nuôi 1 đứa trẻ nên người là khá tốn kém. 2 chi phí này ko được cải thiện thì nhiều người ngại đẻ khi đã có 1 đứa con. Mấy hôm nay nghe anh cựu bộ trưởng giáo dục muốn tăng dân số v.v.v. nghe mà mình cứ cười thầm

• Vodka
Reactions: qhi

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chi phí giáo dục và chi phí y yế lớn. Nên nuôi 1 đứa trẻ nên người là khá tốn kém. 2 chi phí này ko được cải thiện thì nhiều người ngại đẻ khi đã có 1 đứa con. Mấy hôm nay nghe anh cựu bộ trưởng giáo dục muốn tăng dân số v.v.v. nghe mà mình cứ cười thầm
Nói mồn ló dễ kụ hầy

Mingming04

Xe máy
23 thì mới học xong lo gì cụ, gái lớn nhà em đi làm được 3 năm rồi cơ, còn gái 2 thì mới học năm 3. Nghiệt cái đứa lớn chỉ cày kiếm tiền, còn con em chỉ có học tối ngày cả 2 chả thấy yêu đương quái gì mới lo cụ ah ~o)
Thời nào rồi mà còn lo con gái không lấy được ck thế cụ. Em có con gái em còn mong cho nó không đi lấy ck. Cứ sống cuộc sống mà mình thích là được.

Nắng nhạt

Xe điện
Thời nào rồi mà còn lo con gái không lấy được ck thế cụ. Em có con gái em còn mong cho nó không đi lấy ck. Cứ sống cuộc sống mà mình thích là được.
Không phải lo con gái không lấy được chồng mà lo nó không thèm lấy chồng. Nhà em có một lũ cả trai lẫn gái không thèm lấy vợ lấy chồng cũng đang chán đây. Thế này chả mấy chốc tuyệt chủng mất. Có thằng cu cháu là bác sĩ mới ra trường cứ cuối tuần bố nó lại thấy nó mang về 2 cái áo ngành ngâm ở chậu. Thấy lạ bố nó kiểm tra thấy một áo nam một áo chít eo chắc là áo nữ. Mừng quá đi khoe với họ hàng rằng có khi lại sớm có con dâu đấy. Thế mà lâu nay không thấy nó mang áo về nữa. Hỏi thì lại nối gót tụi kia tuyên bố không lấy vợ rồi 😰😥😢

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Không phải lo con gái không lấy được chồng mà lo nó không thèm lấy chồng. Nhà em có một lũ cả trai lẫn gái không thèm lấy vợ lấy chồng cũng đang chán đây. Thế này chả mấy chốc tuyệt chủng mất. Có thằng cu cháu là bác sĩ mới ra trường cứ cuối tuần bố nó lại thấy nó mang về 2 cái áo ngành ngâm ở chậu. Thấy lạ bố nó kiểm tra thấy một áo nam một áo chít eo chắc là áo nữ. Mừng quá đi khoe với họ hàng rằng có khi lại sớm có con dâu đấy. Thế mà lâu nay không thấy nó mang áo về nữa. Hỏi thì lại nối gót tụi kia tuyên bố không lấy vợ rồi 😰😥😢
Mợ bác sĩ ấy sao không chửa lành xong bắt vạ mợ nhẩy

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ chắc còn trẻ nên nghĩ vậy, cũng là quan điểm cá nhân thôi chứ gắn "thời đại" vào làm gì. Em lo lắm, chỉ mong con cái yên bề gia thất thôi ~o)

tienaka

Xe điện
kinh tế không cho phép thôi chứ mà dư giả gạ đẻ lấy 5 đứa cho vui :))

Xe bọ xít

Xe container
Chưa thấy xu hướng "KHÔNG SINH CON thời nay" này ở đâu, ngoài trên báo với tivi. Còn lại thực tế vẫn là:
1. Vẫn đẻ luôn và ngay sau cưới.
2. Tạm thời chưa đẻ vì đang học hành, lo kinh tế hay lý do khác
3. Ko đẻ đc đang chạy chữa.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chưa thấy xu hướng "KHÔNG SINH CON thời nay" này ở đâu, ngoài trên báo với tivi. Còn lại thực tế vẫn là:
Thật, lấy nhau về vài năm không thấy gì có mà chạy chữa thuốc thang, sàng lọc các kiểu luôn ấy chứ, ngồi đấy mà chém xu với chả thế. Đa phần vì hoàn cảnh và điều kiện thôi, rồi viện dẫn đông - tây các kiểu :))

caisua

Xe lăn
nuôi 1 đứa trẻ từ khi đẻ đến khi đi học cấp 1 so sơ tính 5tr/tháng nếu ko ốm đau đi viện là mức rẻ nhất hiện nay để đảm bảo đủ các quyền cơ bản như học tập, dinh dưỡng cơ bản. vậy nên giới trẻ giờ rất sợ đẻ do ko muốn gánh nặng nuôi con, đến châu âu nó đãi ngộ phụ nữ đẻ nghỉ 3 năm trợ cấp từ mẹ đến con mà còn già hóa hết. Xu hướng là sống cho bản thân nên lười đẻ, việt nam tầm 15 năm nữa sẽ già hóa tỉ lệ 1 con gánh 2 bố mẹ là cực lớn.
Nuôi con giờ tầm 10tr chứ các cụ già yếu đưa lên trại dưỡng lão chăm sóc thuốc thang phải tầm 15tr, 4 cụ hết hơn 5 chục, kể cả các cụ có lương hưu thì gánh 1 nửa cũng quá nặng

Nắng nhạt

Xe điện
Chắc nhầm cái tiêu đề. Xu hướng độc thân thì đúng. Độc thân dẫn đến không sinh con chứ đã lập gia đình thì hầu hết đều muốn sinh con, chỉ có điều là đẻ ít thôi

Thắng Formosa

Xe tăng
xu hướng của thế giới văn minh rồi, dần dần mỗi nhà chỉ sinh 1 đứa, đến sau này ko sinh, k kết hôn luôn

Trạng thái
Thớt đang đóng