[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà nào có con gái lo lắm, ko nói phét đc đâu bởi quyết định cưới là của đàn ông. Nó đã ko thích thì bầu bí nó cũng mặc kệ...thế là rắc rối òi.
Nhà em có 2 quả bom đây, cụ nói thế làm em lo vãi mật. Nhưng đúng thật, con gái nó có tuổi, có thì, sự lựa chọn sẽ ngày càng hẹp hơn so với con trai theo năm tháng :((

Genesis_GV80

Xe tải
Ở nơi đó, họ đi ấy, ko cần giấy, ko cần lá cây...
Nhà em có 2 quả bom đây, cụ nói thế làm em lo vãi mật. Nhưng đúng thật, con gái nó có tuổi, có thì, sự lựa chọn sẽ ngày càng hẹp hơn so với con trai theo năm tháng :((
đúng là nhà có con gái như bom nổ chậm cụ nhỉ
thường con gái lấy chồng cho nó tầm 24-28 tuổi tính ra cũng chỉ có 3-4 năm, trước đó thì sớm quá, mà sau đấy thì lại già
mà cứ ép thì lại thành chín ép, sợ lấy phải thằng không ra gì, để om thì sợ quá tuổi nó lấy chồng
lo ngay ngáy :D

cusao

Xe lăn
Lo thật đấy không nói chơi đâu, em cũng có 1 gái 23 tuổi....Kinh nghiệm cuộc đời chỉ ra cho em rằng quyết định cưới hay không là ở thằng đàn ông...thế mới bỏ bu chứ. Còn lằng nhằng thì nói làm gì? :((.
Ai mơ mộng, tân tiến, dân chủ chen lọ chen chai...kệ ng ta. Em lo lắm

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lo thật đấy không nói chơi đâu, em cũng có 1 gái 23 tuổi....Kinh nghiệm cuộc đời chỉ ra cho em rằng quyết định cưới hay không là ở thằng đàn ông...thế mới bỏ bu chứ. Còn lằng nhằng thì nói làm gì? :((.
Ai mơ mộng, tân tiến, dân chủ chen lọ chen chai...kệ ng ta. Em lo lắm
23 thì mới học xong lo gì cụ, gái lớn nhà em đi làm được 3 năm rồi cơ, còn gái 2 thì mới học năm 3. Nghiệt cái đứa lớn chỉ cày kiếm tiền, còn con em chỉ có học tối ngày cả 2 chả thấy yêu đương quái gì mới lo cụ ah ~o)

haipvg

Xe tăng
Hàng chục triệu người đấy cụ (tổng thế giới) nhé vài người là thế nào
Hàng chục triệu so với vài tỉ thì cũng chỉ như 1 vài người thôi, muối bỏ biển, họ rải rác khắp TG chứ có tập trung 1 chỗ đâu, chẳng ảnh hưởng gì.

danleduc

Xe điện
Vào thớt này em lại nhớ có đọc 1 câu chuyện tiếu lâm>

Chuyện rằng:

Có đôi vợ chồng nọ mới cưới, 2 vợ chồng rất kế hoạch bài bản về việc sinh con. Hôm đó vợ xem ngày tốt liền rủ chồng ân ái để mang thai....
Lúc mở màn ân ái, vợ nói với chồng " Anh hãy nhớ, khi "làm" phải nhẹ nhàng thì con mình sau này sinh ra nó mới làm Kỹ sư, Bác sỹ được, nếu không con mình sinh ra sau này chỉ làm công nhân thôi".
Tuân lệnh vợ, anh chồng "vào trận" rất chi là "den tờ lờ mần", rất lịch lãm, rất nhẹ nhàng tình củ....đến lức cao trào, vợ gào lên "anh mạnh lên chứ". Chồng đáp " nhưng em muốn con mình sau này làm Kỹ sư, Bác sỹ mà ?!".
Lúc đó vợ buông : " Thôi kệ đi.....con mình sau này làm công nhân cũng được.....Anh....M ạnh....mạnh vào, làm mạnh đi...."
=)) =)) =))

mayxanh_hp

Xe tăng
Nhà em zai 23 tuổi ra trường đi làm rồi mà chưa thấy yêu đương gì. Em đang lo đây. Haiza.

kizura_x

Xe tải
Nhà em zai 23 tuổi ra trường đi làm rồi mà chưa thấy yêu đương gì. Em đang lo đây. Haiza.
23 tuổi thì còn nhiều bạn bè, nhiều hội nhóm nên nhiều bạn trẻ thấy việc yêu và có gia đình không quá quan trọng. Đến tầm 28 30 tuổi thấy bạn bè lập gia đình có con hết, không có ai chơi lúc đó tức khắc sẽ muốn yêu và lập gia đình cụ ạ.

kizura_x

Xe tải
Thế hệ cũ coi việc có con và lập gia đình là một sự bắt buộc. Có rất nhiều hệ lụy từ tư tưởng đó các cụ có thể thấy rõ, nhiều hôn nhân không đến từ tình cảm, nhiều gia đình khó khăn vẫn đẻ nhiều con. Em thấy có con là một điều vô cùng quý giá đối với mỗi cặp cha mẹ, tuy nhiên e vẫn ủng hộ thế hệ mới khi nghĩ không bắt buộc phải có gia đình và con cái. Nếu không gặp được người mình yêu thì không nên có gia đình, nếu không nuôi dạy được con cái thì không nên có con.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Mà gái bây giờ hiếm kụ ợ vì Nữ quyền lên. Họ có thể ế nhưng hỏi lấy là sẽ bẩu ế dít ế dát... Sờ vào bỏng tay. Nói chung atsm ảo tưởng sức mạnh

kizura_x

Xe tải
KO sinh con là đi ngược lại quy luật tự nhiên. Từ động vật cho đến cây cỏ, duy trì nòi giống là lẽ tự nhiên.
Cụ trích dẫn hộ em xem ai nói sinh con là quy luật tự nhiên vậy ạ. Theo thuyết tiến hóa thì cá thể không thích nghi được sẽ bị loại bỏ và cá thể thích nghi tốt sẽ duy trì và phát triển. Không có lý nào bắt cá thể không thích nghi tốt đi sinh con cả ạ. Điển hình có một số loại bệnh không nên duy trì nòi giống, duy trì sẽ đi ngược với quy luật tự nhiên của cụ đó ạ

victory_1980

Xe điện
Cụ làm sao thế 20 năm vừa rồi đã là chuyện của quá khứ là thế hệ phụ nữ 7x, 8x, 9x vẫn là thế hệ cũ bị nhồi sọ tư tưởng phải đẻ. Còn từ gen Z và sau đó là thế hệ Alpha sẽ.ko đẻ nhiều như vậy đâu cụ nhé. Em có đứa cháu gái tuyên bố ko lấy ck sinh con rồi. Bố mẹ nó tư tưởng hiện đại cũng ko phản đối bảo kệ nó đời nó nó lo
Mô hình người ta làm là đúng đấy cụ
Lại câu chuyện mang tính cá nhân, nó ko thể đại diện cho số đông.
Cụ phải nhìn vào tốc độ tăng dân số, mỗi năm VN có thêm gần 1 triệu người, nay đã là 100 triệu rồi, diện tích đất thì nhỏ.
Phải nhìn vào số liệu thống kê để đánh giá, nhận định, chứ xem 1 trường hợp rồi nhận xét thì quá buồn cười.

Opel Astra

Xe điện
23 thì mới học xong lo gì cụ, gái lớn nhà em đi làm được 3 năm rồi cơ, còn gái 2 thì mới học năm 3. Nghiệt cái đứa lớn chỉ cày kiếm tiền, còn con em chỉ có học tối ngày cả 2 chả thấy yêu đương quái gì mới lo cụ ah ~o)
Kệ chúng nó bác ạ.
Giai nó vẫn lượn lờ loanh quanh là được dồi.
Không phải lo đâu bác.

Trà Lý

Xe tăng
Dự báo đến năm 2100 dân số Vn còn chừng 75tr người.
Mặc kệ thôi, đời cua cua máy đời cáy cáy đào, con cháu nó có cách sống của chúng nó miễn sao nó thấy thích là được, muốn đẻ thì đẻ, không đẻ thì già mày buồn khổ thì tao cũng ngỏm củ tỏi lâu rồi.

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
sự lựa chọn thôi các cụ.
hiện giờ thứ nhất là áp lực về công việc, chi tiêu cao hơn ngày xưa (nhìn sang mấy nc như TQ, Hàn, Nhật là biết), thứ 2 là quan điểm sống hưởng thụ cũng khác ngày trc (toàn YOLO thôi).
Nên lười cũng phải. em cũng lười ms đẻ 1 đứa nên bị các cụ ý kiến suốt. May là vợ em cũng ko phản đối chứ không chắc lại cãi nhau suốt ngày.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Xu hướng DINK tại Mỹ, TQ, HQ ...như bài báo mô tả chưa rõ nét ở Việt Nam, nhưng em tin sẽ sớm du nhập vì lý do tình hình KTXH gây nhiều áp lực lên các cặp vc trẻ

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thế giống phin Nhà Toàn Nữ của Trấn Thành hở kụ

kienvinh

Xe lăn
Cụ trích dẫn hộ em xem ai nói sinh con là quy luật tự nhiên vậy ạ. Theo thuyết tiến hóa thì cá thể không thích nghi được sẽ bị loại bỏ và cá thể thích nghi tốt sẽ duy trì và phát triển. Không có lý nào bắt cá thể không thích nghi tốt đi sinh con cả ạ. Điển hình có một số loại bệnh không nên duy trì nòi giống, duy trì sẽ đi ngược với quy luật tự nhiên của cụ đó ạ
Chả phải. Những cá nhân không sinh con là lựa chọn của họ chứ không phải không thích nghi.

Thuyết tiến hóa chưa được dạy tốt ở nước ta. Tiến hóa là thay đổi các đặc điểm tính trạng để thích nghi với điều kiện của môi trường tự nhiên. Chẳng hạn người sống ở vĩ độ cao (phương Bắc) nơi có ít ánh nắng mặt trời hơn thì có đặc điểm da sáng hơn người phương Nam để có thể hấp thụ nhiều ánh nắng hơn.

Trạng thái
Thớt đang đóng