[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

tado261

Xe tải
Theo em khi cuộc sống văn minh người ta không nên áp đặt nhau baats cứ chuyện gì nếuddos là chuyện không gây tổn thất đến xung quanh , không vi phạm luật phát hay đạo Đức . Những cái gọi là truyền thống gì đó hoàn toàn có thể thay đổi , rút cục những điều này xuất hiện trong cuộc sống cũng phụ thuộc hoàn cảnh thời điểm thôi, nên thích hợp thì giữ lại mà không thì thôi. Quan niệm phải có người nối dõi tông đường hoặc con cái là của để dành sinh con con sau nó báo Hiếu rồi trời sinh voi sinh cỏ… nó không còn đúng trong thời nay nữa rồi. Lẽ tất nhiên tình yêu và hôn nhân thường có rừng buộc về con cái nên cụ mợ nào lo nghĩ cho vận mệnh thế giới diệt vong em cho rằng không cần thiết bởi số người chọn sống không con cái luôn ít hơn rất nhiều. Với cá nhân em dù đã lo tương đối cho con thì em vẫn thấy rất mệt , cơm áo gạo tiền đã mệt , dạy dỗ chúng còn mệt gấp mấy- đâu phải cứ chỉ bảo là con nghe lời đâu. Rồi chưa kể nếu nhỡ đau ốm bệnh tật mình khổ con khổ, rồi khi con cái tuổi dở ương thì cha mẹ mình cũng bắt đầu già yếu, nhiều việc phải tiêu , thật sự nhiều khi lực bất tòng tâm , sợ hãi vô cùng nếu có vấn đề gì xảy ra. Đất nước mình còn nghèo và lạc hậu, giáo dục , y tế, an sinh còn kém … nên nuôi dạy con nó không có hỗ trợ đảm bảo như nước ngoài đâu, sinh một đứa con không đơn giản là đẻ và nuôi cho lớn, mà là tạo ra một số phận trên cuộc đời này. Mà cuộc đời sướng ít khổ nhiều , toàn khổ vì trách nhiệm với người khác là chính, vì vậy em không bao giờ kỳ thị ai không muốn sinh con.
Chẳng ai kì thị đâu mợ. Chỉ là họ ko đồng ý với suy nghĩ đó và ngược lại giống như mợ ko đồng ý với họ mà thôi. Thực ra qua vấn đề nhỏ này cũng thấy hình như đây là sự khác biệt giữa phương Tây (đề cao cá nhân) và phương Đông (đề cao tập thể gia đình)

hongnhungdo

Xe buýt
Chẳng ai kì thị đâu mợ. Chỉ là họ ko đồng ý với suy nghĩ đó và ngược lại giống như mợ ko đồng ý với họ mà thôi. Thực ra qua vấn đề nhỏ này cũng thấy hình như đây là sự khác biệt giữa phương Tây (đề cao cá nhân) và phương Đông (đề cao tập thể gia đình)
Em nghĩ cái văn hoá phương Tây tưởng nó ích kỉ nhưng lại không , vì nó làm những gì tốt cho bản thân nhưng đâu có xấu cho người khác ? Với văn mình phát triển trước mình cả nghìn năm thì nó đã sàng lọc cái gì tốt nhất rồi , tốt cho con người cũng như cho phát triển chung xã hội, thậm chí em thấy nó còn nhân văn, nhân bản hơn mình nhiều ấy. Nếu tìm hiểu kỹ thì nó rất sâu sắc, chặt chẽ đấy ạ. Em nghĩ con người làm gì thấy thích và phù hợp , thấy happy… quan trọng hơn là làm để vừa lòng thiên hạ. Ai thích đẻ con cứ đẻ , ai không muốn cũng chả sao cả , không bị lên án gì cả , không áp đặt hạnh phúc cuộc đời người khác .

Dream Thai

Xe điện
Người giàu có nhất có thể sinh ra trong gia đình nghèo khó, ngược lại thì những người nghèo khó nhất lại sinh ra trong gia đình giàu có. 🥰🥰
Cần gì tìm đâu xa, con cháu công tử bạc liêu, giờ chạy xê ôm, đi ở nhờ kia kìa

Amendaphat

Xe buýt
Cần gì tìm đâu xa, con cháu công tử bạc liêu, giờ chạy xê ôm, đi ở nhờ kia kìa
Đấy lại là số ít, chỉ có mỗi công tử bạc liêu, cụ thử tìm hiểu xem bố, cha, ông công tử bạc liêu ra sao?

Dream Thai

Xe điện
da
Em nghĩ cái văn hoá phương Tây tưởng nó ích kỉ nhưng lại không , vì nó làm những gì tốt cho bản thân nhưng đâu có xấu cho người khác ? Với văn mình phát triển trước mình cả nghìn năm thì nó đã sàng lọc cái gì tốt nhất rồi , tốt cho con người cũng như cho phát triển chung xã hội, thậm chí em thấy nó còn nhân văn, nhân bản hơn mình nhiều ấy. Nếu tìm hiểu kỹ thì nó rất sâu sắc, chặt chẽ đấy ạ. Em nghĩ con người làm gì thấy thích và phù hợp , thấy happy… quan trọng hơn là làm để vừa lòng thiên hạ. Ai thích đẻ con cứ đẻ , ai không muốn cũng chả sao cả , không bị lên án gì cả , không áp đặt hạnh phúc cuộc đời người khác .
Dân mình cũng mới giàu dc 20 30 năm nay, nên vẫn có mong muốn mình đã khổ rồi, mong muốn con dc sung sướng, ngay cả PL hiện cũng ko dánh thuế ts thừa kế.
Việc bao cấp con cái từ việc lấy vợ gả chồng, mua nhà cửa, chăm cháu đồng nghĩa với việc bme can thiệp vào cs cc, con cái mất tự do ^:)^ ^:)^

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Ai muốn thế nào xin cứ làm như thế. TÔN TRỌNG lựa chọn cá nhân.
Riêng em, thì có con rất vui, bận, vất vả, lo toan, nhưng hạnh phúc không gì thay thế được.

Chỉnh sửa cuối:
Neyma, ronaldo, carlos, ronaldinho. Vn thì công phượng, văn quyến công vinh,… ở Việt Nam có con nhà giàu nào có tố chất mà thành cầu thủ số 1 đc k? Chắc chắn là ko, vì sinh ra trong giàu có lấy đâu động lực mà cố gắng
OK. Kết thúc phần lý thuyết. Giờ ta áp dụng luôn lý thuyết của cụ vào thực tiễn nhé :
Bố mẹ cụ giàu hay nghèo, và cụ đã vượt hơn mấy cậu ấm cô chiêu nhà giàu ở Anh ở Mẽo chưa? ;))

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
OK. Kết thúc phần lý thuyết. Giờ ta áp dụng luôn lý thuyết của cụ vào thực tiễn nhé :
Bố mẹ cụ giàu hay nghèo, và cụ đã vượt hơn mấy cậu ấm cô chiêu nhà giàu ở Anh ở Mẽo chưa? ;))
Ha ha. Câu hỏi chí mạng. Em chỉnh lại tý là cậu ấm cô chiêu gốc Việt cho noá cùng gien với cụ ấy :))

Amendaphat

Xe buýt
Neyma, ronaldo, carlos, ronaldinho. Vn thì công phượng, văn quyến công vinh,… ở Việt Nam có con nhà giàu nào có tố chất mà thành cầu thủ số 1 đc k? Chắc chắn là ko, vì sinh ra trong giàu có lấy đâu động lực mà cố gắng
Oh, được đấy.
Lý luận như cụ thì bố mẹ giàu thì con sẽ nghèo nghị lực, còn bố mẹ nghèo thì con có động lực thành tỷ phú. Vậy chúc cụ nghèo kiết kiếp này, để đời sau mở mày mở mặt. 😁

hongnhungdo

Xe buýt
Oh, được đấy.
Lý luận như cụ thì bố mẹ giàu thì con sẽ nghèo nghị lực, còn bố mẹ nghèo thì con có động lực thành tỷ phú. Vậy chúc cụ nghèo kiết kiếp này, để đời sau mở mày mở mặt. 😁
Chuẩn á, mà nếu cụ ấy lo cho vạn đời sau thì em chúc tông ti nhà cụ nghèo mãi để lúc nào cũng sống nghị lực . Giàu mà con bình thường thì thôi phúc phần đó chúng em xin hưởng ạ.

Amendaphat

Xe buýt
Chuẩn á, mà nếu cụ ấy lo cho vạn đời sau thì em chúc tông ti nhà cụ nghèo mãi để lúc nào cũng sống nghị lực . Giàu mà con bình thường thì thôi phúc phần đó chúng em xin hưởng ạ.
Nhà em thì vợ chồng mặc định chỉ 1 đứa, đời mình đủ ấm no là được rồi cụ ah. Không dám nhận lời chúc của cụ đâu. 😁😁😁

hongnhungdo

Xe buýt
Em thì theo quy luật cha giàu, con về đích dễ hơn. Lên mợ phải chúc em giàu thì con em mới giàu nghị lực 😄
Thế em nhầm cụ với cụ nào bảo nghèo thì con mới có nghị lực rồi. Em cũng quan niệm càng giàu càng tốt , bệ phóng chắc chắn, dẫu con ko tài đảm thì có nền tảng chả phải có sướng hơn, đời cháu mình nó sướng hơn sao.

jemmie

Xe máy
Kết hôn và sinh con là tự do của mỗi người, em không thấy gì là ích kỉ. Tại sao phải bắt một người không thích kết hôn sống chung cả đời với 1 người khác giới, chăm một đứa trẻ biết bao vất vả, ép người không thích trẻ em nuôi con chẳng phải việc tốt lành gì
Ngay cả các nước tỷ lệ sinh rất thấp như châu Âu, nhà nước cũng chỉ khuyến khích sinh, mình lấy quyền gì mà bỉ bôi áp đặt đúng không cụ.

Amendaphat

Xe buýt
Thế em nhầm cụ với cụ nào bảo nghèo thì con mới có nghị lực rồi. Em cũng quan niệm càng giàu càng tốt , bệ phóng chắc chắn, dẫu con ko tài đảm thì có nền tảng chả phải có sướng hơn, đời cháu mình nó sướng hơn sao.
Đồng tình với cụ, suy nghĩ hết lòng vì con cháu.

jemmie

Xe máy
Có một câu nói, nuôi con trai bắng nghèo khó, nuôi con gái bằng giàu sang, chắc ý cụ ấy là như vậy chăng?

hongnhungdo

Xe buýt
Có một câu nói, nuôi con trai bắng nghèo khó, nuôi con gái bằng giàu sang, chắc ý cụ ấy là như vậy chăng?
Em thấy rất nhiều người nói cái kiểu : cứ cho chúng nó đầy đủ quá là chúng nó không có động lực , rồi nghèo tí mới biết phấn đấu.... Thế mà ai cũng lăn xả ra kiếm tiền và lo cho con những gì tốt nhất chứ có ai giàu mà cho con sống nghèo đâu? CHỉ thích dạy thiên hạ thế thôi. NGười ta gia đình tài phiệt trăm tỷ nghìn tỷ còn chả lo hư con chứ nói gì có cái nhà vài chục tỷ . Do mình dạy dỗ thôi ạ. Em thấy những nhà có điều kiện bây giờ đều cho con cái học trường tốt, xe đưa xe đón, cũng hạn chế va chạm những thói hư tật xấu bên ngoài, bố mẹ yên tâm. Rồi cho đi học các lớp này khác rất vui vẻ, có ích... Con đường học hành phát triển được định hướng rõ ràng hơn , con cái dẫu chả thành tài cũng thành nhân dễ dàng hơn chứ ạ, hoặc có cuộc đời thong thả sướng hơn.

truong3nlap

Xe hơi
Mình thấy chủ yếu là do sự hiểu biết thôi. tìm ra cốt lõi là giải quyết được

Trạng thái
Thớt đang đóng