[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

Amendaphat

Xe buýt
Cụ nói đúng. Vật chất quyết định ý thức. Cái chúng ta nghĩ là cái phản ánh cái chúng ta thấy. Các cụ anti đẻ thì nhìn thấy những gia đình nghèo đông con, thấy cảnh những đứa phá gia chi tử mà nghĩ đẻ ít ròi tập trung vào chăm lo cho con nó nên người và thành đạt.
Còn các cụ đẻ nhiều (ở đây là 2-3-4) lại thấy thích cảnh đại gia đình sum vầy, sắn tay vào giúp nhau khi có việc ......
Mỗi người một lựa chọn cũng chẳng ai ảnh hưởng đến ai.
Nhưng còn 1 góc nhìn khác đó là Góc độ Nhà nước, các người quản lý xã hội thì họ lại dựa vào cấu trúc dân số gì gì đó để đưa ra việc hạn chế hay khuyến khích sinh đẻ. Sau chiến tranh VN, dân số tụt ghê gớm, lúc đó làm gì có cấm cản sinh đẻ, thế là vọt lên quá nhiều. Sau đó mới có khẩu hiệu "mỗi gia đình chỉ nên có 1-2 con". Nhưng 2 năm gần đây, thấy dấu hiệu dân số già (từ các nước phát triển) và xu hướng lười đẻ ở VN thì Nhà nước lại khuyến khích bằng cách tạo điều kiện cho chị em được nghỉ đẻ lâu hơn, hưởng đủ lương, chồng được nghỉ khi vợ sinh, .... và khẩu hiệu lại thay đổi là "mỗi gia đình nên sinh đủ 2 con"
Cụ lại đúng, qua việc tăng trưởng - suy giảm dân số của các nước em nhận thấy "Chính sách hạn chế sinh đẻ, thường có tác dụng hơn là khuyến khích sinh đẻ":
- Khi đã muốn đẻ chỉ cần không cấm là đẻ, chỉ cản mới đẻ đúng KH, thậm chí phạt vẫn còn số ít vẫn đẻ chui.
- Khi không muốn đẻ thì khuyến khích thế nào cũng không đẻ, phạt cũng không chịu đẻ.

Tóm lại: Khi cái nol khôn hơn cái lão thì cứ đẻ thôi, còn khi cái lão áp đảo cái nol thì kế hoạch.

Cụ nói đúng. Vật chất quyết định ý thức. Cái chúng ta nghĩ là cái phản ánh cái chúng ta thấy. Các cụ anti đẻ thì nhìn thấy những gia đình nghèo đông con, thấy cảnh những đứa phá gia chi tử mà nghĩ đẻ ít ròi tập trung vào chăm lo cho con nó nên người và thành đạt.
Còn các cụ đẻ nhiều (ở đây là 2-3-4) lại thấy thích cảnh đại gia đình sum vầy, sắn tay vào giúp nhau khi có việc ......
Mỗi người một lựa chọn cũng chẳng ai ảnh hưởng đến ai.
Nhưng còn 1 góc nhìn khác đó là Góc độ Nhà nước, các người quản lý xã hội thì họ lại dựa vào cấu trúc dân số gì gì đó để đưa ra việc hạn chế hay khuyến khích sinh đẻ. Sau chiến tranh VN, dân số tụt ghê gớm, lúc đó làm gì có cấm cản sinh đẻ, thế là vọt lên quá nhiều. Sau đó mới có khẩu hiệu "mỗi gia đình chỉ nên có 1-2 con". Nhưng 2 năm gần đây, thấy dấu hiệu dân số già (từ các nước phát triển) và xu hướng lười đẻ ở VN thì Nhà nước lại khuyến khích bằng cách tạo điều kiện cho chị em được nghỉ đẻ lâu hơn, hưởng đủ lương, chồng được nghỉ khi vợ sinh, .... và khẩu hiệu lại thay đổi là "mỗi gia đình nên sinh đủ 2 con"
Em nghĩ mỗi người nên tự lo cho cái túi tiền của mình là thiết thực nhất. Cứ ngồi tưởng tượng rồi lo lắng những chuyện đâu đâu của thiên hạ khéo bọn trẻ nó lại bảo là già dẩm. ;))
PS : ông bà nội em có 5 người con, ông bà ngoại có 7 người con, em là con 1. Thế nên em hiểu sâu sắc những khó khăn nhọc nhằn của 1 gia đình đông con gặp phải. Và những thuận lợi, lợi thế của 1 đứa trẻ con 1 :).

quangzizi

Xe tăng
Ngụy biện này khá nổi tiếng và phổ biến. Nó cũng giống như ngụy biện về Bill Gate bỏ đại học và trở thành người giàu nhất thế giới vậy.
1. Cụ đưa ra ví dụ dựa trên thể thao nơi yếu tố thể chất chiếm vai trò quan trọng số 1, đa phần các ngành nghề khác không thế.
2. Hầu hết các cầu thủ nổi tiếng đều sinh ra trong đói nghèo. Sai. Kaka là một ví dụ.
3. Lòng quyết tâm tâm, nỗ lực, kiên trì hoàn toàn có thể rèn luyện qua các "game" ít khốc liệt hơn như cờ vua, võ, các môn đối kháng.
....
Muốn đưa ra kết luận phải dựa trên mẫu lớn xem con nhà giàu tỉ lệ thành đạt có cao hơn con nhà ở khu ổ chuột không. Học vấn cao cơ bản có cuộc sống tốt hơn học vấn thấp không.
Cầu thủ bóng đá thế giới chắc vài triệu người xong kiếm 3 4 người top đầu để nói thì dễ quá. Đã là top 0.0000001% đầu thì nó vượt tầm rồi nên mọi so sánh nó là vô nghĩa. Vì nếu ông thứ 1 giỏi hơn ông thứ 2 dù chỉ 0.00000001% thì ông thứ nhất vẫn giải vàng, thưởng to vài lần ông thứ 2. Cái tính bất đối xứng ở top đầu nó là như vậy. Nhìn vào nhóm này chả để làm gì vì xác định số con mình ko được thế đâu luôn cho xong. Nhưng cái nhóm nhàng nhàng top 10% 20% 30% đầu mà người thường phấn đấu được ấy thì nghề nào cũng có đào tạo bài bản gia đình hết, từ thể thao cho đến khoa học. Ghen tốt có cần chứ nhưng thông minh sức khỏe hơn nhau 5% 10% đã là cực nhiều rồi mà cũng đâu thể giải thích được cho những người cực thành đạt hoặc những vđv xuất chúng với giá trị gấp 100 1000 lần người cùng ngành?

Nghề nào cũng cha truyền con nối và có đầu tư, có bột mới gột nên hồ thế nên phải đầu tư thật mạnh là vì thế, nhà giàu rồi bỏ ra vài tỷ nuôi đứa trẻ có là cái gì? Với nhiều nhà giờ cầm thêm 20 30 tỷ nữa cũng không giải quyết được cái gì mà ko đầu tư cho con để hỏng đời nó thì có mà dở hơi. Người có tầm 10 - 20 triệu / tháng tiêu cho con thì họ so đo với người quen cùng tầm đó về cách đầu tư cho con. Người có tầm 500tr - 1 ty tháng cho con thì họ cũng so đo với người cùng tâm đó thôi. Có nhiều tầng lớp khác nhau và không phải cứ tiêu 10x tiền là thành công 10x lần nhưng về cơ bản ai cũng chạy đua vũ trang cho con mình hết, vì đó là một trong những điều tốt nhất bố mẹ có thể làm cho con cái rồi.

Smile1102

Xe container
Vâng cụ, 5 tuổi em ngồi lên piano tập rồi (tiếc quá em không tập violin lại không lái boing), các cụ nhà em đều du học về nếu con em du học nữa thì nhà em 3 đời du học rồi nên em chả hiểu con một kém ở chỗ nào. Con em đang khuyến khích không lập gia đình là một sự chọn lựa ưu tiên.
Ơ tưởng mình nhận thông gia rồi mà cụ nhỉ, sao giờ lại bẩu con ở mình thế :)
Ngc với nhà cụ thì nhà em con đàn, nhà nghèo lắm lắm, cơm còn ko đủ ăn, hồi bé nhà còn ko có điện nên ko đc học nhạc nhẽo hay vẽ vời gì sất. Nhưng nói chung học hành, cviec đều ổn cả, vậy chắc do gen rồi.

Dream Thai

Xe điện
Cụ vẫn còn kiên nhẫn tranh luận với cục gạch đấy cơ à?
Đôi khi có những người khả năng tư duy họ chỉ đến thế :)
E thấy 2 cụ tuongvt , TorienT đều có lý riêng, cụ ko nên công kích cá nhân :P :P

Trong triêt học e học lỏm dc là thay đổi về lượng sẽ dẫn đến tdoi về chất, khi 2 cá thể same same nhau về dk vật chất, môi trường thì 1 cá thể cố gắng hơn cá thể khác sẽ vươn tới level cao hơn.

Tuy thuôc vào XH nữa, có những XH phân chia giai cấp rõ ràng thì rất ít đất diễn cho 1 người từ tầng lớp bình dân vào giới giàu có, e ví dụ VN: trc đây 20 năm thì nhiều khi chỉ cần 10 năm cày cuốc là vào giới trung lưu, nhưng càng về sau càng khó, vì XH lúc đó định hình giai cấp, định hình các nhóm có dk ngày càng tách biệt

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Ơ tưởng mình nhận thông gia rồi mà cụ nhỉ, sao giờ lại bẩu con ở mình thế :)
Ngc với nhà cụ thì nhà em con đàn, nhà nghèo lắm lắm, cơm còn ko đủ ăn, hồi bé nhà còn ko có điện nên ko đc học nhạc nhẽo hay vẽ vời gì sất. Nhưng nói chung học hành, cviec đều ổn cả, vậy chắc do gen rồi.
Nhà em hai đứa lận cơ mà. Thằng thứ hai coi hôn nhân là thứ rắc rối, tốn kém và vô nghĩa từ hồi nó học lớp 4 cơ. Em thấy nó nói cũng đúng đúng.

Nhà em hai đứa lận cơ mà. Thằng thứ hai coi hôn nhân là thứ rắc rối, tốn kém và vô nghĩa từ hồi nó học lớp 4 cơ. Em thấy nó nói cũng đúng đúng.
Em nghĩ hôn nhau là sự cộng sinh giữa 2 cá nhân để nuôi dạy con cái và gia tăng chất lượng cuộc sống với chi phí nhỏ hơn là 1 cá thể đơn lẻ.
Ví dụ 2 người sống riêng thì cần có 2 cái nhà, 2 cái tủ lạnh, 2 cái tivi, 2 chiếc xe, 2 cái giường…thì giờ sống chung mọi chi phí trên đều có thể giảm lại. Hoặc 1 người thì không mua nổi oto nhưng 2 người thì lại có thể. Em thấy những người sống trong đại gia đình lớn gồm nhiều thế hệ, cuộc sống vật chất của họ tốt hơn rất nhiều so với một gia đình 2 vc hoặc người độc thân…

Amendaphat

Xe buýt
Em nghĩ hôn nhau là sự cộng sinh giữa 2 cá nhân để nuôi dạy con cái và gia tăng chất lượng cuộc sống với chi phí nhỏ hơn là 1 cá thể đơn lẻ.
Ví dụ 2 người sống riêng thì cần có 2 cái nhà, 2 cái tủ lạnh, 2 cái tivi, 2 chiếc xe, 2 cái giường…thì giờ sống chung mọi chi phí trên đều có thể giảm lại. Hoặc 1 người thì không mua nổi oto nhưng 2 người thì lại có thể. Em thấy những người sống trong đại gia đình lớn gồm nhiều thế hệ, cuộc sống vật chất của họ tốt hơn rất nhiều so với một gia đình 2 vc hoặc người độc thân…
Thì vì thế họ mới hôn nhau để giảm bớt chi phí sinh - hoạt - lý, nhưng lại không muốn đẻ thêm người để giữ được khoản tiết kiệm đó.

Lười đẻ một phần xuất phát từ ý thức, giảm tiện tối thiểu, tránh lãnh phí tối đa, phải không cụ?

huyhung123

Xe điện
Nhà có điều kiện thì 3 F1 chứ 30 F1 vẫn ok.

Chứ nhà bình thường thời buổi này nuôi vất lắm.
Sơ sơ nhà 2 đứa em tính cụ xem
Từ 1-7 tuổi trung bình mỗi đứa tốn 10tr/tháng tiền ăn mẫu giáo thuốc men quần áo.
công thức: 7x2x10x12= 1ty 680tr

từ 7-18 tuổi: mỗi tháng tốn cỡ 15-17tr
Công thức: 11x2x17x12 = 4 tỷ 488tr

từ18-22 tuổi nếu cho du học tốn 1 năm 1 tỷ/đứa
Công thức: 4x2x 1 tỷ = 8 tỷ

Ra trường mỗi đứa 1 chung cư + 2 tỷ hỗ trợ vốn
Công thức: 2x4 + 2x2 = 12 tỷ

Tổng: 26 tỷ 168 triệu
Nếu tính phụ phí linh tinh tròn lên 30 tỷ
Đấy là tính điều kiện trung lưu.
Còn cụ nào cho con học trường làng, bóp mồm bóp miệng, thế lọ thế chai...kêu tốn ít thì thôi nhé, em ko bàn.

Các cụ ofun đa số già, thuộc lớp người cũ nghe tụi trẻ ít đẻ hoặc ko muốn đẻ là nhảy cồ cồ lên nhưng mỗi thời mỗi khác các cụ ạ. Đừng áp suy nghĩ of mình lên thế hệ sau
Thua luôn, cụ chém vừa thôi!
Con nhà khác hết lớp 9 là tách học nghề rồi, lớp 10 đã có lương. Nuôi con như cụ thì đẻ làm gì, ra 1 lũ vô dụng à cụ?

tuongvt

Xe buýt
Ngụy biện này khá nổi tiếng và phổ biến. Nó cũng giống như ngụy biện về Bill Gate bỏ đại học và trở thành người giàu nhất thế giới vậy.
1. Cụ đưa ra ví dụ dựa trên thể thao nơi yếu tố thể chất chiếm vai trò quan trọng số 1, đa phần các ngành nghề khác không thế.
2. Hầu hết các cầu thủ nổi tiếng đều sinh ra trong đói nghèo. Sai. Kaka là một ví dụ.
3. Lòng quyết tâm tâm, nỗ lực, kiên trì hoàn toàn có thể rèn luyện qua các "game" ít khốc liệt hơn như cờ vua, võ, các môn đối kháng.
....
Muốn đưa ra kết luận phải dựa trên mẫu lớn xem con nhà giàu tỉ lệ thành đạt có cao hơn con nhà ở khu ổ chuột không. Học vấn cao cơ bản có cuộc sống tốt hơn học vấn thấp không.
Con nhà giàu có thì sẽ không đói nghèo ngay được vì văn hoá vn ít nhất nó vẫn đc thừa hưởng tài sản từ gia đình, nó được đầu tư học hành từ nhỏ rồi du học và cuộc sống nó tất nhiên vẫn ổn nhưng sẽ thuộc loại làng nhàng thôi. Không bao giờ thành công tột bậc được. Bóng đá là 1 vd thôi Cụ cứ xem tất cả các lĩnh vực, các nghành nghề từ Việt Nam đến thế giới, những người số 1, người đứng đầu tiên thế giới đứng đầu vn . Xem họ sinh ra trong nghèo khó hay sinh ra trong giàu có.

Chỉnh sửa cuối:

tuongvt

Xe buýt
Đấy, cụ lại đưa ra 1 ví dụ phản bác lại ý kiến môi trường tốt tạo nên người thành công của một số cụ.
Riêng Messi em chỉnh chút là Barca thấy có tố chất nên mới đem về Châu âu để chữa bệnh rồi cho môi trường tốt để thành vĩ đại như bây giờ.
Neymar hay nhiều sao khác của Brazil thì đúng là do chẳng có gì ngoài đá bóng thủa nhỏ nên cũng hơn người khác, nhưng mà có bao nhiêu neymar? Cũng chỉ có 1, và đó là doNeymar có tố chất hơn đám còn lại đó cụ.
Neyma, ronaldo, carlos, ronaldinho. Vn thì công phượng, văn quyến công vinh,… ở Việt Nam có con nhà giàu nào có tố chất mà thành cầu thủ số 1 đc k? Chắc chắn là ko, vì sinh ra trong giàu có lấy đâu động lực mà cố gắng

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Con nhà giàu có thì sẽ không đói nghèo ngay được vì văn hoá vn ít nhất nó vẫn đc thừa hưởng tài sản từ gia đình, nó được đầu tư học hành từ nhỏ rồi du học và cuộc sống nó tất nhiên vẫn ổn nhưng sẽ thuộc loại làng nhàng thôi. Không bao giờ thành công tột bậc được. Bóng đá là 1 vd thôi Cụ cứ xem tất cả các lĩnh vực, các nghành nghề từ Việt Nam đến thế giới, những người số 1, người đứng đầu tiên thế giới đứng đầu vn . Xem họ sinh ra trong nghèo khó hay sinh ra trong giàu có.
Nói chuyện ngáo thật sự ☺

Felix Navi

Xe hơi
Neyma, ronaldo, carlos, ronaldinho. Vn thì công phượng, văn quyến công vinh,… ở Việt Nam có con nhà giàu nào có tố chất mà thành cầu thủ số 1 đc k? Chắc chắn là ko, vì sinh ra trong giàu có lấy đâu động lực mà cố gắng
Em đến chịu với độ trí tuệ của các cụ. Bao nhiêu con nhà giàu muốn tiến thân bằng đường thể thao nhiều rủi ro như bóng đá? Một chấn thương là có thể hỏng luôn chiếc chân và tan tành giấc mơ vươn tới đỉnh cao.

Con nhà giàu sẽ được hướng vào các môn ít rủi ro chấn thương và mang tính "sang trọng" hơn như cờ vua, đàn hát, nghệ thuật, hoặc học làm phi công, luật sư bác sĩ, doanh nhân các kiểu để vừa kiếm được tiền vừa có trí tuệ, tuổi nghề thì dài tới chết. Rảnh rỗi thì vừa uống bia vừa xem hai chục ông khác chạy hùng hục trên sân chứ tội gì mình phải tự chạy. Còn dân thể thao nhìn chung có tuổi nghề ngắn, phần đông thì sau một hai chục năm giải nghệ lại nghèo và kiếm sống chật vật. Không nhiều người đủ trình độ duy trì, phát triển khối tài sản họ có được thời còn ở đỉnh cao.

Các môn như bóng đá, đấm nhau, bóng bầu dục,...chủ yếu là cuộc chiến thoát nghèo của những đứa trẻ không được tiếp cận nhiều cơ hội khác. Và chưa kể tỉ lệ thành công cũng không thuộc loại cao.

tado261

Xe tải
Các cụ phản biện nhau thì đừng chê bai trí tuệ hay tư duy. Ko biết ai hơn ai đâu. Hoặc cụ thông tuệ hơn người khác ở lĩnh vực này nhưng chưa chắc hơn ở lĩnh vực khác.
Ngoài ra, đây là toàn đứng sau bàn phím. Chứ ngoài đời gặp trực tiếp đố các cụ dám nói thế đấy

Axeco

Xe buýt

vợ chồng em bị hiếm muộn lấy nhau gần 5 năm mới có đc thằng cu, đi làm ivf tốn bao tiền. Vợ chồng e mua đủ các loại thuốc từ tây y sang đông y, rồi đi cúng đi lễ mọi nơi, đi cả chùa đi cả nhà thờ. Ơn zời ông zời vẫn thương e nên cho e làm bố làm mẹ. Trộm vía là sinh đẻ non thiếu cân nhưng giờ cháu nó sức khoẻ đạt tiêu chuẩn của bộ y tế, nhưng cũng nhiều vất vả trong nuôi dạy hàng ngày. Đi khám mới thấy giờ rất nhiều gia đình cũng hiếm muộn, chặng đường đi tìm con gian nan vất bả vô cùng
Ko hiểu những người ko muốn sinh con họ suy nghĩ gì, đến lúc muốn có con thì lại muộn rồi vì qua cái tuổi sinh sản tốt nhất. Lúc đấy lại đi chạy chữa tốn kém mệt mỏi

tado261

Xe tải

vợ chồng em bị hiếm muộn lấy nhau gần 5 năm mới có đc thằng cu, đi làm ivf tốn bao tiền. Vợ chồng e mua đủ các loại thuốc từ tây y sang đông y, rồi đi cúng đi lễ mọi nơi, đi cả chùa đi cả nhà thờ. Ơn zời ông zời vẫn thương e nên cho e làm bố làm mẹ. Trộm vía là sinh đẻ non thiếu cân nhưng giờ cháu nó sức khoẻ đạt tiêu chuẩn của bộ y tế, nhưng cũng nhiều vất vả trong nuôi dạy hàng ngày. Đi khám mới thấy giờ rất nhiều gia đình cũng hiếm muộn, chặng đường đi tìm con gian nan vất bả vô cùng
Ko hiểu những người ko muốn sinh con họ suy nghĩ gì, đến lúc muốn có con thì lại muộn rồi vì qua cái tuổi sinh sản tốt nhất. Lúc đấy lại đi chạy chữa tốn kém mệt mỏi
Mỗi người 1 quan điểm phù hợp với cá nhân họ cụ ạ. Chúc mừng vợ chồng cụ nhé.

dhela

Xì hơi lốp
...
Đầu tiên xin chúc mừng cụ đã toại nguyện giấc mơ Con. Ý em là giấc mơ con cái :D

Nhưng cụ trách những người ko muốn sinh con thì cũng ko nên.
Chính bạn cấp 3 em đây, cũng hiếm muộn. Hồi nó đi làm ivf thì ngoài HN chưa làm đc mà phải vào Từ Dũ. Năm lần bảy lượt ra vào, tiền bạc đi ko biết bao nhiêu mà kể.
Cuối cùng thì cũng được một lần 3 cháu luôn. 2 trai 1 gái.
Khỏi phải nói, lúc đó gia đình mừng vui khôn xiết như thế nào...

Nhưng lần gặp vừa rồi, em thấy bạn hốc hác quá. Con thì vẫn yêu thương, nhưng mệt mỏi. Nhất là đợt lo cho tụi nhỏ vào cấp 3, nó lo đến suy nhược.
Mà chặng đường phía trước còn dài lắm. Thương bạn nhưng cũng chỉ biết động viên bạn cố gắng thôi chứ biết làm gì hơn đâu...

Amendaphat

Xe buýt
Người giàu có nhất có thể sinh ra trong gia đình nghèo khó, ngược lại thì những người nghèo khó nhất lại sinh ra trong gia đình giàu có. 🥰🥰

hongnhungdo

Xe buýt
Theo em khi cuộc sống văn minh người ta không nên áp đặt nhau baats cứ chuyện gì nếuddos là chuyện không gây tổn thất đến xung quanh , không vi phạm luật phát hay đạo Đức . Những cái gọi là truyền thống gì đó hoàn toàn có thể thay đổi , rút cục những điều này xuất hiện trong cuộc sống cũng phụ thuộc hoàn cảnh thời điểm thôi, nên thích hợp thì giữ lại mà không thì thôi. Quan niệm phải có người nối dõi tông đường hoặc con cái là của để dành sinh con con sau nó báo Hiếu rồi trời sinh voi sinh cỏ… nó không còn đúng trong thời nay nữa rồi. Lẽ tất nhiên tình yêu và hôn nhân thường có rừng buộc về con cái nên cụ mợ nào lo nghĩ cho vận mệnh thế giới diệt vong em cho rằng không cần thiết bởi số người chọn sống không con cái luôn ít hơn rất nhiều. Với cá nhân em dù đã lo tương đối cho con thì em vẫn thấy rất mệt , cơm áo gạo tiền đã mệt , dạy dỗ chúng còn mệt gấp mấy- đâu phải cứ chỉ bảo là con nghe lời đâu. Rồi chưa kể nếu nhỡ đau ốm bệnh tật mình khổ con khổ, rồi khi con cái tuổi dở ương thì cha mẹ mình cũng bắt đầu già yếu, nhiều việc phải tiêu , thật sự nhiều khi lực bất tòng tâm , sợ hãi vô cùng nếu có vấn đề gì xảy ra. Đất nước mình còn nghèo và lạc hậu, giáo dục , y tế, an sinh còn kém … nên nuôi dạy con nó không có hỗ trợ đảm bảo như nước ngoài đâu, sinh một đứa con không đơn giản là đẻ và nuôi cho lớn, mà là tạo ra một số phận trên cuộc đời này. Mà cuộc đời sướng ít khổ nhiều , toàn khổ vì trách nhiệm với người khác là chính, vì vậy em không bao giờ kỳ thị ai không muốn sinh con.

Trạng thái
Thớt đang đóng