[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

TorienT

Xe container
Mợ đưa ví dụ ra thì cũng không phải là chân lý. Xã hội luôn tồn tại nhiều dạng mà. Có thể mợ là trường hợp đặc biệt không ích kỉ nhưng mợ hỏi 100 người xem bao nhiêu người sẽ đồng ý là đứa con 1 sẽ khác hẳn những đứa có anh chị em.

vợ mình cũng là con 1 nhé, và mình thấy rõ vậy. Hay vợ mình là ngoại biệt?
Tất nhiên con 1 khác hẳn có anh chị em rồi vì được tập trung toàn bộ nguồn lực thay vì chia sẻ nên giỏi giang hơn ưu tú hơn. Con đàn ghen tị nói xấu là phải thôi. Rồng phượng bao giờ đẻ cả đàn đâu. Em cụ không phải mợ.

thongnv

Xe điện
Em 3 đứa rồi, nếp tẻ đủ cả
Đang châm cứu đứa nữa, hehe

tado261

Xe tải
Tất nhiên con 1 khác hẳn có anh chị em rồi vì được tập trung toàn bộ nguồn lực thay vì chia sẻ nên giỏi giang hơn ưu tú hơn. Con đàn ghen tị nói xấu là phải thôi. Rồng phượng bao giờ đẻ cả đàn đâu. Em cụ không phải mợ.
hehe, ngay cả lời khẳng định của cụ như trên và coi các cái khác không bằng mình là đã chứng minh điều mình nói là đúng. :)

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Mình thì thích suy nghĩ của mợ dù là có thể chỉ là suy nghĩ ở thời điểm hiện tại. Mình biết những gia đình sinh 1 con, (mà bản thân vợ mình cũng là con một). Nó có những hạn chế lắm ví dụ:
- Về tính cách: đứa con 1 luôn là trung tâm nên thường ích kỷ, có đứa thì quen hưởng thụ hoặc quen ý kiến của nó là phải được phục tùng. Chính bản thân bố mẹ những đứa đó còn đôi lúc phải than vãn.
- Về sự hỗ trợ nhau sau này: Chưa biết kinh tế và đất nước phát triển đến mức nhà nước lo hết được cho dân hay không, nhưng cứ nhìn cảnh bố mẹ già ốm, hoặc có biến cố mà 1 mình đứa con chăm sóc thấy cũng tội. Nhìn sang những gia đình có nhiều con, anh chị em dâu rể cùng chung tay vào thì thấy đó là điều tốt đẹp.
Mình không ủng hộ việc đẻ vô tội vạ, đẻ không có trách nhiệm mà mình ko ủng hộ cách một số bộ phận nghĩ việc đẻ con chỉ làm cuộc sống và xã hội thêm gánh nặng. Có người tiêu cực cho rằng con cái mình đẻ ra sau này nó bị kẻ khác đè đầu, hay đàn ông có phải đẻ đâu mà cứ đi ủng hộ đẻ con.
Hay có người cho là dân số đông, tài nguyên có hạn thì sẽ chỉ dẫn đến suy tàn :)
Để ý mà xem, đánh nhau, loạn lạc, mâu thuẫn là do sự bất bình đẳng giàu nghèo, tôn giáo, lợi ích chứ đâu phải do hết tài nguyên đi tranh giành nhau. Mà cái bất bình đẳng nó là bản chất của thế giới rồi làm sao mà xóa được.
Các cụ thích đẻ, yêu đẻ ...là bình thường. Con cái trở thành trung tâm, thành ý nghĩa sống của các cụ cũng bình thường nốt.

Chỉ có 1 loại người bất thường khi chê bai, áp đặt quan điểm cá nhân lên góc nhìn lối sống của người khác.

Con người sinh ra muốn đẻ hay ko là ý chí của mỗi người, phù hợp với quan điểm sống và hoàn cảnh sống của họ.

Đứng về mặt khoa học, rõ ràng trái đất này sẽ tốt đẹp hơn nếu số người ít đi khoảng 6-7 lần, tức là tầm 1 tỷ dân thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Vấn đề thuộc về cá nhân, có liên quan đến quá nhiều yếu tố xã hội mà các cụ đem trường hợp đặc biệt, cá biệt ra kể và so sánh thì bổ nhau đến 1000 trang chắc vẫn chưa xong dc :))

TorienT

Xe container
Vấn đề thuộc về cá nhân, có liên quan đến quá nhiều yếu tố xã hội mà các cụ đem trường hợp đặc biệt, cá biệt ra kể và so sánh thì bổ nhau đến 1000 trang chắc vẫn chưa xong dc :))
Thì cãi nhau ngày Lễ mà giáo sư. Toàn ngụy biện xã hội
- Con một thì ích kỷ
- Con đông thì chăm sóc tốt hơn
- Bọn không con thì có vấn đề.
....
Thì mình nhảy vào cãi nhau chứ tranh luận tử tế làm gì.

TorienT

Xe container
hehe, ngay cả lời khẳng định của cụ như trên và coi các cái khác không bằng mình là đã chứng minh điều mình nói là đúng. :)
Thì em cũng công nhận con một ưu tú hơn con đàn mà. Đấy là sự thật thôi.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ pro đẻ với anti đẻ đấm nhau kinh thật. Nhưng mà xu hướng đẻ ít và già hóa dân số của Việt Nam đã không thể đảo ngược rồi, thế hệ 30-40 này sẽ là thế hệ cuối cùng cãi nhau về việc này :D
Đội pro là đội ngồi chơi thu nhập 100tr trở lên, không chấp nhận lí do lí trấu, mọi việc điều khiển được, con 1 là vợ chăm toàn phần, 2 là thuê giúp việc. Đội anti là đội thu nhập thấp, vừa đủ, có cả giàu có + tư tưởng thoáng, chấp nhận thực tế xã hội và xu hướng chung của toàn cầu, vợ chồng còn cày tiền ko đủ tay chân chăm con, ko đủ đk thuê giúp việc.

Em con 1. Nhà em rất khá giả, được giáo dục tử tế, em có một cuộc sống hoàn toàn tốt đẹp và bố mẹ em hoàn toàn hài lòng về e. Cụ quan sát sai rồi.
P/s: Khi bố mẹ em ốm đau em nhích cái có ngay tiền tỉ để sử dụng dịch vụ tốt nhất. Khi bố em mất mẹ muốn về gần em em mua nhà bên cạnh trong 1 ngày. Quanh em rất nhiều gia đình ace trở mặt vì tranh giành tài sản và đùn đẩy chăm sóc bố mẹ.
Có thể mợ là trường hợp ngoại lệ hoặc do mợ là nữ nên tính cách không bị ảnh hưởng nhiều như nam con một…
Em cùng quan sát với cụ trên, con một thì tính tình lúc nào cũng khác hẳn với nhà đông anh chị em, em không bàn tới việc tốt hay xấu nhưng sự khác biệt là rõ ràng nhận thấy được.

TorienT

Xe container
Có thể mợ là trường hợp ngoại lệ hoặc do mợ là nữ nên tính cách không bị ảnh hưởng nhiều như nam con một…
Em cùng quan sát với cụ trên, con một thì tính tình lúc nào cũng khác hẳn với nhà đông anh chị em, em không bàn tới việc tốt hay xấu nhưng sự khác biệt là rõ ràng nhận thấy được.
Em đàn ông. Thì em công nhận con một ưu tú hơn hẳn con đàn mà, em có bảo giống nhau đâu - giống thế nào được, mà sao phải giống.

Tv1912

Xe buýt
Du học thì 1 tỏi 1 năm có gì lạ?

Phạm vi của cụ chưa đến mức đấy nhưng trung lưu khá giả bây giờ người ta ở mức đó rồi đấy.

Thời buổi ngày xưa xuất phát điểm như nhau, cả xã hội đều nghèo nên cạnh tranh khá bình đẳng.

Thời buổi bây giờ vạch đích của bố mẹ chính là vạch xuất phát của con. Mà vạch đích bố mẹ bây giờ khác nhau rất là xa. Con cái đẻ ra mà đầu tư kém thì khả năng cao là cũng sẽ thua kém bạn bè trong cuộc cạnh tranh nhiều đấy. Câu chuyện ko đơn giản như xưa đâu. Áp lực cuộc sống cao hơn xưa nhiều.
Bởi vậy nên người ta ngày càng có xu hướng ngại đẻ. Đẻ con ra mà để nó phải khổ, thua bạn kém bè thì đẻ làm gì?
Ừ thì có điều kiện cứ bỏ ra vài tỷ nuôi con một năm có ai phản đối đâu?! Nhưng cứ áp cái quan điểm phải chi hơn tỏi một năm thì con cái mới đủ điều kiện thành công thì Việt Nam chỉ có quan tham với đại gia trăm tỏi mới nuôi con nổi kiểu ấy! :D Thời nào thì thời tiềm năng của mỗi người sẽ quyết định thành công của họ, sẵn tiền nuôi con hẳn sẽ tốt hơn ít tiền rồi nhưng cũng phải tùy đứa, nhỡ mang gien của lợn thì có ăn đẫy mồm cũng chả hoá hổ được đâu!

tado261

Xe tải
Ừ thì có điều kiện cứ bỏ ra vài tỷ nuôi con một năm có ai phản đối đâu?! Nhưng cứ áp cái quan điểm phải chi hơn tỏi một năm thì con cái mới đủ điều kiện thành công thì Việt Nam chỉ có quan tham với đại gia trăm tỏi mới nuôi con nổi kiểu ấy! :D Thời nào thì thời tiềm năng của mỗi người sẽ quyết định thành công của họ, sẵn tiền nuôi con hẳn sẽ tốt hơn ít tiền rồi nhưng cũng phải tùy đứa, nhỡ mang gien của lợn thì có ăn đẫy mồm cũng chả hoá hổ được đâu!
Nhiều cụ mợ lại nghĩ là tiền bạc để tạo môi trường tốt thì con người trong môi trường đó sẽ hơn hẳn người ở môi trường kém hơn. Mà họ bỏ qua tố chất con người phần lớn quyết định bởi yếu tố gen và di truyền học.
Tất nhiên ai cũng muốn cho con môi trường tốt nhưng bản chất (có khi họ cũng ko nhận ra) đó là để bù đắp cái kém về gen so với người gen tốt. (Em nói thế ko phải bảo tất cả những người đang cho con điều kiện tốt là vì gen họ kém nhé.)

Tv1912

Xe buýt
Có mợ nào bảo rồng phượng đẻ ít đấy? :D Long sinh cửu tử hẳn hoi nhá! Những con nào thì em chả rõ nhưng ấn tượng nhất mỗi anh "chỉ ăn không ị" mà người làm tài chính thích dùng làm linh vật thôi!

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Lạ thật, có ai nói chi tỏi 1 năm con cái mới thành công đâu. Câu này từ mồm cụ phun ra nhé, sao lại nhét vào mồm người khác thế?

TorienT

Xe container
Có mợ nào bảo rồng phượng đẻ ít đấy? :D Long sinh cửu tử hẳn hoi nhá! Những con nào thì em chả rõ nhưng ấn tượng nhất mỗi anh "chỉ ăn không ị" mà người làm tài chính thích dùng làm linh vật thôi!
Một con sống ngàn vạn năm sinh có 9 con là ít rồi cụ.

Khongdanhvong

Xe điện
Khác biệt mà không xấu thì có vấn đề gì đâu cụ???

TorienT

Xe container
Nhiều cụ mợ lại nghĩ là tiền bạc để tạo môi trường tốt thì con người trong môi trường đó sẽ hơn hẳn người ở môi trường kém hơn. Mà họ bỏ qua tố chất con người phần lớn quyết định bởi yếu tố gen và di truyền học.
Tất nhiên ai cũng muốn cho con môi trường tốt nhưng bản chất (có khi họ cũng ko nhận ra) đó là để bù đắp cái kém về gen so với người gen tốt. (Em nói thế ko phải bảo tất cả những người đang cho con điều kiện tốt là vì gen họ kém nhé.)
Em bẻ cụ nhát. Muốn có điều kiện lo cho con cái thì bố mẹ phải giàu có đã. Muốn giàu có phổ biến phải ưu tú đã. Mà đã là người ưu tú cơ bản sẽ truyền sự ưu tú cho thế hệ sau phải không nào. Một đứa trẻ vừa có bố mẹ ưu tú, lại sống trong sự ưu tú về giáo dục và tiền bạc thì con đông cơ hội nào so.

tado261

Xe tải
Em bẻ cụ nhát. Muốn có điều kiện lo cho con cái thì bố mẹ phải giàu có đã. Muốn giàu có phổ biến phải ưu tú đã. Mà đã là người ưu tú cơ bản sẽ truyền sự ưu tú cho thế hệ sau phải không nào. Một đứa trẻ vừa có bố mẹ ưu tú, lại sống trong sự ưu tú về giáo dục và tiền bạc thì con đông cơ hội nào so.
Đấy, cụ nói để giàu thì yếu tố trước tiên là phải ưu tú, vậy ưu tú là do gen hay do môi trường?

xebobabanh17201

Xe điện
Em theo trường phái ko làm XH tăng dân số, còn ko sinh con thì khỏi kết hôn làm giề :). Suy cho cùng thì đông lực/động cơ của mình phần nhiều đến từ con cái. Và chắc chả có người bạn nào thân thiết hơn con mình.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Đấy, cụ nói để giàu thì yếu tố trước tiên là phải ưu tú, vậy ưu tú là do gen hay do môi trường?
Tư duy như cụ thật sự khó tả.

Tự nhiên đi so gien với môi trường =))

Giờ cùng là 1 người, đẻ ra ăn học kém, đầu tư kém so với cũng người đó đc ăn học đầu tư bài bản thì tỷ lệ sau này thành công cái nào cao hơn?

Thủng chưa?

Trạng thái
Thớt đang đóng