[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

phuongmit

Xe cút kít
Đội pro đẻ và anti đẻ bổ nhau khiếp quá :))

Felix Navi

Xe hơi
Còn mình đang nói về góc độ tự nhiên, sinh ra đàn ông đàn bà, giống đực cái là để làm gì? Để cho vui chắc.
Tại sao lại không thể "để cho vui" ạ? Ai thích dùng cái ấy để đẻ thì cứ việc, còn ai thích dùng "để cho vui" thôi thì cũng có sao đâu?

Felix Navi

Xe hơi
Em không nghĩ là có những người anti-đẻ, như em chỉ đơn giản là ủng hộ sự đẻ-có-cân-nhắc. Sức khoẻ tốt, tài chính vừa đủ, tinh thần sẵn sàng để nuôi nấng chăm sóc con, thì cứ đẻ. Thân mình thì mình cứ đẻ. Chứ các ông thích đẻ lại cứ đè hội đẻ ít, không đẻ ra để chê bai giễu cợt thì em nghĩ chắc họ nuôi con cũng chả ra gì. Rảnh quá không lo đi chơi với con hoặc mở mang đầu óc làm gương cho con đi, lại cứ đi dành thời gian chê bai số con của thằng khác.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Em không nghĩ là có những người anti-đẻ, như em chỉ đơn giản là ủng hộ sự đẻ-có-cân-nhắc. Sức khoẻ tốt, tài chính vừa đủ, tinh thần sẵn sàng để nuôi nấng chăm sóc con, thì cứ đẻ. Thân mình thì mình cứ đẻ. Chứ các ông thích đẻ lại cứ đè hội đẻ ít, không đẻ ra để chê bai giễu cợt thì em nghĩ chắc họ nuôi con cũng chả ra gì. Rảnh quá không lo đi chơi với con hoặc mở mang đầu óc làm gương cho con đi, lại cứ đi dành thời gian chê bai số con của thằng khác.
Nuôi con bây giờ nó tốn kinh hoàng chứ có phải thời khoai sắn của các cụ pro đẻ đâu. Lại còn mắc bệnh thích áp đặt, đến chịu :))

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Khéo anti ngoài đời cũng con cái 2-3 đứa, lên mạng chém đừng đẻ cho vui mồm. Dẫn chứng toàn phiến diện, nào là đẻ nhiều nheo nhóc, vất vả, không chăm sóc được, chi phí cao. :))

phuongmit

Xe cút kít
Khéo anti ngoài đời cũng con cái 2-3 đứa, lên mạng chém đừng đẻ cho vui mồm. Dẫn chứng toàn phiến diện, nào là đẻ nhiều nheo nhóc, vất vả, không chăm sóc được, chi phí cao. :))
E thì thấy chả ông nào vừa cả, đều lôi số con cái hoặc mặt trái cuộc đời ra để tát nhau :))

Amendaphat

Xe buýt
Họ là người không bình thường... nhưng là không đẻ được ! Ôm chó cho bõ thèm, rất tiếc là chó không nói được tiến người ! Không gọi được tiếng bố ơi, mẹ ơi !
Bố ơi, mẹ ơi.. con của bố mẹ đây.

- Con được điểm 10 hay con được điểm 0
- Con về biếu hộp sâm hay con về báo nợ 1 tỷ.
- Con đang hạnh phúc hay con lại một lần li dị,...
Phụ thuộc nhiều vào khả năng nuôi dạy của bố, mẹ...

@ Vì vậy, cân nhắc thật kỹ khả năng và trách nhiệm của mình trước khi tạo ra một sinh linh.

N Pie

Xe buýt
Em thì chưa bao giờ có tư tưởng ko sinh con. Nếu có thì cũng là thoáng qua và dừng lại ở đó. Vì em là người Việt và sống theo văn hoá người Việt.
Và em thấy, việc sinh con tuy khiến mình phải lo toan vất vả hơn nhưng đổi lại thấy mình trưởng thành và trách nhiệm hơn rất nhiều.
Được chăm sóc con, được mang con đi đó đây là niềm hạnh phúc
Em hiện tại mới có 1 bé.
Nhiều khi nghĩ 1 đứa cũng được, cảm thấy sẽ có nhiều thời gian cho bản thân hơn cũng như việc chăm sóc 1 đứa con sẽ trở nên dễ dàng và chu toàn hơn. Tuy nhiên, có anh chị em ruột là điều quý giá trong cuộc đời con sau này. Khi còn bé con học được cách quan tâm, cách làm một người chị hay một người em. Lớn lên, khi biết suy nghĩ, con có thêm 1 người để tin tưởng, để tâm sự và sẻ chia mọi thứ trong cuộc sống.

Chỉnh sửa cuối:

Tyrion99

Xe tải
Đây là trung lưu 100% chứ cận thượng lưu học phí bét cũng 300-500tr/tháng cụ nhá.

Còn cân đối thu chi như cụ nói thì ...thôi, nói làm gì.
1 đồng tiêu kiểu 1 đồng, 100đ tiêu kiểu 100đ. Kiểu gì chả cân đc. Trừ phi chết đói ko nói
các cụ giàu quá, nhà e học trường công, hạ lưu thôi
Em thấy vẫn thiếu, ví dụ:
- thi thoảng nó “báo nhà” là lại bay màu thêm đôi tỷ
- nó đầu tư làm ăn thua lỗ hoặc cần vốn mở rộng kinh doanh thì lại bơm thêm nhiều tỷ cho nó
- thấy nó không có ô tô đi, thương quá tặng luôn nó con xe đôi tỷ
- lúc nó đẻ con, sợ thằng cháu đít nhôm thua thiệt với xã hội nên xung phong lo cho thằng cháu đít nhôm từ a-Z cho đến khi đít nhôm ra trường
:))
Cái này đúng, hàng xóm có cô gần 40 rồi chưa chồng vừa "báo nhà" 10 tỉ, nếu ko cứu con chết 😭

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
E thì thấy chả ông nào vừa cả, đều lôi số con cái hoặc mặt trái cuộc đời ra để tát nhau :))
Không thấy nói đến mợ Jennifer Phạm. Hoa hậu, lấy chồng giàu nhưng vẫn sinh nhiều con.

Tyrion99

Xe tải
Mới gần 40 và vẫn trinh nguyên à bác?
Chỗ mô rứa, để em mò qua coi ra răng?
Hì cô này dễ thương, xinh xắn, style... đầu tư gì với cậu người yêu (trinh? 😂) mà ra nông nỗi vậy... may nhà bố mẹ đại gia bán hết... nhưng ko rõ cứu đc ko 😭

Amendaphat

Xe buýt
Chỉ có những người không bình thường mới không dám có con... người thường ai chả muốn có con bất luận là giàu hay ngèo đều muốn cả.
- Chỉ có người ko bình thường mới không muốn có con, giàu nghèo đều muốn.

- Chỉ người có trách nhiệm mới biết đẻ + nuôi dạy con lên người.

- Chỉ có người vô trách nhiệm mới đẻ con nhưng không nuôi dạy cho tử tế.

@ Hãy sống cho có trách với ước mơ của mình.

vnvodoi

Xì hơi lốp

Đây là tháp dân số China 2016 các cụ, mợ có thấy Việt Nam giống ở mô hình không ạ. Và sau 8 năm China bắt đầu giảm dân số sinh học và tiến về hướng dân số già. Chi nên vấn để càng ngày tỉ lệ sinh càng thấp sẽ không có gì bàn cãi nữa đâu, cụ, mợ nào còn trứng thì đẻ nhanh giùm :D
Mấy cái dự báo trên mạng trước kêu VN có thể đạt 120 triệu dân là chém gió hết, VN sẽ không thể vượt qua mốc 110 triệu dân , khéo còn được 105 tr xong giảm dần đến cuối thế kỉ.

tado261

Xe tải
Em thì chưa bao giờ có tư tưởng ko sinh con. Nếu có thì cũng là thoáng qua và dừng lại ở đó. Vì em là người Việt và sống theo văn hoá người Việt.
Và em thấy, việc sinh con tuy khiến mình phải lo toan vất vả hơn nhưng đổi lại thấy mình trưởng thành và trách nhiệm hơn rất nhiều.
Được chăm sóc con, được mang con đi đó đây là niềm hạnh phúc
Em hiện tại mới có 1 bé.
Nhiều khi nghĩ 1 đứa cũng được, cảm thấy sẽ có nhiều thời gian cho bản thân hơn cũng như việc chăm sóc 1 đứa con sẽ trở nên dễ dàng và chu toàn hơn. Tuy nhiên, có anh chị em ruột là điều quý giá trong cuộc đời con sau này. Khi còn bé con học được cách quan tâm, cách làm một người chị hay một người em. Lớn lên, khi biết suy nghĩ, con có thêm 1 người để tin tưởng, để tâm sự và sẽ chia mọi thứ trong cuộc sống.
Mình thì thích suy nghĩ của mợ dù là có thể chỉ là suy nghĩ ở thời điểm hiện tại. Mình biết những gia đình sinh 1 con, (mà bản thân vợ mình cũng là con một). Nó có những hạn chế lắm ví dụ:
- Về tính cách: đứa con 1 luôn là trung tâm nên thường ích kỷ, có đứa thì quen hưởng thụ hoặc quen ý kiến của nó là phải được phục tùng. Chính bản thân bố mẹ những đứa đó còn đôi lúc phải than vãn.
- Về sự hỗ trợ nhau sau này: Chưa biết kinh tế và đất nước phát triển đến mức nhà nước lo hết được cho dân hay không, nhưng cứ nhìn cảnh bố mẹ già ốm, hoặc có biến cố mà 1 mình đứa con chăm sóc thấy cũng tội. Nhìn sang những gia đình có nhiều con, anh chị em dâu rể cùng chung tay vào thì thấy đó là điều tốt đẹp.
Mình không ủng hộ việc đẻ vô tội vạ, đẻ không có trách nhiệm mà mình ko ủng hộ cách một số bộ phận nghĩ việc đẻ con chỉ làm cuộc sống và xã hội thêm gánh nặng. Có người tiêu cực cho rằng con cái mình đẻ ra sau này nó bị kẻ khác đè đầu, hay đàn ông có phải đẻ đâu mà cứ đi ủng hộ đẻ con.
Hay có người cho là dân số đông, tài nguyên có hạn thì sẽ chỉ dẫn đến suy tàn :)
Để ý mà xem, đánh nhau, loạn lạc, mâu thuẫn là do sự bất bình đẳng giàu nghèo, tôn giáo, lợi ích chứ đâu phải do hết tài nguyên đi tranh giành nhau. Mà cái bất bình đẳng nó là bản chất của thế giới rồi làm sao mà xóa được.

tado261

Xe tải
Tại sao lại không thể "để cho vui" ạ? Ai thích dùng cái ấy để đẻ thì cứ việc, còn ai thích dùng "để cho vui" thôi thì cũng có sao đâu?
Nếu mợ nghĩ vậy thì chúng ta không nên tranh luận tiếp.

TorienT

Xe container
Mình thì thích suy nghĩ của mợ dù là có thể chỉ là suy nghĩ ở thời điểm hiện tại. Mình biết những gia đình sinh 1 con, (mà bản thân vợ mình cũng là con một). Nó có những hạn chế lắm ví dụ:
- Về tính cách: đứa con 1 luôn là trung tâm nên thường ích kỷ, có đứa thì quen hưởng thụ hoặc quen ý kiến của nó là phải được phục tùng. Chính bản thân bố mẹ những đứa đó còn đôi lúc phải than vãn.
- Về sự hỗ trợ nhau sau này: Chưa biết kinh tế và đất nước phát triển đến mức nhà nước lo hết được cho dân hay không, nhưng cứ nhìn cảnh bố mẹ già ốm, hoặc có biến cố mà 1 mình đứa con chăm sóc thấy cũng tội. Nhìn sang những gia đình có nhiều con, anh chị em dâu rể cùng chung tay vào thì thấy đó là điều tốt đẹp.
Mình không ủng hộ việc đẻ vô tội vạ, đẻ không có trách nhiệm mà mình ko ủng hộ cách một số bộ phận nghĩ việc đẻ con chỉ làm cuộc sống và xã hội thêm gánh nặng. Có người tiêu cực cho rằng con cái mình đẻ ra sau này nó bị kẻ khác đè đầu, hay đàn ông có phải đẻ đâu mà cứ đi ủng hộ đẻ con.
Hay có người cho là dân số đông, tài nguyên có hạn thì sẽ chỉ dẫn đến suy tàn :)
Để ý mà xem, đánh nhau, loạn lạc, mâu thuẫn là do sự bất bình đẳng giàu nghèo, tôn giáo, lợi ích chứ đâu phải do hết tài nguyên đi tranh giành nhau. Mà cái bất bình đẳng nó là bản chất của thế giới rồi làm sao mà xóa được.
Em con 1. Nhà em rất khá giả, được giáo dục tử tế, em có một cuộc sống hoàn toàn tốt đẹp và bố mẹ em hoàn toàn hài lòng về e. Cụ quan sát sai rồi.
P/s: Khi bố mẹ em ốm đau em nhích cái có ngay tiền tỉ để sử dụng dịch vụ tốt nhất. Khi bố em mất mẹ muốn về gần em em mua nhà bên cạnh trong 1 ngày. Quanh em rất nhiều gia đình ace trở mặt vì tranh giành tài sản và đùn đẩy chăm sóc bố mẹ.

TorienT

Xe container
Các cụ pro đẻ với anti đẻ đấm nhau kinh thật. Nhưng mà xu hướng đẻ ít và già hóa dân số của Việt Nam đã không thể đảo ngược rồi, thế hệ 30-40 này sẽ là thế hệ cuối cùng cãi nhau về việc này :D

tado261

Xe tải
Em con 1. Nhà em rất khá giả, được giáo dục tử tế, em có một cuộc sống hoàn toàn tốt đẹp và bố mẹ em hoàn toàn hài lòng về e. Cụ quan sát sai rồi.
P/s: Khi bố mẹ em ốm đau em nhích cái có ngay tiền tỉ để sử dụng dịch vụ tốt nhất. Khi bố em mất mẹ muốn về gần em em mua nhà bên cạnh trong 1 ngày. Quanh em rất nhiều gia đình ace trở mặt vì tranh giành tài sản và đùn đẩy chăm sóc bố mẹ.
Mợ đưa ví dụ ra thì cũng không phải là chân lý. Xã hội luôn tồn tại nhiều dạng mà. Có thể mợ là trường hợp đặc biệt không ích kỉ nhưng mợ hỏi 100 người xem bao nhiêu người sẽ đồng ý là đứa con 1 sẽ khác hẳn những đứa có anh chị em.

vợ mình cũng là con 1 nhé, và mình thấy rõ vậy. Hay vợ mình là ngoại biệt?

Trạng thái
Thớt đang đóng