[Funland] Xóm lao động Phi châu ở Hà Nội

QD092000

Xe điện
Đúng r. Lên fb rặt mấy ông bà đầu 2 thứ tóc vẫn chê bai tổ quốc. Nghĩ chán. Mà toàn thành phần có học.
Đám đó cứ cm trên fb để các cháu nó vuốt má cho bằng mấy câu kiểu: già mà xxx là im hết thôi :D

namson229

Xe điện
cháu cũng làm với nó nên cháu hiểu, giờ cháu thích làm công ty Việt hơn nhưng vì tiền nên vẫn chấp nhận bán mạng thôi ạ.
ko hiểu í cụ, bọn e là man, vào bar hàn, người hàn ko cho vào, vào chơi thử xem girl hàn ntn; chứ bán mạng gì?

xukute

Xe tăng
Em thấy ở HN bây giờ dân Nam Á rất nhiều, đi đường lúc nào cũng có thể thấy.
Khu OCP hình như họ ở nhiều vì em hay gặp họ đi grab hoặc xe máy ở khu này. Thấy có cả gia đình người lớn, trẻ nhỏ. Có lẽ ở nước họ khó khăn quá nên tìm đường sang VN sinh sống (đặc biệt mấy nước nghèo như Pakistan, Bangladesh, Sri lanka..).
Hiện tại, nước mình không thiếu lao động nên các cụ thấy số lượng người như họ ít, đến một lúc nào đấy, khi lực lượng lao động ít đi, dân giàu lên, khi đó những người như họ sẽ rất quan trọng. vì đó là nguồn nhân công giá rẻ và chịu làm những công việc mà người bản xứ không làm (y như ở Hàn Nhật hay Mã Lai bây giờ).

timeout

Xe điện
Chắc cụ chưa đọc bài báo rồi cho rằng em nhạy cảm :))

Chính quyền đã xác nhận là việc quản lý họ là rất khó khăn do họ chỉ làm việc vặt, ko có việc làm cố định. Chính quyền cũng đang thống kê, xem xét thời hạn visa của họ để sắp xếp đưa họ về nước đấy.

Đến công dân Việt trên lãnh thổ Việt mà vô công rồi nghề, lười lao động đã gánh nặng cho xã hội rồi, còn mở cửa đón chào hay dung túng thêm cho những thành phần ất ơ toàn cầu về để tạo áp lực thêm sao?
Như em đã viết ở trên, chính sách vĩ mô của nhà mình là phải mở cửa, do vậy không tránh được cả mọi thứ tốt xấu xâm nhập vào. Em thật, hội nhập cư châu Phi tồn tại được vì nó giỏi lách được vào đúng khe hở quản lý của nhà ta, các ông địa phương đồng thanh kêu khó, kêu khổ trong quản lý là vì thế. Em hình dung tại sao đợt này Vn mình làm chặt chẽ định danh cccd, khai báo tạm trú..., quy cách quản lý học tập y hệt anh hàng xóm lớn, lâu dài thấm hết bài cho dân ta thì sẽ nổi lên mấy ông nhập cư trái phép ngay. Em nghĩ mợ cứ an tâm lớn, gì chứ dân ta truyền thống chơi môn võ thuật cổ truyền, đã ra đòn là hiểm, chứ không hoa mỹ đâu.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Em thấy ở HN bây giờ dân Nam Á rất nhiều, đi đường lúc nào cũng có thể thấy.
Khu OCP hình như họ ở nhiều vì em hay gặp họ đi grab hoặc xe máy ở khu này. Thấy có cả gia đình người lớn, trẻ nhỏ. Có lẽ ở nước họ khó khăn quá nên tìm đường sang VN sinh sống (đặc biệt mấy nước nghèo như Pakistan, Bangladesh, Sri lanka..).
Hiện tại, nước mình không thiếu lao động nên các cụ thấy số lượng người như họ ít, đến một lúc nào đấy, khi lực lượng lao động ít đi, dân giàu lên, khi đó những người như họ sẽ rất quan trọng. vì đó là nguồn nhân công giá rẻ và chịu làm những công việc mà người bản xứ không làm (y như ở Hàn Nhật hay Mã Lai bây giờ).
Về lao động phổ thông, độ chịu làm chỉ thua mấy anh Trung Quốc, mấy anh Châu Phi không có cửa với dân Việt Nam. Lúc xem xây nhà máy điện mặt trời thấy thuê người Kinh, dân tộc thiểu số, dân Trung Quốc, kết quả là chỉ có mấy anh Trung Quốc chịu nổi nhiệt, mấy anh dân tộc thiểu số cũng bức luôn.

LongLH

Xe điện
Chẳng cứ Phi hay Ấn, bọn Hàn đã sang mình rồi thì phần đông không muốn về nước nó nữa vì về là gần như thất nghiệp.

namson229

Xe điện
Chẳng cứ Phi hay Ấn, bọn Hàn đã sang mình rồi thì phần đông không muốn về nước nó nữa vì về là gần như thất nghiệp.
e thấy Nhật sang VN làm cũng ko muốn về, ở VN thì lương cao, phụ cấp các kiểu, chi phí thì rẻ hơn... kể cả món xxx; cứ làm kiếm dc nhiều tiền là khoái rồi

timeout

Xe điện
e thấy Nhật sang VN làm cũng ko muốn về, ở VN thì lương cao, phụ cấp các kiểu, chi phí thì rẻ hơn... kể cả món xxx; cứ làm kiếm dc nhiều tiền là khoái rồi
Điển hình nhất là các chuyên gia J_ca. Nhiều cụ về hưu rồi sang Vn làm chuyên gia mà như đổi đời, mọi thứ đều dễ dàng một cách khác biệt.:)

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Về lao động phổ thông, độ chịu làm chỉ thua mấy anh Trung Quốc, mấy anh Châu Phi không có cửa với dân Việt Nam. Lúc xem xây nhà máy điện mặt trời thấy thuê người Kinh, dân tộc thiểu số, dân Trung Quốc, kết quả là chỉ có mấy anh Trung Quốc chịu nổi nhiệt, mấy anh dân tộc thiểu số cũng bức luôn.
Mạn phép hỏi nhà máy điện mặt trời ở đâu mà lại không chịu nổi nhiệt hả cụ. Cụ có chém quá lời không.

Khanhnho

Xe buýt
Giáo viên đen làm mẹ gì có cái giá 4xx/h. Giá đó thuê Phil ngon hơn nhiều.

7usd

Xe điện

Kamilo

Xe máy
Hàn, Nhật sang VN sống chui lủi bất hợp pháp - làm phu hồ, rửa bát, mức lương bèo bọt như dân Phi sang VN hay như lđ VN sống chui lủi bất hợp pháp bên Hàn, Nhật, v.v... à?

Camontinhyeu

Xe điện
Mình không thể làm rắn được ,các nước châu phi nó kêu toáng lên. Một số nước châu phi nó tạo điều kiện visa dễ cho mình và mình nhập cảnh vào nước nó dễ. Rất nhiều dân việt mình đang làm ăn bên Chau Phi ( xem clip quang linh thì thấy ). Nên do đó mình không thể ra chính sách 1 chiều đc. Tóm lại phải xử lý khéo không bọn nó kêu và đáp trả.
Bọn này ko biết chấp hành tốt quy chế ko nhỉ? tuyển vào công nhân bốc xếp, nặng nhọc có dc ko nhỉ

xukute

Xe tăng
Về độ chịu nhiệt thì dân mình không có cửa so với dân khác đâu cụ.
Mấy anh Trung Quốc không nói, chứ dân Ấn nó cũng rất khỏe đấy, làm việc tay chân mình chỉ khéo thôi, chứ cần sức vóc không đến lượt. Còn phải xếp hàng sau mấy anh Phi, Ấn, Tàu...

Kamilo

Xe máy
Đúng r. Lên fb rặt mấy ông bà đầu 2 thứ tóc vẫn chê bai tổ quốc. Nghĩ chán. Mà toàn thành phần có học.
Đầu 2 thứ tóc, có học, sống nhiều đi nhiều trải nghiệm nhiều mới đúc kết được nhiều chứ.
Chê bai sai thì chỉ ra sai chỗ nào, chê bai đúng thì phải thừa nhận và hãy tự soi gương nhìn lại mình, thế mới tiến bộ được chứ :D

Kamilo

Xe máy
Mình không thể làm rắn được ,các nước châu phi nó kêu toáng lên. Một số nước châu phi nó tạo điều kiện visa dễ cho mình và mình nhập cảnh vào nước nó dễ. Rất nhiều dân việt mình đang làm ăn bên Chau Phi ( xem clip quang linh thì thấy ). Nên do đó mình không thể ra chính sách 1 chiều đc. Tóm lại phải xử lý khéo không bọn nó kêu và đáp trả.
Chả có "chính sách" nào cho phép người dân nước này sống bất hợp pháp, vi phạm luật cư trú của nước kia cả!

Kamilo

Xe máy
Thực tế thì có thể như cụ nói nhưng về ngoại giao thì chắc khó.
Nếu họ không phạm pháp, có visa mà mình phân biệt đối xử thì dân mình sang các nước đó sẽ bị tình trạng y như thế ngay cụ ạ.
Thế mới có chuyện các nước Âu Mỹ Hàn Nhật thắt chặt visa vs đối với công dân những nước có lượng dân cư trốn lại cư trú bất hợp pháp ở mức cao chót vót như châu Phi, Ấn Độ, Bangladesh, Việt Nam, v.v...
VN miễn visa hoặc cấp visa điện tử dễ dàng cho nhiều nước Âu Mỹ Hàn Nhật mà những nước đó ko áp dụng lại tương đương cho cd VN đấy, sao ko kêu "phân biệt đối xử", ngoại giao abc... đi.