[Funland] Xóm lao động Phi châu ở Hà Nội

milevsko

Xe tăng
Lai như này khác j làm thoái hoá dòng giống tộc ta.
Sợ thật đấy, nhà cụ nào có vợ, có con gái cặp kè với hội này, rồi lại sinh ra một hội oẳn tà roằn không biết chống gậy như cụ Nguyễn Công Hoan đã tả từ thời thực dân Pháp thì toi.

Tuongtien1977

Xe điện
ở quá hạn visa như thế này theo chuyên ngành của em gọi là Bất Hợp Pháp :D
Không biết mấy thanh niên sang VN theo visa du lịch hay visa lao động nữa
Người mình ở nước ngoài BHP bị truy quét ác phết. Không biết ở VN thế nào
visa 2-3 năm thì lao động rồi, chắc mấy bạn dạy tiếng anh,

Tuongtien1977

Xe điện
Được như trên thì quá tốt ấy cụ, đợt ở Q1 e ở cùng đội gốc Phi và Ấn Độ mấy tháng, toàn chơi lang thang là chính thôi, hỏi ở VN lâu chưa ô nào cũng đưa cả bàn tay lên, toàn 5-7 năm ko muốn về. Có chú Âu, Scotland trẻ đẹp trai thì nói ở SG - HN cạnh tranh ghê quá, cơ hội đi dạy và việc làm ít hơn nước nó. Mà về các tỉnh dạy thì thu nhập thấp. Nhưng nó cũng k muốn về nước, chắc mê gái VN ko dứt được. Cơ hội việc làm cho người da màu ở VN là rất thấp khi dân ta còn thất nghiệp đầy ra
tối ra đường đứng phục vụ mấy chị sồn sồn

vnvodoi

Xe điện
Cái này cực kỳ nguy hiểm cho an ninh VN. Em nghĩ Cục XNC cần có biện pháp ngăn chặn những người nhập cư này sang đây kiếm việc làm. Ở Sài Gòn những năm trước họ sang cực đông và gây rối trật tự, ăn cắp, móc túi, ngủ lang bạt ở công viên 23/9. Họ quấy phá đến nỗi dân ở các phố Bùi Viện, Đề Thám phải đoàn kết lại đánh đuổi hết đám này. Cuối cùng họ dạt sang các quận khác. Giờ mà mấy ông da đen này lảng vảng đến khu phố Tây thì khó mà thuê được chỗ nghỉ. Tóm lại họ sang đây lao động bất hợp pháp, nên trục xuất hết về nước và ra chế tài mới hạn chế họ đến đây.
Nhiều đứa nó sang xong vứt luôn hộ chiếu rồi mợ ạ. Nên không trục xuất nó đi đâu được.

smallstar_2404

Xe hơi
đi du lịch sang Hàn, người Việt vào bar, nó ko cho vào luôn; e đi 1 lần, bạn e đi 1 lần toàn bị đuổi; ko hiểu sao
cháu cũng làm với nó nên cháu hiểu, giờ cháu thích làm công ty Việt hơn nhưng vì tiền nên vẫn chấp nhận bán mạng thôi ạ.

vu tuan ky nam

Xe tải
Cái trò đưa 500k mua mấy đồ nhỏ nhỏ, cố tình lừa này hội ng Việt đi lừa ng Việt cũng nhiều lắm ạ. Cửa hàng tạp hoá, cửa hàng thuốc cũng bị lừa nhiều.
Bài của nó hay kiểu mua mấy cái lẻ lẻ có khi ko đến 10k, đưa 500k xong có khi ng bán định phụ lại thì họ lại bảo thôi khoan đưa lại tiền đây để mua thêm mấy cái nữa, rồi giả vờ hỏi giá hết cái nọ đến cái kia, có thể mua thêm đồ ít tiền mấy K hoặc ko mua nữa, xong quay ra tính tiền và giục mình phụ tiền thừa cho nó. Nó sẽ khẳng định chắc nịch là nó đưa mình 500k rồi, mình đã cầm rồi. Nhất là lúc đông khách lu bu đôi khi ko để ý là nhiều ng vẫn phụ tiền thừa đó ạ.
Từ khi các cửa hàng lắp cam ở chỗ quầy thu ngân thì hết võ đấy r mợ

tieunhupha

Xe điện
Đội Phi này mà khéo nói tiếng Anh thì cũng xin được đi dạy. Nên mấy trung tâm lều phều toàn giáo viên kiểu này vì chi phí rẻ, vào học “khầy” chủ yếu là cho chơi nên trẻ con lại khoái. =))

dheIa

Xe điện
visa 2-3 năm thì lao động rồi, chắc mấy bạn dạy tiếng anh,
Nhờ dịch vụ mất mấy củ là lấy đc Giấy phép lao động. Có giấy này thì chi thêm mấy củ nữa là lấy đc visa 2 năm.
Xưa đc 3 hay 4 năm gì đó nhưng sau vụ tranh chấp cái loa đồng nát có mấy triệu Yên ở trong thùng loa, Cục XNC phát hiện ra Giấy phép LĐ đểu nhiều quá nên rút thời gian ngắn lại và tăng gấp đôi "chi phí".

Gió biển

Xe tải
Có lẽ công tác xét VISA từ các Đại sứ quán của ta ở nước ngoài, chưa quán triệt và làm chặt chẽ việc này như 1 số QG đã phát triển, họ xét VISA rất chặt chẽ đối tượng nhập cảnh vào nước họ. Và ntn, chúng ta đang để một số lao động tự do đc nhập cảnh và tự do lao động, rất khó quản lý, nếu ko làm sớm ở khâu cấp VISA, để một thời gian nữa lượng lao động tự do này đông lên là rất mệt ở khâu quản lý, trục xuất cũng ko hề đơn giản.
Giờ visa điện tử cụ ạ. Cục QLXNC cấp.

timeout

Xe điện
Cháu từng va với vài cậu người Phi sang học Đh ở Việt nam nên cũng hình dung được bài toán của đội đó. Mấy đứa thông minh, giỏi cả tiếng Pháp lẫn tiếng Anh, chưa kể trong thời gian ở Vn học lại kiếm được cháu sv nữ dậy thêm tiếng Việt nên chỉ cần vài ba năm ở đất mình là cực quái luôn. Lần gần đây nhất là gặp một cậu người Mozampique, tính ra nó học đại học Vn 7 năm rồi mà không chịu ra trường. Buồn cười nhất là lúc đầu nó giả vờ ngây ngô không biết nói tiếng Việt, sau bị em bắt thóp nên kể lể tuốt tuột, đại khái như sau:
"Bên Mozambique khó khăn, kiếm được cơ hội sang VN học không mất tiền là em đi ngay, sang đây một thời gian là đã kế hoạch ở lại lâu dài rồi. Em vừa đi học, vừa đi dạy tiếng Anh/Pháp cho các trung tâm, tiền có được gửi về cho vợ con em. Vợ em tốt nghiệp bác sĩ rồi, nhưng lương chẳng ăn thua, em tính ổn ổn là đưa cả vợ con sang VN dưới dạng du lịch. Việt Nam sống tốt hơn nhiều. Mà em học 7 năm chưa muốn ra trường vì nếu tốt nghiệp thì sẽ không được gia hạn visa nữa, nếu về nước là khó có cơ hội quay lại..."
Nhìn đi nhìn lại vẫn thấy VN vẫn là thiên đường so với nhiều nước khác.

Opel Astra

Xe điện
Cháu từng va với vài cậu người Phi sang học Đh ở Việt nam nên cũng hình dung được bài toán của đội đó. Mấy đứa thông minh, giỏi cả tiếng Pháp lẫn tiếng Anh, chưa kể trong thời gian ở Vn học lại kiếm được cháu sv nữ dậy thêm tiếng Việt nên chỉ cần vài ba năm ở đất mình là cực quái luôn. Lần gần đây nhất là gặp một cậu người Mozampique, tính ra nó học đại học Vn 7 năm rồi mà không chịu ra trường. Buồn cười nhất là lúc đầu nó giả vờ ngây ngô không biết nói tiếng Việt, sau bị em bắt thóp nên kể lể tuốt tuột, đại khái như sau:
"Bên Mozambique khó khăn, kiếm được cơ hội sang VN học không mất tiền là em đi ngay, sang đây một thời gian là đã kế hoạch ở lại lâu dài rồi. Em vừa đi học, vừa đi dạy tiếng Anh/Pháp cho các trung tâm, tiền có được gửi về cho vợ con em. Vợ em tốt nghiệp bác sĩ rồi, nhưng lương chẳng ăn thua, em tính ổn ổn là đưa cả vợ con sang VN dưới dạng du lịch. Việt Nam sống tốt hơn nhiều. Mà em học 7 năm chưa muốn ra trường vì nếu tốt nghiệp thì sẽ không được gia hạn visa nữa, nếu về nước là khó có cơ hội quay lại..."
Nhìn đi nhìn lại vẫn thấy VN vẫn là thiên đường so với nhiều nước khác.
Tính toán ác.
Nhưng nó học thì cũng phải đóng đủ thứ học phí chứ bác?
Chưa kể, có phải đứa nào cũng ở mức vừa đi dạy tiếng Anh/Pháp cho các trung tâm được đâu bác.

Tôi có thời đi học tiếng Anh ở mấy Trung tâm kiểu chui lủi, toàn mời các bạn trẻ dạy.
Có bà giáo già, công dân Mỹ, dạy chung thân ở đấy, cứ đến hạn là phải đi đâu đó Xuất cảnh rồi Tái nhập cảnh; hạn 6 tháng / lần thì phải.

luyenok

Xe điện
Hơn 150 người đang thuê trọ ở chỗ tôi. Họ gồm cả nam giới, phụ nữ sống một mình hay hộ gia đình có trẻ con", anh Hạnh nói
Tôi thấy A Hạnh này cũng liều nhỉ, chả rõ gốc gác và quan trọng là văn hoá như nào mà cho ở đông như vậy.

timeout

Xe điện
Tính toán ác.
Nhưng nó học thì cũng phải đóng đủ thứ học phí chứ bác?
Chưa kể, có phải đứa nào cũng ở mức vừa đi dạy tiếng Anh/Pháp cho các trung tâm được đâu bác.

Tôi có thời đi học tiếng Anh ở mấy Trung tâm kiểu chui lủi, toàn mời các bạn trẻ dạy.
Có bà giáo già, công dân Mỹ, dạy chung thân ở đấy, cứ đến hạn là phải đi đâu đó Xuất cảnh rồi Tái nhập cảnh; hạn 6 tháng / lần thì phải.
Em cũng khá ngạc nhiên khi lúc đầu mới nói chuyện cùng tụi nó. Hội sinh viên Mzp sang đây nhiều đứa khá lớn tuổi, từng có bằng đại học bên nước nhà rồi nên tiếng Anh tiếng Pháp khá tốt. Chưa kể sv châu Phi sang Vn có đợt ồ ạt vì nó ăn vạ được học bổng của Bộ GD nhà mình do một lời hứa xuông của anh lãnh đạo nào đó, Bộ không cân đối được tài chính, nhưng không dám bỏ rơi nên đùn đẩy xuống các Trường chủ động lo cho sv, kết quả các trường phải cấp học bổng, ký túc xá (chi phí thấp) và miễn học phí---> thế mới có chuyện để em và cụ cùng chém gió.:)))

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Sài Gòn cũng có xóm Châu Phi, họ làm nghề cày ruộng cũng vất vả

Mimeo

Xe điện
Em cũng khá ngạc nhiên khi lúc đầu mới nói chuyện cùng tụi nó. Hội sinh viên Mzp sang đây nhiều đứa khá lớn tuổi, từng có bằng đại học bên nước nhà rồi nên tiếng Anh tiếng Pháp khá tốt. Chưa kể sv châu Phi sang Vn có đợt ồ ạt vì nó ăn vạ được học bổng của Bộ GD nhà mình do một lời hứa xuông của anh lãnh đạo nào đó, Bộ không cân đối được tài chính, nhưng không dám bỏ rơi nên đùn đẩy xuống các Trường chủ động lo cho sv, kết quả các trường phải cấp học bổng, ký túc xá (chi phí thấp) và miễn học phí---> thế mới có chuyện để em và cụ cùng chém gió.:)))
Ôi xót xa cho những đồng tiền thuế cụa iem 😭😭😭

7vienngocrong

Xe tăng
Em ủng hộ việc xiết visa các nước Châu Phi hay Nam Á vào VN. Những người lao động này trình độ kém qua làm rối loạn trật tự trị an chớ không đóng góp gì cho việc phát triển của đất nước. Các công việc chân tay hiện lao động VN đang đáp ứng tốt nếu thiếu nhân lực thì các công ty sản xuất tuyển dụng và phải quản lí họ chớ không phải cấp visa tràn lan như vầy.

QD092000

Xe điện
Tăng trưởng kinh té VN đã đều đều trong hơn 20 năm qua và thành tựu là ko nhỏ.
Có rất nhiều người VN quen với sự tăng đó mà ko nhìn ra là đầy nước từng hơn xa VN đã bị chúng ta vượt qua. Họ thường so với các nc pt cao, đã giàu có thinhh vượng cả thể kỷ để chê bai nc nhà, trong khi tự thân cũng ko đóng góp gì nổi trội.
Nay có thớt dân châu Phi, dân Phi hay Nam Á vào VN kiếm ăn thì mong là sự nỗ lực pt của VN đc ghi nhận. Khộ, khôn nhà dại chợ mãi rồi, nay tỉnh ra chút nhỉ :D

Mimeo

Xe điện
Quan ngại quá. Nếu cơ quan chức năng ko quản lý chặt thì để đám đó sang đây rồi ở lỳ lại vô công rồi nghề, túng quẫn hoá liều, trộm cắp cướp giật, gây rối trật tự an ninh, gây hại cho dân mình thì hậu quả khôn lường đấy ạ.

Trục xuất hết đám người ấy về đi.

red_dragon88

Xe tăng
Thật ra nếu đội này sang mà lao động nghiêm túc thì có thể tận dụng đc sức vóc của họ.
Mọi người cứ sính tây dạy tiếng anh cho trẻ em chứ giờ giáo viên Việt có trình độ đầy ra, thuê một giáo viên có trình độ người Việt còn hơn chán thuê một giáo viên nước ngoài cùng trình độ mà phí cao hơn nhiều. Giờ cơ hội thực hành giao tiếp tiếng Anh cũng đầy luôn, ko thiếu như hồi trc.

timeout

Xe điện
Quan ngại quá. Nếu cơ quan chức năng ko quản lý chặt thì để đám đó sang đây rồi ở lỳ lại vô công rồi nghề, túng quẫn hoá liều, trộm cắp cướp giật, gây rối trật tự an ninh, gây hại cho dân mình thì hậu quả khôn lường đấy ạ.

Trục xuất hết đám người ấy về đi.
Mợ có vẻ nhạy cảm nhỉ. Giờ thế giới phẳng, dân VN mình tràn sang được các nước phát triển khác để làm ăn thì dân các nước nghèo hơn VN cũng sẽ tìm mọi cơ hội để sang VN làm ăn kiếm sống, đó là quy luật. Hiện tại cơ chế quản lý người nước ngoài của VN mình đang phải giãn lỏng để đáp ứng yêu cầu kích cầu giao thương và du lịch, tuy nhiên đến mức nào đó cần siết là sẽ ok ngay. Em chỉ ví dụ đơn giản, xưa những năm 8x- 9x, nhà có người lạ đến thăm phát là lúc sau CSKV có mặt ngay, giờ 2024 không còn chuyện đó, nhưng mọi việc chả qua được mắt các anh đâu.