[Funland] Xóm lao động Phi châu ở Hà Nội

beSuSu

Xe điện
Các cụ mà là bạn da đen kia thì các cụ tiếp tục phụ hồ, vac gạch hay sẽ làm gì ;))

namson229

Xe điện
Cháu cũng đồng ý đấy, người Việt mình là ít phân biệt chủng tộc nhất đó ạ, thậm chí rất sính ngoại luôn. Chứ bọn Hàn Nhật nó khinh người ngoại quốc như mẻ, kể cả ng da trắng nó cũng éo thích. dân tộc nó là thượng đẳng
đi du lịch sang Hàn, người Việt vào bar, nó ko cho vào luôn; e đi 1 lần, bạn e đi 1 lần toàn bị đuổi; ko hiểu sao

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thì đúng là ở nghĩa chung nhất, đi làm ở nước ngoài thì gọi là XKLĐ. Theo như nghĩa này thì người Canada sang New York làm, hay người Mỹ sang VN làm giáo viên tiếng Anh thì đều là XKLĐ. Không có gì lạ.

Cái đáng chú ý ở bài báo này là người châu Phi sang VN làm lao động chân tay phổ thông, trong khi VN vốn thừa LĐ loại này rồi. Em thấy bài báo nói là phần đông sang đây nghĩ đi dạy tiếng Anh, nhưng thất nghiệp. Thế thì nên xem lại khâu quản lý, muốn lao động thì phải có visa, phải đăng ký ngành nghề lao động, vậy thì sau khi thất nghiệp 1 thời gian thì phải thu lại visa thôi. Nếu không sẽ để lại lỗ hổng cho nhập cư bất hợp pháp.
Vẫn có công việc chân tay làm mà cụ, ví dụ với ng VN trả cao hơn nhưng họ chấp nhận làm với giá rẻ hơn mà tính chất công việc không yêu cầu cao :)
Lao động thì nó vẫn cứ chảy từ chỗ này sang chỗ khác miễn kiếm được nhiều tiền hơn thôi.
VN mà không kiểm xoát cầu thủ đá ở các giải thì chắc đội bóng toàn các anh đen đá với nhao :))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Ngày dạy 4h, tháng full 30 ngày thì cũng chả giàu đc đâu cụ. Giờ đội Philipin, Âu, Phi sang VN kiếm việc dạy tiếng Anh nhiều lắm. Dân châu phi về ngoại hình thì đã ko so được với tụi thanh niên đông Âu rồi, nên khó kiếm việc hơn.
Ngày 4 tiếng full 30 ngày kiếm hơn 50 củ, lại chả phải đóng thuế má gì thì quá ngon ý chứ.

duongqua

Xe container
bạo loạn ở paris, trump còn phải cấm nhập cư ồ ạt kia kìa... Nhiều khi muốn làm việc tốt cũng khó lăm.
Tốt nhất ở đâu thì ở yên đấy đi.

chanthat123

Xe điện
Người dân Châu Phi mấy năm nay xuất hiện khắp các tỉnh thành Việt Nam, từ các tỉnh miền núi như Thái Nguyên, đến thủ đô.
Nghèo quá đến tội, chắc ko có cửa nào để đi các nước giầu hơn, đi sang Việt Nam thì bao giờ mới đủ sống khi người dân Việt Nam còn đi xuất khẩu lao động ầm ầm.
VN giờ cũng khá rồi, đến giai đoạn chúng ta cần nhập khẩu lao động phổ thông rồi. Giờ tìm thợ nề, thợ mộc, bốc vác khoai phết đấy

dheIa

Xe điện
Khắc nghiệt là để kiếm tiền nó phải cạnh tranh hơn thằng khác, trong khi sang kia công việc đỡ áp lực mà tiền kiếm nhiều hơn dù có thể vẫn là công việc tay chân.
Còn cái visa thì sẽ khác vì nó là công dân nước phát triển khác với mình.
Thế thì cụ ko nên dùng từ XKLĐ. Họ đi như vậy là theo nhu cầu cá nhân nhỏ lẻ của họ chứ ko phải thành chương trình quốc gia như ở đâu đó nha cụ ^^

El Jefe 2

Xe điện
Bên OCP có xóm lừa Ấn. Chuyên kiểu đeo khẩu trang cầm 500K vào shop mua 1 thứ nhỏ nhỏ chỉ khoảng 15-20K. Nó lừa là cái lúc nhân viên trả lại ý, nó đưa xong cứ ba la bo lo cho nhân viên rối trí rồi lại rút tiền lại mà nhân viên vẫn trả tiền thừa đầy đủ, chỉ chiêu đấy nó lừa không biết bao nhiêu shop ở OCP rồi. Có thằng thì chuyên đi ăn trộm đồ ship. Đại loại bên đấy cư dân hay nhờ các shop đế làm chỗ tập kết đồ ship (ban ngày không có nhà mà nhận). Thường các shop bố trí 1 góc nhỏ để shipper đến thì vứt hàng vào đấy. Bọn này nó theo dõi nên nó rất hay vào ăn trộm. Có lần mất đồ giá trị shop quyết lần theo cam đến cùng thì dẫn tới nhà 1 thằng, vào trong thì nhà nó đầy đồ ăn trộm, vợ nó thì to đại bự trong khi quần áo ăn trộm sz bé tí.
Thế mà để yên hả cụ?

xherox

Xe điện
Thế thì cụ ko nên dùng từ XKLĐ. Họ đi như vậy là theo nhu cầu cá nhân nhỏ lẻ của họ chứ ko phải thành chương trình quốc gia như ở đâu đó nha cụ ^^
Cái hộ chiếu của bọn Tư bản, phần lớn là nó thích đi đâu thì chỉ cần mua vé rồi lên máy bay là đi thôi.
Còn các nước như mình, muốn đi đâu, nhiều khi có tiền cũng ko được nhiều nước nó cấp visa.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Khác gì nhau đâu cụ, sang để làm việc kiếm tiền nhiều hơn so với ở quê hương.
Có cái là họ có visa chất lượng nên việc tìm việc và di chuyển công việc hay nôm na là thị trường công việc của họ thuận lợi hơn.
Rất nhiều ng Nhật Hàn sang Úc làm công việc tay chân như trong farm, sửa chữa. Chứ không phải sang làm cho công ty nước họ ở bên nước ngoài.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Trung tâm tiếng Anh toàn thuê giáo viên kiểu kiêm lao động chân tay thế này ngang lừa tiền phụ huynh học sinh.
Nh phụ huynh cũng đâu có biết đâu, họ chỉ thấy trung tâm nh ng học, có nh tây là ok.
H tây nó về tận quê dậy cụ ạ :))

supporter

Xe điện
Cụ có tin người dân Nhật Hàn còn xklđ sang Úc hay Mỹ làm không ?
Công việc bình thường chứ không phải chuyên gia gì đâu nhé.
Thị trường xklđ thì cứ nơi nào kiếm nh hơn thu nhập ở quê nhà là người ta đi thôi.
Cụ nên hiểu khái niệm thế nào là xklđ đã. Chứ mấy nước phát triển thì nó dịch chuyển, làm việc khắp nơi

DONALD TRAMP

Xe buýt
Trong làng nhà em có một nhóm người Nam Á, có lẽ là Ấn độ thuê phòng trọ. Hành nghề bằng cách dạy yoga ở các TT thể thao trong các khu chung cư. Họ cũng phải qua cai thầu mới nhận được việc chứ không đơn giản là đến và dạy đâu ah.
Về đời sông thì ban đàu họ cũng đi về không ồn ào hay gây mất tự cho dân làng. Nhưng ở lâu nên các bạn này cũng hơi coi thường luật pháp nước sở tại, nhất là luật GTĐB. Mình là người bản xử đi đâu cũng phải kè kè cái mũ bảo hiểm nhưng các bạn này bát chấp, họ kiếm đâu được những chiếc xe cũ, kiểu nouvo đời đầu, SYM, rặt biển ngoại tỉnh sau đó đi lại bạt mạng chẳng mũ mão gì cả. Có lần một cậu tre trẻ đi ngược chiều vào cổng làng, tý thì đâm phải chiếc xe 3 gác dọn nhà đang lao ra, chắc là tập yoga nên phản xạ tránh được chứ không lại lên báo ANTĐ sớm.

Loe_hờ lú

Xe điện
Hì, trong cuốn sách Những kẻ Xuất Chúng của Malcolm Gladwell có nói về việc chính dân Da đen cũng phân biệt đối xử với mầu da của mình, đại loại là trong cùng 1 đám dân da đen, ai đỡ đen hơn tý thì coi mình là đẳng cấp cao hơn những người đen hơn mình.
Cái này Tây lông nó có hẳn nghiên cứu rồi, khi nào chúng ta xuất hiện trong đầu khái niệm "Chúng ta và Bọn họ" thì đồng nghĩa chúng ta đang phân biệt.
Và tư tưởng này có thể ở bất kỳ con người nào, nó là bản năng sinh học của bất cứ giống loài nào. Loài người có ý thức và văn minh nên sẽ bị che lấp đi chứ động vật nó còn căng hơn nhiều.

Nói đâu xa, mấy ông thành phố cứ bảo dân tộc với cả tộc... đã là phân biệt rồi

Hulk

Xe tăng
Em vừa vào Sài Gòn, định thử ngủ dorm chỗ Phạm Ngũ Lão xem thế nào, vào mấy khu hostel có dorm thì thấy dân Nam Á kiểu Ấn hoặc Bangladesh thuê dorm trong đó nhiều lắm.

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
ở quá hạn visa như thế này theo chuyên ngành của em gọi là Bất Hợp Pháp :D
Không biết mấy thanh niên sang VN theo visa du lịch hay visa lao động nữa
Người mình ở nước ngoài BHP bị truy quét ác phết. Không biết ở VN thế nào

huydang69

Xe buýt
Trường con em có 1 bạn cũng con lai da đen, gen của bố nhiều hơn nên chẳng có tý gì Việt Nam của mẹ cả. Nói thật ko mê nổi. Lai với da trắng thì em đồng ý chứ đã đen lại còn đen Phi nữa thì đúng thật xin kiếu. Bao nhiêu gen tốt ko lai lại lai với ông Phi còn thua kém cả Việt Nam.
Lai như này khác j làm thoái hoá dòng giống tộc ta.