Xin tư vấn Get 1.1 MT leo dốc Đền Thượng - Ba Vì

Philip

Xe máy
Túm lại là bác chủ thớt chạy chưa?
Tôi đã chọn cung đường này để luyện lái khi mới có bằng. Matiz cũ rích thuê bên Gia Lâm mà vẫn leo được. Cảm giác khi lên đến đỉnh đèo kỳ lạ lắm - Như cá chép vượt vũ môn. Tui lại vòng xuống, làm cua nữa rồi mới chạy về HN trả xe. Hị hị....
Từ khu nghỉ mát lên Đền Thượng có ba cua tay áo gắt, trong đó có một cua tay áo khó nhất, dễ chết máy, trôi ngược xe. Tôi không nhớ nó ở chỗ nào, nhưng đó là đoạn cua tay áo vòng bên phải (tức là mình xoa vô-lăng sang bên phải). Nó khó vì mình phải đi ở vòng trong của đường cua, nên độ dốc cao nhất. Trước đó, mình thường đi số 2. Nhưng số 2 không qua cua này được. Bác nào muốn thử lần đầu, làm ơn nhớ về số 1 trước khi vào cua đó nhả hết côn ra để đảm bảo tỷ lệ truyền lực 100% là xe mình vượt cua đó ngon lành.
Nếu vẫn lo, bác rủ một người đi cùng. Nếu xe chết máy ở ngang cua, người đi cùng đó sẽ xuống chèn xe cho bác. Nhớ hồi tôi một mình tập vượt dốc này, phanh tay không ăn do xe quá cũ, nguy hiểm và khó xử lý lắm.

quanganh999

Xe buýt
Vẫn chưa đi được cụ philip ợ, chú em đợt này bận - có lẽ đầu xuân sẽ cố gắng đi. Cụ thật giỏi, matiz đi đường bằng còn yếu ..... vote cho cụ.
Kính cụ.

quanganh999

Xe buýt
Em đã được mở mắt : http://www.otofun.net/threads/227539-theo-cu-bec-46-em-leo-den-thuong
Không có cái gì là không thể xảy ra.
Biển học vô bờ.
Kính các cụ.
TB: Cái cua mà cụ Philip nói nằm cách Đền Thượng 5km, nó khó bởi vì vừa qua cua trái xong thì đến ngay nó - không tỉnh là ặc ặc luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Phương Nga

Xe lăn
Theo em Miền Bắc có 3 đỉnh cần test:
1/ Tam đảo dốc dài 11Km nhưng độ dốc thấp hơn Đền Thượng (lành nhất)
2/ Mẫu Sơn (gần lạng sơn) cũng dài 11Km nhưng đường hẹp hơn Tam đảo (khá khó)
3/ Đền Thượng dốc dài 7Km thường xuyên cua gấp độ dốc cao (khó vãi lái)
Qua được 3 đỉnh đó bác sẽ thấy mình khác ngay, mấy cái đèo fadin ..v.v. ở miệt tây bắc hay đường đi Móng cái ... Muỗi
Em không dám qua mặt mấy bác Ộp roát đâu nhá kiểu đó khác.
Vài dòng thông tin để bác tham khảo nên đi = Gest lên đền Thượng hay không (em không bảo là ko lên đc đâu nhá)
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ, nhớ mang theo máy ảnh để về còn phọt nhá!
Em vừa leo tuần trước. Kinh nghiệm là tại sắp đến các khúc cua nên phóng rộng tầm quan sát, còi to vào để các xe khuất biết được mình đang đến. Mùa này các bạn SV hay đi chụp choẹt, hôm lúc xuống em đổ đèo thì thấy 1 tốp 2-3 bạn nằm giữa đường đang tạo dáng chụp ảnh (tưởng đường vắng) mà lúc đó xe em đang đổ tầm 60km/h (đoạn qua resort khoảng 300- 400m) nên các cụ hết sức để ý.

Getz thì cắm số 2 là leo thỏa con gà mái (xe em 1.1MT), thích dừng ngắm hoa chụp ảnh ở đâu cũng được :)) Vòng tua máy 2000 - 2500 là oke.
Em đếm thấy có khoảng 6- 7 khúc cua tay áo cực gấp và cực cao. Các cụ đi lần đầu hết sức chú ý

Có vài pic hầu các cụ cho nóng
1) Dừng xe bên đồi hoa Dã Quỳ. Mở cửa cho thoáng và mát máy, không cần AC mua này đâu các cụ ạ

Phương Nga

Xe lăn
2) Các khúc cua tay áo có độ dốc cực lớn và cực gấp

Em thấy có nhiều đoạn vành đai sắt bên taluy âm bị xe rách và bẹp méo chứng tỏ đã có...... :((

Phương Nga

Xe lăn
3) Rất dễ mất đà leo khi gặp chướng ngại vật bất ngờ như này

Phương Nga

Xe lăn
4) Khi leo đến đỉnh (tận cùng mà 4b có thể leo được ). Nhìn quanh toàn các anh cơ bắp, V2 em chả ngán đâu nhé.

Phương Nga

Xe lăn
5) Getz hiên ngang ở tọa độ Cốt 1200m

Phương Nga

Xe lăn
7) em của các cụ đổ đèo như play Game luôn nhá :))

em HẾT ạ. Xin các cụ ít Votka cho lại giọng :D

namlieu102vnn

Xe điện
Nếu cụ là tài già thì em không dám khuyên.
Còn nếu cụ còn đang phân vân thì em đã lên đền Thượng vài lần (tự lái) thì em xin tường thuật lại thế lày"
- Dốc dài 7Km, thường xuyên cua gấp (tay áo) với độ vênh khá lớn - em đã chứng kiến ngay chỗ cua tay áo ấy 1 bánh sau của em Vios bị kênh (ko chạm mặt đường)
- Đường khá hẹp (luôn phải bám đúng làn của mình) vì không thể biết khi nào có xe đang đổ dốc.
- Nên đi vào hôm trời nắng vì êếu trời mưa thì đường trơn - mất bám lốp khi xuống dốc. em ko dám nói tiếp đâu ...
- Cố gắng đừng để mất đà khi leo vì em leo = vios 1.5 mà có những lúc côn khét đới...
Hôm đầu leo đến bãi đỗ xe trên Đền Thượng có bác tài già bẩu: "Bọn anh lắm khi leo lên mà còn vã mồ hôi hột, các chú lên được là cũng kinh rồi!!!" - Sướng thía !!! :D
Theo em Miền Bắc có 3 đỉnh cần test:
1/ Tam đảo dốc dài 11Km nhưng độ dốc thấp hơn Đền Thượng (lành nhất)
2/ Mẫu Sơn (gần lạng sơn) cũng dài 11Km nhưng đường hẹp hơn Tam đảo (khá khó)
3/ Đền Thượng dốc dài 7Km thường xuyên cua gấp độ dốc cao (khó vãi lái)
Qua được 3 đỉnh đó bác sẽ thấy mình khác ngay, mấy cái đèo fadin ..v.v. ở miệt tây bắc hay đường đi Móng cái ... Muỗi
Em không dám qua mặt mấy bác Ộp roát đâu nhá kiểu đó khác.
Vài dòng thông tin để bác tham khảo nên đi = Gest lên đền Thượng hay không (em không bảo là ko lên đc đâu nhá)
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ, nhớ mang theo máy ảnh để về còn phọt nhá!
Mẫu thượng cháu chạy getz 1.1 đi 4 ae , cháu thấy leo bình thường . cháu thấy đường nhỏ, độ dốc ko khó .
Hôm nào test thử đền thượng xem sao . Đi ỉn chắc OK .
Ps. Hôm ông a cháu chạy spac đi 3 người lên đền thượng , đi đúng tầm cuối chiều về kêu may còn về đến nhà . Cụ nào đi đền thượng cố gắng đi sớm . Muộn muộn thì để hôm sau đi cho chắc .

Phương Nga

Xe lăn
Mẫu thượng cháu chạy getz 1.1 đi 4 ae , cháu thấy leo bình thường . cháu thấy đường nhỏ, độ dốc ko khó .
Hôm nào test thử đền thượng xem sao . Đi ỉn chắc OK .
Ps. Hôm ông a cháu chạy spac đi 3 người lên đền thượng , đi đúng tầm cuối chiều về kêu may còn về đến nhà . Cụ nào đi đền thượng cố gắng đi sớm . Muộn muộn thì để hôm sau đi cho chắc .
Ở cổng vào đã có gắn biển cấm xe 29 chỗ cụ ạ. Cháu bổ sung là không nên leo đền thượng vào ngày mưa nhé các cụ

thule6

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

Phương Nga

Xe lăn
Cụ làm thế lào mà đổi thành "tay lái ngược" giỏi thía :)) =))
Gấu em chụp bằng cam trước của smartphone đó cụ ạ.

vậy list 3 đỉnh đèo cần test cụ liệt kê thì em lại test cái khó trước mới chết chứ lị :))

Chỉnh sửa cuối:

bimbim5656

Xe container
Vợ cả của e cũng là 1.1MT leo lên 2 lần rồi. Cụ lưu ý là nếu chở đủ tải thì mấy khúc cua tay áo cứ về số 1 cho chắc, có một khúc cua gấp nhất e chủ quan (lúc đấy chưa quen đường) để số 2 không có đà thế là phải đề pa toát hết mồ hôi, do lần đầu đi chưa quen đường và mới lấy bằng đc 2 tháng. Hồi e đi học lái xe, tập bằng con Chana 7 chỗ của Tàu mà còn leo lên tốt, nữa là Getz thần thánh thì lo gì. Hehe ... tự sướng phát!

Phương Nga

Xe lăn
Vợ cả của e cũng là 1.1MT leo lên 2 lần rồi. Cụ lưu ý là nếu chở đủ tải thì mấy khúc cua tay áo cứ về số 1 cho chắc, có một khúc cua gấp nhất e chủ quan (lúc đấy chưa quen đường) để số 2 không có đà thế là phải đề pa toát hết mồ hôi, do lần đầu đi chưa quen đường và mới lấy bằng đc 2 tháng. Hồi e đi học lái xe, tập bằng con Chana 7 chỗ của Tàu mà còn leo lên tốt, nữa là Getz thần thánh thì lo gì. Hehe ... tự sướng phát!
chính ra leo + đổ đèo bằng MT em thấy an tâm hơn AT cụ ạ

bimbim5656

Xe container
chính ra leo + đổ đèo bằng MT em thấy an tâm hơn AT cụ ạ
Cụ nói cứ như lái mới ý, e thì bây giờ đi AT thích hơn nhiều, chẳng phải đề pa, côn số gì, nhất là xe e có chế độ Sport, hôm rồi đi Mộc Châu ... ngon!

Phương Nga

Xe lăn
Tam Đảo thì cháu đập chết ăn thịt lâu òi :P

Dốc dư lày là quá phình phường. Các cụ an tâm mà leo

Chỉnh sửa cuối:

Phương Nga

Xe lăn
em bổ sung 1 dốc cũng rất gấp và cao (ngang ngửa với Đền Thượng) đó là Thiền viện Trúc Lâm Tây Thiên - Vĩnh Phúc nhé. Các cụ cứ thử 1 lần cho biết (chống chỉ định với 29 chỗ)