[Funland] Xin kinh nhiệm chạy lái xe taxi

TÔN

Xe container
Cự thớt đừng đầu tư gì vào làm gì lại ôm cực nợ. E đã từng mài 2 cái xe ra ăn đây. Thời điểm này ko thích hợp đâu. E nói thật cụ làm quả ship Aha cho đc việc. E đang ship đây có thêm 10 tr tài khoản ứng đơn nữa chạy 10h 1 ngày thu về còn hơn taxi với công nghệ.
E chạy aha có thể nói là kì cựu,từ năm 2017.lúc đầu chịu khó cày cuốc thì còn tạm đc nhưng bắt đầu từ đầu 2020 thì chán hẳn.đơn thì ít nhiều lúc trắng đơn,giá xăng thì cao mà cước thì thấp.khách hàng thì muốn rẻ nhưng lại hay đòi hỏi,bố láo.nhiều khi khách nó quá đáng e ko nhịn đc phái chửi.có lần e tí đánh nhau với vợ chồng con khách vì ứng tiền lấy hàng đi giao,đến nơi gọi điện ko gọi đc cho khách.e gọi điện báo tổng đài và gọi shop báo ko gọi đc khách giao hàng và nói e sẽ quay đầu về trả hàng cho shop.về đến nơi con shop nó bảo : giao đc thì giao ko giao đc cầm về mà ăn,nó ko trả tiền ứng và nhận lại hàng,rồi còn chửi các kiểu.e cay vớ con phóng lợn của bà bán thịt ở cửa nhà nó định xiên nó thì nó chạy vào nhà đóng cửa.e còn đúng 300k trong túi ứng hết cho nó.e lên công ty báo cáo thì trên cty cũng bảo là nhà con này ship kêu ca rất nhiều vì thái độ mất dạy.nhưng vẫn ko khoá tk của nó.xong chồng nó nhắn tin đe doạ thách thức em,khoe ngày xưa đi trường giáo dưỡng về :)) lúc e cần con phóng cả vợ lẫn chồng khoá trái cửa ko dám ra
Em xin tư vấn cho cụ. Cụ chưa có kinh nghiệm lái xe dịch vụ ko nên vay mượn mua xe để làm kể cả vay người thân ko mất lãi. Cụ nên nộp hồ sơ đăng ký vào công ty rồi ôm 1 xe theo kiểu thuê khô( trả tiền thuê hàng tháng) ấy. Cụ lái 2-3 tháng xem nghề này có hợp với mình không, lượng khách và lượng thu nhập ntn. Sau 2-3 tháng ấy cụ thấy công việc , lượng khách , thu nhập cụ thấy ổn thì lúc đó cụ mua xe đăng ký chạy thì hợp lý hơn. Giờ cụ mua xe đăng ký chạy mà 2-3 tháng sau thấy ko ổn lại mất công bán xe để chịu lỗ thì ko nên.
Cá nhân em thấy lái cái xe 5-7 chỗ chạy lòng vòng chở khách ở HN là vất vả rồi. Kiếm mỗi ngày được 500k bằng nghề lái xe em thấy làm việc khác ( có chuyên môn riêng )có vẻ dễ hơn.
Cụ chỉ cho e cái chỗ thuê khô đc ko ?

Chỉnh sửa cuối:

luutu21

Xe buýt
Em có xe dùng để đi làm hàng ngày, cuối tuần có cách nào chạy kiếm thêm không ạ. Vì giờ đăng ký taxi hay grab đều cần biển vàng ạ.

Được gửi từ iPhone 69 Pro Gold Max Full Option Limited Edition - Otofun
Không đổi biển thì khó, chạy sân bay nếu không có chiều về thì lõm. Vợt khách lung tung mà gặp thanh tra thì phạt nặng lắm. Thời của grab, taxi nó qua rồi cụ. Chạy tiện chuyến cũng chỉ là mài xe ra để ăn thôi, xe nhiều cạnh tranh khốc liệt luôn. Người sống được bằng nghề này ít lắm.

v0_tjnh_thj_s4o

Xe tăng
Hội taxi hay về quán em rửa xe. Toàn Vios thôi, sáng nay anh em chúng nó bảo giờ chạy cứ tính 15k/km. Nếu khách đi 2 chiều, chiều đi tính 15k/km, chiều về thì lấy khách chút bù tiền xăng. Giờ giá taxi (xe Vios) trong hãng là 13k/km rồi

luutu21

Xe buýt
E chạy aha có thể nói là kì cựu,từ năm 2017.lúc đầu chịu khó cày cuốc thì còn tạm đc nhưng bắt đầu từ đầu 2020 thì chán hẳn.đơn thì ít nhiều lúc trắng đơn,giá xăng thì cao mà cước thì thấp.khách hàng thì muốn rẻ nhưng lại hay đòi hỏi,bố láo.nhiều khi khách nó quá đáng e ko nhịn đc phái chửi.có lần e tí đánh nhau với vợ chồng con khách vì ứng tiền lấy hàng đi giao,đến nơi gọi điện ko gọi đc cho khách.e gọi điện báo tổng đài và gọi shop báo ko gọi đc khách giao hàng và nói e sẽ quay đầu về trả hàng cho shop.về đến nơi con shop nó bảo : giao đc thì giao ko giao đc cầm về mà ăn,nó ko trả tiền ứng và nhận lại hàng,rồi còn chửi các kiểu.e cay vớ con phóng lợn của bà bán thịt ở cửa nhà nó định xiên nó thì nó chạy vào nhà đóng cửa.e còn đúng 300k trong túi ứng hết cho nó.e lên công ty báo cáo thì trên cty cũng bảo là nhà con này ship kêu ca rất nhiều vì thái độ mất dạy.nhưng vẫn ko khoá tk của nó.xong chồng nó nhắn tin đe doạ thách thức em,khoe ngày xưa đi trường giáo dưỡng về :)) lúc e cần con phóng cả vợ lẫn chồng khoá trái cửa ko dám ra

Cụ lên fb vào các hội nhóm grab, taxi mà hỏi thuê xe, đầy người cho thuê.

T_ furygan

Xe tải
Khoai thật các cụ nhỉ, người khôn của khó bây giờ không biết làm gì ra tiền.

21fo

Xe buýt
Khoai thật các cụ nhỉ, người khôn của khó bây giờ không biết làm gì ra tiền.
cv gì càng dễ làm, dễ tham gia thì thu nhập càng thấp đi, quy luật kinh tế tự nhiên rồi :)
1 thế hệ ng trẻ ra trường chán ghét cv hành chính, gò bó....thà đi làm grab còn hơn giờ chắc sẽ phải suy nghĩ lại
e thấy đó là cái tốt cho xã hội :D

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]

Cụ Tôn vất vả quá. Em cũng vừa bị bom 1 đơn 375k đây. Haizzzz#:-s#:-s

fanmu1234

Xe container
Em đã từng chạy. Cụ chiến đc 16 tiếng thì vào công nghệ ngủ nghỉ ăn và cả tè trong trai. Cụ mới vào đc bắn vãi cả... Ra quần. Nên chạy hôm đầu vào thứ 6.
Cụ bỏ qua tuần đầu thì coi như xong. Sau tháng đầu lên vip tk luôn.
Còn chạy taxi thì chỉ 12 tiếng đủ ăn. Nhưng ko hãng nào kiếm đc.
Trung bình cụ đc 15 tr cầm về/ thang là cao thủ sau trừ hết chi phí.
TRC em chạy lúc đầu chưa có be còn mỗi g nên dễ.giờ khoai lắm đấy. Giờ đội nhóm em chạy bỏ nhiều rồi. Nhiều ông chuyển sang ship xe máy thu nhập như nhau nhẹ đầu. Có ông tháng giãn cách ship đc hơn 2 chục.
Mà em chạy đã đc khách bo 500k người bo nhiều nhất. Khách tiền mặt em đc bo gần hết. Do xe em chuẩn bị khăn lạnh. Nước. Bánh kẹo. Phong bì.bút, sách truyện Thuốc cơ bản. (Khách lên xe em cho dùng thoải mái toàn lấy tiền khách bo mua. Họ dùng xong ai cũng bo)
Kỹ thuật kinh doanh của cụ quá tốt.

Nhưng lái grabcar chỉ đủ sống qua ngày, nói chung là có việc làm ở mức 10-15 triệu mỗi tháng là giỏi, nhưng hao mòn sức khỏe, không có thời gian cho gia đình, nếu xe vay trả góp thì áp lực kinh khủng.

Em có người quen cũng chạy grab ở SG, chịu không nổi, bán xe, chuyển sang chạy garbbike ngày kiếm 300-400 tương đương 10 triệu tháng, lại nhẹ đầu

fanmu1234

Xe container
cv gì càng dễ làm, dễ tham gia thì thu nhập càng thấp đi, quy luật kinh tế tự nhiên rồi :)
1 thế hệ ng trẻ ra trường chán ghét cv hành chính, gò bó....thà đi làm grab còn hơn giờ chắc sẽ phải suy nghĩ lại
Quy tắc bàn tay vô hình đã được sử dụng đúng lúc.

Húp sụp sụp

Xe điện
Cụ chủ nên xin việc lái xe hơn là chạy xe thuê, chỉ cần làm việc chuyên nghiệp 4.0 là: xe không hôi người không hôi, không buôn chuyện, không cờ bạc rượu chè

TRINHNX72

Xe tải
E thấy mấy ông sửa điều hòa kiếm phết, kỹ năng ko cần quá cao thủ
Đầu tiên là vệ sinh điều hòa, ĐH ko mát thì bơm gas >:D< >:D< thế là đút túi 5 700k rồi
Mấy ca khó hơn thì các bố đánh bài chuồn
Hoăc đội thông cống nữa, rất đắt khách, kiếm khá

hiepnongdan1988

Xe buýt
E thấy mấy ông sửa điều hòa kiếm phết, kỹ năng ko cần quá cao thủ
Đầu tiên là vệ sinh điều hòa, ĐH ko mát thì bơm gas >:D< >:D< thế là đút túi 5 700k rồi
Mấy ca khó hơn thì các bố đánh bài chuồn
Hoăc đội thông cống nữa, rất đắt khách, kiếm khá
làm mấy nghề này chính hay, làm nghề bê vác dọn nhà, thay bóng đèn vớ vẩn cũng ngon.. cứ làm web, facebook.. rồi dần có khách mà lành hơn... Chay ship xe máy kiếm, nhưng có cụ nào vào kiêm trả xem trĩ, dạ dầy, rồi cả phổi chưa ạ

TRINHNX72

Xe tải
làm mấy nghề này chính hay, làm nghề bê vác dọn nhà, thay bóng đèn vớ vẩn cũng ngon.. cứ làm web, facebook.. rồi dần có khách mà lành hơn... Chay ship xe máy kiếm, nhưng có cụ nào vào kiêm trả xem trĩ, dạ dầy, rồi cả phổi chưa ạ
Đúng rồi cụ, mình nên tìm thị trường ngách ý, có cơ hội mở rộng kinh doanh
Chứ mấy cái nghề shipper, grab giờ bão hòa rồi, thu nhập chỉ có đi xuống thôi

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ ạ. Đúng là nghề shipper thì không theo lâu dài được. Như em bắt đầu từ 8h30 sáng đến 6h chiều. Về ăn, nghỉ, ngủ đến tầm 10h tối thì đi ship đồ đêm cho mấy bếp, đến tầm 3h sáng thì nghỉ, về nhà tắm rửa đến 4h sáng thì ngủ đến 7h30, sáng ra đi xe buồn ngủ rất nguy hiểm. Chưa kể các ảnh hưởng sức khoẻ khác. Nói chung nghề gì cũng có vất vả cả

sadlife

Xe tải
Có khi cụ chạy Grab xe máy giao hàng thì hợp hơn là đi vay tiền mua oto chạy khách. Em thật :D. Sau tiết kiệm được mớ rồi tính chuyển nghề món khác cho lành. Đi ngoài đường nhiều đã là 1 phần rủi ro rồi :D

TRINHNX72

Xe tải
Vâng cụ ạ. Đúng là nghề shipper thì không theo lâu dài được. Như em bắt đầu từ 8h30 sáng đến 6h chiều. Về ăn, nghỉ, ngủ đến tầm 10h tối thì đi ship đồ đêm cho mấy bếp, đến tầm 3h sáng thì nghỉ, về nhà tắm rửa đến 4h sáng thì ngủ đến 7h30, sáng ra đi xe buồn ngủ rất nguy hiểm. Chưa kể các ảnh hưởng sức khoẻ khác. Nói chung nghề gì cũng có vất vả cả
Cụ làm việc kiểu này thì nguy hiểm quá, ko biết thu nhập được bao nhiêu, ở quê e đội phu hồ nó làm 8h, bao ăn, ngày cũng 300k

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Kinh nghiệm đầu tiên mà em thấy rât ít lái xe nhà mình áp dụng. Là làm cái khung thép như taxi bên tung của, giữa lái xe và hành khách cho an toàn.

nightwish1982

Xe tải
H này đầu tư gì cũng rủi ro cao. E biết ship cũng khổ lắm nhưng đc cái mình chủ động việc của minh. Tiền tươi thóc thật, tầm này ăn rau thôi chứ mong gì làm giầu. Chúc cụ thớt tìm đc con đg hiệu quả nhất

vu nhat hung

Xe buýt
Sao cụ k chạy grab bike nhỉ?Ở Hn chạy bike ngày kiếm 500 ngon ơ.