[Funland] Xin kinh nhiệm chạy lái xe taxi

v0_tjnh_thj_s4o

Xe tăng
E biết trên OF nhà mình có khá nhiều đã và đang chạy xe taxi cả công nghệ lẫn truyền thống.nên e lên đây xin các cụ tham vấn cho e
E tuổi đời cầm lái đến nay là chục năm có lẻ.nhưng e chưa chạy taxi bao giờ.hiện nay e đang chạy ship loanh quanh,nên đang tính vay tiền mua con morning mới loại rẻ nhất ( e vay người nhà ko vay ngân hàng )
E đang phân vân mua xe xong mua thương quyền chạy taxi truyền thống hay taxi công nghệ hay chơi cả 2.tiền nong làm thủ tục đăng kí rồi các loại phí chiết khấu thế nào ,rồi các thủ tục để đăng kí ?
Rồi thì thời điểm nay làm như e tính có hợp lý ko ? E hỏi vài người bạn và tự mình thấy thì tầm nay vay ngân hàng mua xe chạy dịch vụ thì chắc chết sạc tiết béo mỗi ngân hàng
Các cụ tư vấn cho e nhé !
Bạn em trước theo phong trào mua xe chạy taxi, thực ra gọi là có xe để đi lại thôi chứ ko ăn thua. 2 thằng bán xe đi xin vào công ty LG với VinFast làm tháng chục triệu lại ngon. Còn bám trụ lại thì vật vờ đói như ngan. Nhất là giờ xăng lại 30k/1l.
Đấy là chúng nó xin bố mẹ tiền lấy xe ko phải vay mượn gì đấy. Nếu vay có lãi nữa thì...
Theo em khuyên thật, chủ thớt nên tìm chỗ nào thuê lái ấy. Giờ bỏ vốn to ra ( lại còn phải vay) để mua xe chạy thì thôi

Hangvi

Xe tải
Em đã từng chạy. Cụ chiến đc 16 tiếng thì vào công nghệ ngủ nghỉ ăn và cả tè trong trai. Cụ mới vào đc bắn vãi cả... Ra quần. Nên chạy hôm đầu vào thứ 6.
Cụ bỏ qua tuần đầu thì coi như xong. Sau tháng đầu lên vip tk luôn.
Còn chạy taxi thì chỉ 12 tiếng đủ ăn. Nhưng ko hãng nào kiếm đc.
Trung bình cụ đc 15 tr cầm về/ thang là cao thủ sau trừ hết chi phí.
TRC em chạy lúc đầu chưa có be còn mỗi g nên dễ.giờ khoai lắm đấy. Giờ đội nhóm em chạy bỏ nhiều rồi. Nhiều ông chuyển sang ship xe máy thu nhập như nhau nhẹ đầu. Có ông tháng giãn cách ship đc hơn 2 chục.
Mà em chạy đã đc khách bo 500k người bo nhiều nhất. Khách tiền mặt em đc bo gần hết. Do xe em chuẩn bị khăn lạnh. Nước. Bánh kẹo. Phong bì.bút, sách truyện Thuốc cơ bản. (Khách lên xe em cho dùng thoải mái toàn lấy tiền khách bo mua. Họ dùng xong ai cũng bo)
Nhìn cách cung cấp dịch vụ như này của cụ khá chuyên nghiệp, ku em họ của e cũng chạy taxi, vay e chục củ rồi đòi mãi chưa được không biết là chạy ko ra tiền hay không muốn trả nữa. :)))
Thực sự nếu ngồi taxi đoạn đường từ trung đến dài, có tý sách báo truyện giải trí thì còn gì bằng cơ mà em ngồi bao lần taxi chưa lần nào thấy được như vậy. Nếu thực sự taxi có khăn nước sách báo, ai dư cũng sẵn lòng tip để cho cụ làm mới sách truyện cụ ạ.

danlinh21

Xe hơi
E thấy mấy a trong ngành taxi đang kêu váng trời vì rất ít khách. Cạnh tranh nhiều. Khách đi tỉnh giờ toàn lên hội gr trên fb đi giá tiện chuyến. Có khi đi được có 5-7k/1km thôi các cụ. Cạnh tranh khốc liệt, xăng tăng nhưng toàn đấu giá ngược để nhận đc khách. Khoai lắm. E nghĩ cụ nên cân nhắc.

k66473

Xe tăng
Cá nhân em ngày xưa hàng tháng tiêu tiền triệu vào grab car, grab bike.
Từ ngày có dịch, em gần như không đi xe ngoài nữa, grab thì vẫn tiêu tiền vào đó, nhưng là grab food.

cha biet chi

Xe điện
Mọi sai lầm đều trả giá bằng tiền nên cụ nghiên cứu kỹ.

Chu An

Xe điện
Nếu đủ can đảm gạt sĩ diện sang 1 bên thì nên chạy Grab bike và tìm vài shop ruột. Đầu tư cực ít, tiền công mang về không hề nhỏ. Em biết 1 bếp online trong khu tt Điện Biên Phủ đang có 3 ship chạy thường xuyên. Người ít đc 15tr, người nhiều hơn 20tr/th, sau khi đã trừ chi phí. Mà tiền đầu tư chỉ là 3 chiếc Wave cũ, trị giá 10tr/c.

danlinh21

Xe hơi
Nếu đủ can đảm gạt sĩ diện sang 1 bên thì nên chạy Grab bike và tìm vài shop ruột. Đầu tư cực ít, tiền công mang về không hề nhỏ. Em biết 1 bếp online trong khu tt Điện Biên Phủ đang có 3 ship chạy thường xuyên. Người ít đc 15tr, người nhiều hơn 20tr/th, sau khi đã trừ chi phí. Mà tiền đầu tư chỉ là 3 chiếc Wave cũ, trị giá 10tr/c.
Đúng là kiếm đc, nhưng cái gì cũng có giá của nó cụ ạ, chạy mua đông còn đỡ, mua hè 40 độ chạy nhiều cũng hao người lắm. Nắng mưa thất thường ảnh hưởng rất nhiều đến sức khỏe sau này.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Nhìn cách cung cấp dịch vụ như này của cụ khá chuyên nghiệp, ku em họ của e cũng chạy taxi, vay e chục củ rồi đòi mãi chưa được không biết là chạy ko ra tiền hay không muốn trả nữa. :)))
Thực sự nếu ngồi taxi đoạn đường từ trung đến dài, có tý sách báo truyện giải trí thì còn gì bằng cơ mà em ngồi bao lần taxi chưa lần nào thấy được như vậy. Nếu thực sự taxi có khăn nước sách báo, ai dư cũng sẵn lòng tip để cho cụ làm mới sách truyện cụ ạ.
Ko ai làm em làm mới có bản sắc riêng. Cứ theo số đông lắm ông chạy xe đến túi nilong không mua.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Quan điểm cá nhân của em.
Thay vì cụ chủ hỏi taxi truyền thống và taxi công nghệ em gọi chung chở khách. Trường hợp 1.
Trường hợp 2 em em gọi xe tải chở hàng.
Với trường hợp 1
chở khách giờ tháng chịu khó trừ chi phí đc chục tr tí thôi là tiền cụ đưa về gia đình. Thì cụ chạy 25 tr _ 30 tr. Mấy tháng này hơi khoai. Tiết kiệm ăn cơm vợ nấu thôi.
Nấc phát triển thì chạy thời gian thì nhiều người bảo về lại cho họ. Lương gần 10 tr.
Chung quy giờ kiếm tháng 10- 12 tr
Mà trở khách. Và lái xe lắm cám dỗ cụ kìm chế được mình ko.
Em đã nói đứa em chơi hồi cởi chuồng. Hết sức giữ mình mà vẫn chưa con bé ở ngoài.
Cá nhân đã chở call girl rất nhiều. Thề các cụ vếu đẹp vãi. Trắng mịn. Lại cho chơi miến phí. Đã ko dưới 1 lần. Nhưng e bẩu a ngồi nhiều t. Rim teo mất rồi. Còn phải đi kiếm bát cháo.
Chưa kể các cám dỗ khác...
Còn trường hợp 2
Chở hàng
Nếu chịu khó. Chịu khổ. Ko ngại bê vác. Ăn sang trường hợp này hay hơn.
Ông này quần áo ko là lượt. Nên ít bị cám dỗ hơn.
Để kiếm 10 tr xe chở hàng. Chắc ko khó. Ngày 2 cuốc đủ sống.
Giờ có mấy ứng dụng xe tải lalamove. Ahamove.
Cái hay là cái xe tải hay đi vào vùng Rốn hàng lắm
Nếu chịu khó để ý ghi chép vùng miền thì thành dân buôn lớn lúc nào ko hay. Cái hay mà ông chở khách khó tiếp cận hơn.
Nếu ko phát triển buôn.
Lại quan điểm cá nhân Thì hà nội sắp cấm xe máy do đường sắt đã sắp xong. Không nhà nước nào bỏ ra tấn tiền chỉ để ngắm. Nên cụ đón xe tải vào tầm này. Thì còn hay hơn. Sau cấm xe máy thì dân mua e tô nhiều nữa. Chạy khách còn khó nữa lại như xe ôm giờ thôi.

Chu An

Xe điện
Đúng là kiếm đc, nhưng cái gì cũng có giá của nó cụ ạ, chạy mua đông còn đỡ, mua hè 40 độ chạy nhiều cũng hao người lắm. Nắng mưa thất thường ảnh hưởng rất nhiều đến sức khỏe sau này.
Lao động chân tay thì phải chấp nhận chứ bác? Thử hỏi có công việc gì mà không cần trình độ, vốn đầu tư gần như không có, rủi ro về vốn cực kỳ thấp mà lại cho thu nhập đc như làm shiper bike không? Đầu tư grab car nhiều gấp vài chục lần grab bike, chưa kể các chi phí phải gánh theo: bến bãi, đăng kiểm, cầu phà vv...mà thu nhập chưa chắc đã hơn.

nightwish1982

Xe tải
Cự thớt đừng đầu tư gì vào làm gì lại ôm cực nợ. E đã từng mài 2 cái xe ra ăn đây. Thời điểm này ko thích hợp đâu. E nói thật cụ làm quả ship Aha cho đc việc. E đang ship đây có thêm 10 tr tài khoản ứng đơn nữa chạy 10h 1 ngày thu về còn hơn taxi với công nghệ.

longkaca

Xe tải
Em có chút kn em nói có đúng có trật, cụ đừng trách nhé :
- Vì cụ ko vay NH vay người nhà nên áp lực TC cũng có nhưng ít .
Vậy có 2 PA 1 là vào taxi truyền thống :
- Vào Taxi truyền thống thì hàng tháng cụ đóng phí thương hiệu, phí hợp tác vài triệu cho họ, ưu điểm là họ có khách sẵn có điểm lớn như sân bay, bến xe, nhà hàng, bar ...Cụ phải đóng thêm phí để vô điểm lớn chạy. Chạy thời gian thì mình tiếp thị thêm để có khách của riêng mình, nói chung chịu khó chạy vẫn sống được thu nhập ít đi vì xăng tăng nhu cầu ít, nhưng cần cù bù siêng năng ở các TP lớn. Phải va chạm nhiều để lấy kn,chạy lâu mới lên lão làng đc.
- Vào Taxi công nghệ, cũng phải đk xe KD lấy biển số vàng xin phù hiệu ... Khách thì cũng có nhưng trồi xụt, chưa kể mới thì phải có trick mới có khách, vì app nó tính điểm siêng năng, điểm app tốt nên mới rất khó có khách, điểm lớn không có, ngoài khách app phải tự kiếm khách, nên công nghệ thì phải làm thêm nghề nữa mới ổn được

Parejo_10

Xe điện
Em xin tư vấn cho cụ. Cụ chưa có kinh nghiệm lái xe dịch vụ ko nên vay mượn mua xe để làm kể cả vay người thân ko mất lãi. Cụ nên nộp hồ sơ đăng ký vào công ty rồi ôm 1 xe theo kiểu thuê khô( trả tiền thuê hàng tháng) ấy. Cụ lái 2-3 tháng xem nghề này có hợp với mình không, lượng khách và lượng thu nhập ntn. Sau 2-3 tháng ấy cụ thấy công việc , lượng khách , thu nhập cụ thấy ổn thì lúc đó cụ mua xe đăng ký chạy thì hợp lý hơn. Giờ cụ mua xe đăng ký chạy mà 2-3 tháng sau thấy ko ổn lại mất công bán xe để chịu lỗ thì ko nên.
Cá nhân em thấy lái cái xe 5-7 chỗ chạy lòng vòng chở khách ở HN là vất vả rồi. Kiếm mỗi ngày được 500k bằng nghề lái xe em thấy làm việc khác ( có chuyên môn riêng )có vẻ dễ hơn.

NguyenChum1219

Xe tăng
Giờ chỉ ship hàng, ship đồ ăn là ok nhất, dịch càng nhiều khách, vốn ít, chịu khó thì kiếm nhiều, không rủi ro, chứ giờ taxi với grap, bee nhiều như quân nguyên, dịch khó khăn dân hạn chế đi nhiều cộng với xăng tăng phi mã thành ra giờ đầu tư vào món này lỗ chắc luôn, mua xe mới càng lỗ.

luutu21

Xe buýt
Lao động chân tay thì phải chấp nhận chứ bác? Thử hỏi có công việc gì mà không cần trình độ, vốn đầu tư gần như không có, rủi ro về vốn cực kỳ thấp mà lại cho thu nhập đc như làm shiper bike không? Đầu tư grab car nhiều gấp vài chục lần grab bike, chưa kể các chi phí phải gánh theo: bến bãi, đăng kiểm, cầu phà vv...mà thu nhập chưa chắc đã hơn.
Em thấy chạy car cũng chả sướng, nếu ngày cứ cày 10 - 14h thì cũng mắc bệnh nghề nghiệp như vai gáy, đĩa đệm, xương khớp, trĩ... Chạy bike tuy vất vả vì thời tiết nhưng sướng ở chỗ thích dừng đỗ ở đâu thì dừng, ô tô thì ăn đòn ngay.

illidandh

Xe tải
Em có xe dùng để đi làm hàng ngày, cuối tuần có cách nào chạy kiếm thêm không ạ. Vì giờ đăng ký taxi hay grab đều cần biển vàng ạ.

Được gửi từ iPhone 69 Pro Gold Max Full Option Limited Edition - Otofun