[VHGT] Xin kinh nghiệm khi bị 4b sau dí pha

cusao

Xe lăn
Rất đơn giản. Chuyển gương chiếu hậu trong xe về chức năng đêm (night) qua 1 cái lẫy, xe nào cũng có, sau đó chạy bình thường. Vẫn an toàn, chả xung khắc hay bức xúc với ai

Tom80

Xe buýt
theo em, gặp phải kiểu củ chuối thì nên nhường. Không nhường rồi nó nhăm nhe lao lên tạt đầu mệt lắm. Ăn thua như vậy nguy hiểm cho mình và cho nhiều người tham gia giao thông khác. Nhường 1 chút sẽ tốt hơn cho tất cả mọi người
Hôm vừa rồi em đi cao tốc từ Bắc Ninh về Hà Nội, em gặp trường hợp ngược lại. Em Toy đi trước, làn 90, bình thường em Toy đi tốc độ 70 - 75 km/h, đến đoạn đường an toàn có đủ điều kiện xin vượt, em xin vượt thì Toy tăng tốc lên 80 km/h (khoảng 1/3 quãng đường từ BN đến cầu PĐ).... cuối cùng em lựa được, tăng tốc ở làn 70 (74km/h), đánh xi nhan trái, tạt đầu rồi chạy với tốc độ 60 km/h, thế mà "nó" giảm tốc bò theo ... (sau mít em có xe xxx bám).
Không biết chú này là chim mồi hay làm sao ???

gocart

Xe cút kít
Vưng, gương giữa có 1 nấc chống chói loại gạt bằng cơm, hầu như xe nào cũng có ! Còn các xe hịn thì chỉnh nút bấm điện em chưa được dùng.

Gạt về phía trước là gương chúc xuống, đèn pha phía sau chỉ mờ như 2 mắt mèo. Khi nào hết lại kéo ngược lại, gương về vị trí cũ.
Gương chống chói tự động cỡ 3 củ nhưng thấy lợi ích ko đáng so với chi phí nên ko mua.

successdt

Xe buýt
Đôi khi cần nhìn phía sau mà bấm chúc xuống thì mờ tịt, ko thấy gì !
trừ khi lùi ạ, còn đang đi thì xe nào cũng có đèn mà cụ. Chỉ cần nhìn đèn định vị thôi.
Còn lùi thì nên lắp camera lùi là ok

trinhhunghb

Xe lăn
Cụ lắp gương chống chói vào là đỡ ngay mà

anhtho

Xe ngựa
trừ khi lùi ạ, còn đang đi thì xe nào cũng có đèn mà cụ. Chỉ cần nhìn đèn định vị thôi.
Còn lùi thì nên lắp camera lùi là ok
Đèn mà họ để cốt thì vẫn nhìn bình thường. Còn bị chiếu pha thì gạt xuống thôi.

Phở Đại Ca

Xe hơi
Cái chiêu cho nó vượt rồi mình dí pha lại có lần em thử rồi, cuối cùng thì ngồi trong xe cười như phát rồ vì xe nó cao tướng, pha mình chổng hết lên cũng mới chỉ sượt mông, ngoài ra nó còn trang bị lá chắn hậu bằng một loạt vali, thế là chả đc cái tích sự gì cả :D

Nhưng nhiều khi thấy cũng lạ, vì chẳng lẽ mọi người đi pha nhiều thế, đi trong phố mà lắm lúc hoa cả mắt vì bất ngờ cái xe nó rẽ ra rồi lia thẳng vào mắt mình

kuang_nguyen

Xe tải
và 1 điều em thắc mắc nữa là sao cái lỗi rõ thế mà xxx không vặt nhỉ :(
Có tàu ngầm xxx nào trong này thì tham mưu tăng thêm thu nhập cho anh em đứng đường buổi tối với :( :( :(

Nhiên Nguyễn

Xe hơi
quan điểm của em là lái xe có văn hóa thì gặp xe ngược chiều, bám *** xe trước, đường có đèn cao áp đều ko nên dùng đèn pha. Bất kể quốc lộ hay cao tốc
Bác đi quốc lộ mà ko dùng đèn pha thì khi gặp chướng ngại vật bác phát hiện ra trước bao mét mà sử lý?

Vua Nui

Xe buýt
Em ghét còi với pha cả trước lẫn sau !
Em thấy xe khác ngược chiều đến tầm đèn của mình là tự cụp và không bao giờ đóng pha vào gáy xe khác. Nhiều bác cứ bảo chuyển gương trong xe nhưng còn 2 gương ngoài xe nó vẫn hắt vào mắt
Còn cố tình thì đấu thôi ... xe em chuyên đi rừng núi có đến 6 cái đèn LED pha với cos nhỏ + 1 đèn ledbar 5D Osram 700W 52inch ... em mà phang thì hết đỡ :)

anhtho

Xe ngựa
Bác đi quốc lộ mà ko dùng đèn pha thì khi gặp chướng ngại vật bác phát hiện ra trước bao mét mà sử lý?
Vẫn dùng, nhưng khi có xe ngược chiều hoặc đi sau xe khác thì ta hạ cốt cho an toàn. Họ bị chói, loạng quạng thì ta cũng lãnh đủ.

anhtho

Xe ngựa
Em ghét còi với pha cả trước lẫn sau !
Em thấy xe khác ngược chiều đến tầm đèn của mình là tự cụp và không bao giờ đóng pha vào gáy xe khác. Nhiều bác cứ bảo chuyển gương trong xe nhưng còn 2 gương ngoài xe nó vẫn hắt vào mắt
Còn cố tình thì đấu thôi ... xe em chuyên đi rừng núi có đến 6 cái đèn LED pha với cos nhỏ + 1 đèn ledbar 5D Osram 700W 52inch ... em mà phang thì hết đỡ :)
Độ chói do 2 gương ngoài cộng lại không bằng 1/2 gương trong. Tất nhiên là hơi khó chịu nhưng không quá ngại.

ca_voi

Xe lăn
Chiếu nhiều như thế, em là em cụp mịa nó 2 tai lại cho biết rồi cứ thế mà đi thôi;

echnikj

Xe container
em đã nói là không ưng giải pháp đó rồi mà cụ :)
Với lại tại thời điểm đó, không đủ an toàn để cho họ vượt lên trước cụ ạ :)
Em thật, nói không cho vượt đc là nguỵ biện. Tức là cụ vẫn giữ tốc độ thì ko cho vượt đc.
Nhưng em vẫn toàn cho vượt đc, có gì đâu, giảm tốc (đến mức gần như dừng lại tuỳ vào tình trạng đường), táp dần vào lề là họ vượt được ngay mà. Cụ chủ cứ chứng minh rằng mình hoàn toàn đúng là cố chấp. Cụ dừng xe giữa đường để bắt xe sau dừng thì nó còn phản cảm và vi phạm giao thông hơn nhiều.
Chúc cụ vui, không nhất thiết phải đáp lại em.

anhtho

Xe ngựa
Em thật, nói không cho vượt đc là nguỵ biện. Tức là cụ vẫn giữ tốc độ thì ko cho vượt đc.
Nhưng em vẫn toàn cho vượt đc, có gì đâu, giảm tốc (đến mức gần như dừng lại tuỳ vào tình trạng đường), táp dần vào lề là họ vượt được ngay mà. Cụ chủ cứ chứng minh rằng mình hoàn toàn đúng là cố chấp. Cụ dừng xe giữa đường để bắt xe sau dừng thì nó còn phản cảm và vi phạm giao thông hơn nhiều.
Chúc cụ vui, không nhất thiết phải đáp lại em.
Năm 2010, em đi Quảng Trị. Lúc đó tầm 8, 9h tối, còn cách Đông hà cỡ 10km. Có chú sau em cứ rọi pha, không nháy pha, không xi nhan mà chỉ rọi thôi. Em đành nép cho vượt. Xong thấy cụ ý phóng mất. Độ 5 phút sau đã thấy một toán xxx bắt cụ ý, chắc là lỗi quá tốc độ.

gocart

Xe cút kít
Tiện thể các cụ cho em hỏi, đi đêm, khoảng cách 2 xe là bao xa để xe trước không bị chói bởi pha xe sau.
Vì có lần, em bám đuôi xe ông anh, đi cao tốc
HN-HP, cách tầm 200 - 300m, em để pha, đến nơi bị ông anh kêu bị gí pha.
Tks.
Bám theo xe khác thì đi cos thôi.

anhtho

Xe ngựa
và 1 điều em thắc mắc nữa là sao cái lỗi rõ thế mà xxx không vặt nhỉ :(
Có tàu ngầm xxx nào trong này thì tham mưu tăng thêm thu nhập cho anh em đứng đường buổi tối với :( :( :(
Chính là điều em thắc mắc. Trong SG xxx làm nghiêm món này hơn ta, họ bắt kể cả 2b. Ở HN hình như chỉ có duy nhất khu vực sân bay Nội bài là có bắt lỗi này.
Lỗi này trong phố khó bắt vì nhìn đèn cao hay thấp đôi khi cũng cảm tính. xxx đứng trên vỉa hè, thấy đèn xe loang loáng chứ ko bị rọi thẳng mắt khi điều khiển xe. Thậm chí khi bắt rồi, ai chuyển về cốt ngay xxx cũng ko làm gì được vì không có bằng chứng.

luuc0ngtu

Xe hơi
e cũng gặp quá nhiều kiểu để quên não này khi lái xe. Bật pha trong phố bị phạt nhưng hình như e chưa thấy ai bị phạt lỗi này thì phải. Thiết nghĩ Nhà nước phải phạt mạnh vấn đề bật pha này các cụ ạ. Hoặc phải đưa vào trong khâu sản xuất xe. VD như xe máy thì chỉ ấn đc nút passing thôi và có nấc đèn cos chứ ko có nấc đèn pha nữa. Tương tự với ô tô cũng vậy chỉ nháy đc đèn pha thôi chứ ko đẩy đc hẳn xuống pha nữa. Cụ nào thấy ý kiến này hay thì vod e cái :)