Xin hỏi thao tác chuyển số, đánh lái khi lùi quay đầu xe nhanh

KASAMA

Xe đạp
người ta học hỏi kinh nghiệm thì mấy cụ lại kêu gọi thời gian(đồng ý là vậy...)nhưng cách nào là học hỏi mấy cụ tiền bối đây ?

gocart

Xe cút kít
người ta học hỏi kinh nghiệm thì mấy cụ lại kêu gọi thời gian(đồng ý là vậy...)nhưng cách nào là học hỏi mấy cụ tiền bối đây ?
Kêu gọi chờ thời gian là vì tránh cho các cụ không bị móp xe, tai nạn trong lúc quay đầu. Mỗi phát quệt là một đến vài củ đội nón ra đi, nếu quệt người là rắc rối to.
Còn muốn nhanh thì cũng chỉ rỗ rồi: Tay trái xoa vô lăng, tay phải chuyển số.
Nói thì đơn giản vậy nhưng để làm được phải thực hiện nhiều mới thuần thục được.

Red Fate

Xe hơi
chỗ em có thằng cha lái xe 20 năm nay rồi mà còn chả lùi được nữa là..........nếu lùi toàn phải nhờ người đứng sau xe.....cái này tùy thao tác thành thạo các cụ nhỉ? em là g mà oánh 1 phát là được ngay.....lái nhiều và gan lì tí cụ
Thật mợ mà ở cạnh nhà e thì có khi tiến lùi gì e cũng sang nhờ hết ý chứ :))

caisua

Xe lăn
chỗ em có thằng cha lái xe 20 năm nay rồi mà còn chả lùi được nữa là..........nếu lùi toàn phải nhờ người đứng sau xe.....cái này tùy thao tác thành thạo các cụ nhỉ? em là g mà oánh 1 phát là được ngay.....lái nhiều và gan lì tí cụ
Mợ lùi hơi chuẩn đấy, có cụ nào đăng ký đứng sau mít mợ này xem lùi 1 phát đã chuẩn hay chưa không nào

Duonglang123

Xe tăng
Cứ tà tà, vội gì các Cụ nhẩy!

tienthanhtq

Xe buýt
cứ từ từ cụ ơi
giờ bay tăng thì KN và khả năng xử lý mới tăng đc cụ ạ
nhà cháu cũng mới lấy = cũng mới chạy
cứ chậm chắc cỏn hơn nhanh ẩu cụ ạ

TOM GM

Xe tải
Cái này thuộc kỹ năng thôi.Cụ ấy đã hỏi thì cũng nên trả lời đã rồi gạch đá sau cũng đc màhh.Driff cũng là một kỹ thuật phá xe - đốt lốp đó thôi.
Rõ ràng yếu tố kinh nghiệm và quen xe là rất quan trọng vì nó quyết định các hành động phù hợp trong tình huống này mà ko thừa hoặc thiếu.
Còn kỹ thuật thì buộc phải lái 1 tay chuẩn (xoa volang luôn ấy ạhh),2 chân nhuần nhuyễn nhịp nhàng luôn mới đc.
Khi lùi thì chân trái ko rời côn,tay phải ko rời số,đến gần điểm dự kiến dừng côn sát sàn(ngâm luôn ợ),số về N,điểm phanh nặng luôn(xe dừng hẳn để an toàn hộp số-nếu có Bác bảo lãnh thì khỏi phanh), xe có cảm giác chìm xuống chuyển số 1,mớm côn lấy đà(đừng thả phịch mà vỡ đầu),chân phải chuyển ga,tay trái xoa volang ==> lên đường.Tất cả các hành động gần như đồng thời.
Tuy nhiên,biểu diễn thì đựoc chứ chẳng nên sử dụng thực tế.Phỏng ạhh?

PS:Chém tý,các cụ gạch đá đi,e lượn đây.=))

SanePoker

Xe máy
Theo em thì bác cứ thao tác như cũ cho nó vững đi ạ (dừng hẳn - số 1 - nhả côn vào ga) có thời gian thì hãy tập SKILL này nhé. Nó là một KỸ NĂNG nên ko phải cứ hiểu là làm được và làm đúng. Em là em can các bác ngựa non đừng có thử khi đang ở chỗ làm, nơi công cộng đông người hay ở ga ra nhà. Tốt nhất là ra Nam Trung Yên hay Mỹ Đình 1 mà tập cho nó nhuần nhuyễn.
Trình tự về lý thuyết thì quá đơn giản rồi : Lùi - khi gần đến điểm đích thì cắt côn - trả lái và vào lái theo hướng đích mới - khi xe gần hết quán tính thì vào số - đệm ga và vút.

Duonglang123

Xe tăng
Khi lùi gần đến điểm cần dừng thì Cụ vừa trả lái, vừa ra Mo. xong phanh hẳn lại mới vào số 1 nhé. như thế cho đỡ hãi xe đề phòng cắt côn không hết
Em thấy các bác tài già hình như vừa lùi trái (hoặc phải) rồi trả lái chuyển số tiến khi quay đầu xe thao tác rất nhanh. Có phải xe đang lùi gần đến điểm dừng, khi đó chân đang cắt hết côn các bác ấy đồng thời vừa trả lái, vừa vào số tiến để khi xe dừng hẳn ta chỉ việc nhả côn, thêm ga cho xe chạy. Em thì làm tuần tự: lùi xe sau đó phanh xe dừng hẳn mới vào số tiến và nhả côn, thêm ga, trả lái cho xe chạy. Em làm tuần tự như thế thấy rất lâu, xin hỏi các cụ em làm tắt như trên cho nhanh có được không?

lymdym

Xe tăng
Cứ chậm chắc còn hơn nhanh ẩu cụ ạ, từ từ rồi kỹ năng sẽ lên, lái xe không vội được đâu

pooka

Xe container
Em xem ông Mr.Bean lái xe mà phục quá . Khiển xe cứ như đồ chơi ấy . lùi xe từ trái hay phải đều nhanh vèo vèo

Mợ lùi hơi chuẩn đấy, có cụ nào đăng ký đứng sau mít mợ này xem lùi 1 phát đã chuẩn hay chưa không nào
Em tưởng là quỳ gối đằng sau xem có lùi chuẩn không chứ sao lại đứng

tainon

Xe điện
em thấy có bác khi tiến lùi chỉ dùng số 2 với số lùi đảo qua đảo lại nhanh như chớp, xe 7 chỗ nhoé, một số xe 7 chỗ và pickup về cơ bản có thể dùng số 2 đề pa trừ khi dừng ngang dốc.

senhong

Xe tăng
Đúng thế đấy ạ, em thì vẫn phải phanh cho xe dừng hẳn mới chuyển số cho đỡ hại hộp số, còn trả lái thì lúc gần kết thúc pha lùi là em trả lái rồi, sau đấy tiến thì sẽ nhanh hơn chút xíu :)
Cụ quá chuẩn, không cần chỉnh.

ramada

Xe điện
Nếu xe đang lùi cụ đạp côn vào số vẫn ko sao cả, nhưng sau đó phải đạp phanh cho xe dừng hẳn mới dc nhả côn để tiến. Đang tiến mà lùi cũng vậy. Tóm lại phải thuần thục cả 2 tay, 2 chân thì mới nhanh dc.

anhtho

Xe ngựa
Nếu xe đang lùi cụ đạp côn vào số vẫn ko sao cả, nhưng sau đó phải đạp phanh cho xe dừng hẳn mới dc nhả côn để tiến. Đang tiến mà lùi cũng vậy. Tóm lại phải thuần thục cả 2 tay, 2 chân thì mới nhanh dc.
Chắc xe cụ cũ rồi, cửa số rộng ngoác nên mới thế. Xe em mà đang lùi, vào số tiến (hoặc ngược lại) là nó kêu loẹt roẹt và rất khó vào, kể cả lút côn. Làm vậy đương nhiên là hại hộp số bởi vì cố gắng vào khớp trong khi 2 bánh răng đang quay nghịch nhau.

aladin77772000

Xe hơi
Nhanh quá cũng không tốt đâu cụ chủ nhất là quay đầu gần sông (tô lịch chẳng hạn) hoặc lúc tắc đường :D
Lúc lùi xe em thường hơi mớm côn + hơn rà phanh (cho xe đỡ phi nhanh quá) mắt đảo 3 gương đến chỗ cần dừng là em lút côn + đạp phanh + vào số rồi từ từ nhả côn tiến, còn đánh lái thì tùy góc cua lúc lùi sẽ nhả lái dần và khi tiến đánh lái nốt (em ko đánh lái chết) em nghĩ nó cũng không chậm hơn lúc đạp côn vào số rồi lút phanh la mấy đâu cụ ạ. An toàn là trên hết.

1.6gli

Xe container
Chưa dừng hẳn mà lùi => tiến thì chỉ tổ hại hộp số thôi nhất là với xe AT.

bikhoai

Xe buýt
Nhanh hay chậm thì cũng fải fanh chết lại rồi mới tiến cụ ạ.O thì sẽ giật xe và có thể mẻ bánh răng.